ช่วยชี้ธรรมคำสอนหน่อยครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย สับปรับ, 7 Sep 2015

1. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    การทำให้หมู่สงฆ์(ภิกษุ๔รูปขึ้นไป)แตกแยกกัน ที่เรียกว่าสังฆเพศ นี่เป็นอนันตริยกรรมหรือครับ?
    แล้วถ้ามีคนยุยงให้คนทั้งประเทศแตกแยกกันนี่ มันจัดอยู่ใจกรรมแบบไหนครับ?

2. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    มันมีสองแบบครับ แบบที่หนึ่งคือ ไปบอกคน เพื่อเกิดความรู้ เกิดปัญญา เกิดตรรกะทางความคิด รู้ในสิ่งที่ถูกที่ผิด
    ให้เขารู้จักผิดชอบชั่วดี จนเขาถอยออกมาจาก ความไม่รู้ในสิ่งที่เลวหรือสิ่งที่ผิด นี่ก็ทำให้แตกแยกแต่แตกออกมาจากความเลว
    ถือเป็นสิ่งที่ดี ส่วนอีกแบบหนึ่งคือ สร้างความแตกแยก เพื่อหวังยึดเอาผลประโยชน์ของตนเองและพวกพ้องเป็นหลัก
    ไม่ได้ยึดเอาผลประโยชน์ของส่วนรวมเป็นหลัก สิ่งนี้เรียกอีกอย่างว่า ยุยง ปลุกปั่น ทำให้คนเห็นผิดเป็นชอบ
    ผมเองไม่มีความรู้เรื่องธรรมะนะครับ แต่ถ้าตามที่เข้าใจก็ประมาณนี้ครับ ;)

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เรียกว่า สังฆเภท เป็นอนัตริยกรรม เพราะทำให้หมู่สงฆ์แตกกันถือเป็นกรรมหนักเพราะพระพุทธเจ้า ทรงยกให้สงฆ์เป็นใหญ่
    ส่วนที่ทำให้คนในบ้านเมืองแตกแบกกันเป็นก็กเป็นเหล่า เป้นกรรมทางโลก หนักก็คือการทะเลาะเบาะแว้งรบราฆ่าฟันกัน ผิดคือกฏหมายบ้านเมือง
    ตอบไปก็งงไป เอิ้กๆๆๆๆ

แสงธูป, อู๋ คาลบี้, pikoonwan และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: มีคนจุดธูปเรียกมาขอรับ...

... สังฆเภทตามคำตถาคตสรุปง่ายๆ ฆราวาสทำไม่ได้ ภิกขุณีได้แค่พยายาม มีแต่หมู่ภิกขุในอาวาสเดียวกันนั้น 1:1, 1:2, 1:3... 4:4 ไม่นับ... แต่ถ้า 4:4 แล้วมีกรรมการอีก 1 ... นั่นคือสังฆเภทตามคำตถาคตขอรับ...

ถ้าลองพินายุคนี้ 4:4 แล้วมีกรรมการอีก 1 (ภิกขุด้วยกัน) หึ หึ หึ... มีกรณีไหนบ้างลองนึกดูกันขอรับ...

หนูอ้อย likes this.

Share This Page