ดราม่า.....คดีแบบนี้ควรจบที่ตำรวจ หรือที่ศาล?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 5 Mar 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถึงติดคุก! ลักมะพร้าว 3 ลูก ให้เมียท้องกิน เจ้าของเรียก 5 หมื่น
    โดย ไทยรัฐออนไลน์ 5 มี.ค. 2559

ตร.สภ.ทุ่งสง รวบหนุ่มขโมยมะพร้าว 3 ลูก นำไปให้เมียที่ตั้งครรภ์ 5 เดือนกิน ถูกเจ้าของแจ้งความจับ ระบุหากต้องการให้ยอมความ ต้องจ่ายเงินค่ามะพร้าวเป็นจำนวน 5 หมื่นบาท ซึ่งผู้ต้องหาเป็นเพียงคนรับจ้างกรีดยาง ไม่มีตังค์ขนาดนั้น ยอมติดคุก...
    http://www.thairath.co.th/content/586573
    ข้างๆบ้านพ่อ-แม่ผม
    ***มีคนขายหน่อไม้ดอง ทั้งๆที่บ้านเขาไม่มีกอไฝ่เลยสักกอ แต่ที่บ้านพ่อ-แม่ผมมีกอไผ่ตงหลายกอ
    ***มีคนขายมะนาว ทั้งๆที่บ้านเขา ต้นมะนาวยังไม่มีลูก แต่ที่บ้านพ่อ-แม่ผม มีต้นมะนาวลูกดก
    ***มีคนขายมะพร้าวอ่อน ทั้งๆที่บ้านเขาไม่มีต้นมะพร้าว แต่ที่บ้านพ่อ-แม่ผมมีมะพร้าวหลายต้น
    :oops: :oops: :oops:

2. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ประเด็นแรกคือ ขโมยก็คือขโมยครับ ความสงสารก็ส่วนความสงสาร แต่โทษทางอาญาทางแพ่งยังคงมีอยู่

ต่อมาประเด็นที่สอง คือ "ยอมติดคุก" ต้องนิยามให้ชัด "ติดคุกในเรือนจำ" หรือ "คุมขังผู้ต้องหาที่สถานีตำรวจ" ทั้งสองส่วนนี้ไม่เหมือนกัน
    "ติดคุกในเรือนจำ" เป็นไปตามคำตัดสินของศาลโดยอยู่ในความดูแลของกรมราชทัณฑ์
    "คุมขังผู้ต้องหาที่สถานีตำรวจ" เป็นไปตามอำนาจหน้าที่ของตำรวจที่จะคุมขังผู้ต้องหาก่อนส่งฟ้องดำเนินคดีเพื่อป้องกันการหลบหนี

ประเด็นที่สาม คือ "ยอมติดคุก" ในข่าวที่อ้างมาคืออะไร ???

ประเด็นที่สี่ คือ คดีนี้เป็นคดีอาญาความผิดต่อบุคคล(คดีมโนสาเร่) สามารถยอมความได้ ถ้าฝ่ายเจ้าของทรัพย์ไม่เอาเรื่อง ดังนั้นคดีนี้จะจบที่ตำรวจหรือศาลก็ได้ ถ้าเจ้าของทรัพย์รู้สึกว่าได้รับการชดเชยอย่างเพียงพอแล้วจะไม่ดำเนินคดีก็ได้ แต่หากเจ้าของทรัพย์ยังรู้สึกว่าได้รับการชดเชยไม่เพียงพอ จะดำเนินการต่อไปในชั้นศาลก็ได้

Last edited: 5 Mar 2016
    Anduril likes this.
  3. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ส่งฟ้องศาลดีกว่าครับ
    อาจได้รอลงอาญา
    ค่าปรับคิดตามมูลค่าจริง
    ยกเว้นไปทำทรัพย์สินอย่างอื่นเค้าเสียหาย

kokkai likes this.
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตามข่าว คนขโมยคงพูดแบบปลงอนิจจังอะครับ เพราะเรื่องยังไม่ถึงศาล
    --------------------------------------------------------------------------------------
    ทั้งนี้นายนฤเบศ กล่าวว่า ตนเป็นเพียงคนรับจ้างกรีดยางคงจะไม่มีเงินมากมายขนาดนั้น ยอมติดคุกดีกว่า ซึ่งตำรวจจะได้ดำเนินคดีต่อไป.
    http://www.thairath.co.th/content/586573

5. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225

ความจนไม่ใช่ข้ออ้างในการทำผิด ไม่งั้นจนไม่มีเงินตีกระหรี่ ก็จับใครมาข่มขืนก็ได้สิงั้น เล่นว่าวมันก็ไม่เหมือน

6. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่ใช้ความรุนแรงหรือพฤติกรรมอุกอาจ+ทรัพย์มูลค่าเล็กน้อย ตำรวจก็น่าจะช่วยเกลี้ยกล่อมเจ้าทุกข์ให้ ถึงจะเป็นคดียอมความไม่ได้แต่เป็นคดีที่ไม่เกิดประโยชน์ ก็ทำความเห็นไม่ควรสั่งฟ้องได้

แต่ถ้าเป็น'คนละเรื่องเดียวกัน'ล่ะก็ อย่าอาศัยความจนมาเป็นช่องแก้ตัวเลย พาลให้นึกถึงคดีลุงรับซื้อเสาธงน่ะครับ
    (คงไม่มีใครดราม่าเก็บเห็ดอีกนะ หลายวันนี้เห็นโผล่fbอีกแหล่ว :tmi:)

ไอ้เรื่องเก็บผลไม้จากสวนของคนข้างบ้านเนี่ย ได้ยินเรื่อยๆ พวกที่ตัวอยู่กทม.แต่เพาะปลูกไว้ตจว.เนี่ยโดนกันประจำ

ลองหาอ่านเล่นๆ เจออันนี้น่าเห็นใจ
    ไม่เคยรู้ข่าวแฮะ ข้อมูลเป็นตามนี้ไหมครับ
    https://www.facebook.com/asklaw/posts/897012880309470:0

Last edited: 5 Mar 2016
    Anduril และ kokkai ถูกใจ.
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คดีแนวนี้ ผู้พิพากษาทางโซเชียลมักมีอารมณ์นำหน้า เพราะฟังความข้างเดียว

kokkai และ Anduril ถูกใจ.
  9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ทุกวันนี้ ผมไม่อ่านข่าวจากสื่อเลย เพราะ มักลงข่าวเพื่อเรียกเรตติ้ง ไม่ใช่ข้อเท็จจริง
    หากอะไรที่เป็นกระแส ดราม่า ผมจะหาข้อมูลจากเน็ต เพื่อให้ได้ข้อเท็จจริงมากกว่า (ซึ่งเป็นข้อดีของโซเชี่ยล ฯลฯ)

10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สื่อมวลชนบ้านเราแข่งขันกันสูง
    จริงๆ สื่อพวกนี้ ในฐานะสื่อกระแสหลักและมีชื่อเสียงยาวนาน
    ควรสืบค้นคัดกรองข้อมูลข่าวสารที่แชร์กันในโลกออนไลน์
    ค้นหาข้อเท็จจริงเพื่อแก้ไขสิ่งผิด บอกกล่าวสิ่งที่ถูกต้อง
    ไม่ใช่เต้นตามกระแสอย่างเดียว

Share This Page