จ็อกกี้ ออกโรง ตอกยุคม้าพยศ โกงระดับสูง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เจ๋งเหม่งจ๋าย, 12 Mar 2016

1. เจ๋งเหม่งจ๋าย

เจ๋งเหม่งจ๋าย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    "ป๋าเปรม" ระบุ การโกง ยังไม่ลดลง แฉมีการโกงในระดับสูง ระบุ น่าอาย และขายหน้า ที่ถูกหาว่าเป็น"ชาติขี้โกง" ขอให้ช่วยกันลบล้าง ย้ำ โกง คือการปล้นชาติ ระบุศาสนา ไม่ใช่"ยาวิเศษ" ทำคนให้เป็นคน หรือปราบโกง ได้ แต่แค่ช่วยสอนให้รู้ถึงความเลวร้ายของการโกง แนะสอนลูกตั้งแต่ในท้องอย่าโกง/รับเหนื่อย พูดต้านโกงตลอด แต่ไม่ลดลง /ยอมรับ ให้กำลังใจ "พะจุณณ์" ต้านโกง

พลเอกเปรม กล่าวว่า ดีใจ ที่สนช. คิดเรื่องการต่อต้านทุจริตนี้ และได้รับความร่วมมือจากหลายภาคส่วน และการร่วมมือ จะทำให้กลไกปล้นชาตินั้นลดลง
    สิ่งที่ผมมักพูดถึงเสมอ คือ การประพฤติปฏิบัติไม่โกงต้องเริ่มที่ตัวเอง หากตัวเองไม่โกง ครอบครัวไม่โกง องค์กรที่สังกัดไม่โกง ศาสนาจะเข้าไปช่วยได้
    พลเอกเปรม กล่าวว่าการโกงที่เริ่มที่ตนเอง ต้องเริ่มที่เด็กไทย หากบอกเด็กว่าการโกงเหลวไหล ให้ข้อมูลตั้งแต่เกิด หรือในท้อง ซึ่งไม่ทราบว่าเทคโนโลยีสมัยใหม่ทำได้หรือไม่ หากทำได้ ต้องบอกว่าต้องไม่ปล่อยให้โกงชาติ ขณะที่เรื่องจริยธรรมและธรรมาภิบาลต้องฝังไว้ในความรู้สึกและทุกภาคส่วนเช่นกัน

พลเอกเปรม กล่าวว่า ศาสนาไม่ใช่ยาวิเศษ แต่ศาสนาเป็นสิ่งสำคัญ เป็นสิ่งพิเศษที่ช่วยทำคนให้เป็นคน และช่วยเจ้าหน้าที่ที่มีหน้าที่ป้องกันและยับยั้งการทุจริต และประพฤติมิชอบในบ้านเมืองได้
    พลเอกเปรม เชื่อว่าการทุจริตไม่ได้ลดลง แม้จะได้อันดับที่ดีขึ้น แต่คะแนนยังเท่าเดิม
    ศาสนาทั้ง 5 ที่เข้าร่วมสัมมนาแลกเปลี่ยนความเห็น จะเป็นเครื่องมือทำให้คนเข้าใจว่าการฉ้อฉล โกงชาติบ้านเมืองเป็นบาป เป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำเป็นสิ่งที่ต้องละเลย สอนลูกหลานให้เข้าใจว่า การโกงเป็นสิ่งอับอาย
    "ประเทศของเรามีการโกงอยู่ระดับสูง ผมคิดว่าพวกเราต้องอายและขายหน้า เพราะชาติเราเป็นชาติขี้โกง ดังนั้นเป็นเรื่องสำคัญที่เราต้องช่วยลบล้างไม่ให้ว่า "ชาติขี้โกง" ได้"
    “ผมมองว่าศาสนาจะช่วยอบรมสั่งสอน บอกถึงความเลวร้ายของการโกงให้คนรู้ว่าเป็นสิ่งที่ชั่วร้ายที่สุด"
    "ผมเคยบอกว่าปัญหาเลวร้ายที่สุดในชาติ คือ คนในชาติโกงชาติของคุณเอง ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าขายหน้ามาก การโกงไม่ใช่เพิ่งมีแต่มีหลายปีแล้ว มีตัวเลขที่ถูกศึกษาจะเห็นว่าประเทศเรานั้นค่อนข้างปราบปรามการโกงได้ช้า และหากช้าแบบนี้ตลอดไปจะทำให้บ้านเมืองแย่ลง”
    "การโกง คือการปล้นชาติ ผมคิดว่าชาติของเราถูกปล้นโดยคนในชาติของเรา ซึ่งเป็นเรื่องแปลกและอันตรายมากที่สุด "ป๋าเปรม กล่าว

เมื่อถามว่า ป๋าเหนื่อยหรือไม่ ที่พูดให้คนต่อต้านการคอรัปชั่น มาตลอด แต่การคอรัปชั่น ไม่ได้ลดลง พลเอกเปรม กล่าวสั้นๆว่า "ก็ใช่"

Wassana Nanuam

2. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ความจริงนะ ถ้าเจ้าของกระทู้

เข้าใจที่ พลเอก เปรม พูดจริง ๆ

ก็ควรต้องคิดนะ ว่า รัฐบาลเก่า ๆ ที่ พลเอกเปรม

กล่าวถึงนั้นน่ะ โกงขนาดไหน และมันก็สร้างให้

ระบบการโกงนั้น กัดกินเข้าไปลึก จนปราบยาก ขนาดไหน

ตัวผมเอง เกลียดคนโกง สุดหัวใจ

โดยเฉพาะ ที่โกงเยอะสุด คือ โกงระดับนโยบาย

สมัย ที่หน้าเหลี่ยมเป็นนายก ซึ่งเป็นสมัยแรก ๆ

ที่ ป๋า เองทนไม่ไหว ต้องมาพูดเรื่องโกง

ผมก็ไม่เข้าใจเลยนะว่า ทำไม คนเสื้อแดง

ที่จ้องแต่จะเลือก พรรคของหน้าเหลี่ยม

เค้าไปคิดว่า ประเทศจะเจริญ ได้อย่างไร

ในเมื่องบประมาณ ของประเทศ ยังต้องวนเวียน

อยู่กับการชักเปอร์เซนต์ ของนักโกงเมือง

แต่เอาล่ะ ได้หยิบยก คำพูดท่านมากล่าวถึง

ผมเองก็ได้แต่ดีใจ เล็ก ๆ ที่ในที่สุด

คำพูดที่ท่านได้กล่าวถึง ก็มีความหมาย

อย่างน้อย เจ้าของกระทู้ ก็ได้อ่านมัน

แต่จะซึมลึก ได้แค่ไหน มันก็ขึ้นกับ

ระดับของความรับรู้ ดีชั่วแล้วล่ะ

Kiriwian, Anduril, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: สูงมาตั้งแต่เมื่อไหร่ล่ะ... อันดับโลกอาจยังไม่เห็นภาพนัก
    แต่ระดับปรเะเทศก็มีสัญญาณดีขึ้นเรื่อยๆ

ปี 59
    ไทยจ่ายใต้โต๊ะลดลงเหลือ 10% หนุนดัชนีโกงดีขึ้น มากสุดรอบ 6 ปี
    http://www.thairath.co.th/content/571649

ผู้ประกอบการที่ทำธุรกิจกับภาครัฐต้องจ่ายเงินเพิ่มพิเศษ ร้อยละ 1 - 15 ของงบประมาณเท่านั้น คิดเป็นอัตราเฉลี่ยอยู่ที่ ร้อยละ 10 ลดลงจากร้อยละ 30 เมื่อ 2 ปีก่อน หรือต่ำสุดในรอบ 6 ปี
    http://www.innnews.co.th/shownews/show?newscode=638698

ปี 56
    มกราคม 2556 : ผลสำรวจเอกชนจ่าย “ใต้โต๊ะ” 30-35 เปอร์เซ็นต์
    http://www.fpps.or.th/news.php?detail=n1363558536.news

4. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    รัฐเอื้อนายทุนรายใหญ่ แล้วจะจ่ายเอกชนทำเพื่อ (นายทุนยังมีบริษัทลูกอีกเพียบ)
    เอกชนจ่าย เพราะต้องการผลประโยชน์เหนือคู่แข่ง
    ในเมื่อรัฐเอื้อให้ ก็ไม่จำเป็นต้องจ่าย

5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D คิดเอง เออเอง หรอ...

6. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตกลงเอาไงกันแน่ครับ
    เดี๋ยวนี้เชื่อฟังคำพูดป๋าแล้วเหรอครับ
    -----------------------------------------------------------------------------
    เสื้อแดงเหิม! โห่ไล่ป๋าเปรม ร่วมงานวันกองทัพอากาศ
    10 เม.ย. 54 (07:28 น.) เปิดอ่าน 32,568 ความคิดเห็น310
    http://news.sanook.com/1014987/

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แปลว่าเป็นฮ่องกงฟุตซินะ ถึงได้กลิ่นเน่าเหม็นออกมาจากหัวทั้งห้า

8. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    มิทราบว่า เกษียณราชการแล้ว ไม่ยอมย้ายออกจากบ้านพัก
    ยึดบ้านหลวงเป็นของตัวเอง เรียกโกงหรือเปล่า??:smirk:

9. centrino14

centrino14 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    HOT BOY ตำแหน่ง ประธานองคมนตรี นายว่า เป็นข้าราชการหรือเปล่า

นอกคอก likes this.
  10. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ถ้าจะโชว์ความสามารถความฉลาด อย่าตอบคำถามด้วยคำถาม
    คราวก่อนก็โชว์ความฉลาดน้อย เรื่องทักษิณหนีทุนที่ไปเรียนนอกแล้ว
    คราวนี้ขอแหล่งอ้างอิงอย่าพ่นส่งเดช
    .... ใช้สิทธิ์อะไร ใช้ระเบียบกฎหมายข้อไหน
    ในการยึดบ้านหลวงเป็นบ้านตัวเอง:D:D

11. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้ว hot boy ใช้สิทธิอะไรในการใส่ร้ายคนอื่นครับ

12. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สมัยหนึ่ง มีคนตั้งฉายาให้คนขวาว่า อัศวินควายดำ
    ซึ่งตอนนี้ดันเป็นอัศวินควายแดงซะงั้น :oops:

ปู่ยง likes this.
  14. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ขอดูหลักฐานหน่อยว่า ป๋าเปรม เกษียณราชการ จากองคมนตรีแล้ว

ปู่ยง likes this.
  15. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    นี่ไง จ็อกกี้ ของแท้

16. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ยุคคนดีครองเมือง

17. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งั้นยุคที่อุ้มทนายสมชายหายไปเลย นี้เรียกยุคอะไรครับ

18. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ขอลิ้งค์ต้นฉบับหน่อยครับ ห้าหัว

19. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

20. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ถ้ารัฐเอื้อให้แล้วไม่ต้องจ่าย
    ไอ้พวกแกนนำควายแดงจะเอาที่ไหนแดกจนทุกวันนี้ล่ะ

21. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472

Share This Page