ซิงเกิ้ลเกตเวย์...เผือกร้อนชิ้นใหม่

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ลมสุริยะ, 30 Sep 2015

1. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ตอนนี้เผือกร้อนที่ลุงตู่ของเราจะต้องกลับมาเจอ นอกจากจะเป็นเรื่องรัฐธรรมนูญแล้ว ก็ยังมีเรื่องซิงเกิ้ลเกตเวย์ที่ตอนนี้กำลังระดมต่อต้านอย่างหนัก (โดยเฉพาะเพจหยุดดัดจริตฯ) เรื่องนี้ลมสริยะเองไม่ได้ศึกษาเพราะด้อยปัญญาด้านไอที แต่ขอให้รัฐบาลชัดเจนกับเรื่องนี้ว่าจะอะไรยังไง เพราะตอนนี้ข่าวสับสนกันมาก หยุดดัดจริต (ซึ่งกลายเป็นศูนย์กลางการต่อต้านลุงตู่ในปัจจุบัน) ก็ขย่มเต็มที่ กะเสี้ยมกะปลุกระดมอะไรกันอีก

รัฐบาลควรชัดเจนนะครับ เอาไม่เอา เพราะกองเสี้ยมกำลังระดมพลอยู่

ปล.เพจโหดสัส เพจเวรนั่น ก็ไปฮุบเพจ "ตามภาพ" แล้ว หลังจากโดนรีพอร์ตปิดไปพักนึง

2. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    แถมปล่อยข่าววันเดียวกับลุงตู่ไป UN พอดีด้วยนะฮะ ควรไปเรียกท่านประจินมาปรับทรรศนะคติซักหน่อยนะฮะ ว่าไปกินอะไรมาถึงโยนเผือกมาให้ตอนที่ลุงตู่ไม่อยู่

por, ปู่ยง, ลมสุริยะ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ผมไม่สนับสนุน เพราะทำให้ผมตามหาหนังญี่ปุ่นที่ผมชอบ.....ยากขึ้น :sweating::sweating::worried::cry:

A better tomorrow, cantona004, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    ต้องรู้จักอธิบายครับ
    บอกไปซิว่า เอาไว้จับพวกขายของ online ผ่าน facebook ที่ไม่ยอมเสียภาษี
    บอกไปซิว่าจะได้รายได้เข้ารัฐจากตรงนี้อีกเท่าไร

cantona004, ปู่ยง, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    ต้องบอกให้ชัดจะเริ่มตอนใหน แล้วจะเอาไว้กันอะไร เน็ตจะปรกติเหมือนเดิมใหม เนี่ยพอไม่ชัด แล้วTVฝั่งนั้นเอาไปเล่นทันที มันเริ่มตั้งกะเรื่อง รบ.เตรียมขึ้นvatแล้ว ความจริงครึ่งเดียวเริ่มมาเรื่อยๆ ต้องบอกว่านี่ขั้นเริ่ม ต้องรอประชาพิจารณ์ก็ว่าไป ตอนนี้มันแซะได้มันเอาทุกทางแหล่ะ

7. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ท่าทางรัฐบาลนี้จะพังเพราะประจิน ขยันสร้างเรื่องตั้งแต่ตอนอยู่คมนาคม

Tonky, A better tomorrow, Bayonet และอีก 6 คน ถูกใจ
  8. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ช่วงนี้เนตทรูล่มก็พากัน มโน ว่าเป็นเพราะ single gateway คือมีอะไรนิดหน่อยก็โทษอันนี้ไว้ก่อน

ปล. ตอนปรับ ครม ผมก็งงว่าจะเก็บประจินเอาไว้ทำไม

ปู่ยง likes this.
  9. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    โดนลองของแล้วกระมัง

Tonky และ bookmarks ถูกใจ.
  10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เตชะ ทับทอง หนึ่งร้อยตัวแทนทำดีเพื่อพ่อ

11. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ใจลึกๆ ผมว่างานนี้มี "วางยา" ครับ

เล่นลูกไม้อะไรไม่ได้แล้ว ก็มาเล่นกับปัจจัยที่ 5 ของมนุษย์ยุคนี้คืออินเตอร์เน็ตล่ะครับ

งานนี้เลยโดนต้านหนักเพราะเน็ตเป็นปัจจัยที่ 5 ของมนุษย์

ลุงกลับมารีบดับเผือกร้อนนี้ด่วนครับ

การต่อต้านซิลเกิ้ลเกตเวย์ ทำได้ แต่หวังว่า จะไม่มีการเมืองแอบแฝง

ปู่ยง และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  12. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    มีเพื่อนเอาข้อความมาให้ดู ยังไม่รู้ว่าเริ่มมาจากไหนครับ

13. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เพจเสื้อแดงที่มีเนื้อหา hate speech ชัวร์

14. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    Single Gateway
    เป็นแนวคิดที่ทำเพราะต้องการติดตั้งอุปกรณ์ดักจับการโพสต์ข้อความหมิ่น ข้อความสร้างความแปลกแยก รวมถึงการตัดการเข้าถึงเว็ปอันตรายที่อยู่ที่ต่างประเทศ
    ถามว่าทำไมไม่ทำหลาย Gateway
    งบประมาณไม่พอเพียง การควบคุมและดักจับจะซับซ้อนขึ้น
    ถามว่าทำให้การใช้งานอินเตอร์เน็ตมีปัญหามั๊ย
    ต้องตอบว่าไม่มีปัญหา เหมือนเดิม แถมตรวจสอบการโพสต์หมิ่น รับจ้างโพสต์การทำงานใต้ดินบนอินเตอร์เน็ตง่ายขึ้น ตำรวจสามารถตรวจสอบและรวบตัวได้เร็วขึ้น

อิอิ likes this.
  15. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมภาวนาทุกวันครับขอให้เรื่องนี้เป็นแค่เผือกก็พออย่าให้ถึงขั้นตอนเป็นกระดุมเลยครับ
    :tmi::tmi::tmi::tmi::tmi:

์NooK likes this.
  16. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมตอบคุณเลยว่าเขาเอาจริง
    มีแผนการจัดซื้อระบบ
    มีการเตรียมการแน่นอน
    ก็ไม่รู้สร้างกระแสอะไรกัน
    แถมสร้างกระแสว่าคนจะไม่มีเน็ตใช้
    ทั้งๆที่มันไม่จริง เน็ตก็มีตามปรกติ

17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ภาวนาว่า คนกลางจะไปตอบกระทู้ผมให้ตรงคำถามซะที
    :lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed:

18. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไม่เป็นไรครับ ผมหมดวัยจะดูหนังโป๊แล้ว

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  19. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ตอนนี้เท่าที่ดูตามเฟส ดูท่าจะหนักข้อขึ้นเรื่อยๆ ได้ข่าวว่าลามไปถึง กอ.รมน.แล้ว และคิดว่ากลุ่มต่อต้านซึ่งส่วนใหญ่เป็นกลุ่มผู้ใช้คอม/เกมเมอร์ เป็นหลักนี่คงไม่หยุดและไม่ฟังอะไรทั้งนั้นแล้วด้วย เตรียมปาขี้อย่างเดียว และหลายเพจเริ่มเอาด้วยกับงานนี้ ผมว่ารัฐบาลลุงตู่อยู่ในช่วงอันตรายมากที่สุดแล้วยิ่งซะกว่าที่อเมริกาอีก เพราะเรื่องนี้กำลังปลุกคนที่ไม่ได้สนใจการบ้านการเมืองนัก แต่คิดว่าตนจะได้รับผลกระทบจากเรื่องนี้ กลายเป็นแนวต่อต้านไป (ดันไปกระตุกหนวดแมวเข้า) และสุดท้ายคาดว่าฝ่ายการเมืองน่าจะลงสนามด้วยในท้ายที่สุด

หวังว่าจะได้เห็นความชัดเจนจากรัฐบาลโดยเร็ว ทั้งท่าทีและรายละเอียดที่ชัดเจน ด้วยความปรารถนาดี ไม่อยากให้การปฏิรูปต้องเสียของ แต่เป็นห่วงมากจริงๆ

bookmarks, ปู่ยง, ์NooK และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ช่วยกันภาวนาครับ ให้โลกนี้เกิดสันติสุข ขอให้กองทัพมดเหล่านั้นจงหยุดเถอะครับ

21. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ลุงจินเนี่ย ไปที่ไหน เกิดเรื่องที่นั่นเลย รับลูกมาแบบไม่รู้เรื่องรู้ราว หลายเวปของราชการโดนป่วน โดนล่มไปแล้ว ครั้งนี้เรื่องใหญ่ทีเดียว

22. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    งานนี้ถึงกะฝังโครงการนี้เลยทีเดียว
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

23. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่เห็นด้วยกับวิธีแบบฮูลิแกนในการถล่มเว็บแบบนั้น เพราะมันดันทำลายความชอบธรรมของตัวเอง สุดท้ายแล้ว การเจรจาก็ย่อมต้องกลับมายังวิถีที่ควรจะเป็น

มีคนบอกว่า นิสัยรัฐบาลนี้คือ ใครจะค้านอะไรให้กางข้อมูลมาคุยกัน ทำแบบนี้น่าจะสัมฤทธิผลกว่านะ

24. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ไม่ค่อยเห็นด้วยนะคับกับวิธีนี้ แต่มันก็เป็นบททดสอบอย่างหนึ่งกับระบบเซิร์ฟเวอร์บ้านเรา ดีกว่าวางระบบ
    เสร็จเรียบร้อยแล้ว พังแบบเป็นลูกโซ่ เพราะพอถึงเวลานั้นระบบซิงเกิ้ลเกตเวย์ มันก็จะเหมือน แก๊สโซฮอลล์น่ะคับ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น คนจะโทษระบบไว้ก่อน

์NooK และ ปู่ยง ถูกใจ.
  25. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ชาวเฟซบุ๊คเริ่มเอา พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์มากางให้ดูแล้วครับ

ผิดมาตรา 9, 10

bookmarks และ ปู่ยง ถูกใจ.
  26. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    งานนี้คงต้องเคลียร์คัดประจินซะทีแล้ว ขยันสร้างปัญหา
    ตอนแรกนึกว่าจะกระเด็นตั้งแต่ปรับ ครม.
    นี่ยังเสนอหน้าอยู่อีก เรื่องนี้สร้างปัญหาใหญ่รัฐบาลแล้วแถมโยนขี้ให้ลุงตู่
    พิจารณาตัวเองได้แล้วนะ
    ว่าจะอยู่ทำไม

27. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าไม่ติดว่าเป็นรองหัวหน้า คสช.
    คงโดนถีบออกจากรัฐบาลนี้ไปตั้งแต่คุมคมนาคมแล้วมั้งครับ

แต่ผลงานที่ผ่านมานี่ทำรัฐบาลดูแย่หลายครั้งแล้ว
    รับงานใครมาปะเนี่ย ? (ผมมโน)

ประชาชนไม่ปลื้มรัฐมนตรีคนนี้จริงๆ

28. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผลงานประจินอีกแล้วครับท่าน :D

รับงานใครมาปะเนี้ย

29. lagrangian

lagrangian สมาชิกใหม่

สมัคร:
    5 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    20
  30. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    เรียบร้อย รร.แดงไซเบ๋อ ได้แนวร่วมเด็กติดเกมเพียบวันนี้ ตอนประยุทธ์ไม่อยู่
    นี่ไงทำอะไรไม่คิดก่อน ไม่ชัดเจน
    เด็กมันอ่านเพจต่อต้านเผน็จการผ่านๆ เจอภาพหลอกด่าประยุทธ์ก็คงเอาไปแชร์กัน
    มันไม่สนหรอกใครไปทำชื่อเสียงให้ประเทศ เจอปิดกั้น เอาไม่แค่เด็กไทย นิสัยคนไทยก็ไม่ชอบ
    ไอเรื่องสิ่งที่เคยได้ประโยชน์แล้วโดนริบออกไปเนี่ย

คนกวาดขยะ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  31. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  32. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับว่าการกด F5 เป็นการกระทำโดยชอบหรือไม่

temp, อู๋ คาลบี้ และ lagrangian ถูกใจ
  33. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  34. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    1. เห็นการเซ็นเซอร์แบบนี้ก็น่าห่วง
    2. มั่นคงของประเทศชาติหรือมั่นคงของรัฐบาล
    3. มันซ้ำกับข้อ 1.

อู๋ คาลบี้, Tonky, lagrangian และอีก 2 คน ถูกใจ
  35. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ตอนนี้เหล่าผู้กล้าแห่งเสรีภาพที่เข้าไปร่วมถล่มเวปรัฐบาลคงเริ่มรู้ตัวแล้วว่าที่ทำลงไปมันมีความผิดจริง ๆ เลยเริ่มมีบางท่านแสดงความหัวหมอเพื่อปลุกใจ แถมยังไปถล่มคนไม่เห็นด้วยอีกด้วยต่างหาก เขาคงไม่เล่นงานทุกคนหรอกครับ ถ้าจะเล่นงานก็เล่นงานไอ้คนนัดแนะนั่นแหละ

temp, อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ
  36. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    คาดว่ากลุ่มรวมพลัง f5 เป็นกลุ่มนัดแนะให้ถล่ม แนะนำวิธีการเรียบร้อย ว่าแต่เล่นไม่ยากนะอาศัยจำนวนมากก็พอ

Tonky และ bookmarks ถูกใจ.
  37. Sarakan

Sarakan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    674
    เดี๋ยวพอจับได้ พวกมันก็จะบอกว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ อีกตามสูตรสำเร็จ
    พวกมันจะเอาอะไรทุกสิ่งทุกอย่างแบบตามใจของตัวเอง ไม่สนใจว่าอะไรถูก อะไรผิด
    ไม่สนใจว่าอะไรมันจะกระทบกับความมั่นคง กระทบกับเศรษฐกิจและความเชื่อมั่นของประเทศชาติ
    ถ้าปล่อยเอาไว้ อีกหน่อยก็จะกลายเป็นประเพณีนิยมกันแบบผิดๆ อีกหน่อยคงจะกู่ไม่กลับ

กลุ่มคนที่มีสันดานแบบนี้ต้องลงโทษให้หนัก เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างอีกต่อไป
    ถึงจะเลี้ยงเอาไว้ก็ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรกับประเทศชาติครับ

อู๋ คาลบี้, Tonky, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  38. iamserebi

iamserebi สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    ผมบอกเลย พวกที่มาโวยวาย มิงอ่านแค่ ทฤษฏี แล้วมาตีโพยตีพายมั่วไปหมด
    อย่างแรกเลย ความเร้วของอินเตอร์เน็ท ไม่มีการลดลง สรุป ความเร็วก่อนทำกับหลังทำเท่าเดิมครับ
    บางคนอธิบายแบบง่ายๆตาม ทฤษฏีคือ ถนน 8 เส้น จะรวมเป็นเส้นเดียวแล้วจะเกิดคอขวด
    ความจริงแล้วไม่ใช่เลย ถนน(Site) จะมีกี่เส้นก็ตาม ปกติเวลาขาออกจะอยู่ที่ผู้ให้บริการ
    เวลาตรวจสอบก้ลำบากต้องไปขอตรวจสอบจากคนพวกนั้น
    ก้จะเปลี่ยนเป็น ขาออกจะมาอยู่ที่เดียวกัน รัฐบาลสามารถตรวจสอบทุกอย่างได้หมด
    คนเสียผลประโยช คือผู้ให้บริการนั้นละ
    ข้อเสียหลักๆคือ งบประมาณ เพราะมันใช้เงินเยอะในการ รวมขาออกหลายๆจุดมาไว้ที่เดียว
    ส่วนเรื่อง ความเร็วจะช้าลง ล่มก้ล่มทั้งประเทศ บอกเลยครับ มั่ว

-3-, temp และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  39. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไอ้พวกถล่มนี่ส่วนใหญ่ห่วงเรื่อง Single Gateway หรือ ห่วงเรื่องการเมืองกันนะ...
    ถ้านัดกันทำสมัยยิ่งลักษณ์คงโดนพวกร่านฯด่า ถ้าทำสมัยลุงตู่ร่านฯสนับสนุน...

temp, อู๋ คาลบี้, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  40. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เขาใช้เหรียญอย่างเหรียญสลึงยัดปุ่ม จะได้ไม่ต้องเมื่อยนิ้ว :D:D:D

bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  41. iamserebi

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    คิดว่า ซิงเกิล เกตเวย์ คือใช้ gateway ตัวเดียวให้คนทั้งประเทศรุมใช้หรอครับ
    มันรู้รึเปล่าว่า gateway 1 ip เขาใช้ hareware เป็นร้อยๆ ให้มัน redundant กัน
    เหมือนระบบ Raid ในคอมละ เราเห็นว่ามี Hd 1 ตัว แต่ความเป็นจริงมี Hd 8 ตัวที่สแตนบายอยู่ ทันทีที่ตัวใดตัวหนึ่งเสียอีกตัวก็จะทำงานทันที โดยที่คนใช้งานไม่รู้ตัวเลยว่า เห้ย HD มันเจ๊งไปแล้ว

-3-, temp และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  42. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ดูจากเว็บ ปชป โดนด้วยมั่นใจว่าการเมืองแน่นอนครับ

-3-, temp, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  43. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ขึ้นอยู่ว่า raid แบบไหนด้วย บางแบบเสียตัวเดียวพังหมด

bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  44. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมมองเหตุการณ์นี้แบบเฉยๆ
    เพราะในทางเทคนิคจะเกตเวย์เดียวหรือหลายเกตเวย์
    มันไม่มีผลต่อผู้ใช้งานเลย
    คนเดือดร้อนก็พวกที่จะโดนจับได้ว่าโพสต์หมิ่น รับจ้างโพสต์ เว็ปอันตรายต่อความมั่นคง สร้างกระแสออกมา

ที่น่าเป็นห่วงมากกว่าคือคุณภาพประชากรผู้รับข่าวสาร
    กลายเป็นคนไทยไม่มีภูมิคุ้มกันใดๆเลย
    ความอดทนต่ำ เชื่อข่าวลือ ไม่มีความรู้ ไม่ค้นคว้าหาข้อเท็จจริง ฟังความข้างเดียว ไม่อดทนฟังความทั้งสองด้าน ฯลฯ

เศร้านิสนึง

Gop, คนกวาดขยะ, annykun และอีก 1 คน ถูกใจ.
  45. iamserebi

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    คงไม่มีใครใช้ raid 0 ทำ server หรอกมั้งครับ - -*

คนกวาดขยะ และ -3- ถูกใจ.
  46. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    งานนี้คิดว่า กองเสี้ยม มีส่วนมากในงานนี้ และเรื่องมันเกิดตอนที่ลุงตู่ไม่อยู่ เลยไม่มีใครมาหย่าศึก

แปลก แปลกจริงๆ ลึกๆคิดว่ารัฐบาลไม่โง่พอจะฆ่าตัวเองตายหรอก

47. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    มันน่าแปลกมากเหมือนทุกอย่างจัดเตรียมกันไว้ยังไงไม่รู้
    1. เกิดเหตุตอนลุงตู่ไม่อยู่
    2. เกิดเหตุหลังความอัปยศของริเบอร่านที่ภาพของการต่อต้านลุงตู่ไม่ประสบความสำเร็จ แถมเหมือนไปเป็นตัวตลกบนเวทีโลก
    3. มีคนในรัฐบาลอยู่คนหนึ่งออกแอคชั่นเกินเหตุ ออกมาพูดดึงดันเดินหน้า ทั้ง ๆ ที่คนอื่นพูดแค่ว่าอยู่ขั้นตอนการศึกษาเบื้องต้น
    4. มีการออกแคมเปญต่อต้านโดยให้ข้อมูลประชาชนอย่างครึ่ง ๆ กลาง ๆ
    5. มีการเดินเกมส์ขานรับจัดแคมเปญ โดยบางส่วนบิดข้อมูลข้อเท็จจริงไปถึงขั้น รัฐจะเข้าควบคุมสอดส่องทุกอย่างทั้งระบบแบงกิ้ง
    6. ข้อมูลถูกแพร่ไปในกลุ่มของนักเล่นเกมส์ ที่โดนข่าวบิดว่าผู้ที่เล่นเซิร์ฟเถื่อน หรือมีการโกงภายในเกมส์จะโดนรัฐบาลจัดการ (ใครมันจะไปยุ่งกะพวกแกว่ะ ทำยังกะรัฐว่างงานมาก)

ประเด็นนี้ถ้าเรานำมาเปรียบเทียบกับกรณีเรื่อง พรบ.นิรโทษกรรม ของรัฐบาลปูเน่า
    ตอนนั้นก่อนหน้านั้นกำนันยังไม่มีการเคลื่อนไหวใด ๆ
    มากมายเพียงแต่จัดปราศรัยให้ข้อมูลกับประชาชนที่สามเสนเท่านั้น
    รอจนกระทั่ง สส รัฐบาลเข็นเอาซากศพของกฎหมายออกมา
    หลังจากนั้นสามสี่วันจึงมีการจัดชุมนุมต่อต้านอย่างจริงจังเกิดขึ้น

จากประเด็นของลุงสุเทพจะเริ่มจากการใช้มาตรการจากเบาไปหาหนัก
    แต่กรณีของเรื่องเกตเวย์นี้ ทางผู้ต่อต้านได้ใช้มาตรการหนักตั้งแต่เริ่มต้น
    โดยหวังผลจากการตีข่าวของสื่อ ให้ประชาชนทุกคนที่ใช้อินเตอร์เน็ต
    เกิดความไม่ไว้วางใจในตัวรัฐบาล
    โดยการหนุนหลังของคนบางกลุ่มจัดแคมเปญขึ้นมา
    ถ้าเป็นกลุ่มที่ต่อต้านอย่างบริสุทธิ์ใจจริง น่าจะเริ่มจากการจัดกลุ่มแล้วเข้ายื่นหนังสือ
    หรือจัดกิจกรรมรณรงค์ให้ข้อมูลในทางที่ถูกต้อง เรียกร้องให้มีการทำประชาพิจารณ์
    ส่วนการเลือกจะใช้วิธีการถล่มเว็บของรัฐให้ล่ม
    นั้นเป็นวิถีทางสุดท้าย เช่นยื่นหนังสือก็ไม่ฟัง ยังจะเข็นโครงการออกมา โดยเริ่มเดิน
    หน้าโดยไม่ฟังประชาชน โดยการรู้เห็นทั้งหมดของภาครัฐ การถล่มเว็บก็อาจจะทำได้
    สมแก่เหตุ ส่วนตัวผมก็ไม่เห็นด้วยกับเรื่องนี้นะ แต่ถ้าเข็นออกมาถึงขั้นเดินหน้าเป็นรูปธรรม
    ผมก็อาจต่อต้านอย่างเต็มรูปแบบเหมือนกัน

ปล. ผมอาจจะมโนก็ได้นะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร คหสต. ล้วน ๆ

-3-, อู๋ คาลบี้, Annekun และอีก 1 คน ถูกใจ.
  48. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ดูจากชื่อกลุ่มตัวยุแล้ว น่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่านะครับ เวป ปชป ก็โดนถล่ม แต่เวป พท. ลื่นปรื้ด อีกต่างหาก

Tonky, bookmarks และ HiddenMan ถูกใจ
  49. Mobonji

Mobonji อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    325
    เป็นไปได้ไหมว่ารัฐบาลอาจจะมีข่าวกรองว่าประเทศเรากำลังจะเจอโจมตีทางด้านข้อมูลข่าวสารทางอินเตอร์เนต
    และอีกหลายเรื่องที่เป็นภัยต่อความมั่นคง แต่บอกต่อสาธารณะไม่ได้
    อาจจะใช่หรือไม่ใช่ก็ได้แต่ถ้าใช่ แล้วโครงการต้องระงับไปเพราะพวกเด็กติดเกมโง่ๆ จนตอนหลังประเทศไทยเจอโจมตีเข้าจริงๆ
    ถึงตอนนั้นจะเด็กติดเกมโง่ๆ จะรับผิดชอบอะไรได้มั่งไหม

50. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ถ้าบอกว่า ไอ้ภูภู่ ไอ้พวกกะลาหน้าโดม แอนตี้โซตุ๊ด ดัดจริตประเทศไทย มันเป็นกลุ่มบริสุทธิ์ใจ ไอ้แม้วมันก็คงบกพร่องโดยสุจริตในทุกคดีของมันนั่นแหละครับ

-3- และ ปู่ยง ถูกใจ.

Share This Page