จัดการธรรมกลายไม่ง่ายอย่างที่คิด

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Arch_Freeman, 23 Feb 2015

1. Arch_Freeman

Arch_Freeman สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    244
    ผมคิดว่า เรื่องธรรมกลายนี้ น่าจะเป็นวาระแห่งชาติของรัฐบาลชุดนี้ไปเสียแล้ว

ธรรมกลาย เป็น ลัทธิที่เติบโตขึ้นมาควบคู่ไปกับการรองรับอำนาจและบุญญาบารมีของคนในตระกูลชินวัตร และ แอบอิงกับฝั่งพรรคเพื่อไทย

ธรรมกลาย มี เส้นสายและเข้าครอบครององค์ความคิดของมหาวิทยาลัยสงฆ์ที่ใหญ่ที่สุดของฝ่ายมหานิกาย นั่นคือ จุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย

ธรรมกลาย เป็น สนับสนุนวัดในประเทศไทยมากกว่า 50% โดยเฉพาะสายมหานิกาย

ธรรมกลายมีองค์กรพุทธ และ องค์กรนอมินี อีกมากมายที่ดำเนินกิจกรรมของลัทธิิ

วัดธรรมกลาย แทบไม่ต้อง กระดุกกระดิกอะไรเลยกับการยกพระลิขิตของสมเด็จพระสังฆราชมาจัดการกับนายไชยบูลย์ เพราะ หลังจากนี้ ประชาชนคนไทยจะเห็นว่า ฝ่ายที่ออกมาต่อต้านธรรมกลายรวมถึงรัฐบาลของคุณประยุทธ์ จะถูก องค์กรพุทธ (ปลอมๆ) มากมาย และวัดบริวาร รวมถึงอลัชชีที่มีมากกว่าพระแท้ๆ ออกมาต่อต้าน จนภาพออกมาว่าคนที่ต่อต้านธรรมกลาย คือ คนที่ต่อต้านศาสนาพุทธ

หาก รัฐมนตรีที่คุณประยุทธ์ ไม่มีความสามารถพอที่จะจัดการเรื่องดังกล่าว ก็คงเป็นได้แค่ ไม้ที่ปักอยู่บนขี้โคลน โดนอลัชชีพัดไปมา หาหลักธรรมไม่เจอ ผมดูท่าแล้ว นายสุวพันธ์ อะไรคนนี้ ไม่ค่อยมีกึ๋น ดูกล้าๆ กลัวไม่เด็ดขาด เพราะ ขนาดคนมีกึ๋นแบบ นายอาคม เอ่งฉ้วน ยังจัดการไม่ได้ ในสมัยรัฐบาลพรรค ปชป.

รัฐบาลท่านมีสองทางเลือก ท่านจะปฏิรูปพระศาสนา หรือ จะปล่อยให้อลัชชีครองเมือง หากท่านเลือกจะปฏิรูปท่านก็จะเจอกับอลัชชีป่วนเมืองแบบที่ พวกเสื้อแดงป่วนเมืิองนั่นแหละ ท่านจะจัดการอย่างไร ท่านสามารถ uproot ความชั่วช้าในวงการสงฆ์ ได้ เหมือนกับวงการตำรวจส่วนหนึ่งที่ท่านเคยทำหรือไม่?

ผมจะชี้แนะให้ ขอให้ท่านเลือกคนดีไว้ใจได้มาทำงานที่ ปปง. และ ให้ สตง และ ปปง ช่วยการเล็งตรวจสอบการใช้เงินของกรรมการมหาเถรสมาคมทุกคน รวมถึงวัดดังๆ ที่เกี่ยวข้อง ใครทำผิดก็จัดการกันตามกฎหมาย ไม่ต้องใช้กฎสงฆ์ เพราะในทางกฎหมายรัฐบาลท่านเป็นใหญ่ พระทำไรไม่ได้

ในวงการสงฆ์ ปล่อยให้พระท่านจัดการกันเอง ถ้าพระดียอมอยู่ใต้การปกครองพระเลวๆ ที่มี logic ความคิดว่า ยักยอกทรัพย์ แล้วเอามาคืนไม่ต้องอาบัติปาราชิก และปล่อยให้ธรรมวินัยย่อยยับลงไปพร้อมกับศรัทธาของประชาชนแล้ว มันก็คงเป็นกรรมของประเทศ

แต่หากพระดีๆ ยังมีอยู่ ท่านก็คงต้องดำเนินการประชุมสงฆ์ ที่ยังเป็นพระที่ดี ประชุมกันหาทางออกจัดการกับอลัชชีที่แฝงตัวอยู่ในคราบของพระนักปกครอง

แต่หากพระดีท่านมัวแต่หลบเข้าป่าเข้าดอย ก็ถือเป็นกรรมของฝ่ายฆราวาสและประเทศไทย เพราะคงพึ่งใครไม่ได้อีกแล้ว

Duke_th1, -3-, thai4u และอีก 15 คน ถูกใจ
  2. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เราปล่อยให้คนชั่ว ลอยนวลอยู่ในคราบผ้าเหลืองนานมากเกินไป
    จนถึงขณะนี้มันได้แตกกิ่งก้านสาขา จนใหญ่โตเกินจะโค่นลงในครั้งเดียว
    ตอนนี้ทำได้แค่ค่อยๆ ตัดกิ่งก้านออกก่อน
    ผมว่าใช้การบีบเส้นทาง ทางการเงิน แบบที่จขกท.โพสต์ น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด
    คนที่หลงในลาภยศเงินทอง การตรวจสอบเกี่ยวกับการเงิน ลาภที่ไม่ควรได้ เป็นสิ่งที่มันกลัวที่สุด

Last edited: 23 Feb 2015
    ต้นหอม, อู๋ คาลบี้, Bayonet และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ทุกอย่างผมว่ามันมีจุดอ่อนอยู่นะ....สนิมมันเกิดแต่เนื้อในเหล็ก น่าจะหาคนที่รู้ใส้ในมันชี้จุดอ่อนนะ

phoebus และ ปู่ยง ถูกใจ.
  5. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    คนที่จะจัดการได้คงต้องมีความตั้งใจจัดการเรื่องนี้แบบสุดๆ แล้วก็ยอมโดนด่าว่าเป็นเผด็จการด้วยเพราะจะมีเสียงค้านจากเครือข่ายจานบินออกมาตลอดอยู่แล้ว และที่สำคัญต้องมีเวลาในการจัดการเรื่องนี้พอสมควร ซึ่งเรื่องนี้น่าห่วงสุดถ้ารัฐบาลลุงตู่จะให้มีการเลือกตั้งตามเวลาที่ได้ให้สัมภาษณ์ก่อนหน้านี้ เพราะรัฐบาลโคตรพ่อโคตรแม่ประชาธิปไตยที่เข้ามาไม่ว่าจากพรรคใหนผมว่าก็คงเงียบเหมือนเดิม

LazyLemon likes this.
  6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่าต้องทำเพื่อศาสนาไม่ให้ศาสนาตกต่ำไปมากกว่านี้ครับ
    จะครั้งใหญ่แค่ไหน
    คนชั่วต้องถูกปราบราบคาบสิ้นครับ

thai4u, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    มหาเถระพยายามบอกว่า ผู้ตัดสินถูกผิดคือมหาเถระ พระพุทธองค์กล่าวว่าพระธรรมคือตัวแทนพระศาสดา

การพยายามปกปิดความผิดของชัยบูลย์ ย่อมไม่ใช่เป็นเพื่อส่งเสริมพระศาสนาแน่นอน หากแต่เป็นการทำลาย

อย่างแยบยล อาศัยช่องว่างในการทำให้คำสอนผิดเพี้ยนไป นอกจากความผิดเก่าแล้วยังมีความผิดที่เกิดใหม่

อีกหลายกรณี เช่นการไปซื้อที่ที่เพชรบูรณ์เป็นเพราะความโลภอยากได้ทรัพย์ในแผ่นดิน

Duke_th1, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 6 คน ถูกใจ
  8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ก่อนมาบวชเป็นคนยากจน พอบวชแล้ว มีเงินมีทอง สุขสบาย มีรถหรู มีคนใช้ ไม่ต้องบิณฑบาตร มีคนหาข้าวหาปลามาให้กิน กิเลส มันจึงเกิด ศาสนามันเลยเพี้ยน

9. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    พวกสลิ่มเอะอะก็ฟ้องศาลอ้างกฎหมาย พวกหัวหมอ แน่จริงให้ประชาชนตัดสิน ลงเลือกตั้งแข่งกับท่านธรรมชโยมั้ยละครับ :swear:

LazyLemon, CASSAVA, Duke_th1 และอีก 8 คน ถูกใจ
  10. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ทำเป็นเล่นไปเคยมีคนเสนอประเด็น
    ให้พระสงฆ์เป็นผู้ใช้สิทธิ์เลือกตั่งได้นะครับ

11. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เรื่องศาสนาพุทธต้องให้ฆราวาสจัดการครับ

เนื่องจากปรัชญาของพุทธศาสนาถือว่าเรื่องทางโลกเป็นสิ่งสมมติ ดังนั้นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบส่วนใหญ่จะมุ่งทางนิพพาน ไม่เข้ามาเอาเป็นเอาตายกับเรื่องกึ่งทางโลกที่เห็นๆกันอยู่

ผมเห็นแย้งกับหลายท่านที่คิดว่าพุทธศาสนาเสื่อมลง ถ้าเสื่อมจริงคนส่วนใหญ่ในสังคมไทยคงเห็นดีเห็นงามกับการสั่งสอนและวัตรปฏิบัติของบางสำนักที่ผิดเพี้ยนไปในปัจจุบัน

แต่นี่พุทธศาสนิกชนจำนวนมากออกมาวิจารณ์ ทักท้วง จนถึงลงมือดำเนินการต่างๆทางกฏหมายกับสำนักเหล่านั้น ผมถือว่าคนไทยส่วนใหญ่ยังยึดถือคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากันมั่นคง

เราควรปล่อยให้พระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมุ่งทางนิพพานให้เราได้กราบไหว้บูชา อย่าคาดหวังหรือดึงท่านเข้ามาแปดเปื้อนกับเรื่องกึ่งศาสนากึ่งการเมืองเหล่านี้

ผมว่าเราๆท่านๆที่อยู่แถวต้นทางหรือกลางทางสู่พระนิพพานนี่แหละคือกลุ่มคนที่จะมาแก้ไขความผิดเพี้ยนในปัจจุบัน มาจัดการเรื่องนี้ตามกำลังของแต่ละคนดีกว่า อย่างน้อยก็ทำความเห็นให้ตรง เผยแพร่ความรู้ที่ถูกที่ควร ติติงบรรดาสำนักนอกรีตจนถึงขั้นต่อต้านและดำเนินการทางกฏหมายเพื่อดำรงความบริสุทธิ์ของพุทธปรัชญาให้สืบต่อถึงลูกถึงหลานและรุ่นคนต่อๆไป

ต้นหอม, Duke_th1, thai4u และอีก 6 คน ถูกใจ
  12. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ตามความคิดผม
    แค่สอบเส้นทางเงินโกงสหกรณ์ยูเนี่ยนให้ครบ เข้ากระเป๋าใคร ซื้ออะไร ซื้อใคร
    จับมาสอบให้หมด อาญัตติทรัพย์
    ใครให้ความร่วมมือ ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ กันเป็นพยาน
    ข้าราชการ พระวัดไหน ร่วมมือ ปลดออก. แยกไปตรวจสอบ

ผมว่าก็ล้มได้แล้ว

kokkai, Apichai, ข้ามัน ลูกทุ่ง และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ผมยังเชื่อใน กฏแห่งกรรม อยู่ครับ...:cool:

Screen Shot 2015-02-23 at 10.25.45.png

14. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    แค่เรื่องเกณฑ์พระ 2 ล้านรูป นี่ก็เห็นช๊าด ชัดแล้วว่า...

"เจตนา มุสา ?."
    Screen Shot 2015-02-23 at 10.41.35.png

อย่างงี้นี่แหล่ะ เป็นเครื่องพิสูจน์
    ตรงกับสัจจธรรมของพระพุทธองค์ที่ว่า...

kokkai, conservative, -3- และอีก 3 คน ถูกใจ
  15. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เรื่องยากทุกๆเรื่อง เหมือนปมเงื่อนหลายปมขมวดกันยุ่งเหยิง
    จริงๆแล้ว มีอยู่ปมเดียวที่แก้แล้ว ทุกปมหลุดหมด
    อาจช้าหน่อย
    เป็นไปได้ว่า ทำเรื่องสำคัญอันนั้นเรื่องเดียว ที่เหลือเด๋วก็ง่าย

นายสั่งให้อยู่เฉยๆ ลูกน้องดันสลอนหน้ากันออกมา
    มาฮี่ออกมากันนักๆ เด๋วเข้าทาง เด๋วเฮอะ สมน้ำหน้ามึงแร

Kiriwian, Bayonet, ข้ามัน ลูกทุ่ง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมกำลังสงสัยกับ ตรรกะควาย ๆ ที่ว่าระดมคนเพื่อกดดันให้กุไม่ผิด ในเมื่อเรื่องนี้ตัดสินกันที่พระวินัย

ซึ่งเป็นที่ทราบกันดีในหมู่พุทธศาสนิกชน ว่าการปราชิกของชัยบูลย์เกิดจากการกระทำของตน

ปัญหาของการกระทำนี้ส่งผลในระดับชาติ การทำผิดฝาผิดตัว ส่วนหนึ่งก็มาจากการกระทำของชัยบูลย์

17. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เอ้า..บิ๊กตู่...จอมเผด็จการทหาร...
    อ่านนี่หรือยัง.. :nerd:

Screen Shot 2015-02-23 at 11.01.36.png

kokkai, -3-, maya และอีก 4 คน ถูกใจ
  18. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    โชว์จะจะ ภาพเช็คพันล้าน เซ็นจ่ายถึงเครือข่ายวัดธรรมกาย
    โพสต์เมื่อ : 23 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 10:30:57

ปปง. แสดงหลักฐานเช็คที่ ศุภชัย ศรีศุภอักษร เซ็นจ่ายถึง วัดธรรมกาย-เครือข่าย มีจำนวนแตะพันล้านบาท

เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558 คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน หรือ ปปง. ได้ออกมาเปิดเผยเส้นทางการเงินของ "ศุภชัย ศรีศุภอักษร" นักการสหกรณ์ดีเด่นระดับประเทศ ซึ่งมีความเชื่อมโยงว่า จำนวนเงิน 1 พันล้านบาทที่ยักยอกมาจากเครดิตยูเนียนคลองจั่น ได้สั่งจ่ายเป็นเช็คถึงวัดพระธรรมกาย และบุคคลที่เกี่ยวข้อง มากถึง 11 ใบด้วยกัน ซึ่งบางฉบับมีจำนวนวงเงินสูงถึง 100 ล้านบาท เลยทีเดียว
    อย่างไรก็ตาม กรณีนี้ทาง ปปง. ได้มีการตรวจสอบธุรกรรมดังกล่าวเสร็จสิ้นแล้ว พบว่ามีการสั่งจ่ายเช็คจากนายศุภชัยออกไปจริง หลายครั้ง แต่ไม่สามารถอายัดทรัพย์ได้ เพราะมีกฎหมายที่ชัดเจนว่า ห้ามยึดที่ธรณีและทรัพย์สินของสงฆ์ เพราะถือเป็นทรัพย์สินของแผ่นดินอยู่แล้ว

สำหรับภาพเช็คที่เซ็นทั้งหมด 11 ใบ แยกออกได้ดังต่อไปนี้

dookdik55.gif 1. เช็คที่จ่ายถึงวัดธรรมกาย-พระธมมชโย จำนวนถึง 4 ใบ มีจำนวนรวมทั้งหมดถึง 310 กว่าล้านบาท

dookdik55.gif 2. เช็คที่จ่ายให้กับเครือข่ายที่เกี่ยวข้องกับวัดธรรมกาย จำนวน 3 ใบ มีจำนวนรวมทั้งหมดถึง 480 กว่าล้านบาท

dookdik55.gif 3. เช็คที่ไม่ทราบชื่อผู้รับ อีก 4 ใบ มีจำนวนรวมทั้งหมดถึง 310 กว่าล้านบาท

ภาพจาก สำนักข่าวอิศรา

19. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ธรรมโกย ใช้หลักวิธีการ แจกเงิน ซื้อใจพระ คล้ายกับวิธีการเดียวกับไอ้แม้วเลย ไอ้แม้วก็แจกเงิน ซื้อใจพวกควายแดง โมเดลเดียวกัน

20. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เงินคนอื่นทั้งนั้น เงินพวกมันซะที่ไหน:whew::whew::whew:

kokkai, AlbertEinsteins, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  21. ข้ามัน ลูกทุ่ง

ข้ามัน ลูกทุ่ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    242
    ..จากประสบการณ์ ผมโดยตรง ..ระดับลูกวัดทั่วไป 5.. ระดับเจ้าอาวาสทั่วไป 25.. ระดับตำบล 1.... สูงกว่านั้น ลองคำนวนกันเอง ครัช .. บริการรับส่งฟรี รถบัสจอดตามจุดต่างๆ ปิ๊คอัพจากที่ต่างๆ ทอยส่งขึ้นรถ และรับส่งขากลับ..
    ....ปล. อย่าถามหาหลักฐาน.. นะครัช ..เพราะว่า ใครๆก็รู้ ใครๆเขาก็พูดกัน... ..........อิอิอิ

อาวุโสโอเค และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  22. A better tomorrow

A better tomorrow สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    195
    มหาเถรสมาคม กับสำนักพุทธ ร่วมมือกันปกป้องลัทธิจานบิน ถึงขนาดนั้น ต้องเอาคนที่เหนือกว่า อย่างรัฐมนตรี หรือ นายกรัฐมนตรี สั่งให้จัดการครับ เล่นทางกฎหมายทุกอย่างที่ทำได้ ไม่งั้น มันก็แพร่พันธ์ความเชื่อต่อไปได้เรื่อยๆ ขยายอาณาจักรไปเรื่อยๆ

kokkai, Novice, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  23. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    น่าไปถามความเห็นพี่ชูวิทย์นะครัชชชชช

24. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เดาได้เลยว่า เดี๋ยวต้องมีกลุ่มก๊วนที่มีชื่อพิลึก ๆ แบบ "ชมรมผู้รักประชาธิปไตยปกป้องธรรมกลาย" หรือ "กลุ่มนักศึกษาทำ-มะ-สาดรักประชาธิปไตย(กว่าพ่อแม่)ปกป้องศาสนา" อะไรเพือกนี้ออกมากดดันให้ยุบ กรรมาธิการปฎิรูปศาสนาของ สปช. ไปจนถึงเกณฑ์พวกตาบอด ขาเป๋ ขอทาน ออกมากดดันตามถนัดของพวกนี้ :party:

kokkai, อาวุโสโอเค, Mobonji และอีก 3 คน ถูกใจ
  25. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอาเรื่องที่เราโดนทาบทามมาพูดทำไม เอ๊อ

LazyLemon, Duke_th1, thai4u และอีก 6 คน ถูกใจ
  26. ข้ามัน ลูกทุ่ง

ข้ามัน ลูกทุ่ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    242
  27. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรียกพระมาชุมนุมใหญ่ นี่มันโมเดลปลุกระดมชาวบ้านประท้วงนักการเมืองนี่

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  28. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ใครจะว่าไงผมเคารพความคิดนะครับ แต่ความเห็นผมคือ การดิ้น ๆๆๆๆๆ กระเด่ว ๆ ครั้งนี้ของไอ้พวกแดงและลูกศิษย์ไอ้ชัยบูลย์ คือจุดที่โดมิโน่ของระบอบไอ้แม้วมันจะพังทลายอย่างแท้จริงแล้วครับ

อาวุโสโอเค, Annekun, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  29. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  30. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ก็จัดการไม่ง่ายหรอก ถือว่ายากด้วยซ้ำ
    แต่ถ้าไม่จัดการ ต่อไปศาสนาพุทธก็จะไม่เหมือนกับเมื่อครั้งที่พ่อแม่ปู่ย่าตายายเรานับถือ

Kiriwian, Redbuffalo010, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  31. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    มีเรื่องเล่าให้ฟังอยู่เรื่อง เป็นเรื่องจริงที่ตัวกระผมประสบมาด้วยตัวเอง
    เรื่องมีอยู่ว่า ในปี 2550 ผมได้ไปบวชที่วัดแห่งหนึ่งในตัวจังหวัด.........
    วัดนี้มีพระนอนที่สวยและใหญ่มาก ติดๆกับวัดนี้จะเป็นอาสนวิหาร
    ของพี่น้องชาวคาทอลิก ในช่วงที่ผมบวชวัดนี้ได้จัดโครงการบรรพชา
    สามเณรในช่วงปิดเทอม ผมเองก็ได้รับมอบหมายจากผู้ช่วยเจ้าอาวาส
    ให้เป็นพี่เลี้ยงสามเณรเหล่านั้น พระรูปหนึ่งจะดูลสามเณรประมาณ
    4-5 คน ทีนี้ในสามาเณรที่ผมดูแลมีอยู่คนหนึ่งมีกริยาสำรวมและการ
    นุ่งห่มเรียบร้อยกว่าคนอื่นๆ ซึ่งผมก็ให้การดูแลทุกคนเสมอหน้ากัน
    แต่สามเณรองค์นี้ผมรู้สึกถูกชะตาเป็นพิเศษ ก็เลยมีการสนทนาธรรม
    กันมากเป็นพิเศษ ผ่านไปประมาณสัปดาห์กว่า สามเณรตนนี้เดินเข้ามา
    หาผมแล้วถามผมว่า "หลวงพี่ครับ ถ้าผมจะลาออกจากโรงเรียนเพื่อไป
    ปฏิบัติธรรมอย่างเดียว หลวงพี่ว่าดีไหมครับ" ผมเลยถามเณรกลับไปว่า
    "นี่ เรายังเรียนหนังสืออยู่ใช่ไหม" เฌรตอบว่า"ครับ" ผมเลยถามไปอีกว่า
    "แล้วมีปัญหากับครูหรือเพื่อนๆในชั้นหรือเปล่า" แกก็ตอบว่า"ไม่มีครับ"
    ผมเลยถามว่า"ถ้างั้น เณรจะไปปฏิบัติธรรมที่ไหน" เณรตอบ"ธรรมกาย"
    ผมอึ้งไปพักแล้วถามต่อว่า"แล้วเณรต้องการอะไรจากการไปปฏิบัติธรรม
    ที่นั่น" เณรตอบ"ผมต้องการความหลุดพ้น" ทีนี้ผมเลยถามต่อไปอีกว่า
    "แล้วพ่อแม่เณรไม่ว่าอะไรหรือ เออ พ่อแม่เณรทำอาชีพอะไร"เณรตอบว่า
    "ผมไม่ทราบว่่า พ่อแม่จะคิดอย่างไร อ้อพ่อแม่ผมค้าขายอาหารในตลาด"
    ผมถามต่อ"แล้วเณรเคยช่วยเหลืองานของครอบครัวหรือเปล่า" เณรตอบ
    "พ่อแม่ให้ผมเรียนอย่างเดียว ท่านหวังในตัวผมมาก" ทีนี้ผมเลยบอกเณร
    ไปว่า"ฟังให้ดีนะ การที่คนเรามุ่งหวังความหลุดพ้นเป็นสิ่งที่ดี ควรค่าแก่
    ความเป็นมนุษย์ การที่เณรจะไปปฏิบัติธรรมที่ไหนก็ตามเป็นสิทธิของเณร
    เณรรู้อะไรไหม พระพุทธเจ้ากว่าจะบรรลุธรรมหลุดพ้นจากอาสวะกิเลสได้
    ต้องบำเพ็ญเพียรสั่งสมบุญบารมีไม่รู้กี่แสนกี่ล้านชาติ เณรเองยังมีหน้าที่
    ที่ต้องปฏิบัติอยู่หลายอย่าง เช่น การศึกษาหาความรู้ การทำงานประกอบ
    สัมมาชีพ การช่วยเหลือกิจการงานของพ่อแม่เณร เหล่านี้ เณรทำหรือยัง
    ถ้ายังไม่ได้ทำหรือทำไม่เต็มที่ ก็อย่าเพิ่งไปปฏิบัติธรรมที่ไหนเลย รู้หรือไม่
    ธรรมะขั้นแรกของมนุษย์ทุกคนคือความกตัญญูกตเวทีต่อผู้มีพระคุณ
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งพ่อแม่ผู้ให้กำเนิดเรา ฉะนั้น เณรต้องทำให้ได้ก่อน"
    พอผมพูดจบ เณรก็พยักหน้าแล้วตอบว่า"ก็คนของวัดธรรมกายบอกผม
    ว่าไปปฏิบัติกับพวกเขาสำคัญกว่า พ่อแม่หรือจะสำคัญกว่าธรรมกาย"
    ผมก็เลยบอกไปว่า"หลวงพี่คิดว่าเณรคงจะฉลาดพอที่จะแยกแยะอะไรดี
    อะไรไม่ดี อย่าลืมหน้าที่ที่สำคัญของเณรตอนนี้คืออะไร" นี่คือสิ่งที่ผมได้
    เจอมา เลยเอามาเล่าให้ฟัง ยอมรับว่าธรรมกายได้บ่อนทำลายชาติและ
    สังคมอย่างไม่น่าให้อภัย

32. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042

สั่งจ่ายใน นาม สหกรณ์เลย ????
    สหกรณ์ จะเอาเงินมา บริจาค วัดได้อย่างไง???
    คิดอะไร ไม่ออก ยกเว้น ฟอกเงิน อย่างเดียว
    วัด สัญญา จะไปซื้อที่ดิน จาก ศุภชัย ศรีศุภอักษร ด้วย ใช่ไหม?????

kokkai, ปู่ยง, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  33. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เท่าที่ทราบจากการพูดคุยกับแหล่งข่าว
    พวกเปรตในคราบลูกศิษย์ธรรมกลายก็หากินกับวัดเยอะมาก บางคนจากไม่มีอะไรกลายเป็นรวยหลายสิบหลายร้อยล้าน
    ทำเป็นเครือข่ายขายตรงหลอกขายบุญเลี้ยงให้ตัวเอง (ไม่ใช่วัด) ร่ำรวย

Redbuffalo010, kokkai, Apichai และอีก 2 คน ถูกใจ
  34. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042

35. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พระพุทธเจ้า ละทิ้งความร่ำรวยหรูหราในราชสำนัก เพื่อแสวงหาความหลุดพ้น และความสุขที่แท้จริง

แต่ถูกคนบิดเบือนแปลงเป็นลัทธิ เน้นให้คนร่ำรวย ฟุ้งเฟ้อกับกิเลส

ต้นหอม, Gop, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  36. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
    ปัจฉิมโอวาท
    "ภิกษุทั้งหลาย บัดนี้เราขอเตือนท่านทั้งหลาย สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมความสิ้นไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงบำเพ็ญไตรสิกขา คือ ศิล สมาธิ ปัญญา ให้บริบูรณ์ด้วยความไม่ประมาทเถิด"
    จะมีกรรมการมหาเถรสมาคม ปธ 9 สักกี่องค์ที่ยังจำคำสอนปัจฉิมโอวาทของสัมมาสัมพุทธเจ้าได้

Bayonet, kokkai และ JSN ถูกใจ
  37. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    จำได้ แต่ปฏิบัติไม่ได้มั้งครับ น่าเสียดายที่ยุคหลังการแต่ตั้งพระผู้ใหญ่เน้นเอาที่เปลือก ไม่ได้ยึดที่แก่นของศาสนา

เลยได้มหาเถระชุดที่พิกลพิการอย่างที่เห็น ผมละเคืองจริง ๆ ที่สุดท้ายชัยบูลย์ไม่ปราชิกเพราะมีคำว่า "ถ้า":banghead:

bookmarks likes this.
  38. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    หรือเป็นเพราะเราๆ ทำเป็นชั่วช่างชี ดีช่างสงฆ์ ทอดธุระ ไม่ค่อยจะนำพา จึงทำให้บางลัทธิล้างสมองคนให้กลายเป็นจิตลุ่มหลงได้เนิ่นนาน

ยึดติดอัตตา จึงทำให้มีสิ่งด่างพร้อยเกิดขึ้นในพระพุทธศาสนา ยอมรับเป็นเรื่องที่จัดการไม่ง่ายเลย

เราว่าธรรมชโยก็เป็นแค่ตัวล่อเป้า เป้าตัวจริงอยู่ที่สมเด็จช่วงๆ ต่างหาก

ต้นหอม likes this.
  39. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  40. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  41. Arch_Freeman

Arch_Freeman สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    244
    สมัยก่อน พระมหาโชว์ ด่าธรรมกายเช้าเย็น
    หลังจากรับเงินทักษิณ เชียร์เสื้อแดง ตอนนี้กลับมาเข้าข้างธรรมกาย เดินสายด่า คุณไพบูลย์

อลัชชี เต็มบ้าน เต็มเมืองจริงๆ คุณประยุทธ์ ก็อย่านิ่งดูดายปัญหาพวกนี้ เพราะ ตอนนี้ศาสนาการเมือง มันมาเป็น packet ต่อให้ท่านกวาดล้างนักการเมืองชั่วไปหมด แต่มันยังมีศาสนาของอลัชชี ที่จะคอยสนับสนุนนักการเมืองชั่วพวกนี้ให้กลับมาอีกโดยอาศัยความเชื่อทางศาสนา

42. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    การเมือง กับศาสนา แยกกันไม่ออกแล้ว เพราะพระเห็นแก่เงินเหมือนๆ กับฆราวาส

43. แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    ถ้าเราแก้ไชใชกฏหมายให้พระสงฆ์มีสิทธิ์เลือกตั้งได้ มันก็ไม่มีวันเอาชนะบารมีหลวงพ่อธรรมไชโยได้ต่อให้เป็นสุเทพปภากโร

44. แดงประจำเดือน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    นี่แหละค่ะเค้าเรียกว่าธรรมะพารวย ผลบุญที่จับต้องได้

45. แดงประจำเดือน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898

ไม่ผิดกฏหมู่ของคณะสงฆ์นี่คะ ทุกองค์กรขับเคลื่อนด้วยประชาธิปไตย ตอนที่สุวิทย์ไปเข้าร่วมกับพวกกฎเพราะหลงผิดคิดว่าตัวเป็นอาจารย์ธรรมโชติ ตอนนั้นเคนือข่ายวิทบุชุมชนของเราก็มีความคิดว่าควรจัดม๊อบพระสงฆ์มาขับไล่มัน เหมือนโมเดลม๊อบกำนันผู้ใหญ่บ้าน

-3- likes this.
  46. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    384
    .
    .
    .

อ่านแล้วได้แต่ถอนหายใจ

-3- likes this.
  47. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เอาเลยเจ๊ ผมเห็นด้วยอย่างแรง ธรรมะพารวย
    เห็นป้าธัมมี่บอกว่า โยมเอ๋ย ถ้าทำบุญกับวัด
    ทำมะกลายวันนี้แค่สิบบาท วันข้างหน้าโยม
    จะมีเงินร้อยบาท โอ้โห สิบเท่าตัวเลยนะนั่นน
    เจ๊ไปทำบุญกับทำมะกลายสักสิบล้านหรือทำบุญ
    ร้อยล้านไปเลยนะ วันข้างหน้าเจ๊จะมีเงินถึง
    ร้อยล้านหรือพันล้านเลยทีเดียว รีบๆหน่อยนะจ๊ะ
    อย่าลืม ธรรมะพารวย ธรมมะพารวย :party::clap:

48. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เรากำลังจะโพสแบบนี้พอดี เน้นย้ำว่า ปัจจุบัน การฟุ้งเฟ้อเห่อยศ มีให้เห็นกันทั่วไป ได้สัญญาบัตรพัดยศ ก็มีการอวยยศกัน แห่แหนกันไปรอบตำบล อำเภอ หรือไม่ก็จัดงานกันยิ่งใหญ่มโหฬาร การจะได้ตำแหน่งมา จะมีการระบุว่าทำอะไรบ้าง สร้างถาวรวัตถุ เป็นเงินเท่าไร กี่ล้าน สนับสนุนองค์กรอะไรเท่าไร กี่ล้าน เน้นถาวรวัตถุกันมาก ทำให้แต่ละอาราม แข่งขันกันสร้างตึกสร้างอาคารกันใหญ่โต

Duke_th1 และ kokkai ถูกใจ.
  49. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เรื่องเหล่านี้เริ่มต้นเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว โดยหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งสมัยนั้นอยากวัดรอยเท้า"ไทยรัฐ" แต่สู้ไม่ได้เลยอาศัยข่าวเกี่ยวกับพระเป็นจุดขาย พอเริ่มมีชื่อเสียงกับข่าว"ยันตระ" ก็เริ่มหากินกับขายพื้นที่โฆษณาขายพระเครื่อง และเริ่มโปรโมทหลวงพ่อคูณ โดยอาศัยเหตุการณ์ตึกถล่มที่โคราชและมีผู้หญิงรอดชีวิตคนหนึ่งแขวนเหรียญหลวงพ่อคูณ สมัยนั้น"เหรียญ"หลวงพ่อคูณขายดีมาก แต่ที่ผมชอบคือ เหรียญหลวงพ่อคูณรุ่น"ขี่เฮลิคอ๊ปเตอร์"มาโปรด
    สื่อสิ่งพิมพ์อื่นๆเห็นว่าหากินกับพระเงินดี ก็เริ่มเเข่งกันเสนอข่าวอภินิหาร งมงาย ยกเอา"พระสงฆ์" หลวงพ่อ หลวงพี่ ออกมาหากิน อ้างว่าหาเงินสร้างโบสถ์ สร้างพระประทาน ยกลูกนิมิตร จากพระป่าเดินตีนเปล่า ก็หันมาใส่รองเท้าแตะหนัง เปลี่ยนมานอนห้องแอร์
    อวดอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ เข้าฌาณดูดวง ทำมนตร์เสน่ห์ :devil::devil::devil:

50. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ปัญหาผมว่าถ้าจะแก้จริง ๆ มันแก้ได้ แต่นี่เตะถ่วงกันเองในหน่วยงานของรัฐ คนนึงให้ข่าวอย่างนึง ออกมา 10 คน ก็ 10 อย่าง ทั้ง ๆ ทั่นั่งประชุมก็คุยเรื่องเดียวกัน คนนึงบอกได้ อีกคนบอกไม่ได้ ดึงจนเรื่องซาเงียบหายไป จานบินก็บินต่อไป
    จะว่าไป วัด สำนักสงฆ์ พระสงฆ์ ประชาชนสามารถ ตรวจสอบได้ไม่ใช่อ้างว่าเป็นเรื่องของพระของเจ้า ถ้าเป็นเช่นนั้นยุบสำนักพุทธไปซะ อย่าลืม วัดคือที่สาธารณะที่เราชาวพุทธสามารถเข้าไปกราบไหว้สักการะได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็ปิดประตูแล้วแลกบัตรผ่านซะ ก่อนเข้าพบเจ้าอาวาสก็ไปแลกเบอร์รอเรียก สำนักพุทธเอย มส.เอย และคนใหญ่คนโตห้ามเราประชาชนวุ่นวายยุ่งเกี่ยวกับสงฆ์ เพื่ออะไร

Share This Page