ช่วงนี้เป็นไรมากมั้ย อวยกันไม่ลืมหูลืมตา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คะยิ่นดง, 2 Jun 2015

1. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    หลังจากเงิบเรื่องพาสปอร์ตซาอุมั่ง หนังสือเดินทางนิการากัวมั่ง ยังสร้างกระแสซื้อเครื่องบินอีก พร้อมบอกราคาเสร็จสรรพ แต่...
    เครื่องบินเขายังอยู่ในขั้นตอน ออกแบบชิ้นส่วน จะเริ่มทดสอบบินเที่ยวแรก ปี 2019และเริ่มให้บริการได้ในปี 2021 เขายังไม่ได้ขายเลยก็เอามาอวยกันซะแล้ว...แถมร่อนทั่วโลกแล้วด้วย... ไม่มีวัวปนเลยจริงๆ
    http://www.buildernews.in.th/page.php?a=10&n=352&cno=8813
    ** ปล.ในเพจ Facebook ลบไปแล้ว แต่ผมแคปเอาไว้ตามรูป...

Last edited: 3 Jun 2015
    A better tomorrow, Words of the Buddha, Alamos และอีก 18 คน ถูกใจ
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถึงมีเงินมากมาย มีเครื่องบินใช้ แต่กลับแผ่นดินเกิดไม่ได้เพราะติดคดีความ
    ประชาชนในประเทศก็เกลียดแม้วกันมากมาย

มันน่าภูมิใจตรงไหน
    หรือแค่สรรหาเรื่องมาปลอบใจไปวันๆ

thai4u, แสงธูป, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อวยจนเลี่ยน อวดความรวยของไอ้แม้ว คงคิดว่าจะทำให้พวกควายแดงอย่างพวกมันยกระดับขึ้นมาล่ะมั๊ง :D

4. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    กระบวนการคงสภาพทักษิณให้ยังเป็นเทพเจ้าด้วยการเต้าข่าว. 5555
    แต่สงสัยจะไม่ไหว
    ทั้งคิดนโยบายโง่ๆ จำนำข้าวสูงกว่าราคาตลาดทุกเมล็ด
    เพราะคิดว่าคุมตลาดข้าว และจะโกงเงินเข้ากระเป๋า
    ที่ไหนได้ขายข้าวไม่ได้จนไม่มีเงินจ่ายชาวนา โง่ดอกแรก
    แถมเจ๊ดอน้องสาวก็แดรกซะมูมมาม โดนเสี่ยเปี๋ยงไอ้เต้นหลอกเอาข้าวไปขายเอาเงินเข้ากระเป๋าอีกต่างหาก แถมทิ้งหลักฐานไว้เพียบ
    ทำให้น้องสาวอดีตนางโง่อาจต้องติดคุก
    แถมปากพาจน มโนพร่ำไปเรื่อย อยากแก้แค้นคนไทย
    จนโดนยกเลิกพาสปอร์ต
    แถมเสียค่าโง่หลักพันล้านไปซื้อพาสปอร์ตที่ใช้ไม่ได้อีก
    โง่ซับโง่ซ้อนแบบนี้เป็นเทพเจ้าไม่ได้นะ
    สาวกบอกนายกรูโง่เจงๆ ช่วยม่ายหวาย
    ขอหลอกแดรกไปเรื่อยๆ

Last edited: 2 Jun 2015
    มิติใหม่, ปู่ยง, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เงินจำนำข้าวปะครับ:oops:

thai4u, แสงธูป, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แค่ปลอบใจตัวเอง เพราะนายทาสโดนเอาคืน

ปู่ยง, bookmarks, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมไปคอมเม้นท์ถามไว้งี้ในห้องวิทยาลัยการเมืองครับ

“ที่สำคัญ ไม่ว่ากระทรวงการต่างประเทศจะยกเลิกหนังสือเดินทางของพ.ต.ท.ทักษิณ กี่เล่มก็ตาม ก็ไม่สามารถหยุดการเคลื่อนไหวได้ เพราะพ.ต.ท.ทักษิณได้ถือหนังสือเดินทางของประเทศ “มอนเตเนโกร” จากการประมูลซื้อเกาะ “สเวตติ นิโคลา” (Sveti NiKola) ซึ่งมีมูลค่าสูงถึง ประมาณ 1,288 ล้านบาท

และยังถือหนังสือเดินทางของประเทศ “นิการากัว” ในฐานะ “ทูตพิเศษนิการากัว” (special ambassador) เนื่องจากได้มีการลงทุนด้านโทรคมนาคมในประเทศนิการากัว พร้อมวางโครงสร้างคมนาคมขั้นพื้นฐานให้ประเทศ จนได้เป็นที่ปรึกษาเศรษฐกิจพิเศษของประธานาธิบดี และมีฐานะเป็น “พลเมืองกิตติมศักดิ์” พร้อมทั้งได้รับ “เอกสิทธิ์คุ้มกันทางการทูต” ของสาธารณรัฐนิการากัว"

เหตุผลง่ายๆ ของการได้รับพาสปอร์ตของทักษิณจากหลายประเทศ คือ คุณมีเงินไปลงทุนในประเทศนั้นๆ แค่พันกว่าล้าน คุณก็ได้รับแล้วครับ มันไม่ได้มีการันตีว่า คุณได้รับพาสปอร์ตเพราะคุณเป็นคนดีแต่อย่างใด

แต่!!

ที่มาของเงินพันล้านที่นำไปจ่ายแลกพาสปอร์ตของแต่ละประเทศสิ น่าคิดมั้ยครับ เมื่อทักษิณแจงบัญชีในสมัยก่อนและช่วงเป็นนายก คุณไม่มีวันรู้ได้ ว่าทักษิณจะแอบซุกเงินในขณะอยู่ในตำแหน่งไว้เท่าไหร่บ้าง เพราะเงินที่เปิดเผยไว้ ยังอยู่ในเมืองไทยครบถ้วน แต่เราจะได้ยินการใช้เงินซื้อบ้าน ซื้อทีมฟุตบอล ซื้อเหมืองเพชร ซื้อเกาะ ไม่รู้เท่าไหร่ เพียงเพื่อให้ได้มีที่ยืน ลองประมวลดูสิครับ ว่าเงินพวกนั้น ทักษิณได้มาอย่างไร

จะว่าผมอิจฉาก็ได้นะครับ เพราะผมไม่มีปัญญาหาเงินไปซุกไว้ในบัญชีลับเมืองนอกเป็นแสนล้านได้แบบทักษิณ

ดังนั้น การยกเลิกพาสปอร์ตของไทยที่มีให้ทักษิณ คงไม่ได้หมายความที่จะให้ทักษิณไม่มีทางไป เพราะเรารู้กันอยู่ว่าทักษิณมีพาสปอร์ตประเทศอื่นมานานแล้ว แต่ยกเลิก เพื่อบอกให้โลกรู้ครับ ว่าขณะนี้ นายทักษิณ ไม่ได้เป็นแค่อดีตนายกไทย แต่เป็นอดีตคนไทยไปแล้ว และเขาเป็นเพียงนักโทษหลบหนีคดีในต่างแดน เท่านั้นเองครับ

ไม่เชื่อ รอวันที่ทักษิณหมดตัวดูสิครับ คุณจะรู้ว่า ยังมีประเทศไหนที่ยังยินดีต้อนรับนายทักษิณสักกี่ประเทศ”

คำตอบคือ

“เข้าใจผิดแล้วมั้งทักกี้ไปใหนมีแต่คนต้อนรับไม่มีชาติใหนให้เกียรติประเทศไทยเลยไม่ยอมส่งผู้ร้ายข้ามแดนยิ่งไปถอนพาสปอร์ตยิ่งได้คะแนนสงสารรู้ยัง”

“นั่นสิทำไมทักกี้มีเงินคนมีความสามารถอยู่ใหนก็ทำเงินได้ไม่ใช่มีเงินเพราะโกงเข้าใจรึยัง”

เจอคำตอบแบบนี้ คนถามอย่างผมก้ไปไม่เป็นนะครับ
    กะอีกกระทู้นึง มีคำตอบงี้ครับ

“ก็ยังดีกว่าโกงแล้วไม่แบ่ง”
    “ก็ได้ส่วนแบ่งกันถ้วนทั่วทุกตัวคน ไม่ใช่ไปกระจุกอยู่ที่คนกลุ่มเดียว”

thai4u, maya, มิติใหม่ และอีก 11 คน ถูกใจ
  8. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใช้ไม้สั้นไปรันขี้ ก็เหม็นพอทน แต่นี่เอานิ้วไปจิ้มขี้ ไม่เหม็นก็แปลก

กลับบ้านอย่าลืมเอานิ้วลวกน้ำร้อนด้วยล่ะ

bookmarks, tonythebest, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อย่าลืมนะ ยึดทรัพย์ ยังสามารถทำได้ ยันหลานโตนะ

thai4u, bookmarks, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เครื่องบินในอนาคต คงใช้วิญญาณบินไปอ้ะ เอิ้กๆๆๆๆๆ

แสงธูป, bookmarks, suraphan07 และอีก 4 คน ถูกใจ
  11. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    แปลกที่เขาเชื่อว่ามีคนที่โง่กว่าเขา แห่ะๆๆ

ridkun_user, bookmarks, คะยิ่นดง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อยากได้ใช่ไหม พาสปอร์ท ขอให้ได้ใช้ชุดนี้เร็ว ๆ ล่ะ :giggle:

13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ควายแดงชอบหลอกพวกเดียวกันเองอีกแล้ว จริงมั้ย ไอ้ลี

14. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    อวยล้างอาย

thai4u, แสงธูป, apollo และอีก 5 คน ถูกใจ
  15. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ความหมายคือ ช่วยมาจ่ายเงินหน่อย เป็นควายกำพร้ามานานเกินไปแล้ว

bookmarks และ คะยิ่นดง ถูกใจ.
  16. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ลดาวัลลิ์ หวั่น “โรคกลัวทักษิณ” ระบาด :clap:

2 มิ.ย. 2558 นางลดาวัลลิ์ วงศ์ศรีวงศ์ อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงแรงงาน กล่าวถึงกรณีที่มีความพยายามทำลายล้าง พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี โดยมี อดีต ส.ส. อดีต ส.ว. บางคน ออกมาจี้ให้กระทรวงการต่างประเทศยกเลิกหนังสือเดินทาง ถอดยศ รวมถึงเสนอให้เรียกคืนเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ของ พ.ต.ท.ทักษิณ แม้ว่าท่านได้พำนักอยู่ต่างประเทศหลายปีแล้วก็ตาม ตนเห็นว่าคนเหล่านี้หวาดกลัวต่อ พ.ต.ท.ทักษิณมากเกินไป และเป็นการทำลายบรรยากาศการสร้างความปรองดองของรัฐบาลปัจจุบัน
    นางลดาวัลลิ์กล่าวว่า เป็นที่น่าสงสัยว่า ทำไมเรื่องแบบนี้จึงเกิดขึ้นติดๆกันเหมือนเป็นการแพร่ระบาดในเวลานี้ ทำให้นึกถึงคำศัพท์การเมืองร่วมสมัย ของ ดร.ชาญวิทย์ เกษตรศิริ ที่บัญญัติศัพท์ "โรคกลัวทักษิณ" ไว้ว่า "เป็นโรคระบาดชนิดหนึ่ง ที่พบมากที่สุดในกรุงเทพมหานคร และเมืองใหญ่หลายแห่ง ผู้ป่วยส่วนใหญ่เป็นคนชั้นกลางและชั้นสูงไม่ค่อยพบในหมู่ ชนชั้นกลางระดับล่างและชนชั้นล่างในต่างจังหวัด พาหะนำโรคได้แก่ ผู้ใกล้ชิด สื่อสิ่งพิมพ์ วิทยุ โทรทัศน์ และสื่อสังคมทั้งหลาย ผู้ป่วยมักมีอาการครั่นเนื้อครั่นตัว หงุดหงิดง่าย อารมณ์แปรปรวน วิงเวียนศีรษะ ควบคุมตนเองไม่ได้ กล่าววาจาไม่สุภาพ ผรุสวาทเสียดสี ในรายที่อาการหนักอาจเดือดดาล ถึงขั้นก่ออาชญากรรมได้ ปัจจุบันยังไม่มีการค้นพบวัคซีนป้องกันหรือยารักษาโรคนี้แต่อย่างใด"
    นางลดาวัลลิ์ กล่าวในตอนท้ายว่า อยากขอร้องให้พาหะนำโรคที่ไม่เป็นกลางของสื่อสิ่งพิมพ์ วิทยุ โทรทัศน์บางสำนัก รวมทั้งขอร้องให้ทุกคน พิจารณาตัวเองด้วยว่า มีอาการอย่างใดอย่างหนึ่งของโรคกลัวทักษิณ ตามที่ ดร.ชาญวิทย์ ระบุหรือไม่ เพราะคนป่วยโรคนี้นับว่าเป็นภัยอันตรายต่อสังคม เป็นภัยต่อความสงบสุขของประชาชน และเป็นภัยต่อความมั่นคง เนื่องจากยังไม่มีวัคซีนป้องกันโรค และยังไม่มียาใดๆที่จะรักษาให้หายได้
    ที่มา http://chuekchotchuay.blogspot.com/2015/06/blog-post.html

คะยิ่นดง, ปู่ยง, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันจะออกอีก 10 ลำ ผมก็ไม่แปลกใจหรอก
    ก็มันปล้นเงินคนไทยไปแยะนี่หว่า
    พวกไพร่ เห็นกันยัง
    คนไทยจนเหมือนเดิม แต่มันรวยเอา รวยเอา

thai4u, maya, apollo และอีก 6 คน ถูกใจ
  18. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เอ….ผมว่า...มันก็อวยกันมาตัลหลอดน่ะ...
    อย่างเงี๊ยะ...

Screen Shot 2015-06-03 at 08.54.51.png

ก็แบบว่า ไม่ต้องพงต้องโพสต์อะไรให้ยืดยาว...
    แหล่งข่าว แหล่งโพล แหล่งโพย ไม่ต้องเอ่ยถึง
    คะแนนนิยม เรื่องอะไรก็ไม่ต้องบอก...
    แค่นี้ ก็เอาไปคุย ไปเอ่ย ไปวางบิลได้แล้วว่า...
    พวกตรูรักประชาธิปไตย ขอนายใหญ่จงเจริญ...:cool:

thai4u, apollo, Alamos และอีก 6 คน ถูกใจ
  19. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    หัวขบวนมันมาทางยูทูปครัช อีกหน่อย คำว่า โรคกลัวทักษิณ น่าจะมาใช้มากในกลุ่มฟายแดง :giggle:

bookmarks, Alamos, หนูอ้อย และอีก 3 คน ถูกใจ
  20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    นั่งไทม์แมชชีน ไปในอนาคต เพื่อซื้อไว้ สลิ่มสาบ ไม่มีวันรู้หรอกเรื่องแบบนี้

bookmarks, Alamos, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ
  21. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ฝั่งคนเสื้อแดง ก็มี 3 โรค

โรคแรก โรคกลัวอำมาตย์ - เอะอะอะไร ไม่ได้ดังใจ พี่แกโทษอำมาตย์ กลัวกันไปเอง
    โรคที่สอง โรคขี้ข้าทักษิณ
    โรคที่สาม โรคปอดแหก - เวลาต้องคดีความ ขึ้นโรงขึ้นศาล

ดักคอกันตรงนี้เลย เดี๋ยวสลิ่มก็มีโรคกลัวเลือกตั้ง......................(ที่โกงได้) :D

thai4u, AlbertEinsteins, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  22. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    คิดไว้แล้วในเพจ ต้องลบออก เพราะข้อมูลแหกตาเฉพาะฝูงควาย ผมก็เลยแคปเอาไว้ เผื่อใครมาทีหลังจะได้ทราบเรื่อง

23. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    โดนถอดยศ ถอนพาสปอร์ต คงทำให้อายมาก เลยต้องเอาความรวยมาอวด กลบความปวดร้าว :D

thai4u, อู๋ คาลบี้, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  24. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ใช่ครับเลยกุเรื่องขึ้นมา พอโดนจับได้ว่าโกหก มีคนเอาข้อความที่ผมโพสที่นี่ ไปแปะในเพจเขา ไม่นาน ก็ปิดโพสนั้นไปเลย....ที่สำคัญมีฝูงอวย มารับลูกไปเป็นพัน.....โดยไม่อ่านที่คนอื่นเขาก็เตือนว่าอีก4ปี ถึงจะทดสอบบินครั้งแรก....5555

maya, hillton(ปาล์มาลี), ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ใครไม่เชื่อที่เฟสฯ หรือเว็บไพร่แดงล้มเจ้า โพสต์…
    ถือว่าเป็น แดงเทียม น่ะครัช... :mask:

ยิ่งนายใหญ่ อุตส่าห์เสียเงิน เสียทอง ไปสร้างข่าวถึง เกาหลี แล้ว…
    เหล่าไพร่ ข้าทาส บริวาร ทหารเลว จะอยู่กันเฉยๆได้ไง ?… :wait:

Bayonet, ปู่ยง, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    พูดถึงเกาหลี หลังจากเหลี่ยมไปจ้อไม่เท่าไหร่ เกิดโรคระบาดอันตรายถึงตายขึ้นมาแทบจะทันที จะว่าบัง
    เอิญ มันก็บ่อยไปนะ

thai4u, AlbertEinsteins และ ปู่ยง ถูกใจ
  27. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
  28. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตะกี้ลองไปค้นมาแล้วครับ

แกบอกว่าลำเก่าคือ Bombardier Global หรือตามข่าที่ลงว่า GLOBAL EXPRESS ที่มีทะเบียบ 888 ที่ค้นเจอ เจออยู่ 3 ลำด้วยกันดังนี้ครับ
    - N888GX ลำนี้จดทะเบียนในสหรัฐ ในห้วงเวลาเข้ากันได้กับหมวดเจี้ยบเขียนไว้ประมาณปี 2008 แต่ว่าส่วนใหญ่จะมีความเคลื่อนไหวในออสเตเรีย และมีเจ้าของคือ Bank of Utah Trustee
    - B98888 ลำนีี้จดทะเบียนในไต้หวันปี 2013 ไม่ทราบเจ้าของ แต่เพิ่งบินมาภูเก็ตไปเมื่อเร็วๆนี้เองครับ
    - N888ZP ลำนี้จดทะเบียนในสหรัฐฯ ในปีที่ 2014 ที่ผ่านมา ตามข้อมูลเจ้าของคือ Kirra Aircraft Leasing Trust

ตกลงมีจริงๆหรือครับ เพราะผมหาเท่าไร ก็หาไม่เจอ ถ้าเครื่องบินมันได้ไปไหนบ้าง มันต้องมีคนได้ถ่ายรูปไว้ได้บ้างแหละครับ แล้วคนอย่างทักษิณนี่จะนั่งเครื่องบินส่วนตัว ที่ซื้อเองนี่มันไม่เค้าเลยครับ คนอย่างทักษิณเรื่องกลัวตายนี่มาก่อนอยู่แล้ว โจทย์ก็เยอะด้วย เหมือนกับนั่งรถคันเดิมทุกวัน ใครคิดจะลงมือมันก็ง่าย และไม่ต้องกังวลว่าจะเป็นเรื่องใหญ่ด้วย เพราะตายแค่ไม่กี่คนเท่านั้น

Last edited: 4 Jun 2015
  29. คะยิ่นดง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ครับช่วงนี้ มีประมาณข่าวขุด ตั้งแต่พาสปอร์ตโดนยึด จะมีข่าวอวยในอดีต เอามาโพสกันใหม่ และก็ข่าวไม่มีมูล หลอกกันเองครื้นเครงในกะลา หาก็คงไม่เจอ เพียงแต่ต้องการให้เป็นข่าวบ้างเท่านั้น ส่วนคนจะเชื่อไม่เชื่อ ก็ตามที่ ท่าน
    suraphan07 ว่าไว้ในกระทู้ที่ #25 เลยครับ....

อาวุโสโอเค, maya, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  30. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    อันนี้ เขาวิเคราะห์พร้อมลงภาพประกอบไว้ได้น่าฟัง มิใช่น้อย...;)
    --------------------------------------------------------------------
    "เสียมวลชนไม่ว่า แต่เสียหน้าไม่ยอม"
    Screen Shot 2015-06-04 at 13.22.32.png
    ...................
    สติแตกทันทีที่ถูกยึดพาสปอร์ต เผยแพร่ภาพนั่งสมาธิหรืออันที่จริงคือนั่งสงบสติอารมณ์ก่อนจะคลุ้มคลั่ง เพราะเสียหน้าอย่างหนัก แม้ขี้ข้าจะออกมาแก้ต่างแทนนายว่าไม่เดือดร้อน และการถูกยึดพาสปอร์ต ถอดยศ ล้วนส่งผลดี เพราะจะทำให้ได้รับคะแนนสงสารและเห็นใจมากขึ้น
    แต่ในความเป็นจริง ต่างก็รู้สันดานของนายดี ว่าเป็นคนที่ยอมเสียหน้าไม่ได้ ปากบอกว่าไม่อยากให้วุ่นวาย เรียกร้องให้สังคมมีเมตตาต่อกัน ในขณะเดียวกันนั้น สมองคิดหาหนทางแก้หน้าและแก้แค้นจนอกแทบระเบิด
    ในที่สุดก็เลือกปล่อยข่าว ว่าซื้อเครื่องบินส่วนตัวลำใหม่ ราคาสูงถึงกว่า 1500.-ล้านบาท หวังประกาศให้โลกรู้ว่า ตนนั้นสบายยิ่งนัก ไม่เดือดเนื้อร้อนใจ มีเงินมีทองใช้ มากมายมหาศาล
    ช่างไม่นึกถึงใจมวลชนคนเสื้อแดงรากหญ้า ที่อดมื้อกินมื้อ หาเช้ากินค่ำ และคอยสนับสนุนตนเองบ้างเลยว่าจะรู้สึกอย่างไร
    ครั้งที่จ่ายเงินล้านพร้อมบ้านและที่ดินมูลค่านับสิบล้าน กับกระเป๋าแบรนด์เนมให้นักร้องสาว แลกกับการไปนั่งกินข้าวเป็นเพื่อนเพียงสองครั้งนั้น มวลชนคนเสื้อแดงเสียความรู้สึกมาก
    หลายคนประกาศเลิกเป็นเสื้อแดงเพราะรับพฤติกรรมนี้ไม่ได้ ไม่เชือไปถามอดีตคนเสื้อแดงกลับใจอย่าง วีรชาติ เปรมกมล หรือ" กบ กางเกงใน"ดูได้เลย ว่าเพราะเหตุนี้หรือไม่จึงเลิกเป็นเสื้อแดง
    ..................
    แก้หน้าที่ถูกยึดพาสปอร์ตด้วยการซื้อเครื่องบินส่วนตัวมูลค่ามหาศาล ในขณะที่คนเสื้อแดงกำลังตกระกำลำบาก ติดคุกติดตาราง ถูกดำเนินคดี บ้างก็หนีหัวซุกหัวซุน ตกงาน ถูกยึดพาสปอร์ต บางคนบ้านแตกสาแหรกขาด ครอบครัวล่มสลาย บางคน ผัวตาย เมียตาย พ่อตาย แม่ตาย ทั้งหมดล้วนเป็นไปเพราะอภิมหาเศรษฐี คนนี้คนเดียวทั้งสิ้น
    ..................
    ตาสว่างกันหรือยัง
    --------------------------------------------------------------------

31. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ไอ้แม้วมันเป็นคนไม่ยอมเสียหน้าจนขาดสติ
    ไม่งั้นไม่พาชีวิตตัวเองมาอยู่ที่จุดนี้หรอก
    เทียบเหลี่ยมกับน้าชาติแล้ว คนละชั้นเลย

thai4u, อาวุโสโอเค, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถึงรู้ว่าหลอกแต่ก็ยอมให้หลอก

Alamos และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  33. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    สันดานเหลี่ยมละ ต้องโชว์ทรัพย์สินเป็นระยะๆ ว่าตอนนี้ รวยอย่างไร ทำอะไรอยู่ สร้างข่าวให้ตัวเองดูร่ำรวย
    สม่ำเสมอ กินอยู่หรูหราเพื่อรักษาฝูงทุยแดงเอาไว้จะได้ปลาบปลื้มชูขาหน้า เพื่อเรียกศรัทธาให้ฝูงทุยแดงว่า
    พ่องมันยังรวยทำให้มันไม่อดตายแล้ว ไม่ต้องทำไร่ไถนาจนตัวดำๆแล้ว คอยเศษกระดูกที่พ่องเหลี่ยมจะโยนให้ต่อไป

นอกคอก likes this.
  34. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เฮ้อ…จนป่านนี้...
    4 มิ.ย.58 16.20 น.
    --------------------------------------------------
    Screen Shot 2015-06-04 at 16.18.54.png
    --------------------------------------------------
    มันยังเก็บมาโพสต์กัน เป็นตุเป็นตะ...
    เวรกรรมประเทศไทย(มั๊ยล่ะ :cry:)...

นิจนิรันดร์ และ JSN ถูกใจ.
  35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ฝากบอกมันว่า แล้วแวะบินมาไมยหน่อยได้มั้ย คนไทยทั้งประเทศอยากให้กลับ

36. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เหมือนลำก่อนมั๊ยหนอ ที่ไม่ได้ถอย แต่แค่เช่า รอบละ 20-50 ล้าน

JSN และ ปู่ยง ถูกใจ.

Share This Page