ตอนอายุ11ปีเราทำอะไรกันอยู่?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 19 May 2017

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  2. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    น่าเสียดายความสุขในวัยเด็กนะครับ

Anduril, Alamos, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. โก๋แก่

โก๋แก่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 พ.ย. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    299
    ครั้งเมื่อผมอายุ 11 ขวบ ตอนนั้นเรียนอยู่ ป.3 ย่าง ป.4 ครับ เด็กรุ่นก่อนจะเข้าเรียนเมื่ออายุ 8 ขวบ และหลักสูตรการเรียน มี ป.1-ป.7
    และ มศ.1-มศ.3 จะได้ใบสุทธิ ถ้าเรียนต่อ มศ.4-มศ.5 จะมีใบประกาศนียบัตรเพื่อสอบเข้าเรียนในมหาวิทยาลัย
    ตอนอายุ 11 ปี เรียนชั้น ป.3 ผมได้รับหน้าที่เพิ่มจากการเรียนปกติ โดยต้องเริ่มทำหน้าที่โบกธง ห้ามรถหน้าโรงเรียนครับ ซึ่งจะมีเวรที่ต้องทำหน้าที่นี้ วันละ 8 คน เพราะจุดข้ามถนนหน้า รร. มี 2 จุด แบ่งกัน จุดละ 4 คน และฝั่งถนน ฝั่งละ 2 คน และจะทำหน้าที่นี้ 2 ปี คือ ป.3-ป.4 เมื่อขึ้นชั้น ป.5-ป.6 แล้วจะเปลี่ยนหน้าที่ไปเป็นเดินตรวจรุ่นน้อง ที่มักแอบไปเล่นกันในบริเวณวัด เนื่องจากเป็นโรงเรียนที่อาศัยที่วัด แต่มีรั้วเตี้ยๆกั้นแบ่งเขตไว้ พวกรุ่นเล็กมักชอบไปเล่นกันแถวหอระฆังบ้าง ลานวัดบ้างหรือไปส่งเสียงเอะอะกันบริเวณโบสถ์ จึงต้องมีรุ่นพี่คอยเดินดูเวลาเช้าๆ และไล่ให้ไปเล่นที่ลานกีฬาของโรงเรียน
    ส่วนพี่ ป.7 จะปลดภาระหน้าที่การทำงานเพื่อสังคมของโรงเรียนครับ ตั้งหน้าตั้งตาเรียนกันอย่างเดียว พวกรุ่นน้องจำพี่ๆได้ทุกคน ถ้าเห็นเดินสวนมาจะหลีกทางให้ ..ถือกันว่ารุ่นใหญ่สุด ต้องให้ความเคารพ ฮ่าๆๆ

เด็กนักเรียนสมัยผมที่เรียนโรงเรียนวัดแห่งนั้น ตั้งแต่ชั้น ป.2 ขึ้นไปทุกชั้น จะมีกิจกรรมที่โรงเรียนบังคับให้ปฏิบัติทุกคน คือ ทุกวันพระ เมื่อจบคาบเรียนที่ 1 ทุกคนทุกชั้นเรียนยกเว้น ป.1 จะต้องมาเข้าแถว เพื่อให้คุณครูตรวจเสื้อผ้า-ร่างกาย เมื่อเสร็จแล้วจะเดินเรียงแถวกันไปที่ศาลาการเปรียญของวัด และทำการสวดมนต์ประมาณ 5-6 พระสูตร จากนั้นฟังพระธรรมเทศนาจากพระสงฆ์ของวัด รวมๆแล้วใช้เวลา ประมาณ 1 ชม.เศษ เรียบร้อยเวลาประมาณ 11 โมง ก็จะเดินแถวกลับเข้าห้องเรียน เรียนต่ออีกหนึ่งคาบวิชา ก็ได้เวลาเที่ยง. ทานข้าวกัน
    จนปัจจุบันผมยังจำบทสวดมนต์บางบทได้แม่นยำ เช่น พาหุงฯ ครับ ไม่เคยลืม และยังจำได้ว่าพี่สาวพาไปเข้าเรียน ป.1 ในวันแรก พอวันต่อมา ผมเดินจากบ้านไปโรงเรียนคนเดียวทุกวัน ระยะทางประมาณ 2 กม.ได้ จำได้ถึงร้านค้าที่เดินผ่าน ป้ายรถที่มีคนรอรถเมล์ สะพานดำรงค์สถิตย์ข้ามคลองมหานาค ที่เดินข้ามทุกเช้า-เย็น เรือโยงบรรทุกผลไม้-บรรทุกถ่านที่แล่นอยู่ในคลอง แล่นไปได้โดยมีคนใช้ถ่อยาว ปักลงไปแล้วหันหลังเดินค้ำถ่อตามกราบเรือจากหัวเรือถึงท้ายเรือ หวนระลึกทีไรก็เห็นภาพเหล่านั้นชัดเจนติดตา

conservative, Alamos, แสงธูป และอีก 7 คน ถูกใจ
  4. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เล่นน้ำ ตกปลา ปีนเขา(จริงๆ)
    บ้านอยู่เชิงเขา มีลำธารไหลผ่าน
    สนุกไปวันๆ

5. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    เสาร์ อาทิตย์ ตามพี่ๆ ไป ยิงนก ตกปลา จับแย้ ปีนต้นไม้เก็บผลไม้ เข้าป่าหาของป่า มีปืนแก๊ป ของตัวเอง มีตะเกียงแก๊สถ่านหิน
    ทำระเบิดจากดินประสิวได้ ออกเรือทะเลชายฝัง ไประเบิดปลา ทำนาเป็น ทำงานรับจ้างขนของหาเงินได้แล้ว เห็นเด็กคนนี้แล้วผมอมยิ้มเลยครับ

Anduril, แสงธูป, หนูอ้อย และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ตอน 11 ขวบ
    ผมยังเถียงว่า
    ทำไมถุงเท้าทำไมสีไม่เท่ากัน
    ทำไมสั้นยาวไม่เท่ากัน

พอโตมาผมหาเงินได้ปีละหลายล้านบาท
    ยังนึกขอบคุณที่ตอน 11 ขวบยังนั่งเถียงว่า
    ทำไมถุงเท้าทำไมสีไม่เท่ากัน
    ทำไมสั้นยาวไม่เท่ากัน

เคยมีคนกล่าวไว้ว่า
    จินตนาการสำคัญกว่าความรู้

แต่ผมเพิ่มอีกนิดว่า
    ถ้าเป็นคนเก่งแล้ว จงทำตัวให้เป็นประโยชน์และดี
    อย่าเบียดเบียนเอาเปรียบคนอื่นในสังคม

Last edited: 21 May 2017
    conservative, Anduril, แสงธูป และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เรื่องถุงเท้าผมก็มีปัญหานะ ข้างหนึ่งสั้นข้างหนึ่งยาวมีคนทักว่าผมใส่ผิด ผมบอกว่าไม่ผิดหรอกเพราะที่บ้านมีอีกคู่สั้นกับยาวเหมือนกัน อิๆๆๆ
    ตอนเรียนนะมีเพื่อนเรียนเก่งแต่ไม่รู้จะไปหาซื้ออะไรๆๆๆที่ไหน คนที่เรียนไม่เก่งรู้ทุกอย่างในโลกยกเว้นข้อสอบ ผมเลยตัดสินใจว่ามีเงินจ้างคนเมื่อไรจะเลือกแต่คนนมโต
    ตอบคำถามตอนผมอายุ11ปีผมทำอะไรอยู่ ตอนนั้นผมชอบและผมจะไม่ขอเปลี่ยนแปลง สำหรับกระทู้ที่เอามาลงน้องวคนนี้เก่งตอนนี้แต่อีก30ปีผมอยากให้ตั้งกระทู้นี้อีก

8. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ซัก 15 ปีได้มั๊ยครับ
    30ปี น่าจะอยู่ไม่ถึง

9. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถ้าทำอะไรเหมาะสมกับวัย สังคมก็จะปกติสุขครับ
    เด็กก็น่าจะเรียนจะเล่นแบบเด็กๆ
    เป็นผู้ใหญ่ก็ต้องทำงานด้วยความรับผิดชอบ
    แต่มีเด็กคนหนึ่ง ไม่รู้ว่าพ่อแม่เลี้ยงมายังไง
    อายุจะสี่สิบแล้วยังต้องจ้างคนอื่นเขียนเฟสบุ๊คให้อยู่เลย

Apichai, โยธกา, Anduril และอีก 4 คน ถูกใจ
  10. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    จะว่าไปก็อาย ปีนั้น ปี 2519 กำลังเชียร์รัฐบาลปราบนักศึกษาธรรมศาสตร์

เป็นเพราะฟังข่าวโคมลอยต่าง ๆ ไม่ว่ามีขีปนาวุธตรงตึกโดม เด็กอย่างผมคงทำอะไร

ไม่ได้มากกว่านั้น โตขึ้นถึงรู้ว่าเวลาคิดเสื้อแดงคิดแบบนี้นี่เอง อะไรก็ไม่ฟัง

จนกว่าจะมีความเป็นผู้ใหญ่พอจะยอมรับความจริง

11. kitty

kitty สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    28 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    107
    ตอน 11 ปี น่าจะประมาณ ป.5-ป.6 ตอนนั้นเปลี่ยนจากลูกเสือสำรองเป็นลูกเสือสามัญ เครื่องแต่งกายก็วิลิศมาหรามากขึ้น ปัญหาตอนนั้นคือ สีของถุงเท้าลูกเสือครับ ตอนเป็นลูกเสือสำรองใช้ถุงเท้านักเรียน พอเป็นลูกเสือสามัญเปลี่ยนเป็นถุงเท้ายาว มีปัญหาเรื่องสีของถุงเท้า มาโรงเรียนวันแรกแต่ละคนสีของถุงเท้าไม่เหมือนกัน เถียงกันให้วุ่นว่า ของข้าถูก ของเอ็งผิด

AlbertEinsteins, Anduril, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. แสงธูป

แสงธูป อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    29 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,849
    ช่วงอายุ 11 ปีน่าจะอยู่ ป.5 ผมไม่ได้มีปัญหาเรื่องถุงเท้า แต่ผมมีปัญหาเรื่องชุดลูกเสือ ผมมีแต่เสื้อกับกางเกงและก็รองเท้า ไม่มีหมวก ไม่มีผ้าพันคอ ไม่มีเข็มขัด ไม่มีถุงเท้า ไม่มีไม้พลอง ทันทีที่เข้าโรงเรียน "คุณครู" ก็ทักว่า "ถ้ามรึงไม่พร้อมใส่ชุดนักเรียนมายังดีซะกว่า"

conservative, Anduril, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เป่ากบ กระโดดยาง

Share This Page