ซีเรียประกาศรุกใหญ่ชิงพื้นที่คืน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 12 ต.ค. 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล สนุกสนานครับ เมกาบอก ปูติน โจมตีกบฏสายกลาง รัสเซียกลับยิงต่อไม่สนใจแถมโชว์ภาพ ด้วยว่ายิงใครที่ไหน แถมล่าสุดมีคดียิงหมออัฟกันอีก ในมุมมองผมคิดว่า ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ แต่ปูติน ทำถูกต้องตามกฎหมายระหว่างประเทศมากกว่าโดยช่วยรัฐบาล ส่วนเมกาหนุนกบฏทำสงครามกลางเมืองจนมีผู้อพยพเข้าไในยุโรปจำนวนมาก ก็ดูเอาละกันครับ เมกาเเห่งฮอลลีวูด

หนูอ้อย, คนกวาดขยะ, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    รัสเซียธจมตีอย่างมโหราฬ สหประชาชาติก็ยังเงียบ
    ดูเหมือนอเมริกาทำสงครามแบบไม่มีชั้นเชิงทางการเมือง และก็เป็นแบบนี้มาหลายครั้ง
    ไม่ค่อยมีใครอยากยุ่งด้วยยิ่งที่ซีเรียยิ่งไม่เห็นประเทศอื่นๆจะเข้าร่วม
    ลองเจ้าเล่ห์ทางการเมืองอย่างจีนลงสนามด้วยสิ อเมริกาจะหาพันธมิตรยังไง
    ประชาชนอเมริกายังไม่เอา

3. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    สหรัฐฯเหนือกว่าทุกอย่าง แต่เสียอย่างเดียว มีผู้นำที่แย่เท่านั้น เพราะ

1. เห็นแก่ตัวเกินไป ตัดสินใจเอาความปลอดภัยทางการเมืองเป็นหลัก
    2. ไม่รับผิดชอบชีวิตในประเทศที่ประชาชนเข้าไปประเทศที่ตนเข้าไปได้แทรกแซง
    3. มีเงืิ่อนไขในการดำเนินนโยบายต่างประเทศเกินไป ต้องสร้างภาพโลกต้องสวยงามเสมอ

สหรัฐฯมีอิทธิพลเหนือจีน รัสเซีย ในทุกๆด้าน แต่จะพังเพราะระบอบการเมือง ที่ไม่สร้างระบบที่นำพาประเทศไปสู่ทิศทางที่ควรจะเป็นได้ ถือว่าเป็นจุดอ่อนสำคัญของสหรัฐฯ ที่จะทำให้อิทธิพลของสหรัฐฯต่อโลก ถอยหลังลงคลองไปทุกวัน

ผมว่าประเด็นเรื่องนี้เป็นข้อพิสูจน์ความอ่อนแอของสหรัฐฯได้อย่างดีเลยครับ

Last edited: 12 ต.ค. 2015
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168

รัสเซียน่าจะโดนคลังอาวุธของISISสังเกตุลูกไฟเหมือนโรงงานพลุระเบิด

por likes this.
  6. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

สำนักข่าวซินหัว
    ข่าวด่วน!มีการยิงจรวด 2 ลูกโจมตีสถานเอกอัครราชทูตรัสเซียในกรุงดามัสกัส ประเทศซีเรีย ยังไม่มีนักการทูตได้รับบาดเจ็บ

อะกิ อะกิ
    เริ่มแรง แล้วววว

7. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ถ้าสงครามซีเรียลามมาเป็นสงครามโลก เราควรเก็บเงินสด(บาท)หรือทองคำดีครับ

8. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ถ้างานนี้ซาด ซาริม ชนะ ประชาชนก็จะโดนกดหัวต่อไปเรื่อย ๆ ชั่วลูกชั่วหลาน การแก้แค้นแบบสุดซอยเกิดขึ้นแน่ สงสารก็แต่ปชช ชาวซีเรีย ก้มหน้ารับเผด็จการทหารกันต่อไป :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

์NooK likes this.
  9. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถูกต้องเลยครับ และนี่คือตัวอย่างผลงานของพวกเผด็จการทหาร

foyfon, อู๋ คาลบี้, por และอีก 5 คน ถูกใจ
  10. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ทีอย่างนี้ไม่คิดจะหาหลักธง หลักฐาน มั่งเลยเหรอครับ ทำไมบางอันนี่จิกหาหลักฐานกันจ้าละหวั่น
    ขอหลักฐานมั่งนะครับเรื่องนี้ เอาแบบเป็นตัวเป็นตนนะ
    :D:D:D

11. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เขามาจากการเลือกตั้งนะเออ

foyfon และ นิติรั่ว ถูกใจ.
  12. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ได้คะแนน 88.7% เลยมั้ง

13. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ขอบคุณที่ อับเดทครับ

14. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ทองคำครับ ถ้าถึงขั่นนั้น

สับปรับ likes this.
  15. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ใช่ครับ แต่มะกัน บอกว่าใช้อาวุธจ่อหัวดังนั้นไม่ยุติธรรม

16. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมกลับมองว่า ไม่เกี่ยวกับระบอบการเมืองเลยครับ ผมมองว่าระบอบการเมืองของสหรัฐ เกือบๆจะสมบูรณ์แบบด้วยซ้ำในบริบทของประเทศสหรัฐ แต่มันอ่อนด๋อยและพังเพราะ เพราะการยึดอุดมการณ์ อุดมคติโง่ๆ ความทนงตนเกินไป. ความโลกสวยของประชาชน และผู้นำกากๆ ครับ

17. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ยุติธรรมแบบอเมริกาต้องใช้ปืนยิงถล่มโรงพยาบาล >:)

18. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เกี่ยวซิครับ ระบอบการปกครองของสหรัฐฯ ถูกออกแบบให้ฟังเสียงความเห็นสาธารณะมาก บางจะมากเกินไปด้วยซํ้า เพราะบางครั้งประชาชน ก็ไม่รู้จริงๆว่าตัวเองต้องการอะไร จนกระทั่งนาทีสุดท้ายนั่นแหละ ซึ่งในหลายๆครั้ง ทำให้การดำเนินนโยบายต่างประเทศของสหรัฐฯ เต็มไปความเชื่องช้า เพราะต้องสร้างความเห็นพ้องของสาธารณะก่อน หรือไม่ก็ต้องดำเนินนโยบายที่เต็มไปด้วยข้อจำกัด เพราะต้องไม่ทำสิ่งที่ประชาชนไม่ชอบ

กรณีที่สำคัญๆที่เห็นถึงความอ่อนแอของระบอบการปกครองของสหรัฐฯ เช่น ความเชื่อช้าในการเข้าสงครามโลกครั้งที่ 2, การทำสงครามที่ไม่มีวันจบสิ้นในเวียดนาม, การบุกอัฟกานิสถานที่ไร้ประโยชน์ เป็นต้นครับ

19. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ประชาธิปไตยของอเมริกาห่วยแตกและล้มเหลวครับ

เลือกตั้งแต่ละครั้งประชาชนได้แต่ตื่นเต้นปรบมือให้คำพูดสวยหรูของนักการเมือง แต่การบริหารประเทศยังไงก็อยู่ในมือเจ้าของเงิน ซึ่งคือพวกนายทุนเชื้อสายยิว

"Change We Need" จำได้ไหมครับ แปดปีที่แล้วโอบามาใช้กล่อมคนอเมริกัน

แปดปีกับโอบามา อเมริกามี"Change"อะไรบ้าง อาวุธปืนเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่ยอมออกกฏหมายมาควบคุม เดี๋ยวนายทุนเดือดร้อนเพราะยอดขายตก

คนผิวสีถูกละเมิดมากขึ้น ถึงขั้นตำรวจยิงตายเอาง่ายๆ

ด้วยคำสั่งนายทุน รัฐบาลอ้างปชต.ส่งออกสงครามหวังคุมแหล่งทรัพยากร สังคมโลกรู้เช่นเห็นชาติ จนต่างปลีกตัวไม่ยอมสังฆกรรมด้วย

ท้ายสุดเลือดเข้าตา บอมบ์โรงพยาบาลสังหารแพทย์เลย

ประชาธิปไตยอเมริกาไม่ได้งดงามอย่างที่ลิเบอรัลไทยเทอดทูนบูชาหรอกครับ

นายทุนมันควบคุมเก่งเท่านั้น

Share This Page