จริงไหม ชีวิตคุณหนีจากอุ้งมือ"เครือซีพี"ไม่พ้นหรอกนะ ???

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 12 Apr 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าคุณเกลียด มาร์ค ซัคเกอร์เบิร์ก คุณไม่ต้องเล่นเฟสบุ๊คก็ได้
    ถ้าคุณเกลียดจ็อบส์ คุณก็ไม่ต้องเป็นลูกค้าแอปเปิ้ลได้

แต่ถ้าคุณเกลียดธนิน คุณไม่มีทางหลุดพ้นเงื้อมมือของเครือซีพี

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ผมก็สงสัยเหมือนผู้อ่านคนหนึ่ง ที่สงสัยว่าประโยคนี้จริงหรือปล่าว

"วันนี้ธนิน ผลักดันกฏหมายขายยาสำเร็จแล้ว ต่อไปร้านขายยาไม่ต้องขายโดยเภสัชกร"

-3- และ bookmarks ถูกใจ.
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ข้าง 7-11 ก็มีร้านขายยา ใช้พื้นที่เดียวกันเลย

เดี๋ยวนี้มีสถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ด้วย มีเปิดสาขาวิชาธุรกิจการค้า ...นี่มัน โรงเรียนเซเว่นวิทยาชัดๆ

ประเทศนี้เป็นของนายทุนที่เงินหนา บารมีเยอะ ไม่ใช่ของราษฎรอย่างที่เขาหลอกลวง

-3-, chackrapbong, sorrow และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    นายทุนยิวเคยกล่าวไว้ว่า
    ครอบครองปัจจัยการผลิตพื้นฐานที่มนุษย์ขาดไม่ได้เช่น อาหาร พลังงาน
    เท่ากับได้ยืดครองประเทศ
    ควบคุมทิศทางกระแสการเงินโลกได้
    เท่ากับได้ยืดครองโลก

Apichai, thai4u, sorrow และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    การปฏิรูปประเทศครั้งนี้ ไม่ทราบว่าคสช.ได้คิดแก้ปัญหา"ทุนนิยมผูกขาด"ใว้ด้วยหรือปล่าว
    เพราะนี่คือจุดบ่มเพาะความขัดแย้งที่น่ากลัว ในอนาคต

chackrapbong, sorrow, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เจ้าของที่ดินที่สมุยเล่าให้ฟังว่า ซีพี.ยอมเช่าที่ดินทิ้งใว้ เพียงแค่ป้องกัน ไม่ให้คู่แข่งเข้ามาเปิดแย่งตลาด
    เขาทำกันขนาดนี้เลยเหรอเนี๊ยะ

bookmarks likes this.
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    นานแล้วแกเคยคุยว่า
    ธุระกิจของซีพีจะเป็นธุรกิจที่คนต้องต้องใช้ตั้งแต่ตอนตื่นจนเข้านอน

kokkai likes this.
  8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ในครั้งที่ข้าวกล่องcpออกมาใหม่ๆยังแพงกว่าข้าวแกง ตามสั่ง ผ่านไปแค่แป๊บเดียว ข้างนอกแพงกว่า ไม่รู้เพราะไร แล้วก็ขึ้นแบบหน้ามืดด้วย

9. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    เรื่องยา เคยเห็นเพจจ่าดราม่ากับหมอโหดพูดถึงเมื่อปลายปีที่แล้ว
    จำโพสไม่ได้ แต่มีคล้ายๆนี้ครับ https://www.facebook.com/review.medicine.bill.thailand

กับขุดเจอของจ่าอันนึง

กับอันนี้ http://pantip.com/topic/32519792

บางคห.ก็พูดไว้ตั้งแต่ตอนนั้นว่า
    นี่จะทำให้"วางขาย"ยาได้อีกหลายชนิดที่ไม่ต้องใช้เภสัชคุม ยังงี้7ชอบดิ

Last edited: 12 Apr 2015
  10. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    นี่คือความคิด ทฤษฎีสองสูง ของตาแก่เห็นแก่ได้ครับ มันมองภาพออกมาหมดว่า สนับสนุนให้ค่าแรงสูงๆ เพื่อแม่ค้า พ่อค้าจะได้ขึ้นราคาสินค้า ส่วนตัวมันจะทำให้สินค้าราคาถูกกว่าข้างนอก เพื่อแย่งตลาด

Apichai, thai4u, temp และอีก 4 คน ถูกใจ
  11. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ตาแก่เห็นแก่ได้ มันทำธุรกิจต่อยอดแบบครบวงจรครับ เช่น เลี้ยงไก่ มันคิดว่าทำไมต้องซื้ออาหารไก่ ทำอาหารไก่เอง ให้ไก่กิน ต่อยอดว่า ในเมื่อซื้ออาหารไก่แล้ว ทำไมไม่ซื้อข้าวเปลือกมาสีแล้วทำข้าวถุงขายเองล่ะ มันถึงได้ลามไปเรื่อยๆ

nhum และ kokkai ถูกใจ.
  12. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    ถามเพื่อนที่เป็นเภสัช บอกว่ายังนะครับ อย. สู้อยู่ครับ

sorrow, apollo, temp และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เงินทุนมันยังเหลืออีกเยอะ
    เริ่มเข้าไปครองพลังงานทดแทน
    ตอนนี้รอร่วมทุนกะยุ่นทำอะไรซักอย่าง

Maratiraj, kokkai และ bookmarks ถูกใจ
  14. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ****ขึ้นค่าแรงพรวดพราดเป็น 300 บาท/วัน โดยไม่มีมาตรการอะไรรองรับ
    ****รับจำนำข้าว(ซื้อ)ตันละ 15000 บาท
    นโยบาย 2 อย่างนี้ เจ้าสัวพูดสนับสนุนเต็มที่
    แต่หลังจากสร้างความฉิบหายให้กับประเทศไทย มหาศาล(แต่เจ้าสัวได้ประโยชน์)
    เจ้าสัวก็ไม่เคยออกมาพูดขอโทษคนไทย แม้สักประโยคเดียว

Bayonet, Apichai, nhum และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    หนีไม่พ้นก็ซื้อหุ้นเลยสิครับ:D

apollo, Maratiraj และ kokkai ถูกใจ
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  17. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ต้องภาครัฐดำเนินการ

ธุรกิจต้องแข่งขัน

ถ้าCPโลกสวย เพิ่มต้นทุนให้ธุรกิจตัวเองก็จะแข่งกับเจ้าอื่นไม่ได้

ดังนั้นคำตอบสุดท้ายต้องภาครัฐครับ

18. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คิดจะให้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งจัดการเรื่องนี้ เห็นทีจะยาก
    (เพราะคิดว่าซีพี.น่าจะสนับสนุนทุนให้ทุกพรรค ที่ซีพี.เห็นว่ามีศักภาพพอ)
    เลยคิดจะให้ทำตอนปฎิรูปนี่แหละ ไม่รู้ว่ายังมีรายการลูบหน้าปะจมูกอีกมั้ย
    ถ้ายังมี.......ก็หมดหวัง

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  19. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ออกกฎหมายแบบ antitrust law ของสหรัฐ ประเทศที่คุณ kokkai เกลียด เรื่องนี้ภาครัฐทำได้อยู่แล้ว แต่ถ้าให้สภาที่พรรคเสื้อแดงเป็นเสียงส่วนใหญ่ทำ สงสัยว่ามันจะทำรึเปล่า

20. temp

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    นึกถึงข่าวนี้ขึ้นมาเลยครับ http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/609259

21. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    หนีพ้นครับ ถ้าไม่ดัดจริต!

22. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถึงจะเป็นปชป. ก็น่าจะได้รับการสนับสนุน"เงินทุน"จากซีพี.อะครับ(และจากบ.ใหญ่ๆอื่นๆด้วย)
    ผมไม่กล้าคาดหวังจริงๆ เพราะการเล่นการเมืองแบบเดิมๆ
    การเลือกตั้งแต่ละครั้ง ต้องใช้เงินมากทุกพรรคแน่นอนอะครับ

chackrapbong และ bookmarks ถูกใจ.
  23. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมขอคัดบางตอนออกมานะครับ
    -----------------------------------------------------------------------
    โดยมี 4 เจ้าสัว เดินทางมาร่วมหารือไม่ว่าจะเป็น นายธนินท์ เจียรวนนท์ ประธานกรรมการและประธานผู้บริหาร กลุ่มเครือเจริญโภคภัณฑ์ จำกัด (ซีพี) ธุรกิจเกษตรครบวงจรของไทยที่มีเครือข่ายการค้าธุรกิจเกษตรในหลายประเทศ นายเจริญ สิริวัฒนภักดี ประธานกรรมการบริหาร ทีซีซี กรุ๊ป ธุรกิจเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ สินค้าอุปโภคบริโภค อสังหาริมทรัพย์ในไทยทั้งในไทยและอาเซียน นายทศ จิราธิวัฒน์ ประธานกรรมการบริหาร บริษัทกลุ่มเซ็นทรัล จำกัด ผู้นำธุรกิจค้าปลีก อสังหาริมทรัพย์ โรงแรม และนางศิรินา ปวโรฬารวิทยา ประธานกิตติมศักดิ์ บริษัทบูติกนิวซิ้ตี้ จำกัด(มหาชน)ในเครือสหพัฒน์ พร้อมด้วยนายเวทิต โชควัฒนา กรรมการและกรรมการบริหาร เครือสหพัฒน์ ผู้นำสินค้าอุปโภคบริโภคระดับประเทศ
    -----------------------------------------------------------------------------
    งั้นหมดหวังครับ :cry:

24. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    มากันครบเลย ไก่ เหล้า ห้าง มาม่า

25. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่า 4 เจ้าสัวเนี๊ยะ กุมอำนาจทางเศรษฐกิจของประเทศไทย ไปเกินครึ่งแล้วมั๊ง
    เฮ้อ.......คงหนีไม่พ้นแล้วจริงๆ

thai4u, chackrapbong และ bookmarks ถูกใจ
  26. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ที่อเมริกาในทางปฏิบัติก็ไม่ได้ผล เพราะสภาพในตอนนี้นายทุนยิวผูกขาดประเทศอยู่
    กฏหมายนี้ถ้าจะทำอะไรได้ สิ่งที่ทำได้คือ ป้องกันกลุ่มอื่นที่ไม่ใช่พวกยิวมาผูกขาดประเทศนั้นละ

maya และ kokkai ถูกใจ.
  27. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าระบบสหกรณ์และเศรษฐกิจพอเพียงที่เข้มแข็งเท่านั้น ที่พอจะต่อกรกับระบบทุนนิยมได้
    แต่ประเทศไทยเราทั้งระบบสหกรณ์และเศรษฐกิจพอเพียง ยังเตาะแตะอยู่เลย :cry:

A better tomorrow และ Maratiraj ถูกใจ.
  28. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ทุนหนาอยากฮุบธุรกิจอะไรก็ทำได้หมด หวังว่าเจ้าสัว จะมีสำนึกดีชั่ว ดีกว่าไอ้แม้วบ้าง ที่ไม่อยากได้ธุรกิจของผู้อื่นจนตัวสั่นอย่างไอ้แม้ว ที่หวังจะฮุบ TPI

หนูอ้อย likes this.
  29. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ดูจากพฤติกรรมปัจจุบันแล้ว
    ความหวังยังห่างไกลครับ
    ถ้าแค่สร้างภาพอาจจะพอเห็นบ้าง

bookmarks likes this.
  30. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมว่าคนไทย ไม่มีคนไหนไม่เป็นลูกค้ามันน๊ะคับ
    ผมเองก็ไม่รอดเงื้อมือมันเหมือนกัน

555

Last edited: 15 Apr 2015
    bookmarks, maya, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  31. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    คนเขียนนี่ อยู่ฝ่ายประชาสัมพันธ์ของ ซีพี หรือเปล่า เพราะเขียน เชียร์เจ้าสัว ซีพี เหลือเกิน

ผมมองว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องหนีพ้น หรือหนี ไม่พ้นหรอกครับ เพราะเราไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องไปหนี เดินออกไปปากซอยบ้านก็เจอแล้ว น่าจะเรียกว่า สะดวกมากกว่า เพราะไม่ต้องถ่อไปถึงตลาด คู่แข่งก็เยอะครับ แถวบ้านผมมีทั้ง เซเว่น บิ๊กซีเล็ก โลตัสใหญ่ เพราะฉะนั้น เขาหยุดนิ่งไม่ได้หรอก อะไรขายได้ อะไรให้บริการได้ ก็ต้องคว้ามา จะจ่ายค่าน้ำค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ประกันชีวิต รับหมด ถ้าไม่ดิ้นก็มีสิทธิเจ๊งได้

เรื่องข้าวกล่องนี่ก็น่าจะธรรมดา ๆ เพราะคุณปลูกข้าวเอง เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมูเอง ขายไข่เอง แล้วทำข้าวกล่องขายนี่มันไม่ใช่เรื่องใหญ่เรื่องโตอะไร มันเป็นช่องทางระบายผลผลิตอีกทางหนึ่งเท่านั้น ห้างอื่นที่เขาไม่ได้ทำครบวงจร เขาก็ใช้วิธีเอายี่ห้อของห้างไปแปะกับสินค้าที่ชาวบ้านผลิตมาขายเยอะแยะ ไป มันอยู่ที่แต่ละคนจะคิดวิธีทำธุรกิจของตนอย่างไรมากกว่า

อย่าไปคิดมากครับ ซีพี มันของคนไทย ทำมาได้ขนาดนี้ก็น่าภูมิใจ แต่ผมว่าคนเขียนนี่มันเขียน เว่อร์ไปหน่อยนะครับ

thai4u และ maya ถูกใจ.
  32. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ค่าแรง 300 ครับ
    กระทบต้นทุน ข้าวแกงข้างถนน
    แต่ ไม่กระทบต้นทุน ข้าวกล่อง CP

kokkai และ นอกคอก ถูกใจ.
  33. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    พื้นฐานของนักธุรกิจย่อมต้องการกำไร รวย เป็นธรรมดา ใครๆก็รู้ ไม่มีใครว่า แต่ที่ไม่ดีก็ตรงที่ไปแสดงความเกี่ยวข้องกับนโยบายรัฐ ที่ต้องคำนึงถึงคนส่วนใหญ่ ซึ่งมันขัดกันอยู่ว่านโยบายนั้นจะเอื้อคนส่วนใหญ่หรือธุรกิจตัวเอง CP ก็มีดีอย่าง คือจ้างงานเยอะ

thai4u, maya, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  34. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    รับขนมจีบ ซัก อบ รีด เพิ่มมั๊ยคุ:rofl:

maya, อู๋ คาลบี้, นอกคอก และอีก 2 คน ถูกใจ
  35. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มีจริงเหรอครับ หรือล้อกันเล่นๆ

36. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มีจริง ถถถถถถถถ

37. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มีอะไรอีกที่ 7-11 จะไม่รับมาทำ ??

38. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คนที่คิดจะกินรวบทุกอย่าง ไม่เหลือช่องทางให้ผู้อื่นบ้าง
    วันหนึ่งคงต้องท้องแตกตาย :mad:

39. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    New product of 7-11 ...
    ซักรีดตอนนี้มี 6 สาขา
    Happy park สุขุมวิท,
    ศาลปกครอง, วิภาวดี 64, aspace ดินแดง, สาทร ซอย 10,
    the park land ท่าพระ

40. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    นี้คือกระแสโลกที่กำลังเป็นไป..
    CP เป็นแค่ตัวอย่างที่มองเห็นเป็นรูปธรรมแล้วในบ้านเรา เราคงหนีจากระบอบทุนนิยม
    พ่วง วัตถุนิยม ไม่พ้น นับแต่วินาทีแรกที่เกิดจากท้องแม่ จนวันสุดท้ายที่เชิงตะกอน

ว่าแต่ว่า CP ตบมือข้างเดียวดังหรือเปล่า หากผู้มีอำนาจในบ้านเมือง ไม่ยื่นมืออีกข้างมาตบด้วย....
    ใครใครก็รู้ ไม่ใช่หรือว่า มืออีกข้างเป็นมือใคร???

maya likes this.
  41. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าปล่อยให้ทุนนิยมแบบปลาใหญ่กินปลาเล็กไปเรื่อยๆ
    ผมว่าอนาคตประเทศไทย อาจเหลือแค่ นายจ้างกะลูกจ้าง
    พวกประกอบอาชีพอิสระตายหมด....วังเวงแท้ :cry:

42. temp

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ตะกี้เห็นมีแชร์รูป "รับสั่งทำเค้กวันเกิด" :party:

43. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เจ้าสัวเขาจะคิดได้ไหมนะ
    คนเราเกิดมาก็ตัวปล่าว ตอนตายก็พาอะไรติดตัวไปไม่ได้
    จะโลภกอบโกยอย่างไม่บันยะบันยัง ไปทำไมกัน :tmi:

สับปรับ likes this.
  44. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เขาบอกว่าในพันทิป ห้ามโพสต์ถึง ซีพี.ในด้านลบอ่ะ
    จริงป่าว ใครเป็นสมาชิกโพสต์ดูนะครับ

45. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  46. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    และแล้วข่าวลือก็เป็นจริง
    LH bank เสร็จแป๊ะไปอีกหนึ่ง
    ดีเหมือนกัน
    วันหน้าก็ฝากถอนตรง7-11
    ไม่ต้องขับรถไปไหน

47. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เหลือแต่อีหนูหน้า7ที่ผมยังไม่ได้ใช้บริการ(มั้ง)

48. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อ่านแล้วคิดเอาเองนะครับว่า จริงหรือปล่าว เพราะมาจากเฟสบุ๊ค
    และผมก็ตัดเอามาแค่บางส่วน
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------

สปช.เตรียมแก้ไขกฎหมายแข่งขันทางการค้า ในประเด็นสำคัญเช่น การกำหนดอำนาจเหนือตลาด การผูกขาด/องค์ประกอบคณะกรรมการ/ความเป็นอิสระจากทุนและทุนการเมือง เพราะปัจจุบันกฎหมายแข่งขันทางการค้าบังคับใช้ไม่ได้ มีกรรมการจากภาคธุรกิจเป็นเสียงข้างมาก
    จำได้เคยมีใครพูดว่า ผมสนับสนุนนโยบายจำนำข้าวของรัฐบาล มีอะไรผมรับผิดชอบเอง ประเทศเสียหายไปหลายแสนล้านบาท ทำไมเงียบเป็นเป่าสากเลย
    เศรษฐีไทยที่มารวยระยะ 50 ปีหลังนี้ส่วนใหญ่ อาศัยอำนาจรัฐไปผูกขาด หรือเอื้ออำนวยธุรกิจตัวเอง ใครฯก็คิดกินรวบตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำ แต่ในระบบเศรษฐกิจเสรี ไม่ง่ายที่ใครสามารถทำได้ อย่างแน่ๆรัฐบาลไม่ยอม
    ถ้าท่านธนินทร์แน่อย่างที่ทำในเมืองไทย ทำไมธุรกิจที่ฮ่องกง จีน จึงไม่เก่งแบบที่นี้ makro ที่จีนไม่ทำกำไร จะล่มเอา ธุรกิจเรื่องไก่ก็ไม่แน่แบบ ที่นี้ รายย่อยทำได้ถูกกว่า สู้เขาไม่ได้ ทุกธุรกิจที่ทำนอกประเทศแค่อยู่รอด เมื่อไม่มีอำนาจรัฐหนุน ท่านก็เป็นแมวน้อยเชื่องฯตัวหนึ่งเท่านั้น
    จำได้หรือไม่ว่าใครสนับสนุนให้รัฐบาลทักษิณปลูกยางในทุกภาค เพื่อส่งไปขายจีน โดยบอกว่าเป็น นํ้ามันบนดิน และเดินสายพูดเรื่องนี้อยู่หลายปี พอยางล้นตลาดราคาตก เงียบเลย ไม่เห็นแสดงความรับผิดชอบอะไรเลย นี่เป็นอีกเรื่องของคุณธนินทร์ คนไทยไม่ได้ลืมง่ายหรอก

49. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    "อ่านแล้วคิดเอาเองนะครับว่าจริงหรือเปล่า"

บางเรื่องจริงครับ แต่บางเรื่องนี่ ไม่แน่ใจว่าพูดเอาเองหรือเปล่า

เรื่องไปลงทุนร่วมกับเซเว่น นี่ เด็กผมก็ทำอยู่ เคยมาชวนผมยิก ๆ ให้ไปร่วมกวาดมาหลาย ๆ สาขา (แบบฝันหวานนั่นแหละ) แต่ผมไม่สนใจ เพราะบอกตรง ๆ ว่าผมไม่ค่อยชอบวิธีคิดของเถ้าแก่เขา ที่ดูเหมือนจะเอาแต่ได้ แต่ก็ไม่ได้มีอคติอะไร เพียงแต่ไม่ไปร่วมวงด้วยเท่านั้น และมันก็เป็นอย่างที่คิด คือเด็กผมทำเซเว่นอยู่ได้พักใหญ่ ก็วิ่งแจ้นมาโวยวายว่า เขาจะมาเปิดเซเว่นอีกแห่งแล้ว ใกล้ ๆ กับที่เด็กผมทำอยู่

ผมเฉย ๆ นะ เพราะมันรู้สึกตะหงิด ๆ แต่แรกแล้วว่าไม่น่าเข้าไปร่วม แต่เด็กมันซ่าส์ก็เลยบอกไปแค่ว่า สมน้ำหน้า ถ้าไม่อยากเจ๊งก็ไปรับสาขาที่เขาจะเปิดใหม่เข้ามาอีกซี อยากได้หลายสาขาไม่ใช่หรือ ตั้งแต่นั้นมาก็หายจ้อยไปเลย ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไง แต่คิดว่าคงไปรับเอามาอีกสาขาหนึ่งนั่นแหละ

เรื่องแบบนี้มันไม่เกี่ยวกับผู้บริโภคหรอก แต่มันเกี่ยวกับคนที่เข้าไปร่วมกับเขา มันเหมือนบีบให้เราต้องลงทุนไปเรื่อย ๆ นั่นแหละ ใครป่านสั้นแต่ฝันยาวก็เตรียมม้วนเสื่อได้เลย ไอ้คนที่ลงทุนไปแล้วก็หยุดไม่ได้ ต้องวิ่งตลอด หยุดเมื่อไรก็มีสิทธิ์เจ๊งได้ มันเหมือนไล่กันมาเป็นลูกโซ่เลย

ส่วนเรื่องอื่น ๆ นี่ ไม่แน่ใจ เช่น เรื่องข้าวกล่องไปแย่งตลาดรายเล็กรายน้อยนี่ ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร เพราะชีวิตเราส่วนใหญ่ เวลากินข้าวมันก็มักจะมีที่กินอยู่แค่สองแห่งคือกินในบ้าน กับ กินนอกบ้าน กินนอกบ้านส่วนใหญ่ก็กินเวลาไปเที่ยว ไปทำงาน แล้วเวลาเราไปเที่ยว หรือไปทำงาน เราจะไปซื้อข้าวกล่องกินหรือกินตามร้านละครับ ไอ้ข้าวกล่องนี่ผมว่า มันซื้อกินยามจำเป็นเท่านั้นแหละ แต่หลายคนอาจไม่ค่อยชอบก็เลยโจมตี โจมตีมาก ๆ เลยไม่รู้ว่าเป็นการประชาสัมพันธ์ให้เขาไปด้วยหรือเปล่า เหมือนเซเว่นดังระเบิดมาทุกวัน ผมมองว่า เพลงลูกทุ่งและ คณะตลกก็มีส่วนช่วยประชาสัมพันธ์นะ ผมมองว่าสินค้าและบริการในเซเว่นมันเป็นของเล็ก ๆ น้อย ๆ เพื่อความอยู่รอดมากกว่า ส่วนใหญ่เขาจะเน้นสินค้าและบริการที่เกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันของคนเพราะมันขายง่าย ทุกคนต้องซื้อ ต้องใช้บริการ เพราะฉะนั้นการระดมสินค้าหรือบริการมากมายเข้าไปไว้ในร้าน มันก็เป็นวิธีการขายอย่างหนึ่ง เช่น เราเข้าไปซื้อข้าวกล่องในเซเว่น บังเอิญตาเหลือบไปเห็นบริการซักอบรีด ก็อาจคิดอยู่ในใจว่า มีบริการซักอบรีดด้วยหรือ อย่างนี้วันหลังขี้เกียจซักผ้า ก็เอามาให้ที่นี่ซักดีกว่า เพราะฉะนั้นเซเว่นจะได้ค่าซักอบรีดจากเรา ก็ต่อเมื่อเราขี้เกียจนั่นแหละ ส่วนใครที่ใช้บริการซักอบรีดประจำ เขาก็คงเลือกที่เขาสะดวกมากกว่า แต่มันมีผลที่ทำให้ลูกค้ารู้สึกว่าที่นี่มีสินค้าและบริการหลากหลายครบถ้วน ส่วนมีแล้วจะขายได้หรือได้บริการหรือไม่มันอีกเรื่องหนึ่ง

เรื่องการใช้อำนาจรัฐนี่ก็ไม่ค่อยแน่ใจ เพราะที่เขาพูดมามันไม่ชัดเจน เหมือนคิดเอาเองว่าทำได้ขนาดนี้ มันต้องมีอำนาจรัฐช่วยนั่นแหละ ความเกรงใจคงมีแน่ เพราะเขาประกาศเองว่าเขาสนับสนุนทุกพรรค แต่ถึงขนาดเข้าไปใช้อำนาจรัฐช่วยหรือไม่ควรต้องชัดเจนนะครับเพราะมันไม่ถูกต้องอยู่แล้ว

ซีพี กับ ปตท มันถูกมองคล้าย ๆ กัน เพราะดำเนินธุรกิจได้ก้าวหน้ามากเลยถูกมองในแง่ลบเยอะ ปตท บางส่วนผูกขาดชัดเจน แต่มันผูกขาดเพราะความเป็นรัฐวิสาหกิจส่วนหนึ่ง ส่วน ซีพี ผูกขาดโดยใช้อำนาจรัฐนี่ผมยังมองไม่เห็นว่าเรื่องอะไร ถ้าเป็นเรื่องผูกขาดตลาดนี่ก็ยังไม่ชัด ธุรกิจครบวงจรของเขามันก็ยังผูกขาดตลาดไม่ได้ มันดูเหมือนทำท่าจะเข้าไปผูกขาดบางเรื่อง อย่างเรื่องยาง เรื่องข้าว แต่พอเห็นว่าไปไม่รอด ก็เผ่นหนีดื้อ ๆ ปล่อยพรรคพวกเผชิญชะตากรรมทั้งสองเรื่องสบายไป

maya, ชายน้ำ และ Gop ถูกใจ
  50. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ง่ายง่ายอย่างนี้ดีกว่า
    ใคร บ้างได้ยินคำว่า "ทุจริตเชิงนโยบาย" แล้วเข้าใจกันได้

เรื่องง่ายกว่า นี้ ไม่เข้าใจ เป็นได้ได้สองอย่าง
    คือ ไม่เข้าใจจริงๆ กับ แกล้งไม่เข้าใจ

ชายน้ำ และ kokkai ถูกใจ.

Share This Page