จะโห่ดีใจ.....หรือจะร้องไห้ดี? ควรหรือไม่ควรปฏิรูปตำรวจ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 19 Jun 2017

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    "พล.ต.อ.สุวิระ" ออกโรงแฉพวกขี้อิจฉาปล่อยข่าว ยันไม่มีซื้อขายเก้าอี้ตำแหน่งผู้บังคับบัญชา ขณะสปท.ประชุมวาระลับ ถกซื้อขายตำแหน่งตำรวจ
    พล.ต.อ.สุวิระ ทรงเมตตา สปท. และที่ปรึกษา สตช. ( สบ.10 ) ได้หารือว่า ตนก็เคยอภิปรายมาหลายครั้งในสภาแห่งนี้ แต่มีข้อเท็จจริง โดยมีการสอบถามจากเพื่อนตำรวจ รุ่นพี่ รุ่นน้อง 300 คน และลูกศิษย์ตำรวจอีก 3 หมื่นคน จากการตรวจสอบไม่มีใครจ่ายเงิน และไม่มีใครรับเงินจากการซื้อขายตำแหน่งเลย
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/760335

Alamos และ ปู่ยง ถูกใจ.
  2. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ถามรูปหน้ากรมตำรวจ เหลืออยู่แค่เท่านั้นที่ยืนยงยึดดมั่นในหลักกการ

อู๋ คาลบี้, gaiser, ชายน้ำ และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เชื่อใคร?
    พ.ต.อ.วิรุตม์ ศิริสวัสดิบุตร อดีตที่ปรึกษาคณะอนุกรรมาธิการ (กมธ.) การปฏิรูปตำรวจ สภาปฏิรูปแห่งชาติ (สปช.) วิพากษ์เรื่องการซื้อขายตำแหน่งในแวดวงสีกากี ในฐานะที่เคยสวมเครื่องแบบตำรวจด้วยเช่นกัน สิ่งที่ พ.ต.อ.วิรุตม์ มองเห็นคือ การซื้อขายตำแหน่งถือเป็นความผิดระดับอาชญากรรม ทั้งผู้ขายและผู้ซื้อ หรือเรียกอีกนัยว่าเป็นแก๊งอั้งยี่ในคราบตำรวจ
    ถือเป็นความผิดที่เป็นปกติ คนในก็รู้ ประชาชนทั่วไปก็รู้ แต่ที่ผ่านมาไม่มีผู้มีอำนาจเข้ามาแก้ไขปัญหาอย่างจริงจัง.... อ่านต่อได้ที่ : http://www.posttoday.com/analysis/report/498524

ParaDon likes this.
  4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    รอไอ้ดวง ขึ้นเป็น ผบ.ตร.ก่อนครับ

ชายน้ำ, โก๋แก่ และ Alamos ถูกใจ
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    27 กรกฎาคม 2555 พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ผบช.น. (ขณะนั้น) ได้มีหนังสือถึงปลัดกระทรวงกลาโหม กรณีโอนข้าราชการ เพื่อให้ ร.ท.ดวง อยู่บำรุง สังกัดกระทรวงกลาโหม ไปสังกัดสำนักงานตำรวจแห่งชาติ โดยมีการโอนย้ายมาเป็นรองสารวัตรศูนย์ฝึกอบรม กองบัญชาการตำรวจนครบาล (รอง สว.ศฝร.บช.น.) ยศ “ร้อยตำรวจเอก” และมีผลตั้งแต่วันที่ 1 สิงหาคม 2555
    พล.ต.ท.คำรณวิทย์ให้เหตุผลขณะที่รับโอนตัวมาว่า ร.ต.อ.ดวง ยิงปืนแม่น จึงต้องการนำมาเป็นครูฝึกให้แก่เจ้าหน้าที่ตำรวจ
    ...............................................................................
    6 มิถุนายน 2560 ร.ต.อ.ดวง ได้เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง จากนายเวรผู้บังคับการตำรวจสันติบาล 4 (ยศ ร.ต.อ.) เป็น สารวัตรฝ่ายอำนวยการตำรวจภูธรจังหวัดสมุทรสาคร (ยศ พ.ต.ต.)
    http://www.komchadluek.net/news/people/281337
    รายนี้น่าจะเป็นพยานได้ ว่าไม่ได้ซื้อ......เนอะ

6. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ทีมชาติก็ไม่เคยติด ไม่จบนักเรียนนายร้อย จะติดยศ พันตำรวจตรีอีกไม่กี่ปีก็ติดนายพลแล้วสินะ แบบนี้สิของแท้
    ต่อไปไม่ต้องไปสอบไปเรียนแล้วโรงเรียนนายร้อย ไปทางลัดไว้กว่าเยอะ เข้าบรรจุได้เดี๋ยวขั้นก็วิ่งปรู๊ดแซงหน้าตำรวจที่จบ นรต.อีก

gaiser และ kokkai ถูกใจ.
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ใจร้ายจัง

ยังมีที่ยืนอยู่รอบอนุสาวรีย์ชัยฯอีกคนนะครับ

Apichai และ kokkai ถูกใจ.
  8. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ปฏิรูปตำรวจ?

ถ้าจะให้อยู่ที่ระดับเป็นที่พึ่งพาให้ประชาชนอุ่นใจ เป็นไปไม่ได้ครับ

มีคนวิเคราะห์เอาไว้ว่าสัดส่วนกำลังพลที่มีไว้เพื่อบริการประชาชนโดยตรง มีอยู่นิดเดียว

ที่เหลือเป็นอำนวยการ เป็นเจ้านาย เป็นนายของเจ้านาย และเป็นหน้าห้อง/ผู้ติดสอยห้อยตามให้นายๆเรียกใช้ครับ

Apichai และ kokkai ถูกใจ.
  9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มีบุคลากรในสองประเภท 1.นักการเมือง 2.ตำรวจ
    ถ้าได้คนที่ คิดถึงผลประโยชน์ประเทศชาติ มากกว่าผลประโยชน์ตน
    คนในประเทศเราคงมีความสุขมาก เรื่องอื่นๆแค่ปัญหาเล็กน้อย
    มีคำกล่าวว่า........
    "ที่น่ากลัวมิใช่เห็นว่าไม่ถูกต้อง ที่น่ากลัวคือรู้ปัญหา แต่นึกหาหนทางแก้ไขไม่ได้
    แต่ละคนได้แต่หลับตา อุดหู เพื่อจะได้ไม่ต้องได้ยินได้เห็น
    หลับไหลอยู่ในความฝันว่า ไม่มีปัญหา"

อู๋ คาลบี้ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  10. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    มายึดของชอบของนู๋ไปได้ ขอปาติลูปใหม่แล้ว

kokkai likes this.
  11. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168

Last edited: 22 Jun 2017
  12. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สารวัตรแรมโบ้ ยืนยันกับเราว่า การซื้อขายตำแหน่งตำรวจมีจริง............
    ถามประชาชนสิ ว่าเค้าเชื่อมั้ยว่าแวดวงตำรวจโปร่งใส ไม่มีการซื้อขายตำแหน่ง ลองถามเค้าดู สำรวจออกมาเลยว่ากี่เปอร์เซ็นต์ที่เชื่อแบบนั้น

อ่านข่าวต่อได้ที่: https://www.thairath.co.th/content/981830

ปู่ยง likes this.
  13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขนาดชนตำรวจตายนะเนี๊ยะ
    ****************************************************************************************
    5 ก.ค.60 ความคืบหน้ากรณีติดตามตัว นายวรยุทธ หรือบอส อยู่วิทยา ผู้ต้องหาตามหมายจับของศาลอาญากรุงเทพใต้ ที่อัยการสั่งฟ้องคดีขับรถโดยประมาท ชน ด.ต.วิเชียร กลั่นประเสริฐ สน.ทองหล่อ เสียชีวิต ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เมื่อปี 2553 และได้หลบหนีคดีไปต่างประเทศโดยไม่ทราบจุดหมายปลายทางนั้น

ล่าสุด ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตร.) พล.ต.ต.ทรงพล วัธนะชัย รองโฆษก ตร.กล่าวถึงความคืบหน้าการติดตามตัวนายวรยุทธ ว่า ในส่วนนี้เกินอำนาจหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้ว ต้องรอให้ทางสำนักงานอัยการสูงสุดแจ้งมาว่าจะให้เจ้าหน้าที่ตำรวจสนับสนุนในเรื่องใดบ้าง ถ้ามีการสืบทราบหรือมีการเคลื่อนไหวของนายวรยุทธ ทางอัยการสูงสุดก็จะแจ้งมายังเจ้าหน้าที่ตำรวจให้ดำเนินการต่อไป
    http://www.naewna.com/local/279151

โก๋แก่ และ Alamos ถูกใจ.
  14. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เชื่อว่าคดีนี้จบที่ผู้ต้องหารอดเนื่องจากหมดอายุความครับ

เงินนี่จ้างผีโม่แป้งได้จริงๆ

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  15. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

โก๋แก่ และ kokkai ถูกใจ.
  16. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    จะทำได้จริงเหรอ สำหรับผมว่ายาก เหล้าเก่าในขวดใหม่ :)

Last edited: 6 Jul 2017
  17. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าเป็นมะเร็ง ก็ลามเข้าไขกระดูกแล้วละครับ

ปู่ยง likes this.
  18. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ปฏิรูปตำรวจย่อมมืดมนเหมือนให้เลือกตั้งผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัดแหละครับ

รายละเอียดการปฏิรูปตำรวจแบบลำหักลำโค่นนั้น ใครๆก็เห็นด้วยครับ เพราะการปฏิรูปไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไร จะไม่สามารถทำให้สถาบันตำรวจตกต่ำลงไปกว่าที่เป็นอยู่

การให้กำลังตำรวจไปขึ้นตรงกับผู้ว่าราชการจังหวัดหรือแม้แต่องค์การบริหารส่วนท้องถิ่น โดยตัดเรื่องยศตำแหน่งที่สูงเกินความจำเป็นอย่างที่เห็นกันในปัจจุบันออกไป ใครๆก็รู้ว่าเป็นเรื่องสมควรและจะสามารถเพิ่มประสิทธิภาพของตำรวจขึ้นมากโดยใช้ต้นทุนน้อยลง

แต่พวกนายพันนายพลจำนวนมหาศาลที่ได้ลงทุนไปแล้วในระดับหนึ่งจะยอมหรือครับ กว่าจะได้เป็นผู้กำกับ ผู้บัญชาการ ต้องลงทุนไปแล้วเท่าไหร่ เจ้าหน้าที่กลุ่มใหญ่เหล่านี้ไม่มีวันยอมเสียแรงเสียเงินไปฟรีๆแน่นอน

สถาบันนักปกครองกระทรวงมหาดไทยไม่ได้ตกต่ำอย่างตำรวจ แต่การจะให้เลือกตั้งผู้ว่าราชการจังหวัดย่อมแสนยากเช่นกัน กว่าจะเรียนจบ สอบปลัดอำเภอ สอบเข้าโรงเรียนนายอำเภอ รอบรรจุตำแหน่งนายอำเภอ ไต่เต้าไปเป็นปลัดจังหวัดและรองผู้ว่า นั่นก็เกือบจะหมดอายุราชการแล้วนะครับ บางคนเกษียณไปที่แค่ที่นายอำเภอหรือแม้แต่แค่ปลัดอาวุโส

คนพวกนี้เขาจะยอมเข้าให้ตำแหน่งผู้ว่าฯมาจากการเลือกตั้ง ให้ลูกพ่อค้าร่ำรวยในจังหวัดมานั่งเป็นนายเขาหรือ?

kokkai และ โก๋แก่ ถูกใจ.
  19. โก๋แก่

โก๋แก่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 พ.ย. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    299
    เป็นความเห็นที่ถูกใจผมจริงๆครับ พับผ่า ..
    เสียดายมากครับ ที่กฎหมาย "การขัดกันแห่งผลประโยชน์ส่วนตนกับส่วนรวม"
    ยังแค่ประชุมพิจารณากรอบ กม.กัน ไม่ได้เริ่มกระบวนการร่างเลย แต่บทพิจารณา
    การให้ลูกหลานผู้มีอำนาจ เข้ารับตำแหน่งราชการนี่ก็อยู่ในกฎหมายฉบับนี้ครับ

kokkai, ปู่ยง และ ชายน้ำ ถูกใจ
  20. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    มีตำรวจเสื้อแดงพูดเอาไว้ว่า "ตำรวจคือขี้ข้าของนักการเมือง" แล้วลองคิดดูว่ามันจะเป็นยังไงเมื่อโจรมีปืน

แต่ไม่รู้เป็นไรเห็นว่าที่นายกของพวกเสื้อแดงอย่าง เสรีพิศุทธ์ หัวหน้าพรรค เสรีรวมไทย โชว์วิสัยทัศน์แล้วผมจะอ๊วก

Last edited: 8 Jul 2017
    kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  21. Anurid

Anurid สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    21
    ไม่ควรครับ เพราะเลขานกหวีด ยังสร้างโรงพักให้ไม่เสร็จ :yawn::yawn:

22. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    "ศานิตย์" ลั่น!! ขอโทษ เหตุไม่มีคนแปลเอกสาร ขอตัว "บอส กระทิงแดง"
    http://www.tnews.co.th/contents/338406

มิน่าหล่ะ สำนักงานตำรวจแห่งชาติมันถึงควรปฎิรูป

กองการต่างประเทศ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เป็นหน่วยงานระดับกองเลยนะ แต่ดันไม่มีคนแปลเอกสารตั้ง 34 หน้า ใครมันจะเชื่อหว่าครับ ตกลงว่าพวกคุณเล่นอะไรอยู่ครับ พวกคุณจะดึงเรื่องให้ช้า เพื่อเตะถ่วงเวลากันใช่ไหม ให้เขาหลบหนีไปย้ายประเทศกันไปก่อน แล้วคุณไปให้เอกชนมาแปลเอกสารราชการนะ แล้วใครมันเชื่อถือ คุณไปจะให้เอกชนมาแปล ถ้าเขาแปลผิดแปลถูกใครจะรับผิดชอบ ถ้าเขาแปลผิด ต่างประเทศเขาไม่ส่งตัวให้ คุณก็ต้องมาขอโทษอีกทีใช่เปล่า แล้วก็สบายตัวไป ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร

ดูแล้วคงไม่ได้ตัวมาหรอก สบประมาทตำรวจไว้ตรงนี้เลย

เขาว่ากันว่าตำรวจเป็นอาชีพที่มีเกียรติ ท่านครับ ช่วยตอบผมหน่อย เกียรติมันจะทำละลาย กับสารละลายประเภทเงินหรือเปล่าครับ

Last edited: 20 Jul 2017

Share This Page