ชาวญี่ปุ่นแฉสนามบินสุวรรณภูมิเป็นความน่าอับอายของไทย...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Words of the Buddha, 19 Jan 2015

1. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    อายไหม ชาวญี่ปุ่นแฉสนามบินสุวรรณภูมิเป็นความน่าอับอายของไทย
    โพสต์เมื่อ : 18 มกราคม 2558 เวลา 21:25:09

อายไหม ชาวญี่ปุ่นแฉสนามบินสุวรรณภูมิเป็นความน่าอับอายของประเทศไทย บริการแย่ เจ้าหน้าที่ไม่เต็มใจบริการ ละเลยชาวต่างชาติ แถมถูกแท็กซี่โกง

วันนี้ (18 มกราคม 2558) โลกโซเชียลได้มีการแชร์ต่อข้อความจากผู้ใช้เฟซบุ๊ก "Koki Aki" ชาวญี่ปุ่นที่เดินทางมายังประเทศไทย และได้พบกับประสบการณ์สุดเลวร้ายจากการบริการอันย่ำแย่ของเจ้าหน้าที่ประจำสนามบินสุวรรณภูมิ ตลอดไปจนถึงแท็กซี่ที่โกงค่าโดยสาร จนเขาต้องขอยกสนามบินสุวรรณภูมิ สนามบินแห่งชาติของไทย ให้เป็นสนามบินที่น่ารังเกียจมากที่สุดและเป็นความน่าอายของประเทศไทย ดังข้อความต่อไปนี้

"สนามบินที่แพงที่สุด คือสนามบินที่น่ารังเกียจมากที่สุด ผมพูดได้เลยว่า สนามบินสุวรรณภูมิคือความน่าอายของประเทศไทย

เมื่อวานนี้ประมาณ 18.30 น. ผมมาถึงสนามบินสุวรรรภูมิโดยสายการบินเวียดนาม ที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองแถวผู้โดยสารยาวมาก ถึงจะมีผู้โดยสารเยอะ แต่ด่านตรวจคนเข้าเมืองก็ไม่เปิดใช้งานช่องที่ว่างอยู่
    และสุดท้ายผมต้องรอคิวที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองถึง 30 นาที

ตอนนี้ผมมีปัญหาที่ข้อเท้า ผมต้องเดินลากเท้าเอง ผมมีกระเป๋าสะพายหนัก 15 กิโล และกระเป๋าเดินทาง 2 ใบ ใบละ 20 กิโล ที่เต็มไปด้วยของเล่นและขนมสำหรับเด็ก ๆ แล้วผมก็เดินมาถึงที่รอคิวแท็กซี่ด้วยความอ่อนเพลีย

ที่จริงผมควรจะใช้บริการรถไฟเข้าเมือง แต่ก็เพราะมีกระเป๋าหลายใบ คิวที่รอรถแท็กซี่ยาวมาก และแล้วก็เกิดปัญหาขึ้นอีก ตอนที่เอากระเป๋าขึ้นรถ คนขับก็ขอบัตรคิวรถจากผมไป ที่จริงบัตรคิวนี้ผู้โดยสารควรจะเก็บไว้เผื่อมีปัญหาเกิดขึ้น ตอนนั้นผมก็เลยรู้สึกแปลก ๆ

ตอนที่ขึ้นไปนั่งบนรถแล้ว คนขับก็พูดว่า "ไปสะพานควาย ต้องจ่าย 700 บาท" ผมว่านี่มันแปลก ๆ นะครับ ปกติแล้วไปสะพานควายเสียค่ารถเพียงแค่ประมาณ 350 บาท นี่เหมือนการโกงเลยนะครับ ผมบอกเขาว่า
    "ใช้มิเตอร์ครับ" แต่คนขับบอกกับผมว่า "คุณเลือกรถใหญ่เอง" ผมก็เลยลงจากรถ

คนขับพูดไม่จริงนะครับ เพราะเราก็ไม่ได้เลือกรถเอง มีพนักงานคอยกดบัตรคิวให้เรา ถ้าคนที่ติดตามเฟซบุ๊กผมจะรู้ว่าผมมีปัญหาแบบนี้บ่อยมาก ไม่ใช่แค่ผมนะครับ คนญี่ปุ่น หรือชาติอื่นก็โดนโกงจากแท็กซี่ ถึงแม้นี่จะเป็นแท็กซี่ของสนามบิน

ผมตัดสินใจทักท้วงกับเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบที่นั่น ผมต้องเดินกลับไปที่รับบัตรคิวรถแท็กซี่อีก ผมพยายามทักท้วงกับคนที่รับผิดชอบเรื่องแท็กซี่ตรงนั้น พวกเขาบอกผมว่า "งั้นขอบัตรคิวคืน" แต่ถ้าผมคืนบัตรคิวให้พวกเขา ผมก็ไม่มีหลักฐาน ผมก็เลยต้องถ่ายรูปไว้ และเจ้าหน้าที่ก็ทิ้งบัตรคิวนั้นไป

ผมบอกว่า "นี่เป็นที่รอคิวแท็กซี่ ทำไมถึงมีแท็กซี่ไม่รักษากฎ ผมเจอปัญหาแบบนี้หลายครั้งแล้ว ขอคุยกับคนที่รับผิดชอบตรงนี้หน่อย" ตอนที่ผมบอกแบบนั้น ชายที่ใส่เสื้อสีขาวเหมือนจะไม่ค่อยเต็มใจ และพูดกับผมว่า "ผมนี่แหละรับผิดชอบตรงนี้อยู่" ผมคิดว่าเขารับผิดชอบแต่ตรงที่กดบัตรคิว แต่ไม่ใช่ผู้ที่รับผิดชอบโดยตรงเกี่ยวกับแท็กซี่

เขาบอกว่า "ขึ้นอยู่กับคนขับกับผู้โดยสารจะตกลงกันเอง ถ้าไปไกลอย่างพัทยา หัวหิน แต่ถ้าผู้โดยสารไม่อยากจ่ายแบบเหมาก็เปลี่ยนคันใหม่" ผมว่ามันแปลกนะครับ สะพานควายอยู่ไกลกว่าพัทยาเหรอครับ ผมอยู่ที่นี่มาเกือบ 10 ปีแล้ว ผมก็ยังไม่รู้เลย ผมพูดกับเขาโดยพยายามเก็บความโมโหไว้ "มันแปลกนะ คนขับไม่ยอมใช้มิเตอร์ พูดแค่สะพานควายต้องจ่าย 700 บาท นี่ไม่ใช่การตกลงทั้งสองฝ่าย แต่เป็นการตัดสินใจเพียงฝ่ายเดียว คุณยอมรับการโกงแบบนี้เหรอ คุณไม่สนใจคนขับที่นิสัยแย่แบบนี้เหรอ"

เขาบอกว่า "ถ้าต้องการร้องเรียนต้องเขียนใบร้องเรียน ตามผมมาตรงนั้นแล้วเขียนใบร้องเรียน" และเขาก็พาผมไปที่เคานท์เตอร์

มีผู้หญิง 2 คนอยู่ที่นั่น ผมก็อธิบายเรื่องทั้งหมดอีกครั้ง "รถใหญ่แพงกว่ารถเล็กเป็นธรรมดา 700 บาทก็ปกติ" ตลกไปไหมครับ ทุกคนก้รู้ว่าไม่มีความแตกต่างกันระหว่างแท็กซี่คันใหญ่กับคันเล็ก พวกเขาพยายามจะไม่สนใจการทักท้วงของผม เหมือนไม่สนใจ และไม่อยากจะทำงาน

ที่นี่คือสนามบินแห่งชาติของประเทศไทยนะครับ และที่นี่คือสถานที่รอรถแท็กซี่ของสนามบินนานาชาติ แม้กระทั่งมีการโกง และไม่สนใจผู้โดยสาร เราคนต่างชาติจะทำยังไงได้ครับ เจ้าหน้าที่สนามบินไม่มีหน้าที่ดูแลคนขับแท็กซี่เหรอครับ แม้กระทั่งพยายามจะไม่สนใจผู้โดยสาร ทำเหมือนกับปล่อยไปเถอะ

เจ้าหน้าที่บอกให้ผมไปรอรับบัตรคิวแท็กซี่อีกรอบ ผมก็ต้องเดินกลับไปรอรับบัตรคิวอีกรอบ ถึงอย่างนั้น สนามบินสุวรรณภูมิก็เป็นสนามบินที่ต้องเสียค่าภาษีสนามบินแพงที่สุดอยู่ดี รอแถวตรวจคนเข้าเมืองยาวมาก ลิฟท์ก็ใช้ไม่ได้ การบริการที่แย่ ผู้โดยสารจะถามข้อมูล เจ้าหน้าที่ก็ก้มหน้าเล่นโทรศัพท์ หรือไม่สนใจ มีเจ้าหน้าที่แย่แบบนั้น แท็กซี่ไม่กดมิเตอร์ และคิดค่าโดยสาร 2 เท่า มีแท็กซี่ที่แย่แบบนั้น

ต่อหน้าชาวต่างชาติ คนไทยแสดงความแย่ในการบริการแบบนั้น ที่สนามบินแห่งชาติที่เป็นประตูเข้าสู่ประเทศ พวกเขาไม่ใช่ความน่าอับอายของประเทศไทยเหรอครับ ที่แสดงความขี้เกียจ ไม่มีน้ำใจต่อชาวต่างชาติ"

หลังจากที่เรื่องราวดังกล่าวได้รับการเผยแพร่ออกไป ก็มีผู้คนเข้ามาแสดงความคิดเห็นมากมายทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ โดยมีบางส่วนที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ถูกแท็กซี่ของไทยโกงค่าโดยสารเช่นกัน พร้อมระบุว่าปัญหาแท็กซี่นั้น ไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะกับคนต่างชาติเท่านั้น เพราะแม้แต่คนไทยเองก็ยังถูกแท็กซี่เอารัดเอาเปรียบ เป็นปัญหาที่เรื้อรังมานานโดยไม่สามารถแก้ไขได้

ขณะที่ชาวไทยบางส่วนเข้ามาแสดงความคิดเห็นต่อเรื่องที่เกิดขึ้น โดยชี้ว่าเรื่องราวดังกล่าวถือเป็นความน่าอับอายอย่างมาก และในฐานะคนไทยก็ต้องขอโทษแทนกลุ่มคนนิสัยแย่ ๆ พวกนั้นด้วย

นอกจากนี้ชาวเน็ตยังได้แสดงความไม่พอใจต่อการบริการอันย่ำแย่ของสนามบินสุวรรณภูมิ พร้อมทั้งขอให้ผู้บริหารหรือบุคคลที่เกี่ยวข้องลงมาดูแลปัญหา และแก้ไขการบริการให้ดีกว่านี้ด้วย

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ขอขอบคุณภาพประกอบจาก เฟซบุ๊ก Koki Aki

conservative, padd, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: ปชต. แบบไทยๆ... ใครใคร่ค้ากาม ค้า, ใครใคร่ฉุดใคร ฉุด, ใครใคร่โกง โกง... เจ้า (หน้าที่บ้าน)เมือง บ่ว่า...

... (ถ้ากรูได้แดรกด้วย)... :banghead: เจริญฮวบๆล่ะเมิ๊งงงง... ฮึ๊ยๆๆๆ

kokkai, hillton(ปาล์มาลี), padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ไม่จิ๊งงงงง อำมาตย์ใส่ร้าย :giggle: ลองอ่านวิสัยทัศน์เกี่ยวกับท่าอากาศยานสุวรรณภูมิซะก่อน ขนาดให้ติด 1 ใน 10 ดีที่สุดในโลก :rofl:

kokkai, hillton(ปาล์มาลี), padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    น่าจับคนพวกนี้ย้ายไปนิวซีแลนด์ให้หมดนะ

hillton(ปาล์มาลี), padd, AlbertEinsteins และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    29 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    46
    แท็กซี่เดี๋ยวนี้กว่าจะเรียกได้ซักคันชั่งยากแสนยาก อยากได้แต่ต่างชาติ คนไทยแทบไม่อยากไป แถมไม่ชอบกดมิเตอร์อีก

6. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เดี๋ยวพวกควายแดงมันก็บอกหรอกครับ ว่าถ้าไอ้แม้ว บริหารประเทศ เหตุการณ์แบบนี้คงไม่เกิด :D

7. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    จากกระทู้เรื่องญี่ปุ่นกับแท๊กซี่ครับ
    Screen Shot 2015-01-19 at 12.06.39 PM.png

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  8. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    แล้วก็ออกทะเลไปตามหา"รัฐธรรมนูญ"
    Screen Shot 2015-01-19 at 12.06.05 PM.png

มิติใหม่, phoebus, ridkun_user และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    เรื่องไม่เป็นเรื่อง โยงเข้า ม.112 รธน ได้ตลอด
    แม่งแต่งเรื่องเก่งจริง ๆ

padd, AlbertEinsteins, -3- และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ลัทธิชังชาติ คำก็ไอ้ไทย สองคำก็ไอ้ไทย แล้วจะใช้ภาษาไทยทำไมฟะ :rolleyes:

11. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อย่าท้านะครับ เด๊่ียะร่วมใจกันกลับไปใช้"ภาษาล้านา" แล้วจะหนาว

phoebus, kokkai, CASSAVA และอีก 6 คน ถูกใจ
  12. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คงมี่แต่เสื้อแดงลิเบอร่าน ที่พยายามเปลี่ยนชื่อประเทศตัวเองเป็นคำด่า

13. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่รู้จะตอบอย่างไร

14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เราก็จะเรียกมันว่า ไอ้ลูกเชลย

15. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ไม่เคยชอบหน่วยงานนี้เลย
    เสือนอนกิน
    โขกค่าบริการกะผู้ใช้บริการทุกเม็ด
    เป็นที่หาผลประโยชน์ของผู้มีอิทธิพลหลายตระกูล
    ตั้งแต่ที่จอดรถ รถเข็นกระเป๋า แท็กซี่ ไปถึงร้านค้า
    เป็นแม่มทุกสนามบิน ยกเว้นของบางกอกแอร์ที่เป็นของเอกชน

16. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ขาดอีกข้อค่ะ "ใครใคร่ยิงปืน ยิงระเบิด M79 ก็ยิงตามสะดวก (เพื่อปกป้องประชาธิปไตย)"

Bayonet, kokkai, hillton(ปาล์มาลี) และอีก 2 คน ถูกใจ
  17. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    วันๆมัวแต่ตามจับไอ้ตั้ง กับ เล่นงานยิ่งลักษณ์ ก็แบบนี้แหละครับ พวกรัฐบาลตกมัน
    ไอ้พวกช้างเขาใหญ่

18. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    koki aki นี้แกอยู่เมืองไทยหรือเป่า มาติดใจคำพูดที่ว่ามี กระเป๋าใส่ขนมเยอะ ?
    อ้อ..คนที่เล่นเป็นลูกอ่อน ในซามูไรพ่อลูกอ่อน และเป็นคนที่ใส่ชุดไอ้มดแดง ขับมอเตอร์ไซร์ไอ้มดแดง แจกขนมเด็กสลัมนี้เอง
    คราวก่อนก็โดนรถชน รถไซโคลนไอ้มดแดง แล้วหนี ตามไปเจอเจ้าของรถคนไทย ไม่มีคำขอโทษสักคำ เหมือนเมืองไทยมันอยู่ยาก แก่ก็บ่นทุกเรื่องเหมือนเราบ่นนั้นละ ไปตามอ่านเฟสแกได้
    สู้เขาไอ้มดแดง...

19. Words of the Buddha

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860

:rolleyes: ...

padd likes this.
  20. เมพสวรรค์

เมพสวรรค์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    19 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    119

พฤติกรรมเสื่อมๆล้าหลังแบบนี้ บ่งบอกได้ถึงคุณภาพของฐานเสียงพรรคเพื่อไทยจริมๆ :giggle::giggle::giggle:

21. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    โอ้ แม่เจ้า สร้างกฎกติกาขึ้นมาเอง บ่งบอกความเป็นคนไร้วุฒิภาวะ แถมยังกร่างโชร์ความเป็นนักเลง ไม่รับคนนอกเส้นทาง ขอให้ครอบครัวมีหนี้มีสิน แม่ลูกอดยาก ฐานะการเงินวูบลงๆ

22. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ภาพนี้คุ้นๆ ผมเจอในเพจตบดิ้น เอามาตั้งกระทู้เมื่อปีที่แล้ว

http://xn--12c4db3b2bb9h.net/threads/ไอเดียแก้ปัญหาระหว่าง-แท๊กซี่-ผู้โดยสาร-เพื่อสังคมที่สงบสุข.614/

23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สนามบินที่ป่าช้าภาคภูมิใจไม่ใช่เหรอ

24. Crucio

Crucio สมาชิกใหม่

สมัคร:
    19 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    28
    ส่วนหนัง AV ญี่ปุ่นก็เป็นความภาคภูมิจายของคนญุ่นปี่ทั้งมวล บันไซ! :D

25. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    พันทิป :rofl:
    ผมนึกถึงเรื่องเมื่อไม่นานมานี้ที่แอบอ้างเป็นญี่ปุ่นมาด่านิสัยคนไทย
    อยากด่าประเทศไทยก็ด่าด้วยชื่อตัวเองเถอะจะอ้างญี่ปุ่นทำไม

JSN likes this.
  26. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    เสื้อแดงมักจะพูดว่า "สนามบินหนองงูเห่าหลายรัฐบาลสร้างไม่เคยเสร็จ ที่สำเร็จเป็นเพราะพรรคไทยรักไทยสร้าง" เเล้วทีเนี้ยทำไมรังเกียจสิ่งที่ตัวเองสร้างมากับมือหละ ไหนว่าเป็นสนามบินที่ใหญ่เเละสะดวกที่สุดในเอเชียไง ถ้าสนามบินสุวรรณภูมิจะห่วยก็เป็นเพราะการโกงกินของผู้มีอำนาจ เช่น กรณี GTX ถนนรันเวย์ร้าว ซึ่งเสื้อเเดงก็รู้คำตอบเป็นอย่างดี

27. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เลิกอายกันแล้วครับ...;)
    Screen Shot 2015-01-21 at 13.14.42.png

ยิ่งเมื่อทราบ ที่ไป ที่มา…:)
    Screen Shot 2015-01-21 at 13.41.16.png
    Screen Shot 2015-01-21 at 13.41.24.png

อู๋ คาลบี้, padd และ JSN ถูกใจ
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แท็กซี่เพื่อไทย

29. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ยิ่งใหญ่กันจัง ที่เนี้ยคนญี่ปุ่นจะได้รู้จักประชาธิปไตยอย่างเเท้จริง

padd และ JSN ถูกใจ.
  30. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เห็นข่าวว่า ใครเอาป้ายไม่รับ ชาวญี่ปุ่นไปโพสต์ต่อ
    อาจจะเจอฟ้องร้องเอาได้น่ะครับ...:cry:
    ``````````````````````````````````````` ``````````````````````````````````````` ```````````````````````````````````````
    Screen Shot 2015-01-21 at 14.10.35.png
    Screen Shot 2015-01-21 at 14.11.35.png
    Screen Shot 2015-01-21 at 14.12.36.png
    ``````````````````````````````````````` ``````````````````````````````````````` ```````````````````````````````````````
    ยังไง ยังไง ก็ฝากเฟสนี้ไว้ด้วยอีกหนึ่ง...
    ตอนโพสต์คงไม่รู้หรือ ลืมไปว่า...เป็น "พวกเดียวกัน":giggle:
    *************************** *************************** ***************************
    Screen Shot 2015-01-21 at 14.01.25.png
    *********************************************************************************

อู๋ คาลบี้, padd และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  31. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไอ้นี่มันเอามาเล่นตั้งแต่เมื่อวานก็รู้แล้วครับว่าเจตนาอะไร
    Screen Shot 2015-01-21 at 2.01.24 PM.png

suraphan07 likes this.
  32. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
    เคยเรียกรถแท็กซี่ที่สถานีรถไฟฟ้าวงเวียนใหญ่ บอกคนขับว่า จะไปมาบุญครอง ราชประสงค์ คนขับบอก แก๊ซไม่พอครับ แล้วก็ขับรถออกไป
    รอเรียกแท็กซี่คันที่สอง บอกไปมาบุญครอง คนขับบอกเหมือนคนแรก แก๊ซไม่พอครับ อยากรู้ว่า แก๊ซไม่พอจริงๆ หรือไม่อยากไปแถวราชประสงค์กันแน่

อู๋ คาลบี้ และ padd ถูกใจ.
  33. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    คนวาดตูนนี้ น่าจะแปลเป็น 3 ภาษาด้วยเหมือนกัน เนอะ...:giggle:
    Screen Shot 2015-01-21 at 14.47.07.png

Bayonet, padd, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แบบนี้แหละ ควรเจอ อูเบอร์ แท็กซี่
    ต่อไปก้ออาจ เจอ..................!!!!
    ค่าบริการก้อให้ขึ้นแล้ว แล้วอย่าร้องนะ ????

LINE Taxi: บริการเรียกรถแท็กซี่จาก LINE

https://www.blognone.com/node/64860
    ปัญหาการเรียกรถแท็กซี่นั้นดูเหมือนว่าจะเป็นปัญหาที่ได้รับความสนใจอย่างมากทั้งในประเทศและต่างประเทศ โดยเฉพาะหลังจากการรุกทำตลาดหนักขึ้นของ Uber สำหรับ LINE Taxi ที่เริ่มเปิดให้ใช้บริการในบริเวณกรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่นไปเมื่อสัปดาห์ก่อนนอกจากจะเป็นผลจากการปรับตัวของบริษัทแท็กซี่ให้เข้ากับสถานการณ์และการใช้ชีวิตของผู้คนยุคใหม่แล้ว ยังเป็นก้าวที่สำคัญในการขยายตลาดจากโลกออนไลน์เข้าสู่โลกออฟไลน์ของบริษัท LINE อีกด้วย

35. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

จะ UBER หรือ LINE TAXI ก้อเป็นการเข้ามาเติมเต็มด้านการบริการ ส่วนการถูกผิด เป็นที่ระบบ ขสมก ขส. ดำเนินการให่เป็นระเบียบเข้าระบบควบคุมให้ดีก้อลดปัญหาได้ ปิดกั้นไม่ได้หรอก เข่นรถตู้ นะ เหลือแต่รถทัวส์เจ้เกียว เด๋วออก UBER TOUR ก้อจบ 55555

padd likes this.
  36. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

padd และ JSN ถูกใจ.
  37. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    รอด่านตรวจ 30 นาที มันก็บ่น
    สมัยทักษิณ ผมเคยรอที่สุวรรณภมิ ชั่วโมงกว่าก็เคย บางคนต้องขอตัดแถวเพราะ ได้เวลาเครื่องบินขึ้น
    ผมไปรอด่านที่ไต้หวัน เกือบชั่วโมง
    ที่เมกา หนักเข้าไปอีก ชั่วโมงกว่า ที่กวางโจว ก็มีบางครั้งเหมือนกัน
    มันเป็นเรื่องปรกติ ช่วงที่ ไฟท์ แน่นผู้โดยสารเยอะก็ต้องรอไม่เห็นจะต้องบ่นอะไรนักหนัก

Redbuffalo010 likes this.
  38. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Nopadol Prompasit
    Uber ใช้โอกาสเรื่องปัญหาแท็กซี่ในสนามบิน ออกโปรโมชั่นส่วนลดพิเศษสำหรับการเรียก Uber ออกจากสนามบินในกรุงเทพ (ride from airport) โดยผู้ใช้งานจะได้ส่วนลด 400 บาทสำหรับการเดินทางจากสนามบิน ซึ่งตามปกติแล้วคิดราคาเหมาจ่าย 1,000 บาทขึ้นไป โปรโมชั่นนี้มีผลถึงสิ้นเดือนมีนาคม 2015 นี้
    ที่น่าสังเกตคือ Uber ออกโปรโมชั่นนี้เป็นภาษาญี่ปุ่นด้วยค่ะ

***** อย่าลืมนะ O-UBERA-TAKUCHI (สะกดถูกป่าววหว่าาา!) ไม่จำเป็นรถแท็กซี่นะ รถบริษัท รถบ้าน ก้อได้ รถคัยก้อได้ คนญี่ปุ่นเองอาจมารวมตัวกัน เปิดบริการ คัยรู้ บอกแล้วปิดไม่ได้ แต่จะทำอย่างไรให้เข้าระบบ
    กท.คมนาคม คงไม่ต้องใช้ซูปเปอร์ฮีโร่ถือถุงแกงไปใส่บาตรนะ ไวไว ไม่ต้องม่าม่า *****

Last edited: 22 Jan 2015
  39. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ไม่ใช่ยกเลิกไปแล้วเหรอคะตามกฏหมาย

40. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    คนเดียวกัน แต่คราวนี้ลิเบอร่านเงียบเป็นเป่าสาก สงสัยเซนเซอร์ตัวเองเพราะคีย์เวิร์ดแฮทริก "แท็กซี่เพื่อไทยสุวรรณภูมิ" :D

http://สภากาแฟ.net/threads/ถึงคนไทยครับ-ช่วยมีเกียรติกันหน่อยนะครับ.206

JSN และ redfrog53 ถูกใจ.

Share This Page