ซาอุ 9/11 และทอง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 17 Apr 2016

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ซาอุฯ ขู่จะขายพันธบัตรและสินทรัพย์ในสหรัฐ ถ้าสหรัฐผ่านกฎหมายที่เอาผิดซาอุฯ กรณีเหตุการณ์ 9/11
    http://www.nytimes.com/2016/04/16/w...allout-if-congress-passes-9-11-bill.html?_r=1

แฉราชวงศ์ซาอุฯให้ทุนก่อเหตุ9/11
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/633149

ขายจริงสงสัยทองขึ้น

Last edited: 17 Apr 2016
  2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ด๋าวเมรึงจะเจออาหรับสปริง
    โค่นล้มราชวงศ์ซาอุ
    สนับสนุนโดยมืออาชีพระดับโลก

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    9/11 นี้น่าสงสัยจิง ตอนทำกราฟฟิก ลำที่2 ชนตึก ภาพชัดว่าเครื่องพุ่งเข้าไปทั้งลำ ต้องรอเฉลย คงมีการฟ้องร้องกันไม่จบ

ปู่ยง likes this.
  5. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้า9/11เกี่ยว แล้วภาคใต้ของเราละ? - ก่อการร้ายเอาเงินจากไหนมาทำงานใต้ดิน

จะว่าไปเขาก็แค้นเราเรื่องเพชรซาอุ!

ปู่ยง และ emujack ถูกใจ.
  6. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    มีความเป็นไปได้ครับ ถ้าย้อนดูเหตุการณ์ต่างๆจะมีมูลความจริงบางอย่างที่น่าสังเกตุ
    สงคราม อียิปต์ VS ยิว ซาอุ สนับสนุน อียิปต์
    สงคราม อิรัก VS อิหร่าน ซาอุ สนับสนุน อิรัก
    กองทัพซาอุ อ่อนมาก ถ้าเปรียบเทียบกับกองกำลังทหารในเเถบตะวันออกกลาง เเต่มีกำลังเงินสูงมาก ใช้เงินอย่างเดียว

7. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    จริงๆที่ซาอุมีปัญหากับไทยคือเรื่องการฆ่านักการฑูตครับ เรื่องเพชรผมเห็นแต่พวกล้มเจ้าเล่นกัน แต่หาข้อมูลจริงๆไม่เจอเลย แล้วที่สำคัญคือสร้อยที่สมเด็จพระราชินีใส่ที่พวกล้มเจ้าชอบเอามาเล่นนั้นน่าจะมีมาประมาณ 40 ปีได้แล้วมั๊ง และที่สำคัญคือไม่ใช่เพชรแต่น่าจะเป็นไพลินครับ

[​IMG] [​IMG]

เครดิต : http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2008/07/K6844924/K6844924.html

8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมหมายถึง เหตุการณ์เกี่ยวเนื่องกันครับ(เช่นฆ่านักการฑูต) มิได้เจตนาจะไปหมายความแบบเดียวกับพวก ร่านฯ

temp, ปู่ยง, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    มีอย่างนี้ด้วยเหรอ

http://www.dailynews.co.th/foreign/392272

เเต่บาง comment ก็เป็นความจริงนะครับ

เเต่ที่น่าจับตามากกว่าคือ usa จะทำตามข้อเรียกร้องซาอุ หรือเปล่า

10. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    กรณีซาอุนี่ผมก็อยากเห็นนะว่าจะจบยังไง ใจผมคิดว่าเอาเข้าจริงๆซาอุไม่น่าจะกล้าทำจริง เพราะการที่ภายในประเทศซาอุยังสงบอยู่ทุกวันนี้ส่วนนึงก็เพราะยังเลียแข้งเลียขาอเมริกาอยู่ ถ้ากล้ามีปัญหากับอเมริกาผมว่าจะส่งผลให้ปัญหาความขัดแย้งต่างๆที่เคยถูกซ่อนไว้ใต้พรมค่อยๆเปิดออกมา หลังจากนั้นราชวงศ์ของซาอุคงไม่รอด ไม่น่าจะรักษาอำนาจได้แบบในปัจจุบัน แต่ถ้าไม่กล้า ก็ต้องเสียทรัพย์สินมากมาย รวมถึงทรัพย์สินในอเมริกาอาจจะถูกอายัดไว้ด้วย เศรษฐกิจของประเทศที่มีแววจะงานเข้าอยู่แล้วก็จะงานเข้าหนักกว่าเดิม พอเศรษฐกิจมีปัญหาก็ย้อนกลับมาที่ราชวงศ์ซาอุที่ทุกวันนี้รักษาความสงบของประเทศไว้ด้วยประชานิยมแบบสุดๆ ก็จะทำแบบเดิมได้ยากขึ้น สุดท้ายราชวงศ์ก็จะมีปัญหาเรื่องความมั่นคงอยู่ดี ไม่ว่าทางใหน

สำหรับทางอเมริกาเองก็คงเหนื่อยไม่แพ้กัน ถ้ากฏหมายผ่านก็เหมือนฆ่าลูกน้องตัวเองทางอ้อม แต่ถ้าไม่ผ่าน คนในประเทศก็อาจจะไม่พอใจ เพราะเหมือนเป็นการปกป้องพวกที่มาก่อการร้ายกับประเทศตัวเอง เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะจบแบบใหนมันก็เป็นเรื่องบันเทิงสำหรับผมยิ่งนัก

11. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เรื่องเพชร ไม่ค่อยสนใจแล้ว รอ 9/11 ที่รัสเซียมีที่เด็ดมากกว่า อย่าลืมว่า อิรัก ล่มทั้งประเทศ แล้วลามไป ซีเรีย อีก

12. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    โลกนี้ไม่ได้สวยงามนี่ครับ

ซัดดัม ขู่ นิวเคลียร์เพียบ กร่างไปทั่วโลก ???
    หรือ แท้จริงแล้ว ปากรูดซิปไว้ ไม่เคยพูดอะไรซักอย่าง !!!

เวลาหิวโซ มา ไม่ได้เลือกนะครับ ขนมปัง หรือ ส้มตำ หรือแม้แต่แตงกวา ริมรั้วเพื่อนบ้าน

จะเอาเงิน จะเอาน้ำมันของเขา ปล้นซะดีมั้ย ล้างหนี้ดีกว่า เอาเนียนๆ หน่อยก็หาเรื่องกล่าวหา

สหรัฐ กับ ซาอุ เป็นอันหนึ่ง เนื้อเดียวกันนี่ครับ
    แต่เวลาหิวมา หรือหมดหนทาง หรืออาจจะมีหนามยอก เช่นรัฐเซีย จีน
    สิ่งที่เหลียวหา คือกินพวกเดียวกัน หรืออาจจะปิดปาก
    ซาอุ รู้มากเกินไป

13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    การเมืองเป็นเรื่องของอำนาจและผลประโยชน์ ที่เดือดร้อนที่สุดก็คือชาวบ้าน

14. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ไม่มีหรอกค่า อเมริกาเขารักซาอุปานจะแหก-ดม
    ที่ฮาคือ พอถามว่าไอ้เพชรซาอุที่ว่ามันหน้าตายังไง ร่านชอบเอารูปเพชรโฮปมาให้ดูทุกที

emujack, Garfield, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ทรัมป์ชี้สหรัฐ 'ลงทุน' กับซาอุฯมากเกินไป | เดลินิวส์
    ทรัมป์ วิจารณ์ความสัมพันธ์ระหว่างสหรัฐกับซาอุดีอาระเบียว่า
    เป็นความสัมพันธ์ที่มีแต่จะทำให้รัฐบาลวอชิงตัน "เสียเปรียบและขาดทุน"
    เนื่องจากแทบไม่ได้อะไรจากการวางสถานะของตัวเองให้เป็น "ผู้คุ้มครอง" รัฐบาลริยาด
    ในขณะที่ซาอุดีอาระเบียแทบไม่ต้องเป็นฝ่ายลงทุนอะไร

Share This Page