จะชมหรือจะด่า เชิญตามสะดวก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 20 Jun 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผิดหรือถูกไม่รู้ แต่ตามความคิดผม แนวคิดนี้แหวกแนวดี :nerd:
    --------------------------------------------------------------------------------
    เด็กแว๊นกว่า 10,000 ราย ซิ่งกันที่ไหนจึงไม่ต้องถูกจับ ??

เนวิน ประธานบริหารสโมสรฟุตบอลบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด อดีต รมต.หลายสมัย ที่เลิกเล่นการเมืองไปแล้ว ได้เปิดสนามให้เด็กแว๊นเข้ามาซิ่งกันได้ถึงในสนามแข่งรถตนเองทุกคืนวันศุกร์ เพื่อเป็นการแก้ปัญหาไปซิ่งบนถนนหลวงรบกวนชาวบ้าน

โดยเปิดซิ่งวันแรกไปเมื่อคืนปลายเดือนที่ผ่านมา เป็นที่ฮือฮาของเหล่าแว้น สก๊อย อย่างมาก ล่าสุดเมื่อคืนนี้มีเด็กแว๊นกว่า 10,000 ราย ได้มาซิ่งมอเตอร์ไซค์กันเต็มเหนี่ยว ภายใต้เงื่อนไข คือ ต้องใส่หมวกกันน็อคขณะซิ่ง

เออ..เก๋ไปอีกแบบ ไม่ต้องไปซิ่งบนถนนหลวงให้เดือดร้อนชาวบ้าน และเป็นที่ปวดหัวและเสี่ยงภัยของเจ้าหน้าที่

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    มุมมองผม ในยุคปัจจุบันที่รัฐฯยังควบคุม บังคับใช้กฎหมายไม่ได้ วิธีนี้ถือว่า เหมาะที่สุดแล้วครับ
    แต่...ผมกำลังสงสัยว่า เนวินกำลังจะกลับมาเล่นการเมืองอีกครั้ง เมื่อการเลือกตั้งใหม่เริ่มขึ้น เพราะจากข่าวที่ถูกจับเรื่องขี่บิ๊กไบค์ :rofl:

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นการแก้ไขเรื่องปัญหาไม่มีที่วิ่ง แต่มันไม่ได้แก้ปัญหาเรื่องนิสัย ปัญหาของเด็กแว้นไม่ใช่หาที่ขี่รถไม่ได้ แต่มีปัญหาที่นิสัยและวินัยจราจรที่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น มีอะไรแน่ใจว่าออกจากสนามแล้วจะขี่รถดี

ปัญหาเรื่องสนามก็สงสัยมีเงื่อนไขแค่สวมหมวกกันน็อกเองหรือ แล้วอายุล่ะ แล้วจะป้องกันการมั่วสุ่ม การทะเลาะวิวาทได้ไหม เครื่องดื่มมึนเมาและสารเสพติด อีก

4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    โพสต์ซะแบบนั่งในใจผมเลย

ความจริงปัญหาเด็กแว้นมีหลายมิติมาก โดยเฉพาะวินัยจราจร อาชญากรรม และสารเสพติด

กีรเต้, หนูอ้อย และ Alamos ถูกใจ
  5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เคยทำงานฝ่ายปกครองของโรงเรียนมาก่อนนิดหน่อยครับ เลยได้เห็นอะไรหลายอย่าง

6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

Gop และ Alamos ถูกใจ.
  7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตราบใดที่การบังคับใช้กฏหมายยังไม่ดีขึ้น
    การปล่อยให้มีรู มีช่องเพื่อระบาย ผมว่ายังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
    อยากให้ปัญหาเด็กแว๊นหมดไป หรือมีน้อยจนไม่ส่งผลกระทบกับสังคม
    ผมว่าควรไปกดดันผู้ทำหน้าที่ด้านกฎหมาย ให้ทำหน้าที่ให้ดีขึ้น น่าจะเป็นทางออกที่สมบูรณ์มากกว่า
    สิ่งผิดกฏหมายทุกอย่างในประเทศนี้ไม่ว่า วินัยจราจร อาชญากรรม และสารเสพติด(ตามที่คุณโพสต์)
    มันระบาดหนัก เหตุเพราะ การบังคับใช้กฏหมาย ไม่ได้เรื่องทั้งสิ้น

Last edited: 20 Jun 2015
    Gop, Anduril, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ให้มันวิ่งในสนาม พวกมัยก็ไม่สนุกครับ มันต้องบนถนน ที่มีรถวิ่งด้วย

Gop likes this.
  9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขนาดผบ.ตร. ทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิ สูงกว่าเด็กแว๊นหลายเท่า
    ยังอยากให้มีบ่อน เพื่อระบายกิเลสคนไทย
    เด็กแว๊นจะคิดได้ดีกว่าผบ.ตร เชียวหรือ :banghead:

ชายน้ำ, bookmarks, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ไม่รู้ว่าเรื่องเปิดบ่อนถูกกฏหมาย พลเอกประยุทธ ยังคิดแบบนี้อยู่หรือเปล่า?

edit เพ่ิม Quote การให้สัมภาษณ์ของพลเอกประยุทธ

Last edited: 20 Jun 2015
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ยังไม่เคยเห็นข่าวว่า พลเอกประยุทธ หนุนเรื่องนี้เลยนะครับ

12. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ขออภัยครับ Quote มันไม่ติดข้อความ เดี๋ยวแก้ไข

kokkai likes this.
  13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    วันที่ 19 มิ.ย. เมื่อเวลา 11.30 น. ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกรณี สปช. กลุ่มรักชาติ เสนอให้รัฐบาล พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ตั้งบ่อนการพนันถูกกฎหมายว่า เรื่องนี้นายกรัฐมนตรี และหัวหน้า คสช. ต้องมีท่าทีที่ชัดเจนเกี่ยวกับข้อเสนอนี้ แต่โดยส่วนตัว ไม่เห็นด้วย โดยเฉพาะ ถ้าจะเปิดบ่อนกาสิโนที่ ว่านี้ ก็ต้องลบค่านิยม 12 ประการ ที่นายกฯ ให้ปลูกฝังต่อเด็ก และเยาวชนของชาติออกไปด้วย เหตุใด จึงไม่คำนึงถึงผลกระทบด้านสังคม เพราะกาสิโนที่สิงคโปร์ เขาเองก็พบว่า มีผลกระทบต่อสังคมของเขาเช่นกัน
    http://www.thairath.co.th/content/506226

bookmarks likes this.
  14. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถ้าจะทำแบบเนวินคงไม่มีีีใครว่า แต่ถ้าต้องเสียงบประมาณแผ่นดินคงไม่เหมาะ เพราะรัฐควรส่งเสริมเด็กดีๆไม่ใช่เด็กเชี่ยๆ

15. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ลงเลือกตั้ง แน่

16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    รักษาเนื้อรักษาตัวแบบนี้ไปเรื่อยๆ ลงเลือกตั้งเมื่อไหร่ เนื้อหอมแน่

17. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมเชียร์นะ ถ้าเป้นบทบาทของภาคเอกชน
    อย่างน้อย ก็เป็นเรื่องของประชาชนคนนึง ที่พอมีอำนาจ บารมี
    และทำอะไรที่พอทำได้ เพราะอำนาจทางกฏหมายอย่างอื่นไม่มีในมือ

ใคร จะเป็นฝ่ายที่จะจัดการเรื่องนี้ได้เด็ดขาด
    ตำรวจ กฏหมาย อันนี้คงพิสูจน์กันมาหลายปีแล้วว่า ไร้น้ำยา
    แน่นอน ตำรวจคนเดียวเอาไม่อยู่
    ตำรวจเป็นหมู่คณะ กว่าจะออกตัวได้ที แวนซ์ก็กลับไปนอนกันแล้ว

สมมุติว่า ให้หน่วยปราบจราจลซักกองมาจัดการ
    คงไม่พ้น มีหน่วยพิทักษ์จักรวาลออกมาอีก
    ทั้งที่เด็กพวกนี้ ควรจะจับลงโทษแบบผู้ใหญ่เสียด้วยซ้ำ
    ในอบางอาชญากรรมที่ทำขึ้น

ให้โรงเรียน ศาสนา
    น่าจะไม่ทัน และใช่ว่าจะไม่เคยทดลอง

ปล่อยให้เนวินทดลองดูมั่ง ก็อาจจะดีนะครับ

kokkai likes this.
  18. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมว่าเนวินไม่ลงเลือกตั้งอีกแล้ว
    อยู่เบื้องหลังดีกว่า
    แถมการเมืองยังไม่สงบไม่มีบทสรุป
    อยู่ข้างหลังสบายกว่าเยอะ

JSN และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  19. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คน คนนี้เดาทางยากอะครับ
    เพราะตอนที่ทำชั่ว ตะแกก็ชั่วได้สุดขีดเหมือนกัน

thai4u และ นอกคอก ถูกใจ.
  20. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เด็กแว๊นเนี๊ยะ เป็นปัญหาสะสมอย่างหนึ่งของประเทศไทย
    เพราะปล่อยจนกลายเป็นกลุ่มก้อนใหญ่โต การปราบให้หมดจึงยากส์เต็มที

JSN likes this.
  21. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เออ เนอะ เอิ้กๆๆๆๆ เปรียบเทียบดี

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  22. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    555 สำหรับผมไม่ได้ชอบบอล เลยไม่ค่อยสนเท่าไหร่ แต่ก็รู้สึกลึกๆว่านี่คือรอยด่างหนึ่งของ ปชป

23. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    สมัยที่เนวินอยู่เคียงข้างทักษิณ นับว่าเป็นเบอร์ 1 ในใจของทักษิณ เพราะสามารถทำงานให้ประสบความสำเร็จ

ได้อย่างถูกอกถูกใจ งดงามอลังการ ด้วยสไตล์ฉิบหายไม่ว่า ขอให้นายได้หน้าเป็นพอ สามารถตีโจทย์ในใจทักษิณ

และเฉลยคำตอบได้ และด้วยนิสัยนี้ทำให้กล้าเอาเด็กแวนซ์และสก๊อยต์มาจัดซิ่งในสนามส่วนบุคคล เพื่อให้เป็นทางออก

ให้กับสังคมระหว่างยังไม่มีทางออกให้เยาวชนกลุ่มนี้ ผมว่าหากใช้ให้ถูกที่ถูกทาง คนอย่างเนวินจะช่วยแกปัญหาสังคม

ระดับรากหญ้าได้โขอยู่ เพราะการทำงานแบบถึงลูกถึงคน

เอ.....สรุปตรูด่าหรือตรูชมเนี่ยะ :whew:

hillton(ปาล์มาลี), kokkai, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  24. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    :giggle:
    เห็นด้วยกับตรงนี้ครับ
    บ้านเมืองเรา สกปรกมานานแล้ว เราเคยใช้ผ้าขาวอย่างคุณอภิสิทธิ์ลงไปทำความสะอาด ผลที่ได้คือ ผ้านั้นสกปรกกลับมา แถมบ้านเมืองสกปรกกว่าเดิม บางทีถ้าเราเอาผ้าที่สกปรกอยู่แล้ว ไปทำความสะอาดเสียก่อนแล้วค่อย ตามด้วยผ้าขาว น่าจะทำให้บ้านเมืองสะอาดได้ง่ายกว่า
    ไม่รู้เปรียบเทียบถูกป่าว :wondering: :snooze:

25. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เข้าท่าทีเดียว ประมาณว่าถ้าจะบ่งหนามก็ต้องใช้หนามที่แข็งกว่า ถ้าจะจัดการอันธพาลก็ต้องใช้คนที่อันธพาลกว่า อันนี้ชมน่ะครับ

26. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อ่านแล้วนึกถึงประโยคที่ผมเคยตั้งกระทู้
    "น้ำที่ใสสะอาด จะไม่มีปลา"

27. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คงทำนองเดียวกะพวกปล่อยเงินกู้นอกระบบอะครับ
    ใครยึกยัก ใครเบี้ยว จะเจอพวกที่โหดกว่า
    อิ....อิ.....ของผมถ้าให้ใครยืมเงิน คิดล่วงหน้าได้เลย ว่าหนี้สูญ
    ขนาดดอกเบี้ยอะไรก็ไม่เอานะครับ ขอแค่เงินต้นคืน.....แม่งบอกไม่มีประจำ....เซ็ง

Share This Page