ซีพี by Pat Hemasuk

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 24 Apr 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล กับบริษัทนี้ผมไม่ได้เกียจอะไรนะครับ เพียงแต่ไม่เห็นด้วยกับแนวทางบางอย่างเท่านั้น ก็ได้แต่หวังว่าจะมีการเปลี่ยนแปลง

2. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ปัญหาคือสังคมไทยโดยรวมยังมองไม่เห็นโทษภัยของการผูกขาดครอบงำแบบที่ซีพีกำลังทำอยู่ ยังมีหลายคนเชื่อว่านี่คือระบบที่เป็นธรรมและมาจากการแข่งขันในระบบเศรษฐกิจเสรี

กว่าจะทำให้สังคมตระหนักรู้ถึงมหาภัยจากเจ้าสัว"ทิกซาลี ส็องสุง"ได้ วันนั้นเศรษฐกิจของชาติคงอยู่ในมือแกหมดแล้ว

เจ้าสัวแกมีสมุนคนหนึ่ง เป็นคนศรัทธาในหมากโกะ(หมากล้อม)แบบสุดตัว ขณะนี้น่าจะเป็นเบอร์หนึ่งของ 7-11

ผมเคยไปฟังพ่อนี่แกเผยแพร่หมากโกะหลายปีที่แล้วตอนที่แกยังไม่ยิ่งใหญ่เท่านี้ ผมอยู่ฟังไม่จบเพราะความโหดเหี้ยมของหมากโกะ จะพูดให้ดูดีอย่างไรก็ตามแต่หมากโกะคือการล้อมคู่ต่อสู้ให้อ่อนแอและตายไปเองในที่สุด

"ทิกซาลี ส็องสุง" หมากล้อม และซีพี สามคำนี้ยิ่งใหญ่จริงๆ

bookmarks, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    อย่าไปโทษ ประชาชน ตาดำดำ ที่แทบไม่เหลือทางเลือกอะไร ในชีวิตจริงเลย
    ผู้มีอำนาจชี้นิ้วสั่งได้ยังเชิญ เข้าร่วม โครงการสำคัญ ของชาติ เลยครับ

แล้วจะว่ายังไงกัน

wewe, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ฟังมานาน ฟังมาเยอะจากที่เคยคิดเหมือนท่านๆ จนเด๋วนี้ได้ข้อสรุปว่า

ยังไงเราก็ต้องซื้อต้องใช้ไม่ใช่จากซีพี ก็ต้องจะมีผู้อื่นดำเนินการทำนองนี้
    ผมเลิกคิดที่จะห่วงผลที่กระทบต่อรายย่อยโดยเฉพาะเกษตรกรรากหญ้า เขาต้องการอย่างนั้น
    เด๋วเลือกตั้งเขาก็เลือกเครือข่ายทุนพวกนี้เข้ามาอีก
    แล้วไง เดือดร้อนจริงก็พวกรากหญ้าพวกนี้เอง เราก็อย่าไปเดือดร้อนกะเขาไปด้วยสิ
    จะว่าผูกขาดยังไงเราก็ได้รับการบริการที่ดี แล้วเลี่ยงไม่ได้ แล้วตอนนี้ไม่คิดจะเลี่ยงแล้วด้วย
    อุตส่าห์ลงทุนลงแรงคิดจะช่วยชาติ ได้อะไร ยังไงๆเขาก็เลือกตั้งพวกนี้เข้ามาอีก
    อย่าคิดไปเดือดร้อนด้วย เขาเลือกเขาเดือดร้อนไปเอง ทุนปลุกระดมเขาขึ้นมาทุนก็ทำลายเขาเอง
    มันสมดุลย์ดีแล้ว อย่าห่วงรากหญ้า ไม่มีงานของตัวเองก็ไปรับจ้าง ก็เหมาะสมดีแล้วนี่
    แลกกัน เลือกทุนพวกนี้ไว้ ยกรากหญ้าพวกนี้ไปให้ทุนทำลายไป ช่างแม่วมัน
    จะได้ไม่เหนื่อยไปชุมนุมกันอีก
    ทุนหากินจากรากหญ้า ต้องขอบคุณด้วยซ้ำ สนับสนุนด้วยซ้ำจะได้ไม่มาหากินจากงบประมาณชาติ

5. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ก้าวข้ามทักษิณ แล้ว ต้อง ก้าวข้ามเจ้าสัวด้วย
    ก้าวไปเรื่อยเรื่อยครับ จนกว่าจะหมดแรง

bookmarks, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เก็บแรงไว้ขึ้นรถไฟดีกว่า อดใจรออีกแพ๊บก็ได้ขึ้นแล้วครับ
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1429843479

7. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ไม่ชอบโกะเพราะประโยคโฆษณาอ้างคุณธรรมนี่แหละ

http://cmgo.maklom.com/modules/AMS/article.php?storyid=9
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=301790
    สอนให้แบ่งปัน
    ให้คู่แข่งมีพื้นที่
    ชนะโดยไม่ทำลายผู้อื่น
    หากคิดทำลายคู่ต่อสู้ก็จะกลายเป็นการทำลายตนเอง
    สอนให้รู้จักวางแผน รู้จักคิด แบ่งปัน มีคุณธรรม

ปฏิบัติจริงตรงข้ามทั้งสิ้น

Apichai, bookmarks, conservative และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ผมเคารพรักอย่างสูงยิ่ง สำหรับ ในหลวงของเรา
    ผมเทิดทูนเหนือหัว ใน สมเด็จพระเทพรัตน
    ผมเชื่อมั่น ในรัฐบุรุษ พลเอก เปรม
    เพราะผมเชื่อมั่นใน พระจริยวัตร และ ผลงานที่ผ่านมา

วันนี้ หลายคน อ้าง ความพอเพียง เพื่อความสวยหรูเท่านั้น
    บอกให้คนอื่นพอเพียง เพื่อตัวเองจะได้ประโยชน์จากความพอเพียงของคนอื่น
    แล้วตัวเองพอเพียงหรือเปล่า สังคมเราเป็นอย่างนั้นกันหรือเปล่า
    เป็นเรื่องที่น่ามาทบทวน ความจริงกันสักครั้ง ก็น่าจะดีเหมือนกัน

bookmarks, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เห็นด้วยฮะ ถ้ารายย่อยทำให้ อนามัยกว่า คุณภาพดีกว่า ถูกกว่า ผมก็ซื้อ

ผมว่าอย่าให้รัฐทำตัวเป็นคุณพ่อรู้ดีเลย มันเจ๊งทุกรายแหละ:speechless:

ปล.ผมก็ฟังคนบ่นมาเยอะนะ แต่บางทีก็เห็นคนบ่นนั่นแหละไปซื้อของในห้างฯ เพราะดีกว่า สะดวกกว่า ถูกกว่า ... คือถ้าอยากชนะเขาก็ทำอะไรดีๆออกมาสู้เขา ไม่ใช้ไปร้องให้รัฐไปออกกฎงีเง่าที่ทำร้ายผู้บริโภคซะงั้น

Last edited: 24 Apr 2015
    bookmarks likes this.
  10. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    7-11 ไม่มีทางได้กินเงินผมหรอกนะ
    ผมอุดหนุนร้าน B's mart ของเจ้าพ่อน้ำเมาดีกว่า มีที่นั่งภายในร้านให้นั่งกินมาม่าด้วยนะ
    Screen Shot 2015-04-24 at 1.58.27 PM.png

11. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ผมเชียร์ให้ลุงตู่ออกกฏหมายป้องกันการผู้ขาดแบบเข้มๆเหมือนประเทศที่พัฒนาแล้วอื่นๆครับ ถ้าไม่ใช่รัฐบาลแบบนี้ รัฐบาลจากประชาธิปไตยไม่มีทางทำได้แน่ๆ

อู๋ คาลบี้ และ chaidan ถูกใจ.
  12. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ข้าต้องเป็นหนึ่งในยุทธภพ

13. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมไม่ได้ร้องให้รัฐไปออกกฏงี่เง่าทำร้ายผู้บริโภคครับ แต่ในฐานะที่เป็นรัฐต้องมีกติกาปกป้องประชาชนจากการผูกขาดเนื่องจากประชาชนในฐานะปัจเจกบุคคลไม่สามารถต่อต้านการผูกขาดได้

การผูกขาดทำได้หลายรูปแบบ บริษัทเดอเบียร์ที่เป็นเจ้าของเหมืองเพชรและเป็นผู้ค้าเพชรดิบรายใหญ่ของโลกที่สามารถควบคุมราคาเพชรในตลาดโลกได้ เวลามีเพชรจำนวนมากออกจากเหมืองที่อยู่นอกเหนือการควบคุมของเดอเบียร์ เขาจะทุ่มเงินซื้อไว้และเก็บไว้ในคลังไม่ให้ออกมาอยู่ในตลาด มีลูกค้าของเดอเบียร์อยากซื้อเพชรจากเหมืองเหล่านี้ไว้เพราะราคาขายถูกกว่าของเดอเบียร์ แต่เดอเบียร์ก็บอกว่าซื้อได้แต่ไม่ต้องกลับมาเป็นลูกค้าเดอเบียร์อีก ลูกค้าก็ไม่กล้าแตกแถว วิธีนี้ทำให้ราคาเพชรในโลกมีเสถียรภาพ และเขาสามารถระบายสินค้าตอนที่อุปสงค์สูง

ถามว่าเดอเบียร์ทำผิดหรือไม่ คำตอบจะหลากหลายครับ แต่ผู้บริหารสูงสุดของเดอเบียร์ไม่สามารถขอวีซ่าเข้าบางประเทศได้ เหตุผลคือเพราะคนค้าขายแบบผูกขาด

วกกลับมาที่ซีพี ซีพีสามารถควบคุมสินค้าเกษตรได้และมีร้านค้าของตัวเองเป็นแหล่งระบายสินค้า มีธนาคารปล่อยสินเชื่อให้เกษตรกรและค้าปลีกในเครือ มีสื่อทั้งเครือข่ายโทรศัพท์มือถือและทีวีดาวเทียมอยู่ในมือ และในอนาคตกำลังจะเป็นเจ้าของระบบรางส่วนหนึ่งของประเทศ อีกไม่นานซีพีจะเป็นคนควบคุมราคาของอุปโภคบริโภคของประเทศไทย

ใครจะว่าไม่ผิดก็แล้วแต่ท่าน แต่ผมว่าผิด และรัฐต้องมีวิสัยทัศน์กว้างไกลพอที่จะป้องกันการผูกขาดในชาติไม่ว่าโดยซีพีหรือใครก็ตาม

TheGreatBeyond, kokkai, chaidan และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    61
    ไม่เคยเห็นร้าน 7-11 ในเยอรมนี

15. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    เห็นด้วยครับ
    ไม่ต้องลึกซึ้งอะไรเลยสำหรับเรื่องทำนองนี้
    รัฐมีหน้าที่รักษาผลประโยชน์ของประชาชน ผลประโยชน์อื่นใด จะอ้างเหนือผลประโยชน์ประชาชนไม่ได้
    ไม่ว่าจะมี กฎหมายรองรับ หรือไม่มี หากพิจารณาได้ว่า ผลประโยชน์ไม่ได้ตกแก่ประชาชน ต่อให้กองรัฐธรรมนูญต่อหน้า
    ก็ไม่อาจมาอ้างเหนือ ประเทศชาติและประชาชนได้

เข้าใจตรงกันนะครับ

chaidan likes this.
  16. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมว่าตั้งต้นผิดนะ สินค้าของcp ทุกอย่างไม่ใช้สินค้าผูกขาดนะ ธนาคารก็มีหลายเจ้า โทรศัพท์ก็มีหลายเจ้า(ทรูยังไม่มีกำไรด้วยซ้ำ) ทีวีมีหลายเจ้า ระบบรางก็ยังไม่แน่

แล้วจะไปออกกฎยังไง? อย่างค้าปลีกตอนฝรั่งเป็นเจ้าของไม่มีกฎ แต่พอบริษัทไทยจะเป็นเจ้าของค่อยออกกฎ?

ส่วนสินค้าอื่นๆ ผมยังมองไม่ออกว่าจะออกกฎยังไง หรือจะออกกฎบริษัทใหญ่ห้ามขายราคาถูก! บริษัทใหญ่ห้ามค้าขายแข่งกับรายย่อย?

bookmarks likes this.
  17. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    7-11 เจ้าของเดิมคือ อเมริกาครับ ตอนหลังเป็นของญี่ปุ่น cp เลยซื้อสิทธิประกอบกิจการ จากเจ้าของสิทธิ์ คือคนญี่ปุ่น

Redbuffalo010 likes this.
  18. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อันนี้ที่ถามคือไม่รู้จริงๆครับ
    จำได้ว่าสมัยหนึ่งรู้สึกว่าจะมีกฏหมายคุ้มครองร้านขายของชำ โดยห้ามร้านสะดวกซื้อ ตั้งร้านใกล้ร้านของชำกี่เมตรนี่แหล่ะ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องมั้ย

19. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ถ้าในอเมริกา ตอนแรกไม่มีกฏครับ แต่ตอนหลังมีอยู่คนสามารถควบคุมทุกภาคส่วนของอเมริกาได้ รูสเวล เลยเข้ามาจัดการตรงนี้ โดยร่างกฎหมายใหม่ขึ้นมาครับ

kokkai และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  20. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่แถวบ้านเก่าผมเคยมีร้าน ไก่สด ซีพี มาเปิด ก็เป็นไปตามที่คิดนะแหละแต่ผมชอบนะราคาถูกมาก แต่เหมือนบางกลุ่มไม่ชอบเลยเรียกร้องไป ตอนหลัง ซี พี เขาเลยไม่ขายน้อยๆ แต่ต้องซื้อเยอะๆครับ ผมเลย ...

Redbuffalo010 likes this.
  21. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    http://www.chineselawclinic.moc.go.th/info/info_detail.php?idcont=12&idcontsub=471

ลิงค์ที่แนบมาคือกฏหมายป้องกันการผูกขาดทางการค้าของประเทศจีนครับ

อย่างที่เขียนไว้ในข้อความที่แล้ว รัฐมีหน้าที่ปกป้องประชาชนจากการผูกขาดทางการค้า ผมว่าเป็นวิสัยทัศน์ที่รัฐควรจะมีเพราะประชาชนตัวเลขๆไม่มีวันต้านทานอำนาจการเงินของบริษัทใหญ่อย่างซีพีหรือบริษัทข้ามชาติขนาดใหญ่อื่นๆได้

chaidan, kokkai และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  22. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ของไทยก็มีอยู่แล้ว ดูหมวดสามการป้องกันการผูกขาด
    พระราชบัญญัติ
    การแข่งขันทางการค้า
    พ.ศ. ๒๕๔๒

ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร.
    ให้ไว้ ณ วันที่ ๒๒ มีนาคม ๒๕๔๒
    เป็นปีที่ ๕๔ ในรัชกาลปัจจุบัน

http://www.pub-law.net/library/act_tradeadv.html

ถ้าจะเล่นงานซีพี ผมว่าเขาไม่เข้าข่ายนะ

ปล. กฎหมายจีนเขาเน้นใช้เล่นงานบริษัทฝรั่ง บริษัทจีนไม่โดนครับ
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/597511
    จีนเชือดเมอร์เซเดสเบนซ์ผูกขาดตลาด.... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1w3ptez

23. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พูดถึงแข่งขันเสรี......บางทีก็คิดว่า

เสรีอีท่าไหนไม่รู้ แข่งเวทีเดียวกัน กติกาเดียวกัน อยากจระเข้ฟาดหางก็เชิญ
    แต่คู่ชกคนละน้ำหนัก รูปร่างผิดกัน

Redbuffalo010 และ kokkai ถูกใจ.
  24. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ธงรบบอกไว้ว่า ...

kokkai likes this.
  25. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  26. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ยังงี้ไม่ต้องจ้าง จัดตั้งทีมพัฒนาวิจัยสินค้าให้เปลืองเงินทำไมตั้ง ๒๐๐ คน
    ทำแบบมักง่าย แค่ดูจากบันทึกรายการการขายสินค้า สินค้าตัวไหนขายดี ก็ทำเทียม เลียนแบบขึ้นมาขายเลยครับ
    แล้วก็อ้างว่า"อินเฮาส์ แบรนด์"

kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  27. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    การcopy ไม่ใช่เรื่องผิด ถ้าชนะคดีในการฟ้องร้อง

kokkai likes this.

Share This Page