จากกรณีการถอดถอนทั่นนายกปู

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 26 Jan 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    บทความจาก เฮียเกา เช่นเคยครับ อธิบายสั้นๆเข้าใจง่าย

จากกรณีการถอดถอนทั่นนายกปู

มีพี่เสื้อแดงหลายๆท่านโวยวายว่า "ไม่ยุติธรรม คนออกจากตำแหน่งไปแล้ว ยังถอนถอน ศาลเอียงๆๆ ทีมาร์คทำไมบอกหลุดตำแหน่งไปแล้วไม่ต้องถอดถอน ศาลเอี่ยงๆๆๆๆ ไม่ยุติธรรม สองมาตรฐาน"

อันที่จริงก็ไม่ได้พูดงี้ทั้งหมดหรอก แต่เฮียสรุปมาสั้นๆ

เอาเป็นว่า อย่าเพิ่งมโนกันไป เฮียขออธิบายก่อนนะครับ

ประเด็นแรก กระบวนการดังกล่าวเป็นกระบวนการทางรัฐสภา ไม่เกี่ยวอะไรกับศาลนะครับ ดังนั้นไอ้การมาบอกว่าศาลเอียงๆๆ อันนี้ไม่ใช่นะครับ

ประเด็นที่สองเรื่องการถอดถอนของ ปู กับ มาร์ค

คุณต้องไปดูเรื่องการยื่นถอดถอนเสียก่อนนะครับ มาร์ค ยื่นถอดถอนเรื่องสิทธิ์การเป็น ส.ส. ซึ่งสภายุบไปแล้วตามตำแหน่งมันก็ไม่ต้องตรวจ เพราะมันแค่เป็นการตรวจสอบคุณสมบัติการเป็น ส.ส. ไม่ใช่การบริหารงานผิดพลาด คนล่ะเรื่องกันนะครับ

คุณปู โดนถอดถอนจากการดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ไม่ใช่ ส.ส. ดังนั้นความเหมือนมันจึงไม่สามารถวัดกันได้ เพราะมันคนล่ะตำแหน่งคนล่ะส่วนงานกัน คนล่ะรูปแบบ

ประเด็นที่สาม พ้นจากตำแหน่งไปแล้วสามารถถอดถอนได้หรือไม่?

คำตอบคือ ถอดถอนได้ครับ ทีนี้พอเฮียบอกว่าได้ พี่เสื้อแดงก็จะบอก อ้าว! แล้วทีมาร์คทำไมถอนไม่ได้ เฮียก็อยากจะให้ย้อนไปดูการถอดถอนของมาร์คกับปูครับว่าเค้าถอดถอนเหมือนกันหรือ ถอดถอนจากการเป็น ส.ส. กับ ถอดจากการบริหารงานที่ผิดพลาดในตำแหน่งทางการเมือง มันใช้ด้วยกันไม่ได้นะครับ

ถ้าจะวัด ควรวัด กับการถอดถอนคุณสุเทพดีกว่าครับ

เพราะพรรคเพื่อไทย แกไปยื่นถอดถอนคุณสุเทพเอาไว้เมื่อครั้งยังดำรงตำแหน่ง รองนายกรัฐมนตรี ซึ่งคุณสุเทพก็พ้นจากตำแหน่งไปแล้ว แต่ก็ยังถูกยื่นถอดถอนเหมือนกับของคุณปูเด๊ะๆเลยครับ แถมเร็วกว่าของคุณปูอีกต่างหาก

ดังนั้นนี้เป็นตัวชี้วัดได้อย่างชัดเจนนะครับว่าใช้มาตรฐานเดียวกันหรือเปล่า และการวัดมาตรฐานนั้นต้องใช้ยังไง เฮียได้ยกให้ชมแล้ว

หวังว่าจะเลิกมโนกันนะครับ

เฮียเกา
    https://www.facebook.com/pages/โคตรเกรียน/283948228476367?fref=nf

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ขนาดทนายอีโง่ และพรรคเพื่อควายแดง ยังเขียนโพยให้อีโง่ไปอ่าน ว่าถอดถอนทำไมอีก ทั้งๆ ที่มันไม่ได้มีตำแหน่งแล้ว แค่นี้ก็แสดงให้เห็นถึงความโง่ของพรรคมันแล้ว เอาอะไรกับพวกควายแดง คงไม่เหลือสมองไว้ให้คิดแล้วล่ะครับ

padd likes this.
  3. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    สังเกตนะครับ ในระยะหลัง พวก...แดง จะไม่ค่อยเล่นประเด็น นี้จากพยานหลักฐานว่าทุจริตทำผิดหรือไม่ แต่จะพยายาม discradit โดยการสร้างประเด็นเช่นว่า มีที่ไหนที่ให้คนไม่ได้เลือกตั้งมาจัดการกับคนเลือกตั้ง (ก็ขอตอบเลยว่าทั่วโลกครับ เขาให้ศาลตัดสินหมด มีที่ไหนให้เลือกตั้งศาลครับ ?) อีกประเด็นคือ ชอบเทียบเคียงกับคดีอื่น ที่อยู่กับ ปชป (ก็อยากจะบอกเหมือนกันว่ามันเทียบกันไม่ได้เพราะรายละเอียดมันต่างกัน หน่วยงานที่ตรวจสอบก็ต่างกัน)

Last edited: 26 Jan 2015
    อู๋ คาลบี้, padd และ bookmarks ถูกใจ
  4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    วันก่อนยังคิดอยู่ว่า "ไอ้นี่เดินตรง เปิดหน้าชกแบบไม่กลัวปากแตก คงคิดว่าตรุษจีนปีนี้นายจะให้แต๊ะเอียตุงกระเป๋าแน่" และแล้วปากก็แตกจนได้:rofl::rofl::rofl:
    Screen Shot 2015-01-26 at 2.31.17 PM.png

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ยังเรื่องรังแกผู้หญิงอีก

Share This Page