จุดอ่อนของ ท่านนายก ประยุทธ์

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม, 4 Feb 2015

1. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ป๋าเปลว เห็นเหมือนผม เรื่องจุดอ่อนของลุงตู่...

ด้วยจิตวิทยาพื้นฐาน คนที่แข็งด้วยบริสุทธิ์และจริงใจ จะเปราะ...ไม่ทันกับกลเกมโสโครก และการใส่ไคล้-ป้ายสี
    และยิ่งท้อ...........!
    เมื่อถูกโจมตี จุดอ่อนที่ซ่อนอยู่ในจุด "รับผิดชอบสูงสุด" ด้วยตัวเองก็จะพานตำหนิตัวเองว่า......แค่นี้ ไฉนเราจึงไม่มีปัญญาปกป้อง?

ที่มา http://www.thaipost.net/news/040215/102564

Duke_th1, maya, แสงธูป และอีก 7 คน ถูกใจ
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ในความคิดผมในตอนนี้ ประยุทธ์ ทำดีที่สุดแล้ว และเอาใจช่วย
    พวกที่ส่งเสริมอเมริกาในการพูดว่าการถอดถอนยิ่งลักษณ์เป็นเรื่องการเมือง ถามว่าถ้าผมบอกมั้งว่านิกสันกับบิลคลินตันถูกกลั้นแกล้งมั่งคุณจะว่ายังไง

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ยังเอาใจช่วยอยู่

Duke_th1, แสงธูป, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สาธุครับ

แสงธูป, phoebus, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  6. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    การพยายามชักศึกเข้าบ้านของฝั่งแม้วสะท้อนว่าหมดมุกที่ตนจะเล่น เอาชาติไปขายกินเพื่อตนและพวก

หากมองในอีกแง่ปัญหาจะย้อนกลับไปที่กลุ่มมันเอง การเล่นเกมส์แบบนี้หากเราสามารถผ่านไปได้

ก็น่าจะถึงตอนวรรคสุดท้าย ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าศรีทองผ่องอำไพ

ดูกันไปครับ เอาใจช่วยลุงตู่ฮะ:inlove:

Familie, Duke_th1, แสงธูป และอีก 5 คน ถูกใจ
  7. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ผมก็รออย่างมีฟามหวังเช่นกัน

8. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ผมเห็นต่างครับ

ท่านนายก พูดมากแต่ไม่สามารถ “ตรึง” ใจ มวลชนได้
    ซึ่งเป็นลักษณะที่สำคัญที่สุดในการเป็นผู้นำ ไม่ว่าจะระดับ ล่าง กลาง หรือสูงสุด
    ผู้นำระดับสูงสุดที่สามารถฟันฝ่า มรสุม ไปได้ทุกคน ต้องมีคุณลักษณะ ที่จะชี้นำ
    มวลชนได้ สร้างศรัทธา ได้ด้วย น้ำเสียง บุคลิก และภาษา เมื่อผู้นำแสดงออก
    แม้จะด้วยท่าทางภาษากาย หรือ ภาษาคำพูด คนในชาติจะคล้อยตามได้โดยง่าย
    ซึ่งผู้นำทั่วโลกมีลักษณะนี้เป็นพื้นฐานประจำตัวอยู่แล้ว

ผมไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะทีม งานท่านนายก หรือ ตัวท่านนายกเอง

ส่วนเรื่องความเปราะบาง ด้วยความจริงใจ เป็นคนละประเด็น
    เพราะผู้นำที่ดี ต้องมีความมั่นคง เด็ดเดี่ยว มุ่งมั่น เหนือกว่า คนทั่วไป

เห็นต่างแต่ไม่ได้แปลว่า จะไม่เห็นด้วยในทุกเรื่องนะครับ

ตัวอย่าง ผู้นำที่สามารถ “ตรึงใจ” มวลชน

9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สันดรานพระยาละแวก มีอยู่ทุกยุคทุกสมัย

10. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมมองต่างกับ ป๋าเปลว แฮะ ผมกลับมองว่าจุดอ่อนที่ ป๋าเปลว พูดถึงนั้น มันคือ จุดแข็ง ของท่านประยุทธเลย เพราะผมคิดว่า นั่นเป็นเรื่องหนึ่งที่ชีวิตท่านจะยอมไม่ได้ เพราะฉะนั้นไม่มีถอดใจแน่

จุดอ่อนมีครับ แต่ไม่ใช่เรื่องพูดจาเสียงดังดุดัน ไม่ใช่สัมปทานพลังงาน ไม่ใช่เรื่องราคายางพารา ไม่ใช่เรื่องวางระเบิด ไม่ใช่เรื่องตั้งอาชีวะ หรือประพต ของป๋าเปลว ไม่ใช่เรื่องเปลี่ยนตัวนักฟุตบอล ไม่ใช่เรื่องทำไมไม่ไล่ล่าทักษิณ ไม่ใช่เรื่องไอ้เบี้ยวรัสเซล ไม่ใช่เรื่องสงสัยว่าคนโน้นคนนี้ทุจริต ไม่ใช่เรื่องทำไมทำอย่างนี้ไม่ทำอย่างนั้น และอื่น ๆ

เรื่องที่ยกตัวอย่างมา ไม่ใช่ จุดอ่อน ครับ แต่ลองเอามารวมกันทั้งหมดแล้วมองว่า เรื่องเหล่านี้มันเกิดจากใคร
    ก็พอจะมองเห็นจุดอ่อนได้ เพราะมันเกิดจากกองเชียร์ของท่านประยุทธทั้งนั้นแหละ ไม่มีเสื้อแดงปนเลย เนื่องจากเสื้อแดงมัวไปโจมตี ปชป เพื่อรักษาฐานเสียงของตัวเองอยู่

สิ่งที่ท่านประยุทธเรียกร้องหาคือ "กำลังใจครับ" ถ้ากองเชียร์ไม่ให้กำลังใจท่าน แต่กลับเที่ยวไปหยิบเรื่องโน้นเรื่องนี้มาโจมตีด้วยความหวังดีอยากให้ท่านทำทุกอย่างให้ได้ดังใจที่ตนเองต้องการ คนร้อยคนก็ต้องการร้อยอย่าง ไม่ต้องนับเป็นแสนเป็นล้านหรอก ถ้าเป็นผม สามเดือนแรกก็เผ่นแล้ว

ดูกองเชียร์ของประษิณของป๋าเปลวเป็นตัวอย่างครับ ประษิณถูกหมัดตรงลงไปนอนตาค้าง กรรมการนับสิบยังไม่ยอมลุก แต่กองเชียร์กลับวิ่งเข้าไปประคองแล้วชี้หน้าด่ากรรมการว่า สองมาตรฐาน ทำไมไม่นับไอ้คนต่อยด้วยวะ ดูเขาเชียร์ซิ

ดูกองเชียร์ประปูของป๋าเปลวบ้าง ถูก สนช เตะตัดขาพับเดินกระเผลก ๆ กองเชียร์ยังวิ่งไปประคองแล้วปลอบว่า ไม่เป็นไรมันเตะผิดกติกา แถมอยู่ ๆ ก็มีไอ้เบี้ยวรัสเซลโผล่มาอุ้มไปประคบประหงมที่จุฬา ซะงั้น

ดูกองเชียร์ประยุทธ เป็นนายกต้องควบคุมอารมณ์อย่าไปตอบโต้กับสื่อ ถ้าเราไม่อยากตอบก็อย่าไปตอบไม่ต้องไปย้อนถามเขา หรือ ไอ้สัมปทานขุดเจาะน้ำมันนี่มันจะรีบเปิดไปทำไมวะ มันมีเจนาจะต่อสัญญาให้เชฟรอนนี่หว่า หรือ ราคาหวยยังแก้ไม่ได้เลยจะปฏิรูปประเทศได้ยังไง หรือทำไมไม่ไปจับไอ้ตั้งอาชีวะให้ได้ปล่อยให้มันมาเยาะเย้ยอยู่ได้ หรือกูว่าแล้วสุดท้ายมันก็ปรองดองกัน มันเรื่องสมบัติผลัดกันชมอยู่แล้ว และอื่น ๆ อีกมากมาย

เรื่องเหล่านี้มันถูกถ่ายทอดผ่านสื่อเยอะแยะมากมาย มีทั้งคนเห็นด้วยไม่เห็นด้วยซึ่งมันก็ไม่ใช่สาระสำคัญอะไรในความเห็นของแต่ละคน แต่สาระสำคัญก็คือ ส่วนใหญ่มันเป็นความเห็นของกองเชียร์ท่านประยุทธทั้งนั้นไม่ว่าจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย มันแสดงให้เห็นว่า หลังพิงของท่านประยุทธตามคำนิยามของป๋าเปลว กับหลังพิงของ
    ประษิณ ประปู ใครมั่นคงกว่าใคร

ถ้าเราไปนั่งเก้าอี้ตัวหนึ่ง แต่ปรากฎว่าพนักพิงมันโยกเยกจะพังมิพังแหล่ เราจะนั่งได้นานไหมครับ

จุดอ่อนที่ซ่อนอยู่ในจุด "รับผิดชอบสูงสุด" ผมมองว่าท่านเกินร้อยครับ
    แต่จุดอ่อนที่มองเห็น ๆ อยู่นี่ ผมมองว่า บั่นทอนกำลังใจท่านครับ

อย่าเชียร์ท่านแบบเสื้อแดงเชียร์ ประษิณ ประปู แต่ความเชื่อมั่นในการทำหน้าที่ของท่าน การตำหนิติงเชิงสร้างสรรค์ มีความสำคัญครับ

Maratiraj, shon_wha, ปู่ยง และอีก 5 คน ถูกใจ
  11. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมอยากให้ท่านได้พิจารณาตัวผู้ที่ท่านเอามาร่วมทำงานให้เยอะๆ กว่านี้อีกหน่อยครับ
    อย่างประจินงี้

12. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    296
    log in เข้ามาให้กำลังใจ นายกประยุทธ์ :inlove:

13. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    สิ่งที่ขาดสำหรับผมคือ
    การ reaction กลอุบายทางจิตวิทยาพวกฝั่งโน้น
    ได้อย่างแยบยลชาญฉลาดอย่างรวดเร็ว

14. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    กองเชียร์สลิ่มก็แบบนี้ละ ไม่เคยภักดีกับแกนนำหน้าไหนทั้งนั้น
    ถ้าหากแกนนำทำตัวไม่ได้ตั่งใจ หรือฝั่งตรงข้ามใช้จิตวิทยาได้ถูกจริตละก็
    สลิ่มก็พร้อมจะตีจากแกนนำได้ทุกเมื่อ

15. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    อ่านไป อ่านมา
    ตกลง เป็นจุดอ่อน นายก
    หรือ เป็นจุดอ่อน กองเชียร์

16. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    จุดอ่อนของท่านนายกที่ป๋าเปลวเห็น และผมก็เห็นเหมือนป๋าเปลวตอนนั้น คือหัวใจของผู้นำที่จะไม่ยอมให้เกิดเหตุการณ์ร้ายๆในขณะที่ตัวเองอยู่ในจุดที่รับผิดชอบสูงสุด แต่มันก็เกิดระเบิดขึ้นกลางเมืองหลวง และแถลงการณ์ปลอมที่เหมือนมีดมาบาดกลางหัวใจ... สองเหตุการณ์นั้นทำให้ประชาชนและกองเชียร์ท่านก็หวั่นไหวไปได้เหมือนกัน

ณ. เวลานั้น ผมเองก็มองต่อไปอีกว่า ฝ่ายตรงข้าม ดูเหมือนจะยอมทิ้งไพ่ตาย (ทิ้งไพร่ตาย) มาสังเวยเพื่อเปิดจุดอ่อนนี้ และทำให้กำลังใจท่าน ลดน้อยลงในการณ์ต่อๆไป ไม่ว่าจะเป็นเรื่องภายในและภายนอกประเทศ โดยเฉพาะท่าทีต่ออเมริกา

แต่ผมก็เริ่มมีความหวัง เมื่อเห็นภาพที่ท่าน จับมือ กับพลเอกฉาง ว่าน ฉวน รมว.กระลาโหมจีน....
    ท่านมีหัวใจที่แข็งแกร่ง และกล้าหาญมากพอที่พร้อมจะเจอกับเหตุการณ์ที่เกินกว่าจะจินตนาการ จากฝ่ายอธรรม ที่จะมาทำลายชาติไปได้

เวลาได้พิสูจน์ว่า จุดอ่อนของท่านนายกที่ผมเคยเห็น มันแข็งเสียจนคนธรรมดาอย่างผมจะประมาณได้
    ผมมองว่า... ท่านได้แสดงให้ อเมริกาดูว่า รัฐบาลไทยภายใต้การนำของท่าน ไม่มีอะไรที่ต้องพึ่งพาอเมริกา อีกต่อไป
    ท่านพร้อมที่จะทำการใหญ่กว่าที่ผมจะคิดต่อไปได้... และผมก็มั่นใจว่าท่านจะทำเพื่อคนไทยทั้งชาติ...

%E0%B8%95.%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99%2013.jpg
    อย่างที่เพื่อนสมาชิกว่าไว้
    ดูกันต่อ ยังเอาใจช่วยนายก อยู่ครับ...

17. แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    898
    ไอ้เปลวสีเงินทำให้ เรารู้จุดอ่อนของมันแล้ว คราวนี้คนเสื้อแดงต้องฆ่ามันได้แน่นอน

18. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    อ่อนตอนไม่มีอารมณ์ แต่พอตื่นเช้ากลายเป็นจุดแข็ง

19. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เจ๊ ป๋าเปลวแกประชดนน่ะ อันนั้นจุดแข็ง

ว่าแต่อยากเห็นจุดแข็งผมไหมล่ะ มักจะมาตอนตีห้า อากาศเย็น ๆ จุ๊กกรู๊ จุ๊กกรู๊ .... :inlove:

20. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    กองเชียร์ลุงตู่เป็นอำหมาดก็จริงแต่ก็เป็นอำหมาดลิเบอรัลนะ
    ทีมงานลุงตู่ผู้เข้มแข็งย่อมวิแคะออกแน่นวล
    กองเชียร์พวกต้านทักษิณแบบเราๆนั้นเป็นลิเบอรัลแท้ๆเสียยิ่งกว่าเสื้อแดงลิเบอร่าน
    ขนาดพายเรือสู้ไปพลางก็ต้องเบี่ยงหัวหลบก้อนหินจากกองเชียร์ลิเบอรัลที่เหวี่ยงตู้มเข้าใส่เรือ (เหวี่ยงมาจากริมฝั่ง..)
    ในเว็บนี้พวกเรากันเองก็เจอกันเองบ่อยครั้งไป -- ฮา ......หวังว่าลุงตู่คงเข้าใจและไม่หมดกะลังใจนะคะ 555+

แสงธูป และ Familie ถูกใจ.

Share This Page