ช่วยอธิบายประโยคนี้หน่อยครับ "น้ำที่ใสสะอาด จะไม่มีปลา"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 17 Jun 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สมาชิกหลายท่าน อ่านมาก รู้มาก
    ขอคำอธิบายที่ท่านคิดว่า น่าจะตรงตามความหมาย ของประโยคดังกล่าวมากที่สุด
    ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำอธิบายของทุกๆท่าน

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D โดนจับหมดครับ...

3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    น่าจะมาจากภาษิตจีน 水至清则无鱼,人至察则无徒น้ำที่ใสสะอาดจนเกินไป จะไม่มีปลามาแหวกว่ายฉันใด คนที่แยกแยะเอาจริงเอาจังกับเรื่องต่าง ๆจนชัดเจนเกินไป ก็จะไร้ซึ่งมิตรสหายฉันนั้น

Domie, redfrog53, หนูอ้อย และอีก 8 คน ถูกใจ
  4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เจอคำตอบแบบนี้ ผมไปไม่ถูกเลยอะครับ
    แสดงว่าคุณเป็นคนมีอารมณ์ขัน เหลือเฟือ :clap:

หนูอ้อย, HiddenMan, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เคยเอาน้ำroมาเลี้ยงปลา ผลคือตายเรียบ :cry:

มารู้ที่หลังว่าO2 มันน้อย

หนูอ้อย, ชายน้ำ, HiddenMan และอีก 6 คน ถูกใจ
  6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    น้ำใสสะอาดเกินไป…ย่อมไร้ซึ่ง มัจฉา คนที่เข้มงวดเกินไป……ย่อมไร้ซึ่งบริวาร

หนูอ้อย, โยธกา, HiddenMan และอีก 6 คน ถูกใจ
  7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เพราะผมไม่เคยเจอการแปลตรงๆแบบนี้ ที่ไหนมาเลย
    เคยอ่านในหนังสือที่พอจะแปลเป็นบริบทรวมๆว่า
    ทุกอย่างในโลกนี้ มันต้องมีดี มีชั่วปนๆกันไป จึงจะดำรงอยู่ได้

8. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    น้ำที่ใสสะอาด จะไม่มีอาหาร หรือจุลินทรีย์ให้ปลากิน ปลาจึงไม่อยู่
    น้ำที่มีปลาอาศัย จะไม่สะอาด เพราะมีมูลเมือกจากปลาถ่ายเทออกมา

น้ำในลำธารที่เราเห็นใสดูสะอาด มีฝูงปลาแหวกว่าย จะมีพืชน้ำมากมาย เป็นแหล่งอาหาร และเป็นที่กำจัดของเสียในน้ำตามธรรมชาติ ในลำธารน้ำมีการไหลเวียนอยู่สม่ำเสมอ มีการถ่ายเทออกซิเจน และไม่มีการสะสมของของเสีย

กลับมาที่สำนวน "น้ำใสสะอาด จะไม่มีปลา" มีความหมายว่า ระเบียบจัดเกินไป จะอยู่กันไม่ได้

อู๋ คาลบี้, bookmarks, Alamos และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้ได้ความรู้ใหม่

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตอบถูกทุกคน

kokkai likes this.
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สงสัยท่านผบ.ตร.คงคิดแบบนี้แน่เลย
    ****ถอดยศทักษิณโดยด่วนเพราะทำผิดกฏระเบียบชัดเจน ทำไม่ได้ ต้องอ้อมๆแอ้มๆถ่วงเวลาไว้ก่อน
    เด๋วโดนด่า ไม่มีใครคบ เพราะระเบียบจัดเกินไป
    ****หนุนกาสิโนเต็มตัว เพื่อให้มีสิ่งชั่วๆ เกิดขึ้นในประเทศไทยบ้าง
    :tmi: :wondering:

Share This Page