จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตา ไม่ว่าดีร้าย....

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เช Neverdie, 15 Sep 2015

1. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938

ภูมิใจ ที่ได้ร่วมต่อสู้ร่วมกันมากับเพื่อนร่วมชาติผู้รักชาติทุกท่านครับ

2. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
  3. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    จะว่าไปเมืองไทยก็โชคดีนะครับ อาจจะมีวิกฤตหลายต่อหลายครั้งที่ทำให้ประเทศชาติเกือบจะล้มละลาย ผู้คนบาดเจ็บล้มตายก็หลายต่อหลายครั้ง แต่ก็เหมือนมีบางสิ่งบางอย่างที่ช่วยเหลือ ปกป้อง ทำให้คนไทยอยู่รอดมาได้จนถึงทุกวันนี้ เหตุการณ์ครั้งล่าสุดที่ผู้คนลุกขึ้นต่อต้านทุนสามานย์ ที่คดโกง ทรยศต่อประเทศชาติจนเกือบจะมีเหตุการณ์นองเลือด ก็ให้มีกลุ่มคนที่รักประเทศชาติเข้ามากอบกู้สถานการณ์ที่กำลังย่ำแย่ เกือบจะกลายเป็นวิกฤตใหญ่ที่ยากจะคาดเดา และประคับประคองประเทศชาติประชาชนผ่านมาได้จนถึงทุกวันนี้
    ... แต่หากผู้คนในประเทศยังคงคิดไม่เป็น มองไม่ออกว่าปัญหาที่ผ่านๆมา เกิดขึ้นเพราะอะไรและ จากใคร ผมไม่แน่ใจว่า เราจะโชคดีได้มีวีรบุรุษที่เข้ามาช่วยเหลือและกอบกู้ประเทศชาติของเราอีกหรือไม่

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ตัวเองไร้ความสามารถ ไร้ความกล้าในการร่วมกันกำหนดแนวทางสังคมด้วยตนเอง ฝากความหวังมั่วๆกับคนอื่น หนูเป็นพวกไร้ความสามารถนะสิ สมองทาสดีดีนี่เอง เพ้อหา วีระบุหลุด ไม่ยอมคิดเองนะ อ่านการตูนให้น้อยลงหน่อย นะค่ะ

6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหมือนที่เพ้อหาทักษิณหรือเปล่าครับ

7. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ไม่ต้องท่านนายกทักษิณ ก็ได้ ขอให้เลือกเอง เพราะอำนาจของเราเราเลือกใช้เองค่ะ คนใหนดีเราเลือก ไม่ใช่รอวีระบุหลุด(มาเอง ไม่ได้ให้เรา และประชาชนทั่วไปตัดสินใจ อย่างเสมอภาค)

Last edited: 16 Sep 2015
  8. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    กลัวตายกันทุกคนละท่านเช แต่บอกตรงความรักในบ้านเมืองมันมากเกินกว่ารักตัวเอง ปิดทองหลังองค์คือ ไม่เรียกร้องหาสิ่งตอบแทน งานจบ เลิกกัน บ้านใครบ้านมัน

9. hillton(ปาล์มาลี)

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    หนูนุค คนไหนชั่วต้องไล่มันด้วยดิ มาโกงกิน อาศัยเส้นสายเพื่อประโยชน์ตัวเอง คดีกรุงไทเป็นไงชัดไหม

joonkung และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  10. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ท่านนายกทักษิน...

อืม นักโทษชายทักษินครับ

แหม่... น้องเสื้อแดงคนนี้มาเต็มจริงๆ

emujack, lagrangian, -3- และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เป็นนักการเมืองได้เลยนะนี่ เพราะลมหายใจเข้าออกมีแต่ประชาชน ประชาธิปไตย เสมอภาค ภราดรภาพ เลือกตั้ง

หนูอ้อย, เช Neverdie และ kokkai ถูกใจ
  12. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ครับคุณยาย แต่ วีรบุรุษ เขียนแบบนี้นะครับ ถ้าเขียนหนังสือยังไม่ถูกต้องก็อย่าไปแนะนำคนอื่นเลยครับ

maya และ เช Neverdie ถูกใจ.
  13. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    เขา เขียนกระแนะกระแหน วีระบุหลุด ไม่รู้เรื่องอีก ควายแท้ๆ ไม่มีวัวปนจริงๆ ตางั่งคนนี้

14. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    แล้วไปกระแนะกระแหนอะไรใครทำไม คนที่ถูกกระแนะกระแหนเค้าทำอะไรให้ประเทศชาติเสียหายเหมือนที่ท่านนายกทักษินทำหรือครับ วานขี้ข้าสุนัขขายชาติช่วยตอบ

tum jaruwan และ Anduril ถูกใจ.
  15. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    เห
    สุนัขหลงยุค เห่า ก็ร้องหา ท่านนายกทักษิณ หอน ก็ร้องหา ท่านนายกทักษิณ ฝั่งประชาธิปไตยเขาไม่ยิดติดแล้วค่ะ คนใหนดีเราเลือก เรา และประชาชนทั่วไปตัดสินใจ อย่างเสมอภาค

Last edited: 16 Sep 2015
  16. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    คำก็ประชาติ้บตัย สองคำก็ประชาติ้บตัย ไม่ทราบว่าต้มประชาติ้บไตยกินแทนข้าวเช้ากลางวันเย็นเลยหรือ ถึงได้เสพติดประชาติ้บไตยขนาดนี้

จะบอกให้ว่า มันไม่มีหรอก ไอ้ลัทธิการเมืองการปกครองที่ีดีที่สุดในโลก ลัทธิการเมืองการปกครองใดๆที่เห่าหอนกันว่าดี มันก็แค่ดีต่อระบบสังคมหนึ่งในช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าลัทธิการเมืองการปกครองก็คือ ...

คุณธรรม
    ความกล้าหาญ
    ความซื่อสัตย์สุจริต
    ความเสียสละ
    ความเป็นผู้มีสติปัญญา

..... อันอยู่ในตัวของผู้ที่จะมาทำหน้าที่ปกครอง

ลัทธิการเมืองการปกครองใดๆก็แล้วแต่ที่ไม่สามารถผลิตผู้ทำหน้าที่ปกครองที่มีคุณสมบัติครบถ้วน 5 ประการนี้ได้ ลัทธิการเมืองการปกครองนั้นๆก็ล้วนแล้วแต่เป็น "ลัทธิการเมืองการปกครองหมาเช็ดแม่ทั้งสิ้น"

อ่านจบแล้วก็ไปต้มลัทธิประชาติ้บตัยแดรกแทนข้าวนะครับ

มิติใหม่, มุ้งมิ้ง, Annekun และอีก 4 คน ถูกใจ
  17. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ท่านเชครับ ทรัพย์สมบัติเราสะสมได้
    แต่สุดท้ายก็สะพายใส่เป้ไปกับเราไม่ได้ตอนเราตาย
    หลังจากผ่านนาทีชีวิตมาครั้งหนึ่งทุกวันนี้ชีวิตผมกำไรแล้วที่ห่วงก็แต่คนข้างหลัง
    ไม่คิดใหญ่ไฝ่สูงและไม่คิดคดทุรยศต่อแผ่นดินเกิดพอแล้วสำหรับชาตินี้
    เวลาตายคงไม่มีใครสาปแช่งตอนอ่านประวัติหน้าเมรุคงพอแล้วสำหรับชีวิต

maya, ชายน้ำ, conservative และอีก 3 คน ถูกใจ
  18. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
  19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    จากกรณีที่ผู้แทนปวงชนชาวไทยเคยเสียบบัตรลงคะแนนแทนกันในสภา
    ทำให้เรารู้ว่า ความเสมอภาคไม่เคยมีอยู่จริง :D

lagrangian, JSN, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    384
    อะไรคือประชาธิปไตย
    .
    .
    .
    กับการที่ชาวนาเลือกเจ้าของโรงสี / เลือกผู้รับเหมา / เลือกเจ้าพ่อสิบล้อ ---> เป็นตัวแทนเขานั่นหรือ
    แล้ว ตอนที่มันผูกคอตาย เพราะไม่ได้จำนำข้าว
    ท่านผู้แทน ท่านทำห่านอะไรม่างรึ

กับการที่ผู้คนในสังคมเมืองที่ล้วนขับขี่มอไซ/เลือกคนนั่งรถเก๋งมีคนขับให้ ---->เป็นตัวแทนเขานั่นหรือ
    ฝนตก รถติด แล้วยังต้องติดไฟแดง เพราะกฎหมายไม่ให้สะพานข้ามแยก.
    .

อ้อ
    ของซื้อของขายสินะ
    ก่ะ กู จ่ายเงินซื้อมาแล้วไง จะเอาอะไร กะกูอีก
    ---------------------------------------------------------------.
    .
    .
    .
    .
    ข้างบนนี่แค่คร่าวๆ ว่าทำไม คนออกไปบนถนนเป็นล้านๆ
    ก็ประชาธิปไตย มันพิการไง
    ถึงขั้นว่าให้เสียบบัตรแทนกัน / ฝากกันไปลงคะแนน
    ไม่ต้องฝังเหตุผลอะไร / ดีไม่ดียังไง / โหวตๆไปตามที่นายท่านบัญชามา
    ห่ะ
    นี่รึว่ะ
    ประชาธิปไตย

อู๋ คาลบี้, Familie, lagrangian และอีก 3 คน ถูกใจ
  21. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ดิ้นกันใหญ่ และหนูเช รวมทั้งหนูๆ สลิ่มทังหลาย ก็หาบทสรุปไม่ได้ว่า จะเอาระบบ ปกครองแบบใหน ที่ไม่ใช่ประชาธิปไตย บ่นยังกับคนเมาเหล้าเมายา หาสาระไม่ได้เลย จะเอาระบบใหน หนู เช บอกหน่อย หรือ ไม่รู้ได้แต่บ่น น่ารำคาญมากค่ะ

การที่หนูบอกว่า ต้องการ แบบ
    คุณธรรม
    ความกล้าหาญ
    ความซื่อสัตย์สุจริต
    ความเสียสละ
    ความเป็นผู้มีสติปัญญา
    จะได้มาด้วยระบบใหน หนูเช ขา บอกหน่อย คะ

ไอ้ที่หนูเช บ่น เช็ดนู้น เช็ดนี่ (หมาเช็ดแม่) ให้เกียรติบุพการีหน่อย
    พูดแล้วเสื่อมมาก นะหนู

สรุปหน่อย ค่ะ ว่าเอาระบบใหน

Last edited: 17 Sep 2015
  22. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    จะว่าไประบอบประชาธิปไตยที่แท้นู๋นุคยังไม่เข้าใจ เอารูปแบบมาอ้างโน่นอ้างนี่ แต่ลืมไปว่าในช่วงที่ผ่านมาพวกอ้างประชาธิปไตย

เหล่านี้ถูกจับเปลือยล่อนจ้อน ประชาธิปไตยที่ไหนประกาศไม่ยอมรับอำนาจศาล ฯลฯ จนถึงต้องประกาศแบ่งแยกประเทศ

โดยหลอกว่าประชาชนสนับสนุนมากมาย เพียงเพื่อให้พวกตนอยู่ในอำนาจ ประวัติศาสตร์นี้คงจารึกไปอีกนาน จะว่าไป

เสียงที่อ้างว่าสนับสนุนก็เป็นคะแนนเสียงปลอมซะส่วนมาก เมื่อตอน กปปส ไปเยือนที่ต่าง ๆ ในกรุงเทพ ก็ได้รับการต้อนรับ

อย่างดี แม้ว่าเป็นแหล่งเพื่อไทยชนะ คำถามคือประชาธิปไตยที่สนับสนุนเพื่อไทยหายไปไหน หรือมีเพียงรายชื่อไม่มีตัวตนจริง

การที่รัฐบาลโจรประกาศไม่สนับสนุนพื้นที่ที่ไม่เลือกพรรคของตัวเองก็บ่งบอกชัดเจนว่าเป็นเผด็จการที่ลุแก่อำนาจ

ที่แน่ ๆ ประชาธิปไตยจอมปลอมแบบนี้ไม่เอาแน่นอน

อู๋ คาลบี้, Familie, maya และอีก 3 คน ถูกใจ
  23. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อยู่ๆก็คิดถึง Hentai ขึ้นมาซะงั้นแหล่ะ

อู๋ คาลบี้ และ conservative ถูกใจ.
  24. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    เจ้าของโพสนี้ อยากได้ประชาธิปไตยแบบประเทศไหนละครับ? ยกตัวอย่างมาซักประเทศนึงก็ได้

ถ้าตอบว่าแบบประเทศไหนก็ได้ งั้นก็เอาแบบประเทศไทยนี่แหละครับ แล้วก็ไม่ต้องบ่นว่าอยากได้ประชาธิปไตยแบบประเทศอื่นอีกนะ :D:D

25. Red Moron

Red Moron สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    201
    รู้สึกว่าคุณนุคจะสับสนระหว่าง ระบอบเลือกตั้ง กับ ระบอบประชาธิปไตย

อู๋ คาลบี้, มุ้งมิ้ง, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ระบุด้วยครับว่าเป็นสส.พรรคเพื่อไทย พรรคประชาธิปไตยในฝันของคุณนุ้คแก

ก็เพราะสส.มันระยำอย่างนี้ และประเทศไทยมีคนระยำกว่าสส.เหล่านี้ที่ขายสิทธิ์ขายเสียงเลือกพวกมันขึ้นมาสูบเลือดแผ่นดิน

ลุงตู่แกเลยต้องทำรัฐประหาร และคนไทยที่มีจิตวิญญาณเป็นไทยจึงสนับสนุนแก100%

27. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ ผมเลยใช้อำนาจตัวเองไล่คนชั่วให้ออกไปจากการเมืองไทยซะเลยไงครับ

-3- likes this.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อย่าสับสนระหว่างเลือกตั้งกับประชาธิปไตยนะครับ ระบอบการปกครองทุกระบอบมันมีข้อดีข้อเสียในตัวมันเอง ถ้าไปอ่านแนวคิดมันดี แต่ปฏิบัติจริงมันคนละเรื่อง แต่ไม่ว่าระบอบไหน ขึ้นอยู่กับผู้นำครับ
    คุณนุ๊คก็ใจเย็นๆนะครับ อย่าดิ้น

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอครับ ทำไมตุ้ดปวินยังเรียกหาอยู่เลยครับ

30. hillton(ปาล์มาลี)

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    นางชอบ ประชาธิปไตยแบบเผด็จการรัฐสภา นายกไม่ต้องถูกตรวจสอบ จะโกงจะกิน ก็ไม่เป็นไร พวกกัน บริหารไป บริหารไป ตราบใดที่แบ่งเศษๆให้นางกินด้วย

อู๋ คาลบี้, maya, -3- และอีก 2 คน ถูกใจ
  31. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ปากก็บอกเกลียดเผด็จการ แต่ก็อยากได้เผด็จการ

ซึนเดเระจริงๆ :D

อู๋ คาลบี้, emujack, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  32. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
  33. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

JSN, -3-, maya และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    สงบ สันติ อหิงสา สง่างาม
    มวลมหาประชาชนอันไพศาล

35. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ค่ะคุณพี่ มอปเจ้าของตำนาน กรวยเทพเจ้า ขยับตาย ย้ายสลบ นี้อะนะ สันติ อหิงสา สง่างาม พูดไปด้ายยยยย

36. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
  37. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

และรักชาติ

maya และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  38. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    บอก วิถี ปชต. คือ คนที่ถูกเลือกโดยการยอมรับของประชาชน แล้วเข้ามาโดยไม่เลือกตั้ง แต่คนยอมรับในภายหลัง มันต่างกันตรงไหน

39. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

เข้ามาโดยไม่เลือกตั้ง แต่คนยอมรับในภายหลัง วัดอย่างไร วัดจากอะไรค่ะ ขยายความหน่อย อยากรู้

40. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    รักประชาชน

maya และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  41. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วอะไรวัดว่าคนที่เลือกจากการเลือกตั้งจะเป็นคนดีละครับ

42. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    วัดจากการยอมรับของคนที่เป็นประชาสังคม ตามวิจารณญาณปัจเจกบุคคล ใครว่าใครดี เลือกเอาเลย คนเห็นต่างกันได้ 1 คน 1 วิจารณญาณ 1 การตัดสินใจ เท่าเทียมกัน อย่าไปดูถูกการตัดสินใจ คนอื่นค่ะ

43. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    รักในหลวง

44. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

กปปส.และมวลมหาประชาชน ที่สุดของคนดี จิตใจสูง กล้าหาญ เสียสละ

45. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ยิ่งพูดยิ่งบีบตัวเองเข้าไปใหญ่ อย่าลืมนะครับ คนที่คุณด่าว่าแย่อย่าง ปชป. เขาก็เคยชนะจากการเลือกตั้งมาก่อนเหมือนกัน ถ้าคิดแบบคุณ ก็แปลว่า ปชป. ก็เป็นคนดี ได้การยอมรับจากประชาชน

46. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

โหนกระทั่ง เด็ก
    เด็กคือผ้าขาว บริสุทธิ์ อยากให้เปลี่ยนเป็นสีอะไร ก็ป้ายสีนั้นลงไป

ทำอย่างนี้รับไม่ได้จริงๆ ทุเรศศศ มากกก

47. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    บีบตัวเองอย่าไร ปชป. ชนะก็ยอมรับเสียงส่วนใหญ่ไปซิ งงกับการให้ตรรกะ การสรุปของไอ้หนูคนนี้ มั่ว จริงๆ เลย ค่ะ

48. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

ประพฤติธรรม เชิดชูพุทธศาสนา

49. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

เป็นแบบอย่างดีงามแก่ เยาวชน

50. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ว่าคนอื่นมั่ว แต่ผมว่าคุณเองพูดยังไม่เป็นภาษาคนเลย เบื่อจริงพวกนี้ อ้างแต่อ้างจำนวน ถ้าอ้างจำนวน งั้นถามหน่อยว่า กปปส. มามากกว่าคนที่สนับสนุนยิ่งลักษณ์ ก็แปลว่ากปปส. คือเสียงส่วนใหญ่ใช่ไหม กปปส. บอกทักษิณเลว ก็แปลว่าทักษิณเลวจริงๆ เพราะเสียงส่วนใหญ่เลือกแล้วว่าทักษิณเลว ยังงี้ไม่ปชต.อีกหรือ

JSN likes this.

Share This Page