ดร. โสภณ ทำเซอร์ไพรส์อีกแล้ว..

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คะยิ่นดง, 25 Jan 2016

1. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ดรามาโรงไม้สักทอง "ปอ ทฤษฎี" หลัง "ดร." นักอนุรักษ์ชี้ส่งเสริมการทำลายทรัพยากร

คนบันเทิงรุมสวนหลังนักอนุรักษ์ระดับ "ด็อกเตอร์" ชี้เสียดายทรัพยากรกรณีโลงไม่สักทอง "ปอ ทฤษฎี" "บุ๋ม ปนัดดา" ซัดลูกอีช่างติ ถามมองได้แค่นี้หรืออยากดัง? ด้าน "โก๊ะตี๋" บอกไม่เคยเห็นใครใส่ศพในถุงกล้วยแขกแล้วเผา!

เป็นอาสาผู้นำร่างไร้วิญญาณพระเอกดัง “ปอ ทฤษฎี สหวงษ์” กลับบ้านที่ จ.บุรีรัมย์พร้อมทีมงานมูลนิธิร่วมกตัญญู แถมงานนี้พี่ชายที่แสนดีอย่างหนุ่ม “โบ๊ท วิบูลย์นันท์” ได้สั่งทำโลงไม้สักทองให้น้องชายสุดที่รักเพื่อเป็นบ้านหลังสุดท้ายในการ จากอย่างไม่มีวันกลับ และไม่อยากให้คนมองถึงเรื่องของราคา

ล่าสุดเกิดดราม่าขึ้นซะแล้ว หลังมีผู้ใช้เฟซบุ๊คที่ชื่อว่า "ดร. โสภณ พรโชคชัย" ได้ออกมาโพสต์ข้อความแสดงความคิดเห็นถึงกรณีที่ทำโลงไม่สักทองให้นักแสดง หนุ่ม "ปอ ทฤษฎี" ว่าไม่เห็นด้วย เพราะถือว่าเป็นความไม่พอเพียง แถมยังเป็นการทำร้ายทรัพยากรธรรมชาติอีกต่างหาก

"มีคนสั่งทำโลงสักทองที่แพง-ดีสุดเพื่อเผาปอ ทฤษฎีในแง่หนึ่งเป็นการแสดงความนับถือ มีน้ำใจ มีเงิน ในส่วนของคนทำ แต่อีกในแง่หนึ่งก็เป็นความไม่พอเพียง น่าเสียดายทรัพยากรโลก ทำให้เกิดห่วงโซ่การตัดไม้ทำลายป่า และเป็นความนิยมส่วนตัวที่สังคมไม่ควรเลียนแบบ เราควรเน้นความดี ยืนหยัดใรความเรียบง่ายตามคำสั่งสอนของพระพุทธ"

งานนี้หลังจากที่ข้อความดังกล่าวได้มีการเผยแพร่ออกไปนั้น ทำเอานักแสดงสาว "บุ๋ม ปนัดดา" ได้ออกมาโพสต์ข้อความผ่านทางอินสตาแกรมส่วนตัวสวนกลับ "ดร. โสภณ" อย่างทันควันว่า ปลื้มใจที่สุดที่มีคนรักธรรมชาติมากขนาดนี้ บอกช่วยศึกษาหาวิธีเผาศพแบบไม่ทำลายธรรมชาติหน่อย

"ปลื้มใจที่สุดที่มีคนรักธรรมชาติมากขนาดนี้ แต่ลุงคะ เอ้ย! ดร.คะ ถ้าไม่ใช้ไม้สักทองแล้วใช้ไม้อื่น มันก็ไม้เหมือนกัน? แล้วจะอนุรักษ์กว่าหรือคะ? รึจะเผาแบบไม่ใช้โลง? ก็ใช้ฝืนและน้ำมัน? คิดได้ไงทำลายโลกร้อน จะว่าเค้าเรื่องเว่อร์ ใช้ไม้สักทองก็พูดไปตรงๆสิ ถ้าใส่ใจเรื่องนี้มาก ช่วยศึกษาหาวิธีเผาศพแบบไม่ทำลายธรรมชาติ จะมีประโยชน์ยิ่ง! ไม่เข้าใจว่า ที่เม้นท์นี้ มองได้แค่นี้ ลูกอีช่างติ รึอยากดัง? น้องโบ๊ทมันรวยก็ปล่อยมัน อย่าไปอิจฉาสิดร. หนูรู้ว่าการเรียน ดร. มันทำให้เรามีมุมมองที่รู้ลึกและแคบลง (เพราะเรียนมาเหมือนกัน!) แต่มันก็ไม่จำเป็นที่จะต้องให้ใจเราแคบลงด้วยนี่นา? จริงไหมลุง? งานตัวเองกับครอบครัวอย่าใช้นะ มันเปลืองไม้ ทำลายโลกร้อน! รักโลกใบนี้เหมือนกัน เลยเตือนลุงด้วยความหวังดี! (ไม่อยากเรียก ดร. กระเทือน!)"

ขณะที่นักแสดง-พิธีกร "โก๊ะตี๋ อารามบอย" ก็เป็นอีกหนึ่งคนที่ออกมาโพสต์ข้อความตรอกกลับ "ดร. โสภณ พรโชคชัย" ว่า การที่โบ๊ตออกมาทำโลงไม่สักทองเพื่อให้น้องชายได้นอนสบายนั้น เป็นเพราะว่าปอเขาเป็นคนดีและมีค่า และตั้งแต่ตนเกิดมาไม่เคยเห็นใครใส่ศพในถุงกล้วยแขกแล้วเผา เข้าใจครับท่านจบมาสูง เป็นถึง ดร.แต่ถ้าจะเอาเวลามาคิดเรื่อง ECOกับกรณีนี้ คิดว่าไม่น่าใช่ครับ

"เอ่อ...!!!!ยังไงดีล่ะกับคอมเม้นนี้!!! 1.คือ...ที่พี่โบ๊ตทำแบบนี้เพราะแสดงความรักที่มีต่อพี่ปอว่า..คนอย่างพี่ปอ เป็นคนดีและมีค่า คู่ควรที่จะร่วมกันส่งพี่ปอไปอยู่บนสวรรค์ด้วยของที่มีค่าที่สุดเท่าที่พวก เราจะทำให้กันได้เป็นครั้งสุดท้าย..อันนี้หนูเห็นด้วยครับ 2.ที่ท่านบอกว่าเป็นการสร้างค่านิยมที่ผิดๆ...เอ่อ ทานโทษนะครับ ทุกวันนี้ใครตายก็ใส่โลงไม้ปะครับ?!?ตั้งแต่หนูเกิดมาหนูก็ไม่เคยเห็นใครใส่ ศพในถุงกล้วยแขกแล้วเผาเลยนะครับ เข้าใจครับท่านจบมาสูง เป็นถึง ดร.แต่ถ้าจะเอาเวลามาคิดเรื่อง ECOกับกรณีนี้....หนูว่าไม่น่าใช่ครับ!!!หนูอาจจะจบแค่ป.6ครับหนูก็เลยคิด ไม่ได้แบบท่าน!!!!แต่หนูมีทางแก้ครับต่อไปนี้!!!"

"1.ถ้าใครเสียชีวิตเราจะใช้ฟางห่อ เพราะฟางเป็นวัสดุที่เหลือจากต้นข้าว(คงไม่ใช่การตัดไม้ทำลายป่านะคับ)หลัง จากห่อฟางแล้วเราจะเผาแบบไม่ให้ไหม้ทั้งหมด(แบบไก่อบโอ่งอะครับ) 2.เราจะทำน้ำจิ้มรสเด็ด แล้วตัดแจก แ..ก กันทั้งงานเลยดีมั๊ยครับ..ท่าน ดร.ด้วยความ"

http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9590000008578

อู๋ คาลบี้, Alamos และ Anduril ถูกใจ
  2. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    พอเพียงแบบด๊อก ต้องแอบขึ้นรถไฟครับ ต้องแบบขึ้นข้างหน้าคน ข้างหลังคน

นึกอยากจะสอนคนอื่นว่าเป็นคนดีเป็นกันยังไง แต่ตัวเองเสรือกเป็นโจรเสียเนี่ย. :finger::finger::finger::finger:
    ไม่ใช่ด๊อก คงทำไม่ได้ คริๆๆ

architeer, มิติใหม่, ต้นหอม และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เดี๋ยวของมันใช้ห่อใบตองละกัน เอาแบบหมูยออุบล เท่ย์โคตรๆ

Gop, Alamos และ หนูอ้อย ถูกใจ
  4. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    เรื่องโง่ต้องยกให้เขา

:D:D

emujack, Alamos และ หนูอ้อย ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ห่อด้วยเสื่อ เผาด้วยฝืน ดีขึ้นมานิด

6. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    คือมันก็บ้าเกิน ลองไปดูวงกบ ประตู หน้าต่าง บ้านตัวเองซิ แน่ใจรึเปล่าว่าไม่มีไม้สัก

อู๋ คาลบี้, Alamos, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ลุงเขาชอบทำ เซอร์ไพรส์ รักธรรมชาติปกป้องป่าไม้ แต่ดันสนับสนุนสร้างเขื่อน

architeer, conservative, มิติใหม่ และอีก 6 คน ถูกใจ
  8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มันสำเร็จความใคร่ ด้วยคำด่าจากคนอื่นกระมังครับ

มิติใหม่, apollo และ Alamos ถูกใจ
  9. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เอาเสือไปเลี้ยงในกรงดีกว่าน่ะครับ 555

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  10. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ด็อกทำ.....อีกแล้ว
    แต่ไม่รู้สึกเซอร์ไพรส์ครับ

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  11. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ไอ้ด๊อกเวรนี่ยังไม่เลิกอีกแหะ ^^'

เป็นผมอายแทบมุดแผ่นดินตั้งแต่เรื่องรถไฟที่ญี่ปุ่นแล้วนะครับ อันนั้นถือว่าชั่วมากๆ ยังมีหน้ามาติคนอื่นได้อีกนะนั่น

คนเรา ไม่มียางจริงๆ สินะ

architeer, emujack, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    เขาเล่นกะพวก follow แดงสายร่าน ก็ต้องเล่นคอมเม้นท์แบบนี้แหล่ะ แบบทำไมไม่ทำอย่างโง้นงี้ มันไม่อิสระเสรี จิตใจไม่ NGOพอ คนไม่ร่านพอคิดไม่ได้แบบพวกนี้หรอก สรุปคือเม้มเพื่อเอาใจพวกเรื้อนที่follow มากกว่า

ปู่ยง likes this.
  13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://pantip.com/topic/34717252
    เขาเป็นคนดี ใครก็รัก จึงอยากทำสิ่งที่เขาคิดว่าดีที่สุดให้ครั้งสุดท้าย

แล้วถ้าเป็นคราว ดร. .... จะเป็นอย่างไร?

14. soco

soco สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    35
    ความคิดไอ้หมาตัวนี้ ไม่เข้าท่าเลยจริงๆ ไม่อยากด่ามันหรอกคับ แต่ มันระแยมไม่มีติจริง ๆ

15. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ยังคิดไม่ออก ว่าสภาพ กทม. จะเป็นอย่างไร เมื่อได้ ด้อกฯ เป็น ผว.

16. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ตอนไอ้ด๊อกนี้ตาย
    แนะนำให้ห่อกระดาษแล้วเอาไปเผาให้สิ้นซาก

17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เผาไม่ได้ครับ เดี๋ยวอากาศเป็นพิษ โยนทิ้งไว้ให้เป็นอาหารสัตว์ต่างๆยังมีประโยชน์กว่าครับ

มิติใหม่ และ โยธกา ถูกใจ.
  18. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    สงสารสัตว์เถอะครับ
    เตาเผาด๋าวนี้เค้าเผาสองขั้นตอนเพื่อลดมลพิษ
    ของไอ้ด๊อกนี้ต้องเอาท่อไปผ่านนำ้ในขั้นตอนสุดท้าย
    แล้วค่อยเทลงบ่อเกรอะ

emujack, apollo, มิติใหม่ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นั่นสิครับ มาทำเป็นดัดจริตอนุรักษ์ป่าตอนนี้ได้ไง :D

JSN likes this.
  20. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ผมว่าแกน่าจะเป็นโรคจิต นะครับ ประมาณว่า อยากเด่น อยากดัง ไม่ว่าจะทางที่ถูกหรือไม่ถูกก็ตาม

apollo likes this.
  21. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ว่ายน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาหาเสียงยังทำมาแล้ว

emujack และ apollo ถูกใจ.
  22. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    apollo, architeer และ JSN ถูกใจ
  23. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    คนเชี่ยอะไร
    เกาะศพคนตายก็เป็น

ยังดี ไม่เกาะน้องมะลิ

24. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ด็อกโสมม คนจัญไร ไม่เคยทำให้ใคร ๆ ผิดหวังจริง ๆ :giggle:

Strangerman likes this.
  25. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมว่างานนี้มันคิดผิดมาก มาเล่นกับความเป็นความตายที่คนส่วนใหญ่เค้าเสียใจ ความปัญญาอ่อนขจรขจายแน่

apollo และ JSN ถูกใจ.

Share This Page