จำเป็นมั้ยที่"บิ๊กตู่" ต้องคุยกับ"แม้ว" เพื่อการปรองดอง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 18 Feb 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ช่วงนี้มีหลายฝ่ายออกมาเสนอวิธีการแก้ปัญหาขัดแย้ง หาทางออกด้วยสันติวิธีหลายรูปแบบ เข้าใจนะว่าเป็นเจตนาดีและเป็นทางออกหนึ่ง แต่ที่น่าสนใจคือการเสนอให้ พล.อ.ประยุทธ์ คุยกับ"แม้ว" แกนนำพรรคเพื่อไทย ประชาธิปัตย์ และแกนนำกลุ่มการเมืองต่างๆ ซึ่งก็ได้ข่าวว่า"แม้ว" ก็ยินดีที่จะพูดคุยด้วย
    ความคิดเห็นส่วนตัว
    ๑. ไม่เห็นด้วยที่ พล.อ.ประยุทธ์ จะต้องไปคุยกับ"แม้ว" ที่ยังหลบหนีโทษจำคุกอยู่ หากอยากจะคุยกันจริงๆ "แม้ว" ก็ต้องติดต่อขอเจรจากับ พล.อ.ประยุทธ์ ให้เป็นกิจลักษณะ
    ๒. การจะสร้างความ"ปรองดอง"ให้เกิดขึ้นในชาติ คือการที่ต้องเจรจากับ"แม้ว" เท่านั้นหรือ ถึงจะปรองดองกันได้? หากไม่เจรจากับ"แม้ว" การปรองดองก็จะไม่เกิดขึ้น ประเทศชาติจะวุ่นวาย เพราะ"แม้ว" จะใช้เงินจ้างคนมาป่วนประเทศชาติ?

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    จำเป็น .......................................................................................................................................................................
    ............................................................................................................................................................. ด้วยเหรอ

3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไม่จำเป็นครับ ในเมื่อรู้วัตถุประสงค์ความต้องการของโจรหนีคุก ที่มันพยายามทุกวิถีทางมาตลอด คือไม่ต้องการติดคุก กับต้องการเงินที่ศาลตัดสินให้ริบทรัพย์คืนทั้งหมด จะไปคุยกับมันแล้วได้อะไรครับ ให้มันมามีข้อต่อรองหรือ

4. อ่อนโลก

อ่อนโลก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    88
    ก็ชัดเจนดี แสดงว่าความวุ่นวายทั้งหมดที่เกิดขึ้นภายในประเทศหลายปีที่ผ่านมา เกิดจากคนๆเดียว ไม่ใช่ความต้องการ"ประชาธิปไตย"

twomonkeys, kokkai, มิติใหม่ และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เหตุการณ์ มันเลยตรงจุดนั้นไปแล้วครับ
    ตอนปลุกระดม เสื้อแดง 500 บาท ตอนนั้นไม่เห็นว่าอย่างไรนี่ครับ

คำว่าปรองดอง ของฝ่ายทักษิณ คือตอนนี้จวนตัว คดียิ่งลักษณ์ คืบหน้าแล้ว
    และอีกหลายๆ คดีของทักษิณ

แล้วเกิดการตกใจใหญ่โต มโหรทึก ของขี้ข้า เศษเงิน เมื่อมีการวางบิล ไปพร้อมด้วย
    ใครจะยอมครับ ขี้ข้าเลย ต้องทำงานหนัก

ตอนนี้ประเทศก็อยู่สุขสงบดีนี่ครับ เจรจาเพื่อขอร้องให้หยุดป่วน อย่างนั้นหรือ
    ผมไม่เข้าใจครับ ประเทศไทยนี้เป็นของใคร

ประชาธิปไตย โดยประชาชน เพื่อประชาชน และของประชาชน
    ผมไม่เข้าใจเลย ประชาธิปไตยอันนี้ ทำไม มันมีแต่ทักษิณ ไปใหนก็ทักษิณ ไปใหนก็ยิ่งลักษณ์
    เอายางลบ มาลบออกได้มั้ยครับ ประชาธิปไตยอันนี้

6. Charlee

Charlee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    334
    หมาจนตรอกก็แบบนี้แหละ เคยเห็นเวลามันได้เปรียบคนอื่นแล้วขอเจรจารึป่าว
    คนที่ตากใบ ทหาร ประชาชน ที่ถูกM79 กับอาวุธของพวกมัน ยังไม่ทันได้เจรจาเลย
    ถามสมชายได้สลายชุมนุมอย่างโหด เอาตัวอย่างมาจากใคร

มิติใหม่, bookmarks, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. ข้ามัน ลูกทุ่ง

ข้ามัน ลูกทุ่ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    242
    จำเป็น.. ครัช...................................................................................
    ................................................................................................................
    .......................................................................................................................
    ..............................................................................................................................
    .....................................................................................................................................
    ............................................................................................................................................ แต่กะ ..........................ไอ่แม้ววววว..... ดนเดวววว..นะ..

.....บิ็กตู่... ไม่จำเป็น......................... เลยยยยย ครัช.. ...อุยยยย สะจายยยยยย.. ..ฝันเปียกกก.. เบยยยยยยย

bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  8. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ผมว่าตอนนี้ทักษิณหมดท่า ถือไพ่ก็ต่ำหก ตำรวจมะเขือเทศ ทหารแตงโม ไม่เห็นมีบทบาท เชื่อว่าทั้งทางบนดินและใต้ดินคงถูกล็อค ไม่มีสองกลุ่มนี้แกนนำคงทำงานมวลชนลำบากและไม่มีอิสระในการเคลื่อนไหว เพราะอย่างไงกฎหมายก็ยังคงเป็นกฎหมาย จะมีมวลชนได้ก็ต่อเมือแกนนำมั่นใจว่าทักษิณจะกลับมามีอำนาจบริหารประเทศได้ ถ้าสถานะการยังคงดำเนินไปอย่างนี้ ผมว่าคนที่อยากจะคุยและดิ้นรนอยากจะเจรจาคือทักษิณ ไม่ใช่นายกประยุทธ์ และผมก็ไม่เห็นว่าจะต้องเจรจา สิ่งที่จะเกิดขึ้นเร็วๆนี้คือการกดดันให้นายกประยุทธ์จักการเลือกตั้งภายในปลายปีนี้ เพราะคดีความต่างๆจะเริ่มเดินโดยไปสู่ความชัดเจน (เห็นภาพการโกงและการลุแก่อำนาจ)ซึ่งจะทำลายภาพลักษณ์ของนักธุระกิจการเมืองหลายๆคน
    มีใครในนี้เชื่อว่าปัญหาทุกอย่างจะจบจนหมดสิ้นเพราะการได้เจรจากับทักษิณ และใครในนี้เชื่อคนอย่างทักษิณว่า เขาจะทำตามข้อตกลงที่ได้เจรจาไว้กับคุณ
    ก่อนที่คุณจะตอบ 2 ข้อนี้ ผมถามคุณว่าทักษิณสำคัญกับคุณมากใช่ไหม ตอบผมหน่อยเพราะอะไร คุณถึงไม่มีเขาไม่ได้

Doramail และ kokkai ถูกใจ.
  9. phoebus

phoebus อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    จะปฏิรูปไม่ใช่เหรอ ?

ถ้าจะปฏิรูป แค่ทำกฎหมายให้เป็นกฎหมายยังไม่ได้เรย

แร้วนับประสาอะไร ???

Familie, kokkai และ AlbertEinsteins ถูกใจ
  10. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมกลับมองว่า เรื่องนี้จะเป็นสิ่งดี

เมื่อข่าวแพร่ออกไป เราต้องดูปฏิกริยาของเสื้อแดง แกนนำ และคนเกี่ยวข้อง
    การเจรจากับทักษิณ แน่นอนว่า ต้องมีข้อแม้ที่เอื้อกับทักษิณอยู่บ้าง
    แต่กับคนเสื้อแดง คนที่ติดคุก คนที่คิดว่าตนเองได้รับทุกข์ภัยจากการไม่มีประชาธิปไตย
    จะรู้สึกอย่างไร จะมีปฏิกริยาอย่างไร

แน่นอน ผมเชื่อร้อยเปอร์เซ็นต์ว่า
    แรกๆ อาจจะมีคนก้าวออกมา 1 ก้าว และบอกว่า ฉันไม่เห็นด้วย
    สักพัก ก็ถอยไปครึ่งก้าว และบอกว่า มันเป็นสิทธิ์ส่วนตัวของทั่นทักษิณ
    อีกแป๊บ ถอยไปอีกครึ่งก้าว และตอบด้วยเหตุผลที่น่าฟัง ว่ามันเป็นสิ่งที่ดีนะ (แกนนำเค้าว่า)

คิดดูสิครับ ว่ามันจะน่าสนุกขนาดไหน
    การถอยไปทีละครึ่งก้าว ศัพท์เทคนิค เค้าอาจจะเรียกว่า “ดริฟท์” ก็ได้ 55

ผมเชียร์ครับ :)

11. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ถ้ามันคิดได้ ก็คิดได้ไปนานแล้วล่ะค่ะ ทักษิณมันตอแหลจะตาย แต่คนเสื้อแดงก็ยอมให้มันหลอกซ้ำหลอกซากอยู่นั่นล่ะ

dek-harte, Bayonet, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  12. แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    63
    เป็นตามที่ท่านนายกพูดทุกอย่างเลยค่ะ ปรองดองเป็นหน้าที่ของทุกคนในประเทศนะจ๊ะ แม้วต้องมาเข้ากระบวนการยุติธรรมก่อนสิ ทําเป็นเด็กเอาแต่ใจตัวเองไปได้ แก่จวนจะลงโลงอยู่แล้ว ผิดแล้วไม่ยอมรับผิด เอาแต่ตีโพยตีพายว่าโดนรังแก แล้วยังสะเออะมาสร้างเงื่อนไขให้ตัวเองได้เปรียบอีก

แสงธูป, Bayonet, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    การเสนอให้ พล อ ประยุทธ คุยกับ ทักษิณ จะบอกว่าเป็นเจตนาดี เจตนาบริสุทธิ์ ทำเพื่อประเทศชาติ อย่างเดียวคงไม่ได้หรอก มันต้องคิดด้วยว่า ที่เสนอไปนั้น ถ้า พล อ ประยุทธ เห็นดีเห็นชอบทำตามที่เสนอ อะไรมันจะเกิดขึ้นตามมาอีก ก็ต้องขอบคุณ พล อ ประยุทธ ที่ปฏิเสธไปแล้ว

ทักษิณ เป็นนักโทษหนีคดี กำลังพยายามทำให้ต่างชาติเห็นว่าตนเองถูกกลั่นแกล้ง ไม่ได้รับความเป็นธรรม แล้วคุณมาเสนอให้นายกของประเทศไทยไปคุยกับทักษิณ เพื่อปรองดองกัน คุณคิดหรือเปล่าว่าต่างชาติเขาจะมองอย่างไร เขาก็ต้องมองว่ามันเป็นจริงอย่างที่ทักษิณพูดแน่นอนว่าถูกกลั่นแกล้ง ไม่งั้นคนระดับนายกคงไม่ลงทุนมาคุยด้วยหรอก

คุณเสนอให้ พล อ ประยุทธ ไปเจรจาปรองดองกับทักษิณ คุณรู้หรือไม่ว่าที่ทักษิณทำอยู่ทุกวันนี้ คือการพยายามดิ้นให้หลุดจากคดีต่าง ๆ และคุณไม่รู้หรือว่าคนที่จะดิ้นให้หลุดจากคดีต่าง ๆ ได้นั้น มีที่ให้ดิ้นอยู่ที่เดียวเท่านั้น คือ ศาล ต้องไปดิ้นในศาลครับ เหมือนคนทั่ว ๆ ไปที่เขาโดนคดี พล อ ประยุทธ ไม่มีอำนาจอะไรจะไปเจรจาครับ

ถ้าคุณบอกว่าคุณมีเจตนาดี ไม่อยากให้เกิดเหตุวุ่นวาย ต้องพูดให้ชัดครับว่า เหตุวุ่นวายเรื่องอะไร อย่าพูดแบบดูถูกคนไทยครับ เพราะคุณพูดเหมือนว่าทุกวันนี้คนไทยกำลังแบ่งพวกตามเข่นฆ่ากันเหมือน รวันดา สติคุณยังดีอยู่หรือเปล่าครับ เพราะผมไม่เห็นว่ามีพวกไหนไปตามเข่นฆ่าพวกไหนเลย มีแต่พวกคุณนั่นแหละที่ยังพยายามพูดให้มันเป็นประเด็นอยู่

คนทั่วไปทำผิดกฎหมาย เขาไปแก้คดีในศาลทั้งนั้น คุณเห็นทักษิณเป็นเทวดาหรือครับ ถึงต้องให้นายกไปเจรจา ถ้าคุณกลัวว่าจะมีการปลุกปั่น ปลุกระดมให้คนออกมาก่อความวุ่นวาย ก็ต้องไปจัดการคนปลุกปั่น ปลุกระดมครับ ไม่ใช่ไปเจรจากับทักษิณ เพราะไม่งั้นถ้าทำตามที่คุณเสนอแล้ว ต่อไปใครทำผิด ใครโกงชาติ ก็ไม่ต้องกลัวกฎหมายแล้ว แค่ปลุกระดมคนให้ออกมาสนับสนุนตนเอง ก็ต้องเจรจาปรองดองกัน คุณจะให้ประเทศชาติเป็นอย่างนั้นหรือครับ

คนเสื้อแดงส่วนใหญ่ เขาก็เป็นประชาชนธรรมดา รู้ว่าอะไรถูก อะไรผิด อะไรควรอะไรไม่ควร ไม่งั้นตอนชุมนุมเผาบ้านเผาเมือง เขาจะยอมกลับกันง่าย ๆ หรือครับ ไอ้ที่ก่อเหตุร้ายนั้น มันเป็นกลุ่มที่ถูกจัดตั้งมาโดยเฉพาะเท่านั้น และถ้าคนเสื้อแดงส่วนใหญ่เป็นเหมือนไอ้กลุ่มที่จัดตั้งมา ป่านนี้ยังไม่จบหรอกครับ คงเข่นฆ่ากันเหมือน รวันดา อย่างที่คุณเพ้อนั่นแหละ

dek-harte, kokkai, AlbertEinsteins และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    บิ๊กตู่ไม่ต้องคุยเองครับ ช่วยส่งมันไปคุยกับท่านยมดีกว่า
    แต่เอาเข้าจริงท่านก็ไม่คุยกับมัน เพราะลิ้นมันไม่ว่าง 'โดนคีมดึง เหล็กร้อนแทง'

AlbertEinsteins, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  15. qooqle

qooqle สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    9
    ไม่จำเป็นเลยครับ เจรจาเท่ากับยอมรับในสิ่งที่เผด็จการใส่ร้่าย อดทนรอเลือกตั้งแล้วกลับบ้านอย่างเท่ห์ๆดีกว่า อดทนอยู่มาได้หลายปีแล้วอดทนอีกหน่อยจะเป็นไรไปครับ

16. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใส่ร้ายอย่างไรครับ อธิบายด้วย
    คราวก่อนเลือกตั้งพวกตัวเองได้เป็นไม่เห็นกลับบ้านเลยครับ
    อ้อ ที่ติดคุกก็อยู่ในสมัยรัฐบาลตัวเองด้วยนี่ครัย
    ยึดติดระบอบการปกครองไปหรือเปล่าครับ
    เลือกตั้งมาถ้าไม่ฟังใคร ใช้กำลังปราบปราม หรืออุ้มฆ่าท่าพิเศษ ใช้เสียงข้างมากลากไปในสภาปิดปากฝ่ายค้าน โดยสร้างข้อกล่าวหาว่า เขาพูดเรื่องเดิมๆ แบบนี้สภามีไว้ทำไมครับ แถมโกงคะแนนโหวตในสภาอีก พอศาลตัดสินก็ไม่ยอมรับ
    แบบนี้มันต่างกับเผด็จการอย่างไรครับ

17. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ตลกไปมั้ยนั่น จะปรองดองกันได้อย่างไรในเมื่อคนทำผิดลอยนวลไม่พอ ยังบงการให้คนไทยฆ่ากันเอง

สุดท้ายต้องไปเจรจากับมันอีกเรอะ เกินไปนะครับผมว่า

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  18. ทองเค

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ก็ไม่เห็นความจำเป็นต้องอ้าง ทักษิณนี่ครับ
    ก็แค่ออกกฎหมาย ที่พอจะช่วยเสื้อแดงได้ ในกรณี คดีไม่อุกฉกรรจ์นัก ผ่อนปรนก็น่าจะได้

แต่ที่ติดขัดคือ ระวางโทษของคดี บางคดี มันเป็นความผิดสูงสุด ของกฎหมายอาญาเลย
    ดังนั้นทางแก้ทางออก ไม่ได้อยู่ที่ทักษิณครับ อยู่ที่ศาล

หรือถ้าจะมีการเจรจา ก็เอาแบบนี้ ไม่ดีกว่าหรือครับ
    จะกลับมา แต่มีข้อต่อรอง ว่าต้องปล่อยเสื้อแดงที่ต้องโทษ
    กรณีเป็นเหยื่อการยุยง ทางการเมือง
    อย่าพูดถึง เรื่องเงิน เรื่องตำแหน่ง หรืออภัยโทษให้ตัวเอง แบบนี้ลูกผู้ชายดี

เขาตายแทนได้ จะไม่ใจดำไปหน่อยหรือครับ ที่ปล่อยให้มันคาราคาซังแบบนี้

*แต่ที่ผมสังเกตุนะ มันวนเป็นวงกลม ในเมื่อไม่ยอมรับ ก็กลายเป็นนับหนึ่งใหม่อยู่ดี

Redbuffalo010 และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  19. qooqle

qooqle สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    9

เผด็จการเดินยิ้มถือปืน
    ประชาธิปไตยถือบัตรเลือกตั้งจากหัวใจครับ

20. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เจรจาเลยครับ
    ถ่ายทอดสดไปทั่วโลก

ถ้าไม่งั๊นก็แอบอัดเทปมาออกโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ

ช่วยเคลียร์ประเด็นทำไมต้องจ้างควายแดงมาตายแห่หาศพป่วนประเทศด้วยครับ
    อยากได้ยินจากปากทักษิณ

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอครับ ไม่เห็นตอบคำถามผมเลย
    อย่าเพิ่งสร้างคำถามใหม่เลย
    รัฐบาลประชาธิปไตยใช้ M79 สินะครับ

เลือกตั้งคือประชาธิปไตยเหรอครับ อดถามไม่ได้

อ้อ ตอบคำถามผมด้วย
    ว่าใส่ร้ายยังไงครับ

22. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่รายงานว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกฯ พร้อมพูดคุยเพื่อหาทางออก ตามข้อเสนอของนายวันชัย สอนศิริ สมาชิกสภาปฏิรูปแห่งชาติ (สปช.) ว่า “ทำไมผมต้องไปปรองดองกับใคร ผมไม่ได้เป็นศัตรูกับใคร ผมเข้ามาทำหน้าที่ของผม ผมเข้ามาควบคุมอำนาจบริหารราชการแผ่นดิน มาแก้ปัญหาที่บกพร่องอยู่โดยใช้กลไกของกฎหมายกระบวนการยุติธรรม แล้วทำไมผมต้องปรองดองกับใคร การปรองดองเป็นเรื่องของทุกคน ทุกกลุ่มอยู่แล้ว"
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/635339
    ชัดเจนดี :cool:

JSN likes this.
  23. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

Bayonet, Redbuffalo010 และ kokkai ถูกใจ
  24. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    คุยกะไอพวกในประเทศ ฝั่งเพื่อไทย แดงสายเหยี่ยว สายกุมมวลชน เอาให้ชัดว่าพวกนี้ถ้าอยู่แล้วเป็นปัญหาอย่าอยู่
    แค่นี้ก็ปรองดองได้แล้ว แม้วมันจะทำไรได้อีกถ้าไม่มีมือเหลือในประเทศ แค่รายการทีวีมันก็ไม่กล้าไปออกแล้ว

กปปส เค้าไงก็ได้แล้วขอแค่ออก กม. มาไม่ลักไก่อะไรอีกพอ

Bayonet, Redbuffalo010, temp และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    384
    ตอนนี้ที่กลัวที่สุด .... ไม่ใช่อาญาแล้วละครับ
    .
    600,000,000,000.

อ่านว่า หกแสนล้าน ที่ ปปช.ให้ คลังเล่นคดีแพ่งต่อ
    ลองมันไม่มีเงิน
    ผีที่ไหนจะโม่แป้งให้

แค่ติดคุก หลบออกไปเมืองนอก ไม่ยากไรเลย
    แต่ถ้าสูญเงิน
    จนสิ้น ....... แบบนี้ สนุกกว่าแยอะ

.
    .
    .
    ที่สำคัญ ถ้าทักษิณ มั่นใจจริง ...... ว่าเลือกตี้งกี่ครั้ง ก็ ชนะทุกครั้ง
    ทักษิณ
    มีรึจะคุย
    .
    .
    .
    ผมเคยเห็นคนที่ได้เปรียบ ร้องขอการเจรจาก่อนสักครั้งเลย

.
    .
    .
    .
    การเลือกตั้งแบบไม่สังกัดพรรคนี่ละ ที่น่าจะเป็นตัวแปรสำคัญ
    กลุ่มอำนาจทุกวันนี้ อาจมีข้อมูลเอาไว้บีบ นักเลือกตั้ง อย่างที่เราไม่เคยรู้มาก่อน

เช่น ตะก่อนจน วันนี้รวย .... ได้อย่างไร? เงินมาจากไหนไปไหน เส้นทางเป็นไง
    ที่ยังปล่อยไว้อาจจะเหมือนที่ปล่อย ไอ้ 2ประธาน บ้าๆนั่นโชว์ก็ได้

ว่า

ถ้า อย่ายึกยัก เราเล่นแค่หัวนะ
    แบบ จับโจร ต้องจับเด็ดหัวหน้าไง....... เด็ดไม่พอ เงินที่โกงเอาคืนให้หมด แบบนี้แหละ น่ากลัวจริง
    เพราะติดคุก ไอ้อีพวกนี้ไม่อยู่ติดแน่

Familie, JSN, temp และอีก 2 คน ถูกใจ
  26. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    แค่บอกกระบังลมว่าถ้ายังไม่หยุด
    ก็หายหมดทั้งตระกูล
    จัดไป

27. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ประชาธิปไตยถือบัตรเลือกตั้ง หรือประชาธิปไตยชาติชั่วถือปืน ไล่ยิงคนคิดต่าง
    2Fwww.nationtv.tv%2Fmain%2Fresource%2Fvideo_capture%2F2014%2F07%2F07%2F640_hbfe9aac8a8hfjagagcdj.jpg

Familie, Charlee และ kokkai ถูกใจ
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ลักษณะไอ้ลีก็ไปจำขี้ปากเขามาพูดครับ

bookmarks likes this.
  29. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ‘ขวัญชัย’ดึง‘บิ๊กตู่’นั่งหัวโต๊ะถกคู่ขัดแย้ง
    คณะกรรมการปรองดอง....คำตอบสุดท้ายแก้ขัดแย้ง? ‘ขวัญชัย’ดึง‘บิ๊กตู่’นั่งหัวโต๊ะถกคู่ขัดแย้ง : กวินทรา ใจซื่อรายงาน
    http://www.komchadluek.net/detail/20150218/201584.html

วิธีสร้างราคาให้ตัวเองมากกว่ามั้ง :happy:

Bayonet และ JSN ถูกใจ.
  30. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ถ้าโจราธิปไตยนั้นใช่แน่
    อ้างเสียงมากเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

31. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ปรองดองกับประชาชนดีกว่าครับ ถ้าสามารถทำให้รากหญ้าเข็มแข็ง ไม่ต้องฟังนักการเมือง
    ไม่จำเป็นต้องไปมีปัญหาโกรธเกลียด ประชาชนด้วยกัน ทุกอย่างก็จะเข้าสู่ความปรองดองเอง
    โดยไม่จำเป็นต้องอภัยโทษให้คนโกงบ้าน โกงเมือง คนที่ก่อความรุนแรงทำร้ายคนไทยด้วยกัน
    มีหลายวิถีทาง หลายนโยบาย หลายกุสโลบาย ที่จะทำให้ไปถึงตรงนั้น

32. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แต่ก่อนชอบฟัง รายการ คนหัวหมอ (2545-2550)
    รายการคู่กับ ประมาณ เลืองวัฒนะวณิช

ช่วงหลังนี้ยังฟ้ง ฟ้าวันใหม่คู่กับศิรินทรา นิยากร อยู่
    พอฟังความเห็นให้ นายกฯ ลุงตู่ ไปคุยกะ ทักกี้ รู้สึกแปลกๆ ทันที

33. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    การทำสงคราม
    ฝ่ายที่รู้ตัวว่าจะแพ้ เสียเปรียบหรือเสียผลประโยชน์เท่านั้น ถึงจะยอมเจรจา
    ไม่มีใครกล่าวไว้หรอกครับ ผมพูดเอง อิอิ

redfrog53 และ JSN ถูกใจ.
  34. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    558000002117504.JPE

ข้อความบางตอนจากการวิเคราะห์ของโกลบอลรีเสิร์ช สื่อแคนาดา ที่ระบุว่า แมทธิว วีเลอร์ เจ้าของบทความ “Silencing the Shinawatras” ในนิตยสารของ CFR ระบุว่า ตรกูลชินวัตรต้องการใช้ความรุนแรงเพื่อต่อรองกับไทย

สหรัฐฯกดดันไทยต้องเลือกข้าง ปรองดองทักษิณหรือ จะอยู่ต่ออย่างไม่สงบ
    http://www.chaoprayanews.com/2015/02/19/focus-สหรัฐฯกดดันไทยต้องเลื/

เฮ๋ นี่มันแบ่งข้างสลิ่มกับควายแดงระดับสากลหรือนี่
    เล่นกันแรงนะ

Familie และ ทองเค ถูกใจ.
  35. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ในตอนท้าย นายเมอร์เคลเสนอแนะให้รัฐบาลสหรัฐผลักดันให้ไทยยกเลิกกฎอัยการศึก และจัดการเลือกตั้งขึ้นภายในปี 2558 นี้ ถ้าหากไม่ได้รับการรับประกันว่าจะดำเนินการตามนี้ สหรัฐควรงดการแต่งตั้งเอกอัครราชทูตคนใหม่ไปประจำ ณ สถานเอกอัครราชทูตกรุงเทพฯ และควรระงับการให้ความเห็นชอบในการรับการแต่งตั้งเอกอัครราชทูตคนใหม่ประจำวอชิงตันจากทางการไทย ใครก็ตามที่รับผิดชอบมากที่สุดต่อการปฏิเสธประชาธิปไตยในประเทศไทย ควรตกเป็นเป้าการอายัดทรัพย์ในสหรัฐ และห้ามการเดินทางเข้าประเทศ
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1424392442

อายัดทรัพย์ ห้ามการเดินทางเข้าประเทศ ประเทศประชาธิปไตยยังทำได้ ก็เหมือนเผด็จการเนาะ ตกลงว่าทำได้เหมือนกัน ไม่ว่ากันเนาะ

ทองเค likes this.
  36. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    มีแต่คนลือว่า อจ. ประมาณ เป็นเสื้อแดง ก้อไม่เคยเห็นในกลุ่มไหนสักภาพ
    ชอบลีลาทั้ง 2ทนาย มีประโยชนืมาก น่าเป็นทนายประชาชน จะดีกว่า อย่าแยกสี
    ว่าผิดเป็นผิด ถูกเป็นถูก ไม่อิงฝ่ายไหน ไม่ต้องเสนอแนวทางอิงข้างมากไป
    จะเป็นสุดยอด ทนาย เป็นคู่ทนายแห่งชาติ ก้อยังได้ ยังหวังอยู่ลึกๆ

37. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    สนช. เห็นชอบหลักการกม.ปปช. เปิดช่องไล่บี้คดีทุจริตนอกราชอาณาจักร ริบทรัพย์ และไม่นับอายุความหากหลบหนีคดี.... อ่านต่อได้ที่ : http://www.posttoday.com/การเมือง/348458/สนช-เห็นชอบกฎหมายปปช-ไล่บี้คดีทุจริตนอกประเทศ

ลองเลย ชิมก่อนได้ ลองแล้วเยี่ยมก็บอกด้วย

38. ทองเค

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875

เหตุการณ์ทั้งหมดทั้งมวล มักจะมีทักษิณ เป็นตัวหมาก
    นับตั้งแต่ วิกฤตเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง ที่ไทย บอบช้ำสาหัสมาก จนเป็นหนี้ไอเอ็มเอฟ

น่าจะมีท่านผู้รู้นะครับ ว่าทักษิณเป็นยังไง
    มันมีองค์กรมืด จริงหรือครับ เพราะพวกนี้มันจะปั้นให้คนโลภมาก มาเป็นใหญ่
    และใช้อำนาจบงการ เพื่อ ครอบงำโลก

เห็นว่าทักษิณไปเรียน ดร. สาขามหาโจร อาชญาวิทยา พร้อมกับผู้นำบางคนนี่ครับ

Share This Page