ชัดเจนครับ รัฐทหาร ปกครองคนไทย แบบ 2ชนชั้น

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เจ๋งเหม่งจ๋าย, 16 Mar 2016

1. เจ๋งเหม่งจ๋าย

เจ๋งเหม่งจ๋าย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    กรณี ให้ กปปส ออกนอกประเทศได้ ทั้่งที่ติด back list ที่สนามบิน

กับกรณีให้

2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    มีหลักฐานที่แสดงเรื่องดังกล่าวป่าว ว่า2 ชนชั้น

3. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472

ปกครองคนไทย แบบ 2ชนชั้น แบบนี้เหรอ

gaiser และ นอกคอก ถูกใจ.
  4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เจ้าคุณประสารนี้ชนชั้นอะไร ไม่รักษาศีล มีรถ มีเงิน มีอำนาจ ถ้างั้นเรียกตามวิชาสังคม เศรษฐศาสตร์ ก็ชนชั้นสูง ซิ
    ทหารนี้แย่จริงรังแกชนชั้นสูง

5. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ตามความเห็นผมนะ

พระเมธี ไม่ได้แถลง เพราะทหารเกรงว่า

การแถลงของพระเมธี "อาจเข้าข่าย" ปลุกระดม

ก็เป็นได้ เพราะ พระเมธี เคยเป็นผู้นำชุมนุมสงฆ์

เมื่อคราวก่อน และกรณี พระเมธีนั้น จะกล่าวถึง

คำวินิจฉัยของผู้ตรวจการแผ่นดิน เกี่ยวกับกรณี

ตั้งพระสังฆราช โดยตรง

แต่กรณี ของอาจารย์ไพบูลย์ เป็นการแถลง

เปรียบเทียบกรณีปาราชิก ของ อดีตพระยันตระ

กับ พระธัมมชโย มิได้เกี่ยวกับ กรณีตั้งพระสังฆราช

โดยตรง ซึ่งเป็นกรณี ที่คสช ได้ขอไว้ ให้เป็นไปตาม

กระบวนการวินิจฉัย และ กรณีรถโบราณ

ก็ให้เป็นไปตามกฏหมาย

หากจะเอามาเกี่ยวเป็นเรื่องเดียวกัน

เกรงว่า พระเมธี น่าจะเป็นคนโยง พระธัมมชโย

กับ สมเด็จช่วง ให้เกี่ยวกัน อย่างแยกไม่ออก

หรืออีกนัยหนึ่ง อาจกล่าวได้ว่า พระเมธี

อยากออกหน้าปกป้อง ให้พระธัมมชโย

ซึ่งเหตุผล ที่ต้องออกมาทำเช่นนั้น จะคืออะไร

หากไม่ใช่ว่า พระธัมมชโย มีความเกี่ยวพัน

กับสมเด็จช่วง หรือ พระเมธีเอง

conservative, อู๋ คาลบี้, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ตีความกฎหมายเข้าข้างตัวเอง ไม่อายบ้างหรือ กรณีแต่งตั้งพระสังฆราชก็ทีนึงแล้ว
    คุณยอมรับไปเลยดีกว่า ผู้ชนะผู้มีอำนาจเบ็ดเส็ดแบบเกาหลีเหนือ จีนพม่า คือผู้ถูกต้อง

7. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ที่ผ่านมาเสื้อแดงก็เรียกตัวเองว่าไพร่มาตั้งนานแล้ว จะแปลกอะไรเมื่อมีไพร่ก็ต้องมีอำมาตย์
    มโนชนชั้นกันขึ้นมาเอง แล้วจะมาเรียกร้องอะไร

8. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ปชต.ก็เป็นแบบนั้นไม่ใช่เหรอครับ คนที่ชนะ คือผู้ถูกต้อง เลือกช่วยจังหวัดที่เลือกตัวเอง ปูโดนไล่ให้ออก ก็ไม่ออก ตรวจสอบจำนำข้าวก็ไม่ได้ ขอหลักฐานก็ไม่แสดง จะนิรโทษกรรมให้คนมีคดีติดตัว ต่างกันยังไงกับเผด็จการที่ชอบด่านัก

9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ผมว่าคุณ สุกิต ก็ให้ความคิดเห็นแบบตรงไปตรงมานะ ตรงไหนที่ว่า ตีความเข้าข้างตัวเองครับ ?
    ผมเองก็เห็นด้วยกับคุณสุกิตนะ

10. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ผมว่าเมธี ถ้าให้เลือกระหว่างช่วยสมเด็จช่วง กะ ช่วยทำกาย เมธีคงเลือกทำกาย เพราะยังไง ทำกายก็ยังเป็นแหล่งทุนคุมกะลาหัวได้ การที่หยุดแถลงการณ์ ก็อย่างที่คุณสุกิตว่านั่นแหละ มันจะไปโยงดึงเอาทำกายตกสวรรค์ไปด้วย แค่นี้ก็ไม่รู้จะรอดรึปล่าว

11. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: พระสะสมรถ ใฝ่หาเงินทอง อยากได้ตำแหน่ง ล็อคคอทหาร... เกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทยในยุค พ.ศ. นี้

12. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    มีรถไม่ได้สะสมรถ มีเงินไม่ได้ไฝ่หาเงิน ตำแหน่งคือหน้าที่ความรับผิดชอบ มีก็ช่างไม่มีก็ช่าง
    มีแต่คนไปกล่าวหาพระ มโนไปเรื่อย

13. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตำแหน่งคือหน้าที่ความรับผิดชอบ มีก็ช่างไม่มีก็ช่าง แล้วจะออกมาประท้วงทำไม

ชายน้ำ likes this.
  14. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle:
    ไม่ได้สะสม แค่มีหลายคัน
    ไม่ได้ใฝ่หา แค่ชอบเงินเยอะๆ
    ไม่มีก็ช่าง แค่ต้องเป็นให้ได้

ชายน้ำ และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  15. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    สมเด็จไม่ได้ประท้วง คุณมีหลักฐานไหม ว่าสมเด็จประท้วง อยากได้ตำแหน่ง

16. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ยาพิษไมไ่ด้ดื่ม แล้วจะสะสมอะไร มีก็เหมือนไม่มี

17. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    หัวไม่ส่าย หางก็ไม่กระดิก

18. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมพูดถึงสมเด็จตรงไหนครับ ผมหมายถึงพระรูปอื่น งั้นก็แปลว่าพระรูปอื่นเห็นว่าตำแหน่งจำเป็นใช่ไหมละ รู้สึกว่าวันนี้ดูมึนๆนะครับ กลับไปนอนก่อนดีไหม

ฟักแม้ว likes this.
  19. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: ยาพิษขวดละ 4 ล้าน ติดป้ายทะเบียนอีกหลายแสน แถมนำเข้าผิดกฎหมายด้วยหรือเปล่าล่ะ...

ฟักแม้ว likes this.
  20. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    559000000816401.JPE
    รถพวกนี้ มันวิ่งกันมาเอง ไม่ได้สะสมครับ 5555

21. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    คุณพิมตรงไหนว่าพระรูปอื่น ไม่รู้ใครมึนนะครับ ที่ชอบตามตูดผมมาตอบกระทู้

22. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    สะสมคือสมเด็จท่านขอ แต่นี่เขาเอามาถวาย สมเด็จท่านเห็นเป็นของโบราณ จะได้เอาให้คนไว้ศึกษา เลยเก็บไว้ที่วัด คุณไปเที่ยววัดปากน้ำ ก็จะเห็นนักท่องเที่ยวมาดู นอกจากรถแล้วยังมีเรือ โบราณ พัดยศ เหรียญต่างๆ

23. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    5555 แล้วตรงไหนที่ผมบอกว่าสมเด็จ

24. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518

Alamos และ HiddenMan ถูกใจ.
  25. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    การรับของที่มีมูลค่ามาก มันจะเกิดปัญหาในภายภาคหน้า ข้าราชการและคณะรัฐมนตรี จึงมีกฏหมายห้ามรับของขวัญ
    โดยกำหนดวงเงินมูลค่าของสินค้าไว้ เพื่อป้องกันการขอร้องพึ่งพาให้ช่วยเหลือโดยมิชอบกันในภายหลัง
    ขนาดฆราวาส ยังต้องคำนึงถึงว่าอะไรควร อะไรมิควร อะไรที่จะเป็นมลทินในภายภาคหน้า ยิ่งพระภิกษุ ที่เข้ามา
    บวชในบวรพระพุทธศาสนา ยิ่งต้องละเอียดยิ่งกว่าฆราวาส โยนิโสมนัสสิการ โดยการพิจรณาโดยแยบคาย ยิ่งต้อง
    มากกว่าสามัญชน มิฉะนั้น ภิกษุที่เป็นผู้ขอ เมื่อมีของสะสมที่ร่ำรวยกว่าฆราวาส จะเรียกว่าผู้ขอได้อย่างไร จะออกเดิน
    บิณฑบาตร ขออาหารกับประชาชนผู้ยากจนกว่าได้อย่างไร ไม่รู้สึกอายบ้างรึ ยิ่งผู้ที่จะดำรงค์ตนเป็นหัวหน้าสงฆ์ของประเทศ
    คงไม่ต้องกล่าวถึง

26. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    พูดในตำแหน่งอะไร ประสารพูด แล้วพระลุกฮือมาชุมนุมเผาโลง เนื่องจากพูดใน ตำแหน่งทางสำนักพุทธ
    กะไพบูรณ์พูดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นไม่มีคนชูป้ายไฟ
    แต่จริงๆรำคาญที่แกพูดเหมือนกัน พวกนี้หมดเวลาชี้แจงแถลงไขต้องลงดาบได้แล้วมิใช่มารำดาบๆ กะรอให้พวกนี้สำนึกหรือ
    อำนาจวาสนาค้ำอยู่ ทำได้แค่ลงโทษเท่านั้นแหล่ะ

Share This Page