ชั่ว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย LazyLemon, 5 Jan 2016

1. LazyLemon

LazyLemon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,931
    อย่างนี้ต้องประจาน ห้องนี้ตั้งขึ้นเพื่อไว้ลงบทธรรมะ ไว้ให้อ่าน เป็นสติเตือนใจ ดิฉันเป็นคนลง
    บทความเป็นส่วนใหญ่ คนไร้สติห้ามเข้าค่ะ นี่ดิฉันต้องเข้าไปฉีดยาฆ่าเชื้อชั่วในห้องเสียหน่อยแล้ว
    เจ้าพระยาหน้าตาดี ไม่มีไรทำแล้วหรือไง

2. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ช่วงที่หายไปจากที่นี่ 2-3 วันป่าว

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ที่กุฏิไม้ไผ่

เอิ้กๆๆๆๆ

แสงธูป likes this.
  4. LazyLemon

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,931
    ยังด้านหน้าเข้าไปก่อกวนอีก ไม่อยากด่าห้องโน้น เพราะมีแต่ศีล แต่ธรรม
    สุภาษิตประเทศนอกเขาบอกว่า "ถ้าใครขว้างก้อนหินใส่คุณ ให้โยนดอกไม้กลับไปให้เขา แต่อย่าลืมมีกระถางติดไปด้วยนะ"

แสงธูป, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395
    อ๋อ.. กระทู้มือถือสาก ปากพากันถือศีล:giggle:

6. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เรียนจขกท. ไอ้คนที่คุณด่ามันก็ใช่จะไร้ประโยชน์เสียทีเดียว

อย่างน้อยมันก็ขยันชูรูปนายมันให้พวกเราเอาตีนรูป

แสงธูป, apollo และ LazyLemon ถูกใจ
  7. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ^^^
    ลูบ

8. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    จะเอาไว้ลงพระไตรปิฎก ไว้อ่านตอนจำวัด

9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ด่าตัวเองประจำเลย เจ้าพระยานี้ถล่มตัวอยู่เรื่อย

10. LazyLemon

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,931
    มือถือสากไว้กระทุ้งคนปากเสีย ยกมาไว้ห้องนี้ คนอื่นๆจะได้เห็นความชั่วของนายโดยทั่วกัน

แสงธูป likes this.
  11. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เข้าใจผิดแล้ว ห้องนั้นเราเปิดเป็นห้องที่ใครๆ สามารถเข้าไประบายหรือเขียนเรื่องทางธรรมะได้ทั้งนั้นไม่ได้มีไว้ลงพระไตรปิฎก ที่บอร์ดเก่ามีอยู่ท่านหนึ่งที่มาติเตียน และเอาพระสูตรหรือพระไตรปิฎกมาเตือนเรา เราก็เคยตอบไปเรื่องแนวความคิดของเรา และธรรมะ มีและเข้าใจได้โดยไม่จำเป็นต้องอาศัยพระไตรปิฎก แค่เข้าใจหลักธรรมชาติ มีเกิด มีดับ ก็เท่านั้น
    ที่ผ่านมาก็เป็นไปด้วยดีมาตลอด โพสกันดีๆ ใครจะไปว่าอะไร แต่ที่เข้าไปกระแนะกระแหน หรือโพสอะไรที่ไม่มีเหตุผล มันควรทำหรือ แม้ตอนนี้ที่เราเปิดห้องไว้เราก็ยังไม่ค่อยได้เข้าไปเลยนานๆครั้งจึงจะเข้าไปโพสเสียที จนเจ้าของกระทู้นี้มาบอก ว่า เจ้าพระยาหน้าตาดี เข้าไปโพส เราจึงเข้าไปอ่าน

แสงธูป, อู๋ คาลบี้, LazyLemon และอีก 3 คน ถูกใจ
  12. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ขอขมาพระคุณเจ้ากีรเต้ ด้วยครับ ไม่นึกว่าท่านจะเป็นพระจริงๆ นึกว่าพูดกันเล่นๆ เลยมักมีใจกล่าวโทษท่านไว้เนืองๆ..
    ขออดโทษ มา ณ ที่นี้ด้วยครับสาธุ -/\-

กีรเต้ likes this.
  13. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่รู้ไม่ผิด สาธุ

Silent Power likes this.
  14. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ชาติชั่ว ไพร่ สถุน

15. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ผมก็ไม่รู้เป็นพระจริงๆ ผมไม่รู้ ไม่ผิดใช่ไหม ตอนนี้ก็ยังไม่รู้เป็นพระจริงๆหรือเปล่า
    เห็นพวกพาอุตริอวดอ้างบ่อยๆ ไม่ว่า สุเทพอ้างเป็นผู้หยั่งรู้ โล้นอินดี้อ้างเป็นพระโพธิสัตว์
    ศาสดาโกเต๊กอ้าง ปัดรังคาน
    อ้างว่ามองเห็นสัมภเวสี ติดต่อคนที่ตายได้ งมงายเรื่องไสยศาสตร์
    :D:D

16. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    บอกแล้วคนพวกนี้มือถือสาก ปากพากันถือศีล
    เนื้อใน คนที่อ้าวตัวเองเป็นดีมีสกุล เค้าด่าและใช้ภาษา กักขฬะ กันแบบนี้นี่เอง:D:D

17. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เราเคยอ้างหรือ คงไม่ต้องคุยกันแล้วเพราะทำอย่างไรก็คงแก้นิสัยแถไปข้างๆคูๆไม่ได้ และคงไม่ต้องอ้างคำตอบเราอีก โมฆะบุรุษ

LazyLemon และ แสงธูป ถูกใจ.
  18. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    คนชั่ว มักทำอะไรๆ ไม่รู้ว่าอะไรผิด
    เลือกตั้งเมื่อไร ก็เมื่อนั้น กรรมชั่วโผล่เหมือนๆเดิม

19. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วคนที่อ้างคุณธรรมแต่ชอบโกหกใส่ร้ายคนอื่น ทิ้งเพื่อน เรียกอะไรครับ แล้วคนที่อ้างว่าฉลาดพร้อมจะสั่งสอนคนอื่น แต่ไม่ยอมตอบคำถามชาวบ้านเรียกว่าอะไร เจ้าพระยาใจดำ

JSN likes this.
  20. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เข้ามาตอบในกระทู้นี้อีกที เหตุที่ เราบอกว่าไม่รู้ไม่ผิด เพราะ ท่านที่เข้ามาโพสนั้น ได้กล่าวว่าไม่ทราบว่าเราเป็นพระ และขอขมากรรมที่ได้เคยคิดกล่าวโทษเราไว้ในใจ ดังนั้นเราจึงอโหสิให้ และบอกว่า "ไม่รู้ไม่ผิด" ส่วนอีกรายที่โพสแถไปข้างๆคูๆ ไม่มีคำว่าขออภัย กับใช้ถ้อยคำที่ไม่เหมาะสมกับเรา บุคคลนี้เราเคยมีจิตเมตตาตลอดมาเพราะเห็นว่ามีแต่ที่บอร์ดนี้ที่เขายังได้มีโอกาสโต้ตอบกับสมาชิก ได้มีโอกาสที่จะแสดงความคิดเห็นของตัวเอง คงจะไม่ได้รับการอโหสิกรรมจากเราและคงจะไม่เข้าไปอ่านข้อความหรือกระทู้ที่บุคคลคนนี้โพสอีกต่อไป ขอจบเรื่องราวสำหรับบุคคลนี้ เพียงเท่านี้

21. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เขาถึงว่าเล่นกะเหี้ย เหี้ยเลียปาก เหี้ยอย่างมึงนะ ไม่สมควรมาเกิดในประเทศไทยด้วยซ้ำ
    :giggle::giggle::giggle::giggle:

22. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เห็นด้วยครับ

เราเข้ามาในสภากาแฟเพื่อสนทนาการบ้านการเมือง ขัดแย้งกันบ้างก็คุยกันด้วยเหตุด้วยผล รับกันไม่ได้ก็สงวนจุดต่างเพื่อรักษาบรรยากาศ

แต่พอมีสัตว์เลื้อยคลานเข้ามาป่วนแบบพูดภาษาคนไม่รู้เรื่อง ผมก็เห็นสมาชิกที่เคยสุภาพจำเป็นต้องใช้ภาษาที่สัตว์เลื้อยคลานจะเข้าใจ

อย่างไรก็อย่าให้ถึงกับขุ่นมัวเลยครับ คิดเสียว่าถ้าไม่มีสัตว์เลื้อยคลานประเภทนี้ จะมีใครมาชูคนชั่วให้เราได้ประนามให้สังคมได้รับรู้

Sarakan และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  23. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ไอ้นี้มันแยกไม่ออกระหว่าง ข้าวกับขี้ ...มันเลยกินขี้แทนข้าว
    แล้วเอาไม้สั้นไปรันข้าว (จำนำข้าว ) ให้ชาวเสรีไทยตบกระบาล
    ให้ขี้กระเด็นออกจากหัวให้หายโง่

metrorecords

อันความหมุนเวียนผลัดเปลี่ยนที่ในโลกเรา ทั้งเขาทั้งเราก็คงจะเห็นทั่วกัน ไม่เที่ยงไม่แท้ปรวนแปรทุกวัน ต่างเปลี่ยนแปรผันยิ่งนานนับวันมากหน โลกเราทุกวันผลัดเปลี่ยนแปรผันง่ายดาย ทั้งหญิงทั้งชายก็มีดีร้ายเจือปน แต่ก่อนเศรษฐีเดี๋ยวนี้ซิจน ผลัดเปลี่ยนเวียนวนจะแน่ไฉนกับโชคโลกเรา โลกเรานี่ก็เหมือนเวทีที่กว้างใหญ่ เราเกิดมาเพื่อใช้กรรมเก่า ต่างมีกรรมทุกผู้ทุกหมู่เหล่า เพราะว่าเขากับเราเกิดมาแสดงละครกัน ละครของโลกมีโศกมีทุกข์สุขปน คลุกเคล้าระคนชั่วดีเจ็ดหนปนกัน อยู่อยู่ก็ร้ายแล้วหายไปพลัน กลับเปลี่ยนแปรผัน ความดีเลวนั้นช่างกลับช่างกลาย โลกเราผันแปรเกิดแก่เจ็บตายว่ายวน คนเราทุกคนไม่มีใครพ้นความตาย เมื่อเกิดมาแล้วไม่แคล้วสักราย บทบาทสุดท้ายไม่มีแคล้วตายเพื่อนเอ๋ย เป็นคนทั้งทีรีบก่อความดีให้สม ทุกทุกสังคมจะได้นิยมชมเชย เมื่อพลาดเพลี่ยงพล้ำอย่าซ้ำนักเลย ไม่ช่วยก็เฉยโปรดเถิดอย่าเย้ยผ่อนหนักผ่อนเบา ชีพยังอยู่ให้เขาชื่นชูประเสริฐกว่า ไยจะมาอิจฉากันเล่า อย่าเป็นคนเสียทีที่เกิดเปล่า เพราะว่าเขากับเราไม่วายใกล้ตายทุกเวลา ยามชีวิตยังจะฝากจะฝังอะไร ครั้นถึงตายไปโลกเราจะได้บูชา ด้วยเหตุฉะนี้ความดีนานา อุตส่าห์ใฝ่หาประเสริฐหนักหนายิ่งกว่าอะไร
    crSuchart Kosilp

Last edited: 7 Jan 2016
    LazyLemon, แสงธูป, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page