จะบอกประมาณว่า เหนืออีสาน คิดเองไม่เป็นว่างั้น

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 10 Jun 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เพลงเชียร์"ประชามติ"กกต. เปราะบางเหยียดภูมิภาค?.... อ่านต่อได้ที่ : http://www.posttoday.com/analysis/politic/436430

เนื้อเพลง “7 สิงหา ประชามติร่วมใจ ประชาธิปไตยมั่นคง”
    7 สิงหา ประชามติร่วมใจ ประชาธิปไตยมั่นคง
    กกต ขอรณรงค์ ขอเชิญพี่น้องทุกคนไปลงประชามติ พี่น้องทุกคนไปลงประชามติ
    รัฐธรรมนูญ เป็นกติกา นำมาซึ่งรากฐานแห่งการปรองดอง
    รักกันฉันท์พี่ฉันท์น้อง สังคมปรองดอง มั่นคงอบอุ่น
    บ้านเมืองจะก้าวรุกไป เราต้องร่วมมือ ร่วมใจค้ำจุน
    เห็นชอบหรือไม่เห็นชอบ คำตอบอยู่ที่คุณใช้วิจารณญาณ

พี่น้องอีสานบ้านเฮา อย่าให้ใครเขาชี้ซ้ายชี้ขวา
    ใช้สติพิจารณา
    เนื้อหาถ้อยความ หลักการสำคัญ
    ออกไปใช้เสียงใช้สิทธิ์ ร่วมรับผิดชอบบ้านเมืองนำกัน
    ให้ฮู้เขาฮู้เฮาเท่าทัน เฮาคนอีสานอย่าให้ไผมาตั๊วได้
    7 สิงหา ประชามติร่วมใจ ประชาธิปไตยมั่นคง
    กกต ขอรณรงค์ ขอเชิญพี่น้องทุกคนไปลงประชามติ พี่น้องทุกคนไปลงประชามติ

ปักษ์ใต้คนใต้แหลงใต้ รักประชาธิปไตย รักความเสรี
    ไปลงประชามติ เป็นพลเมืองดี หน้าที่ของชาวไทย

ร่วมสร้างประวัติศาสตร์ ช่วยนำพาชาติ ให้เจริญก้าวไกล
    ดอกไม้ประชาธิปไตย หกสิบห้าล้านใจ คนไทยบานสะพรั่ง

ปี้น้องชาวเหนือหมู่เฮา อย่าฮือใครเขาชักจูงตี้นำ
    ต้องหมั่นเฮียนฮู้ติดตาม ศึกษาเนื้อความเฮื่อมันกระจ่าง

บ้านเมืองจำก้ำจะจุน รัฐธรรมนูญต้องเป็นที่ตั้ง
    หนึ่งเสียง หนึ่งใจ หนึ่งพลัง สรรสร้างบ้านเฮาเมืองเฮา

พี่น้องทุกคนไปลงประชามติ (x3)​
    ==================================================​

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: ถามทำไมครับ จะบอกประมาณว่า คนกลาง คิดเองไม่เป็นว่างั้น?

3. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เอ้า ถามจริงผมก็ตอบตรง

คนอีสาน หรือ คนเหนือ คิดเองเป็นก็จริง

แต่ก็มีไม่น้อย ที่มักจะถูกคนที่มีอิทธิพลทางจิตใจ

ให้ข่าวสารไปในทางที่พวกตนต้องการชี้นำ

ซึ่งเรื่องแบบนี้ ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหม่นะ

แม้แต่ สมัยก่อนยุคชาติไทย หรือ ความหวังใหม่

ก็มักจะอาศัย คนที่เป็นผู้นำท้องถิ่นที่ เป็นผู้มีอิทธิพลบ้าง

เป็นหัวคะแนน แล้วผมก็เห็นว่า ชาติไทย หรือ ความหวังใหม่

ทำตรงนี้ ก็ได้ผล จะเห็นได้ว่า ทั้งบรรหาร กับ ชวลิต ได้เป็นนายกฯ

ผมว่า การที่เค้าทำเพลงแบบนี้ ต้องการเตือนใจ

ไม่ให้พวกโฆษณาชวนเชื่อ ใช้วิิธีเก่า ๆ ของเค้าได้

แต่ถ้าใครจะยังเชื่อผมเชื่อว่า กกต ก็คงไปบังคับไม่ได้

ทำได้แค่ทำเพลง ให้คิด จะคิดได้ คิดไม่ได้

หรือจะฟังแค่คนเอาเพลงมาโจมตี มันก็ขึ้นกับ

วิจารณญาณ เรื่องแบบนี้ ตัวเราเท่านั้นที่รู้

ถ้าเชื่อคนเป่าหูมาก ๆ เพลงเค้าก็ร้องไม่ผิด ไม่ใช่เหรอ

4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อืม........... น่าคิด

หรือเขาแต่งเนื้อเพลงโดยยึดเอารายชื่อจังหวัดที่ถูกเผาศาลากลางเมื่อปี53

5. ผ่านมาศึกษา

ผ่านมาศึกษา สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    231
    เคยเห็นในเฟส บางคนบอก คนอีสาน รับเงินจริงแต่จะเลือกพรรคที่ชอบ

แต่ผมเคยถามคนอีสาน เค้าบอกว่า ญาติเค้าเลือกพรรคที่ชอบก็จริง แต่ถ้าพรรคที่จะเลือกไม่ให้เงินเค้าไม่เลือกนะ และถ้าไม่มีใครให้กรูจะนอนอยู่บ้าน ๕๕๕๕

แต่เค้าบอกว่า ทุกพรรคใหญ่แมร่งให้หมดแหละ เพราะเค้าบอกว่าพวกพรรคการเมืองก็รู้ ว่าถ้าไม่ให้ไม่มีคะแนนแน่ๆ แต่ถ้าให้ยังได้ลุ้น

ไม่แน่ใจอย่างนี้เข้าข่าย ซื้อสิทธิ์ขายเสียงมั้ย แต่ที่แน่ๆ คนอีสานคิดว่าตนเองไม่ได้ขายเสียง เพราะคิดว่าการขายเสียง คือ คนไหนให้เงินเลือกคนนั้น ใครให้เยอะกว่าเลือกคนนั้น จึงคิดว่าสิ่งที่ตนทำ ไม่เป็นการขายเสียง เพราะรับเงินจริง แต่ตัวเองเป็นคนเลือก

Last edited: 10 Jun 2016
  6. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    เตือนไม่ให้เชื่อไอ้พวกลวงโลกมันไม่ดีตรงไหนเหรอฮะ หรือคนกลางเป็นพวกลวงโลกอย่างที่ว่าถึงได้ปวดแสบปวดร้อนแทน

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วการพาหลานเฟรมไปรักษา นี้คิดเองเป็นไหมครับ

8. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คนที่คิดจับผิดเรื่องแบบนี้ได้ น่าจะมาจากจิตใจที่คิดแบ่งแยกคนไทยอยู่แล้ว ด้วยฐานเสียงภาคเหนือ อิสาน กับภาคใต้
    อาจจะเป็นคนกลุ่มเดียวกับคิดแบ่งแยกประเทศด้วย สปป.ล้านนาก็ได้

9. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ชี้แนะไม่ได้ ตักเตือนไม่ได้ หาว่าดูถูก ชอบคำหวานป้อยอ ชมว่าดีอย่างโน้นอย่างนี้ แบบพวกนักการเมืองจากการเลือกตั้งชอบป้อนใส่ จะได้เข้ามาหลอกโกงกินได้แบบนั้นหรือ

ชายน้ำ likes this.
  10. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ..... ถ้าเพลง เปลี่ยนเนื้อหาเป็นแบบนี้ น่าจะใช่ และตอบโจทย์ให้ กกต. ได้มากกว่า

ปักษ์ใต้คนใต้แหลงใต้ รักพรรคประชาธิปปัตย์ รักพรรคของคนดี
    ต้องปฎิรูปก่อนลงประชามติ รีบเป็นพลเมืองคนดี นี้สิหน้าที่ของชาวไทย:D:D
    V
    V

11. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    นี่ละฮะ บอกว่าไม่แบ่งแยกการปกครองแบบท้องถิ่นกระจายอำนาจ กลัวคนแตกแยกท้องถิ่นนิยม เป็นเหตุผลหนึ่ง
    แล้วดูสิ่งที่เกิดขึ้น แปะป้ายให้คนภาคนี้ภาคโน้น สุดท้ายก็แตกแยกกันอยู่ดี แตกแยกไม่ใช่ในทางสร้างสรรค์ด้วย

12. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ร้อนตัว?

13. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไงครับ เมื่อไหร่จะช่วยเสื้อแดงติดคุกครับ เชียร์แต่ ปชต.ช่วยให้เสื้อแดงพ้นคุกไหมครับ

14. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    นี่ใจดำกว่า ไม่ยอมให้เด็กเรียนหนังสือ :smoke::smoke::smoke:

เค้าให้ทำอะไรกูก็ท้ามมม.... ทักชักจูงทั้งชี้นำ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น้าป๊อปนี้ใจดำจริง หลานตัวเองแท้ๆ แทนที่จะพาไปรักษา กลับอ้างนู้นอ้างนี้ แล้วกปปส.ไปขวางน้าป๊อปพาหลานเฟรมไปรักษาไหมครับ ให้หลานเฟรมบ้าตายก่อนใช่ไหมครับถึงจะพอใจ

16. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ตีความได้ควายมากเลยน๊ะจ๊ะ คนกลาง

17. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ใช่ๆ ถูกชักจูงเหมือนควายเลยอ่ะ แต่ ปิดโรงเรียนไม่ติดคุกนะ
    แต่ ....

18. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมว่าความจริงบางอย่างก็ไม่ควรพูดนะ เพลงน่ะฟังเฉยๆก็ไม่คิดอะไรหรอก แต่พอมีตัวเสี้ยม.......
    โบราณเค้าจึงชอบใช้ กุลโลบาย ในการชักจูงมากกว่าพูดตรงๆ ไม่รู้สิ ผมไม่อยากตกม้าตายน้ำตื้น เพราะอีโก้บางอย่าง ที่มีประสบการณ์ว่าโดนมาแล้ว 2-3 รอบ ของฝ่ายต้านทักษิณ

19. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ครับ ถ้าเราจะซื้อใจใครเราคงต้องชมว่าเค้าสวย เค้าหล่อ โคตรฉลาด อะไรประมาณนั้น คนส่วนใหญ่ไม่ชอบการหลอกลวง แต่ชอบคำเยินยอถึงมันจะไม่จริงก็ตาม

20. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เจตนาคนทำคงไม่คิดอะไร แต่เมื่อมีคนมาทำให้มีตำหนิ ถึงจะเล็กน้อย ผมว่าไม่ควรใช้ ไม่ควรแบ่งแยกอะไรในเพลง น่าจะใช้รวมๆว่าคนไทยก็พอ เหมือนเวลาแจกของก็แจกมันให้หมดทั้งประเทศนั่นแหละ ถ้ามาแยกว่าแจกเฉพาะภาคโน้นภาคนี้ถึงจะมีเหตุผลรองรับแต่มันก็ทำให้รู้สึกไม่ดีได้

21. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    หัวข้อกระทู้ก็บอกแล้วนี่ ถ้ามันคิดเองได้ คงไม่ถูกสนตะพายลากไปเผาศาลากลางหรอก

แดงเผาศาลากลาง โทษหนัก ศาลฎีกาให้ประหาร
    อ่านข่าวต่อได้ที่: http://www.thairath.co.th/content/549689 http://www.thairath.co.th/content/549689

22. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ================================================================
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes: :mask::mask::mask::mask::mask::mask::mask::mask::mask:
    กำ

23. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ครับ กรรมของหลานเฟรม ที่มีน้าแบบน้าป๊อปนี้แหละ

24. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    หมา คนเลี้ยงไว้ แอบออกไปหากิน ไปปี้ ยังกลับบ้านเองถูก
    ควาย ใครเคยเห็นมันเดินออกไปกินหญ้าเองกลับบ้านเองมั่งครับ
    คน คิดเองเป็น เค้าเรียกสลิ่ม
    เสื้อแดง เค้าถึงเรียกมันควายแดงไง

นี่ีจกท.จะบอกเหรอว่า อีสานกับเหนือคิดเองทำเองเป็น
    แปลว่า ที่เผาบ้านเผาเมืองมันเผากันเองติดคุกกันเอง แกนนำไม่เกี่ยวงั้นสิ

สมควรแลัวมึงเอ๊ย โดนเค้าหลอก

25. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้าใจนะครับ ว่าคิดยังไง แต่ใจเย็นๆก่อนครับ ไม่ว่าคนภาคไหนก็พลาดได้ อีกอย่าง
    เพื่อนสมาชิกเราอาจเป็นคนอีสานหรือคนเหนือก็มี ก็เป็นได้

26. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

ครับ
    ขอโทษครับถ้าทำให้คิดมาก
    เพื่อนผมอีสานเยอะกว่าภาคอื่นอีกครับ

ก็โดนมั่งไม่โดนมั้ง
    แต่เวลาควายแดงมันกราดมานี่ เราโดนมันหมดเต็มๆ

27. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    คนบุรีรัมย์คิดได้ถูกต้องนะครับ ความชั่วร้ายของระบอบทักษิณต้องถูกถอนรากถอนโคนให้หมดสิ้น ถือว่าโอเค
    คนพิจิตร.. มีน้อยนะครับ ถ้าจะแซวกันก็ต้องบอกว่า ไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่ ถือว่าตกไป
    ลำปาง.. ค่อนข้างน้อย เทียบไม่ได้กับเสื้อแดง ไม่ผ่าน
    จังหวัดตาก ดูแล้วไม่ผ่าน แค่ไม่กี่คน
    เชียงใหม่ เป็นเมืองหลวงของควายแดง แค่เอารูปนี้มาแปะไม่ได้บอกเลยว่าคนเชียงใหม่เป็นกลุ่ม กปปส

แต่ความรู้สึกของผม คนที่ออกมาเคลื่อนไหวกับฝ่าย กปปส เค้ามีจิตใจทีั่รักชาติ รักความเป็นธรรม ถือว่าไม่สูญเปล่า ถึงเม้ว่าจะมีคนจัญไร เอาภาพของพวกเขามาตีกิน เพื่อให้ไอ้แม้วได้ประโยชน์ก็เถอะ

ปู่ยง และ Anduril ถูกใจ.
  28. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ขอโทษว่ะ บังเอิญคนแต่งเพลงนี้ก้อเป็นคนอีสานว่ะ

ที่สำคัญ รู้จักกับพวกแกนนำควายแดงหลายตัวด้วย

:D:D:D

อ่านสิ อ่านนนนนนนนนนนน เกิน 3 บรรทัดก้อขอให้อ่าน

http://www.bangkokbiznews.com/blog/detail/637979

นิจนิรันดร์ และ Anduril ถูกใจ.
  29. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    เพิ่งรู้เรอะหนู คนเเต่งเพลงเป็นคนที่ไหน รู้จักกับใคร
    พี่ตามหาเพสด่ามัน ตั้งแต่เริ่มเเรก ยังไม่ได้โกนตัว
    จนมันโกนหัวบวชเพื่อจะหนีคนด่า
    พี่ก็ยังมีมานะ ตามไปด่ามันทั้งๆที่มันโกนหัว
    หนีเหมือนลุงกำนันเรานั้นล่ะ:D:D

คนกลาง likes this.
  30. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงเหรอ แค่เพื่อนยังโกหก แถมเปรียบเทียบก็ไม่ถูก ต้องหนีเหมือนร่างแยกของมือดี จากพระนคร

Last edited: 11 Jun 2016
    Anduril และ apollo ถูกใจ.
  31. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    :giggle::giggle::giggle:

32. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อะไรครับ เกลียดหลานเฟรม ขนาดต้องหนีออกทะเลเลยเหรอ โถ กรรมของหลานจริงๆ

33. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    คนแต่งเพลงกับกำนันเค้าหนีไปดูไบ เหมือนไอ้ตุ๊ดพ่อง ด้วยเรอะ 5555

apollo likes this.
  34. Kati

Kati อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    267
    งั้นเพลงหนักแผ่นดิน ก็ตีความหมายถึงตระกูลชิน และเหล่าพี่น้องเสื้อแดงได้สิ ถ้าเอาบริบทตรรกะแบบเดียวกัน อาจจะรวมทั้งโคตรตระกูลเลยก็ยังได้ มีปากมีหัว ไว้กันสองติดกัน ไม่สั่งไม่สอนให้รู้ความ

35. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    คนไทยในชนบทถูกนักการเมือง ทำลาย จนเกือบหมดสภาพ
    มูลนิธิบุคคลพอเพียง จึงได้ร่วมกับสำนักงานคณะกรรมการพิเศษ
    เพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจาก พระราชดำริ (กปร.) มูลนิธิยุวสถิรคุณ
    และมูลนิธิมั่นพัฒนา จัดทำโครงการ “ผู้นำแห่งยุค เพื่อความสุขที่ยั่งยืน” ขึ้น
    เพื่อสร้างผู้นำการเปลี่ยนแปลงตนเองด้วยวิถีพอเพียง
    ด้วยการฝึกอบรมให้ความรู้กับผู้เข้าร่วมโครงการ
    เพื่อนำไปขยายผลสู่ประชาชาชน รอบข้าง สร้าง ”ชุมชนพอเพียง”
    ซึ่งกลุ่มเป้าหมาย คือเกษตรกรผู้มีรายได้น้อย
    ให้มีวิธีลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ มีการแบ่งปันตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
    อันจะนำไปสู่ความสุขและสร้างความเข้มแข็งอย่างยั่งยืนให้กับสังคมไทย

Anduril likes this.
  36. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  37. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    “ผมก็เป็นคนอีสาน ก็เข้าใจการเมืองที่ยังไม่นิ่ง เนื้อหาที่วิพากษ์วิจารณ์กันนั้น ขอเรียนว่าไม่เคยดูถูกคนภาคไหน ในบทเพลงถ้าฟังดีๆ ว่ามีการชี้ซ้าย ชี้ขวา อย่าให้ใครมาชี้นำได้ ผมยึดความเป็นกลางทางการเมือง ไม่ได้อยู่ข้างใดข้างหนึ่ง คำว่าชี้ซ้าย ชี้ขวา ก็เพราะว่ากระบวนการทำประชามติอย่างที่รู้กันอยู่ว่ามีฝ่ายหนึ่งอยากให้ประชาชนรับ ฝ่ายหนึ่งไม่อยากให้ประชาชนรับ ผมเป็นคนแต่งเพลงก็รับแนวคิดมาจาก กกต.” นายสัญญาลักษณ์กล่าว

และว่า ถ้าดูจากเนื้อท่อนแรก ที่ร้องว่า รับหรือไม่รับคำตอบอยู่ที่วิจารณญาณของประชาชนซึ่งจะรับหรือไม่รับก็ได้ แล้วมาถึงท่อนที่สองคือให้วิเคราะห์เนื้อหาสาระของร่างรัฐธรรมนูญ อย่าให้เขาชี้ซ้ายหรือชี้ขวา เพราะในข้อเท็จจริงต้องยอมรับว่า ประชาชนอยู่ท่ามกลางเขาควาย การพิจารณาร่างรัฐธรรมนูญถือว่าสำคัญ เพราะว่าบางข้อก็ดี บางข้อก็มีคนไม่เห็นด้วย เพราะฉะนั้นเมื่อประชาชนอยู่ตรงกลาง เจตนาของผู้แต่งเพลงคือให้ประชาชนพิจารณาถ้อยความสำคัญของร่างรัฐธรรมนูญอย่าให้ใครมาชี้นำใดๆ ทั้งสิ้น ก่อนตัดสินใจลงประชามติ

“ด้วยสามัญสำนึกของผม ผมไม่เคยดูถูกคนภาคไหนๆ เลย ต้องฟังทั้งเพลงแล้วจะรู้ว่าประโยคมันจะเชื่อมโยงกัน ภายใต้แนวคิดรับหรือไม่รับร่างรัฐธรรมนูญ คำตอบอยู่ที่วิจารณญาณของประชาชน ยอมรับว่าอาจมีบางคำที่ทำให้คนอ่อนไหวในทางการเมืองได้ ผมยืนยันในเจตนาว่าไม่ได้ดูหมิ่นใคร และคงแก้ไขเนื้อเพลงไม่ได้แล้ว เพราะแก้เนื้อเพลงมา 88 รอบแล้ว” นายสัญญาลักษณ์กล่าว

+++

คนแต่งอีสานบ้านเฮาแท้ ๆ เป็นศิลปินแห่งชาติด้วย ยังไม่ว่ากระไร ชาวบ้านแท้ ๆ ก็ไม่เห็นมีใครว่ากระไร

ก็เห็นมีแต่ขี้ข้าเท่านั้นแหละที่ดีดดิ้น

นี่แค่ "เพลง" นะ ผลจริงยังไม่ออกมา

ถ้าผลออกมา "ผ่าน" จะดิ้นขนาดไหน

:D:D:D

ที่มาสำนักข่าวมติชินเองเลยหนา: http://www.matichon.co.th/news/165397

ปู่ยง likes this.
  38. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

จะบอกประมาณว่า คนอีสาน แต่งเพลงด่า เหนืออีสาน คิดเองไม่เป็นว่างั้น

เรื่องของมีง ว่างี้ไง

39. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ถูกใจจ้า

ด่าคนอีสานแต่งเพลงด่าคนอีสาน

apollo likes this.
  40. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    "รักประชาธิปไตย" ดีใจโห่ร้องหลังประยุทธ์ประกาศยึดอำนาจ
    :wondering::wondering::wondering: :giggle::giggle::giggle:

41. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เค้าดีใจเพราะรัฐบาลติ๊บไตยHereๆ ถูกสกัดหัวทิ่มมากกว่ามั้ง?

ชายน้ำ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  42. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เขาอาจดีใจที่หลานเฟรมยังมีชีวิตอยู่ได้ ทั้งที่มีน้างี่เง่าก็ได้มั้ง

ปู่ยง likes this.
  43. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

วันนั้น
    กินเบียร์มีความสุขมาก
    เบียร์ ลีโอ ของ บุญรอดจ้า

44. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    คือเรื่องไม่เป็นเรื่อง แต่ก็ต้องยอมรับว่ามีคนคอยหาเหตุอยู่ ต้องระวังไม่ให้เขาหยิบมาเป็นประเด็น

ก็ร้องใหม่ ดูฉันทลักษณ์เสียหน่อยแล้วร้องสลับภาคกันบ้าง เช่น

"พี่น้องปักษ์ใต้บ้านเรา อย่าให้เขาชี้ซ้ายชี้ขวา ใช้สติพิจารณา...................................................."

นอกคอก likes this.
  45. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อ้าวเค้าจะแก้แล้วน่ะ
    http://www.komchadluek.net/news/politic/229780
    ในส่วนภาคอีสาน ก็แก้เนื้อใหม่เป็น "ใช้สติพิจารณา เลือกกาช่องได๋อยู่ที่ใจของท่าน" แทน "พี่น้องอีสานบ้านเฮา อย่าให้ใครเขาชี้ซ้ายชี้ขวา"
    ส่วนภาคเหนือก็แก้เป็น "ต้องหมั่นเฮียนฮู้ติดตาม ศึกษาเนื้อความฮื้อมันกระจ่าง" แทน "ปี้น้องชาวเหนือหมู่เฮา อย่าฮือใครเขาชักจูงตี้นำ"
    นี่ว่าคนภาคอีสานไม่มีสติ และว่าคนเหนือไม่เรียนรู้ อีกแล้ว? หึๆ

46. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้ารณรงค์ให้ไปลงคะแนน ก็จะหาว่าคนเหนือคนอิสานไม่รู้จักหน้าที่ครับ :D

47. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แต่งเนื้อให้ใหม่เลยก็ได้เอ้า

"คนเหนือรักและหวงแหนป่าไม้

คนอิสานไม่เผาทำลายศาลากลางฯ"

Share This Page