จากข่าวนี้ รู้สึกภูมิใจไหมครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Anduril, 16 Jun 2015

1. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    สนามบินสุวรรณภูมิคว้าอันดับ1 ให้บริการสัญญาญอินเตอร์เน็ตไว-ไฟ เร็วที่สุด จาก 130แห่งใน53ประเทศทั่วโลก

วันนี้(16 มิ.ย.58) เว็บไซต์ Rottenwifi.com ที่ให้บริการตรวจสอบความเร็วอินเทอร์เน็ตจากทั่วโลก เผยผลสำรวจความเร็วของสัญญาณอินเทอร์เน็ต ไว-ไฟ(WiFi) ในสนามบิน 130 แห่งจาก 53 ประเทศทั่วโลก พบ สนามบินสุวรรณภูมิ เป็นสนามบินที่ให้บริการอินเทอร์เน็ตไว-ไฟ เร็วที่สุดในโลกส่งความเร็ว 41.45 Mbps ตามด้วย สนามบินนครชัตตานูก้า สหรัฐอเมริกา

5 อันดับสนามบินที่ให้บริการญอินเทอร์เน็ต ไว-ไฟ เร็วที่สุดในโลก

1. สนามบินสุวรรภูมิ ประเทศไทย ความเร็ว 41.45 Mbps
    2. สนามบินนครชัตตานูก้า รัฐเทนเนสซี สหรัฐฯ ความเร็ว 30.98 Mbps
    3. สนามบินดับลิน กรุงดับลิน ไอร์แลนด์ ความเร็ว 19.45 Mbps
    4. สนามบินนานาชาติวิลนีอุส วิลนีอุส ลิทัวเนีย ความเร็ว 18.04 Mbps
    5. สนามบินเฮลซิงกิ กรุงเฮลซิงกิ ฟินแลนด์ ความเร็ว 17.46 Mbps
    http://www.tnnthailand.com/news_detail.php?id=68933&t=news
    ..................................................................................
    มีอันดับเหนืออเมริกา ซึ่งถือว่าเป็นมหาอำนาจเศรษฐกิจ ในขณะที่คนไทยในประเทศอีกมากยังไม่เข้าถึงอินเตอร์เน็ต ไม่ต่างอะไรกับนักเรียนไทยไปแข่ง ทักษะในระดับโลกแล้วได้เหรียญรางวัลทุกๆปี ในขณะที่นักเรียนไทยอีกมากยังยากจน ไม่มีโอกาสได้เรียนต่อในระดับที่สูง และที่สำคัญคนไทยมีมหาเศรษฐีเกิดใหม่(มีเงินเกินพันล้านบาท) เพิ่มขึ้นทุกปี แต่คนไทยอีกมากยังยากจน ต้องเป็นหนี้นอกระบบกันมากมาย
    สำหรับผม อ่านข่าวแบบนี้แล้วสังเวชใจครับ

AlbertEinsteins และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    สรุปคือ ต้องให้เน็ตสุวรรณ์ภูมิช้าเหรอครับ ? มันเร็วก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ :wondering:

ผมไม่เข้าใจว่าท่านจขกท.คิดไปไกลแบบนั้นได้ยังไง

4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สนามบินเป็นศูนย์กลางการคมนาคมทางอากาศที่สำคัญ ผู้คนใช้บริการมากมาย
    จะมีเน็ตไว-ไฟดีๆ ก็ดีแล้ว

แต่ จขกท. กำลังจะบอกว่า แล้วสัญญาณเน็ตที่อื่นทำไมไม่แรงแบบนั้น หรือเปล่า ?

โพสต์มาแบบนั้นนึกถึงนโยบายแท็บเล็ตเด็ก ป.1

redfrog53, อาวุโสโอเค, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ต้องบอกว่า ที่ไม่รู้สึกภูมิใจเพราะ มันไม่ได้สะท้อนความเป็นจริงของประเทศเราครับ ไว-ไฟถือว่าเป็นระดับที่สูงอีกขั้นของอินเตอร์เน็ตพื้นฐานซึ่งบ้านเราอินเตอร์เน็ตพื้นฐานยังเข้าไม่ถึงทุกครัวเรือนเลย ส่วนไว-ไฟ ก็มีเพียงตัวจังหวัดและตัวเภอเท่านั้นเอง
    สิ่งที่ควรทำคือ สร้างสาธารณูปโภคพื้นฐานเหล่านี้ให้กับประชาชนอย่างทั่วถึงเสียก่อนครับ

6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ก็ต้องพัฒนากันไปครับ
    แต่สถานที่สำคัญๆ อันเป็นหน้าตาของประเทศ ก็ต้องดูแลก่อน ก็ถูกแล้วนี่ครับ
    จัดลำดับเรียงๆกันไป ช่วงนี้ ก็เห็น ทีโอที กำลังไล่เปลี่ยน สายสัญญาณกันอยู่ทั่วประเทศ
    ตรงไหนที่คนใช้น้อย หรือความจำเป็นน้อย ก็อาจช้าหน่อย

Gop, อู๋ คาลบี้ และ Anduril ถูกใจ
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมคิดว่าคุณ Anduril คงอยากบอกว่า wifi ยังไม่จำเป็น แต่โดยส่วนตัวผมว่ามันอาจจะเป็นงบของสนามบินอยู่แล้ว
    เรื่องสนามบินสุวรรณภูมินี้บอกตามตรงว่าผมเองไม่เคยประทับใจเลย ทั้งการออกแบบภายนอกภายใน และบริการอะไรหลายๆอย่าง

อู๋ คาลบี้ และ Anduril ถูกใจ.
  8. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    จริงๆแล้วเรื่อง ไว-ไฟ ที่ต้องมีเป็นเรื่องปกติครับ เพียงแต่การได้อันดับ ที่ 1 แซงหลายๆประเทศทำให้ผมรู้สึกว่า มันไม่สะท้อนความเป็นจริงเท่าไหร่ครับ แต่ก็ขอบคุณทุกความเห็นครับ ถึงจะแตกต่างกันแต่ก็ทำให้ผมได้รู้มุมมองที่แตกต่างเพิ่มขึ้นครับ :clap:

9. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เปรียบเหมือนทีวีดิจิตอล ถ้าตามความเห็น จข.กท. คงคือยังไม่จำเป็น เพราะพื้นฐานบางบ้านยังไม่มีทีวีดูเลย ยังไม่มีไฟฟ้าเลย ควรปรับปรุงก่อนใช่มั้ยยย

Anduril likes this.
  10. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461

Share This Page