ตะกี้ดูรายการแตกประเด็น แล้วเข้าใจ 191 เลยครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 29 ต.ค. 2014

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เปิดรายการด้วย ภาษิต ลองโทร 191 ทดสอบดู บร๊ะเจ้าช่วย กล้อยทอด เพียงสองตึ๊ดเท่านั้น ก็มีคนรับ มันยอดมากครับ อย่างก่ะเราได้ใช้ชีวิตอยู่ลอสแอลเจลลิสยังไงงั้น

เนื้อข่าวก็เดิมๆครับ คนโทรก่อกวนเยอะ กำลังน้อย แต่จะมีเพิ่มนิดนึง คือ ผบ.ตร. ได้จัดจ้างพลเรือนไปช่วยงานราว 40 คน ขณะนี้กำลังฝึกอยู่ อันนี้ก็ดีครับ แต่ยังไม่พอ สถานการณ์ตอนนี้ที่ศูนย์วิทยุผ่านฟ้า มี 60 คู่สาย !!! แต่มีเจ้าหน้าที่ประจำเพียง 8-10 คู่สายเท่านั้น !!!!!!!

ศูนย์วิทยุผ่านฟ้ารับผิดชอบกรุงเทพฯทั้งหมด หรือประชากรราวๆ 6,000,000 คน !!! แต่มีเจ้าหน้าที่รับสายเหตุด่วนเหตุร้ายไม่เกิน 10 คน !!!!

ตกใจมั้ยครัช ผมตกใจมากครับ ไม่นึกว่าชีวิตมันจะตกอยู่ในความเสี่ยงเช่นนี้ อันนี้แค่ปัญหาเดียวนะครับ คือโทรไม่ติด ถ้าโทรติดแล้ว ยังต้องเผชิญการประสานงานที่ล่าช้าอีกปัญหาหนึ่ง ยิ่งต้องประสานงานซับซ้อนหลายๆหน่วยงาน ยิ่งไปกันใหญ่ เหตุจับตัวประกัน แต่หน่วยช่วยตัวประกัน 3 ชม. มาไร้งี้

สถิติจากลอสแองเจลลิส การเรียกบริการฉุกเฉิน ตำรวจ รถดับเพลิง รถพยาบาล มาตราฐานเขาต้องตํ่ากว่า 6 นาที อย่างช้าไม่เกิน 10 นาที ในกรณีฉุกเฉินเร่งด่วน ส่วนตำรวจไทย ไม่ต้องถามสถิตินะครับ เพราะมันไม่มี

อย่างคิดว่านาที สองนาทีไม่สำคัญนะครับ การเข้าระงับเหตุได้รวดเร็ว เพียงแค่ไม่กี่นาทีช่วงลดอาชญากรรมร้ายแรงในลอสแองเจลลิส ได้ถึง 18% เลยทีเดียว

ประชาชนตาดำๆ ก็ไม่รู้จะไปเรียกร้องจากใครได้ ก็มันงานโดยตรงของตำรวจนี่ครับ ถ้ามีตำรวจคนไหนกล้าเปลี่ยน ผมก็กล้าหนุนเต็มที่ครับ

ปล.เขียนเพราะอยากเขียน แม้จะรู้ว่ามันเปลี่ยใจเธอไม่ด้ายยย :D

Last edited: 29 ต.ค. 2014
    chaidan, Bayonet, notcomeng และอีก 5 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    หน่วยงานมาเฟียพวกนี้เปลี่ยนยากครัช...เมื่อตอนทหารเข้ามาใหม่ๆ เหมือนจะปรับปรุง....ผ่านมาหลายเดือนยังอีหรอบเดิม ไม่เห็นทีท่าจะเป็นรูปธรรม ว่าจะไปทางใด

bookmarks likes this.
  4. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    โอ้ว...ที่มีอยู่มันน่าจะน้อยกว่าพวกคอลเซ็นเตอร์ของค่ายมือถืออีกมั้ง :eek:

5. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    ปัญหามีมานานมากแล้ว .... แต่ไม่ยอมแก้กันซักที ...
    อ้างว่าคนน้อย ... คนโทรก่อกวนเยอะ ...
    แล้วทำไมไม่ยอมแก้ ? ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ยากอะไร
    คนน้อยรับโทรศัพท์ไม่พอก็จ้าง outsource ซิ ...
    พวกโทรมาก่อกวน ก็จัดการมันซิ เบอร์โทรมันก็มี ...

หรือที่ไม่ยอมแก้ ก็เพราะ ถ้าคนโทรมาแจ้งดัน
    เป็นบ่อน เป็นซ่อง เป็นร้านเหล้าที่มีใครคุมอยู่ จะหากินลำบากหรือเปล่า ?
    ก็เลยต้องอ้างว่าเป็นโทรมาก่อกวนไป ง่ายดี ...
    หรือที่ไม่ยอมจ้าง outsource เพราะ จะใช้มุขโทรก่อกวนเหมือนเก่า ก็จะทำไม่ได้ หรือเปล่า ?

จริงๆมีกฎอัยการศึกอยู่อย่างนี้ น่าให้ ทหารไปเป็น call center บ้างก็น่าจะดีนะ ...
    พอรับเรื่องที่ ปชช โทรเข้ามาแล้ว ส่งต่อไปให้ตำรวจ ....
    ถ้าตำรวจไม่ทำ ก็ให้ทหารทำซะเลย...
    :devil:

Bayonet และ padd ถูกใจ.

Share This Page