ชายชุดดำพกอาวุธชุมนุมปี’53-ยกฟ้อง 3 ราย เหตุไร้หลักฐาน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 31 Jan 2017

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    """""""""""""""""""พยานหลักฐานไม่น่าเชื่อถือ จึงยกประโยชน์ให้จำเลยที่ 3/4/5 พิพากษายกฟ้อง แต่ให้ขังไว้ระหว่างอุทธรณ์"""""""""""""""""""

http://www.matichon.co.th/news/446721

2. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: 1-2 เป็นแดงเทียม ใครๆก็รู้...

หนูอ้อย likes this.
  4. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    เสียงข้างมากชนะ ติดแค่2เสียงยกฟ้อง3เสียงให้เข้าใจได้ว่าผิดแค่เล็กน้อย
    ฝากขังเพื่อทำความคุ้นเคยกับคุกก่อนอำลาไไปที่อื่น

5. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    กร๊ากกกกกกกก อะจ๊ากกกกกกกกก ป๊าดดดดดโถ่ เก่งจริงๆ

แค่คนขับรถตู้ มีกันเพียงไม่กี่คน

สามารถไล่ถล่มทหารนักรบเรือนหมื่น ซะกระจุยกระจายแตกทัพได้

คุณคือสุดยอดมนุษย์แรมโบ้จากต่างดาวแน่ๆ:clap:

……. งานนี้ตำรวจก็เก่งเหลือเกิน เพียงชั่วข้ามคืนก็สามารถจับกุมตัวได้

………. ทหารพยานพบเห็น สายตาก็ดีอย่างเหลือเชื่อ สามารถจดจำใบหน้าคนร้ายขณะนั่งรถตู้ผ่านได้เป็นอย่างดี แถมจำแนกชนิดของอาวุธในรถตู้ได้อีก

บุคลากรอันทรงคุณค่าของกองทัพจริงๆ:inlove:

.. เอ๊ะ เข่นฆ่าตายคนตายไปเป็นเบือ ทำไมติดคุกแค่10ปีเองล่ะเนี้ย
    ...... เอ๊ะ มองเห็นปืนในรถตู้ได้ไงเนี้ย

มีใครฉลาดพอที่จะบอกผมได้บ้างมะ:shake:

6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คำถามนี้น่าสนใจกว่าและง่ายกว่าด้วยครับ เพื่อนเสื้อแดงติดคุก 10 ปี คนในบอร์ดสภากาแฟที่บอกว่าเป็นเสื้อแดงหลายสิบคนเห็นเต็มตา รู้อยู่แก่ใจ ทำไมไม่มีใครคิดช่วยเลย

7. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    เจ้าพระยา มันเกิน 3 บรรทัดรึเปล่าถึงอ่านไม่ครบ คดีพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะก่อน คดีร่วมกันฆ่าผู้อื่นเดี๋ยวคงตามมาครับมากกว่า10ปีแน่นอน ดีไม่ดีโทษประหารด้วยซ้ำ ขอบคุณที่หวังดีที่กลัวจะติดคุกน้อยไป ต่อไปก็ยืนยันได้ว่าพกอาวุธจริง และมีคนตาย ต้องดูว่ามีศพใครที่เสียชีวิตจากอาวุธนั้นๆอีกแล้วหาหลักฐานประกอบ

.......พยานหลักฐานโจทก์มีน้ำหนักรับฟังได้ว่านายกิตติศักดิ์ จำเลยที่ 1 และ นายปรีชา จำเลยที่ 2 ฐานร่วมกันพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะ หรือชุมชน และมีอาวุธ เครื่องกระสุนปืน และวัตถุระเบิดที่นายทำผิดตามฟ้องทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตได้ ตามพระราชบัญญัติ อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนฯ พ.ศ.2490
    พิพากษาจำคุกคนละ 10 ปี......

ปล. ณัฐวุฒิออกมาประกาศแล้วนะครับ ว่าไม่เกี่ยวกับ นปช. แต่ตอนถูกจับดันเป็นห่วงเป็นใยว่าจับแพะ...ไม่มีชายชุดดำ....:giggle::giggle::giggle::giggle:

หนูอ้อย likes this.
  8. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ผมแค่เข้าใจว่าทั้ง5คนตอนนี้ยังนอนอยู่ในคุก ไม่ได้นอนที่บ้านเหมือนไอ้เต้น
    บางคนมีกรรม บางคนโง่ ขอให้มีความสุขกับการเป็นขี้ข้านะครับบบบบบบบบบบบบ

9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เสื้อแดงชุมนุมอย่าง สงบ สินติ อหิงสา
    ทหารปลอมตัวเป็นเสื้อแดงถืออาวุธถ่ายรูปใส่ร้ายเสือแดง

10. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

ศาลอาญาอ่านคำพิพากษาคดีที่ นายกิตติศักดิ์ สุ่มศรี, นายปรีชา อยู่เย็น, นายรณฤทธิ์ สุริชา, นายชำนาญ ภาคีฉาย และ นางปุนิกา ชูศรี เป็นจำเลยที่ 1- 5 กรณีร่วมกันพกอาวุธ เครื่องกระสุน และวัตถุระเบิด อาทิ เครื่องยิงลูกระเบิดแบบ M79, ปืน M16, ปืนอาก้า บริเวณแยกคอกวัว ถนนตะนาว ถนนประชาธิปไตย เขตพระนคร ในช่วงการชุมนุมของกลุ่มแนวร่วม นปช. เมื่อวันที่ 10 เมษายน 2553

ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่าพยานหลักฐานมีน้ำหนักรับฟังได้ว่า นายกิตติศักดิ์ จำเลยที่ 1 และนายปรีชา จำเลยที่ 2 ทำผิดตามฟ้อง ร่วมกันพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะหรือชุมชน และมีอาวุธเครื่องกระสุนปืนและวัตถุระเบิดที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตได้ พิพากษาจำคุกคนละ 10 ปี

ส่วนจำเลยที่ 3, ที่ 4 และที่ 5 แม้ว่าในชั้นสอบสวนจะให้การรับสารภาพ แต่เจ้าหน้าที่มีเพียงบันทึกคำซักถามและคำให้การของผู้ต้องหาเท่านั้น เป็นเพียงพยานบอกเล่าและคำซัดทอด แม้จะมีภาพถ่ายนำชี้ที่เกิดเหตุ แต่ไม่มีประจักษ์พยานเบิกความสนับสนุน จึงมีเหตุให้สงสัย ไม่มีน้ำหนัก พยานหลักฐานไม่น่าเชื่อถือ จึงยกประโยชน์ให้จำเลย พิพากษายกฟ้อง แต่ให้ขังไว้ระหว่างอุทธรณ์

11. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    จะมีอีกเรื่อยครับ รอดูเถอะ คุกระนาว

12. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64

กร๊ากกกกกกก .....
    ขำสลิ่มเหลือง พอจับได้ก็ออกมา เฮ
    ดีใจกันใหญ่ ไม่เคยใช้สมองคิดเลย ว่ามันจริงเท็จแค่ไหน

จับอาวุธได้ตั้งแต่ปี 53
    ที่ผ่านมาไม่ได้ตรวจหาอะไรเลย ว่าคนตายจากอาวุธเหล่านี้หรือเปล่า

แหม..... สองคนนี้ เก่งจริงๆฝึกยิงปืนในรถตู้ไม่ถึงชั่วโมงก็ชำนาญ
    สงสัยคนสอนคือ เจมส์ บอน 007 หรือไม่ก็ cia kgb ครับ

ผลคือหลังจากเรียนยิงปืนในรถตู้จาก
    เจมส์ บอน 007 cia kgb ครบ 20 นาที

คนชุดดำ 2 คน สามารถไล่ถล่มทหารนักรบเรือนหมื่น
    ซะกระจุยกระจายแตกทัพ แพ้ราบคาบในพริบตา

จากนิทานเรื่องนี้.....
    ผมขอให้ยกเลิกงบประมานกองทัพทั้งหมดเพราะ
    สู้คน 2 คน ที่ฝึกอาวุธในรถตู้ด้วยปากเปล่า20นาทีไม่ได้
    ทั้งที่อาวุธครบมือ

กร๊ากกกกกกก

กร๊ากกกกกกก กร๊ากกกกกกก

13. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็เหมือนมือด้วนละครับแอบซ่อนตัวเป็นเกรียนหลังคีย์บอร์ด ถึงไม่ถูกจับเหมือนเพื่อนเสื้อแดง และสามารถขโมยผลงานเขามาใช้อย่างสุขสบายโดยที่เขาไม่มีโอกาสเรียกร้องค่าตอบแทนจากมือด้วน

14. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    เจ้าพระยา คำว่าควายแดง ไม่ได้มาเฉยๆ ต้องโง่มากๆด้วยนะเขาถึงเรียกกัน

15. โก๋แก่

โก๋แก่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 พ.ย. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    299
    คืออย่างนี้ครับ ในห้องราชดำเนินที่เว็บพันธ์ทิพย์ เขากำลังฮือฮาเรื่องคดีชายชุดดำกัน ที่เคาะๆดู มักมีความเห็นไปในทำนอง คนชุดดำคือใครก็ไม่รู้ ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับคนเสื้อแดง และถึงแม้จะเกี่ยวข้องก็ไม่ได้ทำอะไรผิดร้ายแรงครับ เป็นเรื่องที่ไม่มีใครรู้จริงเกี่ยวกับคนชุดดำ ว่าเป็นใคร จนท.จับคนไม่ผิด อะไรเทือกนี้ครับ

คำตัดสินของศาลไม่ใช่ไม่ผิดนะครับ มีผิดและไม่ผิดในจำนวนผู้ที่ถูกฟ้อง และคดีเพิ่งเริ่มจะเข้าสู่ศาลอุทธรณ์ ยังอาจจะต้องฮือฮากันอีกละครับ 555

Share This Page