ชี้แนะปริศนาธรรมนำชีวิต จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าวค่ะ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย แดงประจำเดือน, 16 Apr 2015

1. แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    898

คนเสื้อแดงนั้นคิอหัวใจหรือ จิตต้องทำให้ผ่องใสจึงต้องขัดเกลาด้วยประชาธิปไตยอยู่ตลอดเวลา เพราะเป็นส่วนที่สำคัญที่สุด

พรรคเพื่อไทยคือสังขารของเรา ดังนั้นจึงไม่ได้หมายความว่าเราคือขี้ข้าของพวกเลือกตั้งแน่นอน ตรงกันข้ามพรรคเพื่อไทยเป็นร่างกายจึงเป็นลูกสมุนของประชาชนตะหาก จึงทำหน้าที่คอยหาอาหารมาเลี้ยงพวกเราเรา และออกหาเพื่อกินบำรุงสังขาร

สมองคือทักษิณ แน่นอนคุณทักษิณคือสติปัญญาของคนเสื้อแดงทั้งมวล สมองจะคอยคิดแทนส่วนอื่นๆของสังขารมนุษย์เพื่อป้อนข้อมูลให้ร่างกายกระทำ โดยกระบวนการกลั่นกรอง3ประการที่เรียกว่า ค.ว.ย ดังที่ว่า "ทักษิณคิดเพื่อไทยทำ" มนุษย์เราหากไม่มีปัญญาแล้วก็จะไม่สามารถทำมาหากินเองได้

โดยธรรมชาติแล้วถ้าหากสังขารตายไปจิตวิญญาณก็จะต้องหลุดลอยออกจากร่าง สู่สภาวะของ สัมภเวสีเพื่อสิงสถิตในร่างใหม่ ดังนั้นเราจะปล่อยให้ร่างกายของเราเสื่อมสมรรถภาพไม่ได้เพราะถ้ากายเรา จิตเราอาจจะตายไปด้วยและหลุดลอยไปสู่ภพภูมิที่เรียกว่าอเวจี ซึ่งที่นั่นไม่มีประชาธิปไตย มีการละเมิดสิทธิมนุษย์ชน ยมบาลไม่ได้มาจากการเลือกตั้งเช่นเดียวกับศาล และหากไม่มีจิต ร่างกายและสมองที่ไม่มีจิตใจก็จะไม่สามารถทำงานได้ เหมือนชาวนาที่ไม่มีอุปกรณ์การเกษตร ก็จะไม่สามารถปลูกข้าวได้นั่นเอง

สรุปแล้วจิตจึงสำคัญที่สุดค่ะเพราะจิตเป็นนายกายเป็นบ่าว คนเสื้อแดงจึงไม่ใช่ขี้ข้าค่ะ

Last edited: 16 Apr 2015
  2. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    อ๋อ concept เป๊ะ
    สมองไม่มี ต้องให้ทักษิณจูง เหมือนจูงควาย

555

อาวุโสโอเค, emujack, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่มีส่วนไหนเป็นประชาธิปไตยเลยหรอ... นอกจากชื่อกลุ่ม

5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    รับทราบ

chackrapbong และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถ้าจะให้ดูดีต้องบอกว่า หัวใจคือประชาธิปไตย ถ้าบอกว่าหัวใจคือเสื้อแดง ภาพตัวอย่างก็บังเกิด ทุบ ยิง เผา และความถ่อยเถื่อนอีกหลายอย่าง

7. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ครับ
    ใช้ให้ทำอะไร ก็ไป
    ให้ไปตายแทน
    ให้ไปติดคุก
    ให้โดนจับ
    ให้ระเหเร่ร่อนไม่มีแผ่นดินจะอยู่

คนเป็นขี้ข้าเค้าไม่ทำให้ขนาดนี้หรอกเนอะ...คุณนายแดงฯ

8. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    แล้ว"แดงเทียม" หละครับ

9. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ศีล ตอนนี้ใช้ ม44ไปก่อนนะเจ๊

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไม่เคยก้าวข้ามทักษิณได้ซะที ว่ามั้ย

MIRO, อาวุโสโอเค, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
  12. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ขำอ้ะเจ๊... ตอนน้ำท่วม 54 ร่างกายตีกับจิตใจ อิ๊บอ๋ายเลยอ้ะ:giggle:
    'ณัฐวุฒิ' จวก 'ฉลอง' ไม่รู้จิตวิญญาณแดง
    http://www.thairath.co.th/content/212251

chackrapbong likes this.
  13. แดงประจำเดือน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    อย่าดูถูกสติปัญญาของประชาชนให้มากนัก "มันสมองของเราคือทักษิณ"ไม่เข้าใจก็ไปอ่านใหม่อีกรอบซะ!!

Last edited: 24 Apr 2015
  14. แดงประจำเดือน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    ถ้าคุณเข้าถึงสือต่างๆ คุณจะเข้าใจว่าที่คุณว่ามามันแดงเทียมทั้งนั้นค่ะ สาเหตุที่คุณไม่สามารถเข้าถึงสื่อต่างๆเพราะการบริหารงานของพรรคแมงสาปชาติเลยไม่เจริญอย่างที่ควรจะเป็น บวกกับเผด็จการทหารมันปิดกั้นสื่อต่างไม่ให้ประชาชนได้เข้าถึงข่าวสาร

อาวุโสโอเค และ tonythebest ถูกใจ.
  15. แดงประจำเดือน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    มีแต่ควายทรพีเท่านั้นที่มันกล้าก้าวเท้าข้ามหัวคุณทักษิณ ใครก็ตามที่มันสั่งให้ก้าวข้ามทักษิณมันคือพวกเนรคุณ ไม่สำนักที่บุญคุณทักษิณทำให้เศรษฐกิจไทยดีพวกมันมีเงินใช้

16. แดงประจำเดือน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    คุณเคยมีอาการเล็บขบ ผมร่วง เชื้อราบนหนังศีรษะ ริดสีดวงทหารบ้างไหมคะ นั่นแหละะ พวกมันก๋เหมือนรังแคหรือหนังกำพร้าเป็นส่วนเกินของร่างกายที่จะต้องถูกกำจัดออกไป และจะต้องร่วงโรยตามกาลเวลา ของแบบนี้มันเป็นเรื่องธรรมชาติ พระพุทธเจ้าท่านสอนไว้แล้ว

[​IMG] [​IMG]

ถามเหมือนบัวใต้โคลนตม ไม่รู้ว่สังขารมันจะอยู่ไม่ครบยามชรา พวกสลิ่มนี่มันปัญญานิ่มจริงๆค่ะ

Share This Page