จะ "เดินหน้า ฆ่าลูกเดียว" หรือไงครับ....ท่านเจ้าสัว?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 30 Jun 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เรื่อง7-11 ยังไม่ทันจางหาย (ตอนนี้ลงโฆษณา สร้างภาพ ถี่เหลือเกิน)
    นี่กะจะทุบกระปุกคนอื่นอีกแล้ว
    -----------------------------------------------------------------------
    สงครามธุรกิจ สิงห์ VS แม็คโคร โดยมีโชว์ห่วยเป็นตัวประกอบ
    ข่าวจาก หนังสือพิมพ์ประชาชาติธุรกิจเปิดเผยว่า เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา บริษัท บุญรอด เทรดดิ้ง จำกัด ได้ทำหนังสือแจ้งไปยังตัวแทนจำหน่าย
    ให้ระงับการส่งเบียร์สิงห์ และเบียร์ลีโอกับห้างค้าส่งแม็คโครทุกสาขา ตั้งแต่ 10-17 มิถุนายน 2558 ซึ่งทางบุญรอดฯ เปิดเผยว่าสาเหตุมาจากบริษัทฯ
    ตรวจพบว่าแม็คโครมีการนำเบียร์ลีโอไปขายแบบลัง ในราคาที่ต่ำกว่าราคากำหนดไว้ซึ่งเป็นการขายขาดทุน
    และจะส่งผลกระทบให้บรรดายี่ปั๊ว ซาปั๊วในพื้นที่ซึ่งมีห้างแม็คโครไม่สามารถแข่งขันได้ เป็นการทำลายระบบธุรกิจ

มาฟังเสียงจากพ่อค้าปลีกตามร้านโชว์ห่วยกันก่อน….

ถ้าแม็คโคร ทำแบบนี้ ร้านค้าปลีกเล็กๆ จะอยู่ยังไงครับ ถึงจะบอกว่า ก็แค่เบียร์ ลีโออย่างเดียว แต่นั้นก็คือรายได้หรือเปล่าครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าเราวิเคราะห์กันต่อดีๆ จะพบว่า …..

จริงๆแล้วคนที่จะตายจากกรณีนี้ คือ พ่อค้าขายส่งรายย่อย ยี่ปั้วทั้งหลาย เพราะพอแมคโครขายตัดราคาแบบนี้ คนซื้อก็จะแห่ไปที่แมคโครแทน ผู้ค้าส่งรายย่อยก็จะค่อยๆล้มลงไป เพราะสู้ทุนไม่ไหว

ถ้าค้าส่งรายย่อยดับ บุญรอดก็จะมีจุดกระจายสินค้าของตนเองน้อยลง กลายเป็นว่า ต่อไปแมคโคร สามารถบีบหรือกดดันในเรื่องราคากับบุญรอดได้ เพราะเขาคือผู้ซื้อรายใหญ่ ดังนั้น บุญรอดคงออกมาตัดไฟแต่ต้นลมนั่นแหละ เพื่อปกป้องสายส่งสินค้ารายย่อย(แต่เครือข่ายใหญ่มาก) ของตัวเอง

บทสรุปออกมา ที่แท้คือ เกมทางธุรกิจ
    http://thaiinfonet.com/ทั่วไป/สิงห์-vs-แม็คโคร/
    ------------------------------------------------------------------------
    “ซีพี ออลล์” หอบแสนล้านเทคโอเวอร์ ห้าง”แม็คโคร”

วานนี้(22 เมษายน 56) สำนักข่าวบลูมเบิร์กรายงานว่า บริษัท ซีพีออลล์ จำกัด (มหาชน) ผู้บริหารร้านสะดวกซื้อเซเว่นอีเลฟเว่น เตรียมข้อเสนอเพื่อครอบครองกิจการ (เทกโอเวอร์) บริษัท สยาม แม็คโคร ซึ่งมีมูลค่าการตลาดปัจจุบันอยู่ที่ 163,700 ล้านบาท ซึ่งคาดว่าแม็คโครน่าจะประกาศอย่างเป็นทางการในสัปดาห์นี้
    http://money.sanook.com/81033/

2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    โลตัส บิ๊กซีก็ทำครับ เพียงแต่ไม่เป็นข่าว เขาขายถูกเพราะเอาไว้ดึงลูกค้า (หวังไปกำไรจากสินค้าตัวอื่นที่ลูกค้าซื้อ)

จริงๆแบบไม่เข้าข้าง แม็คโครก็ทำอย่างนี้มานานแล้ว ผมว่าปล่อยไปตามกลไกตลาดดีกว่า

กรณีนี้คือบุญรอดไม่ยอมเพราะยอดขายช่องทางเก่ามัน85% ก็ตามกลไกตลาด

อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ.
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขืนปล่อยตามกลไกตลาด ให้ปลาใหญ่กินปลาเล็ก
    บุญรอดเขาคงกลัวโดนบีบทีหลังอะครับ เลยยอมให้รายย่อยตายไม่ได้
    เพราะสุดท้ายตัวเองจะเดือดร้อน คิดค้นลงทุนทำตลาดมาซะนาน จะกลายเป็นถูกเจ้าสัวคว้าพุงไปกิน
    ตัดไฟแต่ต้นลมเพราะคงรู้ทันเล่ห์ ของเจ้าสัว ว่าเจ้านี้โหดจริง
    ----------------------------------------------------------------------------------
    เดาเล่นๆ อนาคต CP คงทำเบียร์ขายเองแน่นอน
    เพราะมีข้อมูลในมือ ช่องทางในมือ
    http://thaiinfonet.com/ทั่วไป/สิงห์-vs-แม็คโคร/

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    กว่าคนไทยจะรู้ตัว คงโดนกลืนกินทุกอาชีพ ไปอยู่ในมือเจ้าสัว

6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ดีแล้ว

7. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    ยี่ห้อนี้ไม่ให้ ก็ขายยี่ห้ออื่น ยี่ห้ออื่นไม่ให้ ก็ผลิตเองซะ
    มีทุนมหาศาลอยู่แล้ว จะเจียดมาทุ่มตลาดน้ำเมาสักหน่อย หน้าแข้งคงไม่ร่วง

8. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    รับฟาร์มเฮ้าส์วางเชลท์ ต่อมาก็ผลิต "เลอแปง" เอง วางคู่ แล้วค่อยๆบีบจนเชลท์ฟาร์มเฮ้าส์เล็กลง เล็กลง พร้อมกับลดราคา-ขายคู่ "เลอแปง" และทำทุกอย่างจนวันนึงฟาร์มเฮ้าส์คงถูกซื้อ หรือหายไปแบบการ์ดิเนีย

อู๋ คาลบี้, kokkai, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    คนเชื้อสายจีนทุกคนมีความเพ้อฝัน
    ว่าจะค้นพบยาอายุวัฒนะ บัวหิมะพันปี
    ทำให้อายุยืนหมื่นปี ไม่มีแก่ตาย

เจ้าสัวจึงคิดว่า ตัวเองจะไม่ตาย

วิท, kokkai, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ขอพูดในฐานะที่ผมเป็นเจ้าของร้านขายปลีก-ส่งเหล้าเบียร์ จริงๆๆแล้วแม็คโครไม่ได้ขายขาดทุนหรอกผมรับอาทิตย์ละราว50-80ลังบริษัทจะลดให้จากราคาขายส่งลังละ10บาท แม็คโครรับเป็นพันลังอย่างนี้คงได้ลดเยอะและบางโอกาสได้ของแถมพวกน้ำสิงห์ โซดาพวกนี้ด้วยทำให้แม็คโครสามารถตัดราคาได้ แตค่บริษัทบุญรอดก็ดีที่ทำอย่างนี้สั่งสอนแม็คโครเสียบ้างช่วยให้ร้านอย่างผมพอลืมตาอ้าปากได้บ้าง

11. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ประเทศไทยเคยผ่าน พรบ ป้องกันการผูกขาดสมัยท่านชวนไม่ใช่เหรอครับ แต่ทำไมไม่นำมาปัดฝุ่นใช้ :banghead:
    http://www.dit.go.th/aboutdetail.asp?catid=103380110&ID=1101

temp, Anduril และ นิติรั่ว ถูกใจ
  12. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เห็นด้วยเลยครับพี่อีกอย่างการบังคับใช้กฎหมายควรเข้มแข็งอีกหน่อย ที่บอกว่าห้ามขายเหล้าพ่วงเบียร์จริงๆแล้วช่วงไหนเบียร์ช้างยอดตกมากๆบริษัทไทยเบพจะทำให้ หงส์ หรือเหล้าขาวตรารวงข้าวขาดแล้วจะใช้วิธีถ้าจะซื้อหงส์หรือเหล้าขาว1ลังต้องซื้อหงส์1ลังด้วยผมเคยเจอมากสุดหงส์1ช้าง5

JSN และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  13. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    โอ...... เจ้า"ทิกซาลี ส็องสุง"ของท่านเจ้าสัวนี่ชัดเจนขึ้นทุกวัน

สูงหนึ่งคือรายได้เจ้าสัว

อีกสูงหนึ่งคือหนี้ครัวเรือนของคนไทย

kokkai likes this.
  14. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    พรรคประชาวิบัติมันเลวจริงๆ ทำไปได้:devil::devil:

15. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ถ้าบุญรอด ปล่อยไว้ อีกหน่อย ช่องทางอื่นจะเปลี่ยนไปที่แมคโครหมด
    พอยอดขายไปหนักที่แมคโครเมื่อไหร่บุญรอดก็เป็นลูกไก่ในกำมือ
    แมคโคร โลตัส ทำแบบนี้ได้ในกรณีที่เป็นพวกเอสเอ็มอี ซึ่งมีทางเลือกไม่มาก
    แต่สำหรับบุญรอด เค้าคงไม่ยอม .... ระดับนี้เค้าทันกันอยู่แล้ว
    ถ้าจะต้องดั๊มราคา บุญรอดเค้าดั๊มเองดีกว่า ยังไงตลาดก็ยังอยู่ในมือ

16. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    บอกก่อนเลย ผมเป็นพวกเชื่อในระบบตลาดเสรีนะ ไม่เชื่อในระบบสังคมนิยมเลย

เรื่องเบียร์ก็เป็นไปได้ครับ
    http://thaipublica.org/2015/03/cp-gap-plus-smart-farmer-2/

ผมว่าการแข่งขัน มันช่วยสร้างนวัตกรรมใหม่ๆนะ

มันอาจดูโหดร้าย แต่ประเทศที่ไม่ปรับตัวยังไงก็ไม่รอด

ถ้าปกป้องธุรกิจแนวคิดเก่าๆมากเกินไป สุดท้ายก็จะอ่อนแอ และแพ้โลกาภิวัตน์อยู่ดี หลายๆประเทศก็เป็นตัวอย่าง

ดังนั้นการไปต่อว่าแม็คโครผมไม่ค่อยเห็นด้วย เพราะเขาก็ทำตามกลไกตลาดเสรี และบุญรอดก็ตอบโต้แล้ว ผมว่าสุดท้ายอยู่ที่"ตลาด"จะตัดสินเองว่าใครควรอยู่

17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อีกชื่อนึงคือพรรคเผาไทย ชื่อจริงคือพรรคเพื่อไทย

Last edited: 1 Jul 2015
  18. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เกี่ยวอะไรกับกระทู้นี้เหรอคะ

19. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ขยะ

20. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้า
    ***ตั้งใจหวังผลว่าจะฆ่ารายย่อยให้ตาย (ภาษาธาริตคือ"เจตนาเล็งเห็นผล")
    แล้วตัวเองจะได้กินรวบ ผูกขาดตลาด
    ***หักหลังคู่ค้าโดยผลิตขึ้นมาแข่ง แล้วค่อยๆบีบคู่ค้าให้ตกเป็นรอง หรือให้หายไป
    ***ทำสัญญาที่ไม่เป็นธรรม เอาเปรียบต่อคู่ค้า เพราะอาศัยว่าตัวเองทุนหนา มีช่องทางเยอะกว่า
    ผมว่าเสรีแบบนี้ มันไม่ถูกต้อง
    คนเรามันต้องมีคุณธรรมอยู่ในจิตใจกันบ้าง จะโลภโมโทสันไปถึงไหน
    ถ้ามีคุณธรรมอยู่ในจิตใจ ผมว่าไม่ต้องหากฏหมาย มาบังคับให้วุ่นวาย
    บอกตรงๆ วิธีการแบบเจ้าสัวเนี๊ยะ ต่อให้รวยแค่ไหน ทำบุญทำทานสร้างภาพขนาดไหน
    ผมก็ไม่นับถือ ไม่ยกย่องเลยอะครับ

temp likes this.
  21. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    เจ้าสัวดีกว่าแม้วเรื่องเดียวคือไม่คิดล้มเจ้า... นอกนั้นเจ้าเล่ห์พอๆกัน

22. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    แอบอิงพระบารมีครับ

อู๋ คาลบี้ และ temp ถูกใจ.
  23. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คิดถึงยี่ห้อนี้เหมือนกัน การ์ดีเนีย อร่อยแท้ๆ แม้ไม่ทาอะไร :D
    แต่เพิ่งรู้ว่ากลายเป็นตำนานไปแล้ว :cry: จากข่าวเก่าข่าวนี้

ศาลล้มละลายกลาง สั่ง คำสั่งพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาด การ์ดิเนีย ฟู้ดส์
    วันที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2553 เวลา 15:47:19 น
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1287478064&grpid=03

หนูอ้อย และ kokkai ถูกใจ.
  24. Elf

Elf สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    60
    ไปสนามบินสุวรรณภูมิมาไม่นานมานี้ ก็เห็นว่าเจ้าสัวได้ทำขนมปังของ 7-อีเลฟ... มาวางขายแล้ว อีกไม่นานก็คงได้แพร่หลาย

25. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตะแกได้เปรียบตรงรู้ตลาดดี ว่าสินค้าตัวไหนขายดี ขายไม่ดี จากข้อมูลยอดขายของ7-11 ทั่วประเทศ
    เท่ากับประหยัดเวลา ประหยัดทุนไปเยอะ ไม่ต้องเสียเงินลองผิดลองถูกเอง
    ทั้งรูปแบบแพ็กเก็ต ทั้งรสชาติที่โดนใจลูกค้าก็ก๊อบเขาได้ ไม่ต้องคิดเอง ตามสไตล์คนชอบเอาเปรียบผู้อื่น
    แถมเมื่อทำแล้วก็ยัดเยียดให้สาขาต่างๆ วางจำหน่ายได้ทั่วประเทศ ถ้าไม่ห่วยจริงๆ ตัดเรื่องขาดทุนไปได้เลย
    แต่....ใครเป็นแบบนี้ ถึงรวยก็ไม่มีความสุข เพราะความไม่รู้จักพอ

Redbuffalo010 likes this.
  26. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ทำไมไม่มีชื่อเจ้าสัวเลยอ่ะ
    --------------------------------------------------------------
    นิตยสารฟอร์บส์ของสหรัฐ จัดอับดับเศรษฐีใจบุญ ไทยติด 4 คน

นายบุญชัย เบญจรงคกุล
    ซึ่งประเทศไทย มหาเศรษฐีผู้ใจบุญ 4 อันดับ ได้แก่ นายบุญชัย เบญจรงคกุล วัย 59 ปี เจ้าของสื่อโทรคมนาคมดีแทค ผู้อุทิศตนสนับสนุนงานด้านการศึกษาและวัฒนธรรม อย่างจริงจัง นับตั้งแต่ขายหุ้นบริษัท เมื่อปี 2548 ทั้ง เตรียมเปิดพิพิธภัณฑ์ศิลปะร่วมสมัยในกรุงเทพฯ มูลค่า 8.4 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ถือเป็นกองทุนพิพิธภัณฑ์ภาคเอกชนใหญ่ที่สุดของประเทศ

นายตัน ภาสกรนที

นายตัน ภาสกรนที วัย 51 ปี มหาเศรษฐีนักธุรกิจผู้ก่อตั้ง บริษัท โออิชิ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ประกาศแบ่งผลกำไรบริษัทครึ่งหนึ่ง ตั้งมูลนิธิยกระดับการศึกษา สิ่งแวดล้อม และการท่องเที่ยว นอกเหนือจากการบริจาคเงิน 67,000 ดอลลาร์สหรัฐ สร้างอาคารใหม่โรงเรียนอนุบาลบ่อทอง ที่บ้านเกิดใน จ.ชลบุรี บริจาคเงินช่วยเหลือฟื้นฟูแผ่นดินไหวแ ละสึนามิพัดถล่มญี่ปุ่น อีก 143,000 ดอลลาร์สหรัฐ

นางพิไลพรรณ สมบัติศิริ

นางพิไลพรรณ สมบัติศิริ วัย 60 ปี ประธานบริษัท โรงแรมปาร์คนายเลิศ จำกัด และประธานกองทุนไทย ช่วยเหลือปกป้องช้างป่า ทั้งเป็นผู้ดำเนินการกองทุนเลิศสิน ดูแลด้านสุขภาพและการศึกษา

นายทองมา วิจิตรพงศ์พันธุ์

และ นายทองมา วิจิตรพงศ์พันธุ์ วัย 53 ปี มหาเศรษฐี เจ้าของหุ้นบริษัท พฤกษาเรียลเอสเตท จำกัด (มหาชน) บริจาคเงิน 660,000 ดอลลาร์สหรัฐ เพื่อโรงพยาบาล องค์กรด้านศาสนา และสถานศึกษาตลอดช่วงปี 2553 - 2554

http://www.dmc.tv/pages/scoop/นิตยสารฟอร์บส์ของสหรัฐจัดอับดับเศรษฐีผู้ใจบุญ.html

27. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    หาในกูเกิ้ล ก็ไม่มี :cry:
    ----------------------------------------------------------------------------------

28. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ข้อคิดจากนักธุรกิจ ถ้าเขาเป็นแบบนี้จริงๆ รวยเท่าไหร่ก็รวยไปเหอะ
    ---------------------------------------------------------------------------------
    ทำธุรกิจต้อง‘แฟร์’ วิถีซัคเซส “สุวัจ เดชเทวัญดำรง”
    ทำธุรกิจต้องไม่รวยคนเดียว แต่ทุกคนที่เกี่ยวข้องต้องมีส่วนได้ ‘กำไร’ ด้วย คมคิดของเจ้าพ่อธุรกิจผลไม้
    4 ทศวรรษ “สุวัจ เดชเทวัญดำรง”แห่งไอยรา
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/654380

29. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คุณทองมานี่...ติดนิดเดียว บ้านคุณภาพ เออ อ่านดูแล้วกัน:rolleyes:
    http://pantip.com/topic/33837975

ขุดหลุมไว้เกือบปี... ผมว่าใจบุญกับลูกค้าก่อนดีกว่า ทำของคุณภาพมาขายจะเป็นพระคุณมากเลย

Share This Page