งงครับ เลือกตั้งมันทำให้ชาติเราก้าวหน้าอย่างไรครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย JSN, 9 Aug 2015

1. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ฮิตเลอร์ มุสโสลินี เปรอง เอสตราด้า มาจากการเลือกตั้งทั้งนั้น
    ทำไมบางประเทศจะเลือกตั้งทีต้องเอาทหารมาควบคุมครับ
    ทำไมจีนยังเจริญกว่าเราครับ
    คนกลางมาตอบหน่อย

2. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไม่ใช่คนกางอ่า แวะมาดูเฉยๆ

AlbertEinsteins, อู๋ คาลบี้, Familie และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ทำให้เศรษฐกิจ ของนักเลือกตั้ง ที่ได้รับเลือก ก้าวหน้าไง เขาว่ากันมายังงั้น อิ อิ

4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: อย่างน้อยก็ทำให้ไม่ต้องอยู่ Tier 3 ไงครับ...

เช Neverdie, AlbertEinsteins, apollo และอีก 7 คน ถูกใจ
  5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    พวกกลางกลวงศรัทธาการเลือกตั้งเพราะมีกล่อง

อะไรก็ตามที่เหลี่ยม ๆ เป็นสัญญลักษณ์ของปะชาติปไต

ประชาติ๊ปไตเป็นสัญญลักษณ์ของความก้าวหน้า

พวกมันคิดได้แค่นี้แหละ

foyfon, AlbertEinsteins, apollo และอีก 6 คน ถูกใจ
  6. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วทำไมตอนเรามีเลือกตั้ง บ้านเมืองถึงตกต่ำลงละครับ

7. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ไม่ต้องงงครับ
    เลือกตั้งมันทำให้ชาติเราก้าวหน้าก็ก้าวหน้าสิครับ
    ไม่ต้องคิดมาก ไม่งั๊นจะมี
    จำนำข้าวหมื่นห้าเหรอ
    สามสิบบาทรักษาทุกโรคเหรอ
    กองทุนหมู่บ้าน หมู่บ้านละล้านเหรอ

พักชำระหนี้ให้แก่เกษตรกรรายย่อยเหรอ
    ใครจะกล้าประกาศสงครามกับผู้ค้ายาเสพติด
    ใครจะกล้าเรียกผู้ก่อการร้ายสามจังหวัดชายแดนใต้ว่าโจรกระจอก
    สนามบินใหม่ใหญ่โตจะสร้างเสร็จเหรอ
    สุดท้าย
    ประชาชนกินอิ่มอยู่ดีมีสุข
    ได้กลับบ้านอุ้มหลาน ประเทศไทยไชโย

ไม่ใช่ไม่เคยชนะเลือกตั้ง ต้องใช้วิธีนอกรีด
    ร่วมมือสารเขียวอุ้มประชาธิปไตยการเลือกตั้ง

conservative, ชายน้ำ, มิติใหม่ และอีก 7 คน ถูกใจ
  8. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: เพราะมีเลือกตั้งน้อยไปไง... ถ้ามีเลือกตั้งทุกวันรับรองเจริญฮวบฮาบครับ

เช Neverdie, AlbertEinsteins, apollo และอีก 6 คน ถูกใจ
  9. ppneer

ppneer สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    199
    การเลือกตั้งจะทำให้ท่านทักษิณเป็นคนดีมีเงินให้ใช้ 30บามรักษาทุกโรคญาติพี่น้องพวกเราเข้าถึงหมอ

Alamos, AlbertEinsteins, อู๋ คาลบี้ และอีก 6 คน ถูกใจ
  10. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    :giggle::giggle::giggle::giggle: อันนี้ผมก็ให้ผ่านครัช

Alamos, AlbertEinsteins, ppneer และอีก 4 คน ถูกใจ
  11. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    พวกที่ได้รับเลือก มันเอาชาติมาอ้างครับ
    แต่ผลประโยชน์จริงๆตกที่พวกมันที่จะคิดคตโกงกินบ้านกินเมืองทั้งนั้น
    มันได้โอกาศที่จะก้าวไปแสวงหา

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันก็ยังไม่เข้ามาตอบซักที

AlbertEinsteins likes this.
  13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เกาหลีเหนือก็มีเลือกตั้งนะ ก้าวหน้ามากเลย

AlbertEinsteins และ apollo ถูกใจ.
  14. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เชิญ คนกลาง เจ้าพระยาหน้าตาดี
    สี่ขาพาเพลิน และNOOK เข้ามาให้
    ความเห็นเรื่องนี้ด้วย อยากฟังง่ะ

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เยอะปาย 5555555

16. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เมกาเขาบอกมาอย่างนั้นครับ
    ขี้ข้าก็เลยประกาศให้ทราบ
    ขี้ข้าตอนนี้ไม่ค่อยฉลาดเลยพูดได้แค่อย่างนกแก้ว ปชตๆๆๆ ต้อง เลือกตั้งๆๆ

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  17. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จากทฤษฎีของร่าน
    สมมติประเทศ A
    เพราะเลือกตั้งแล้วA ก็จะเป็นประเทศที่มีปชต. A เป็นปชต.แล้วก็ไล่ถล่มประเทศใครก็ได้ไม่ผิด เพราะปชต.คือความถูกต้อง พอถล่มเสร็จก็ปล้นทรัพย์สินหรือตั้งรัฐบาลหุ่นเชิดในประเทศนั้น เท่านี้ A ก็ก้าวหน้าแล้วอย่างน้อยก็มากกว่าประเทศที่A ถล่มซะยับ
    ปล. อย่าสับสน ประเทศ A หาใช่ประเทศที่มีสัญลักษณ์ดาวบนธงชาติหรือปัจจุบันมีผู้นำเป็นคนผิวสีคนแรกไม่

Last edited: 11 Aug 2015
  18. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395

ทั่วโลกมันต้องขวางการเลือกตั้ง มันถึงจะเจริญๆ เหมือนประเทศเรา:inlove:

คนกลาง likes this.
  19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แหม แอ็คติ้งสมบูรณ์แบบมากครับ อ้าาาาา อย่าบีบคอโผมมมมม อ๊ากกกกกกก
    เผอิญว่าคนที่ขวางเลือกตั้งเขาแค่ไม่ยอมให้การเลือกตั้งมาฟอกตัวครับ เพราะยังไม่ครบวาระแต่ดันยุบสภาไม่โดยไม่มีเหตุผล เพราะผู้ประท้วงเรียกร้องให้ลาออก ไม่ใช่ยุบสภา
    แล้ว
    ไม่คิดจะแสดงความเห็นอะไรหน่อยเหรอครับ นานๆทีโผล่ออกมาจากรู:makeup::makeup::makeup::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

อยากเลือกตั้งต้องกระทืบพระครับ
    -httpwww.thaipost.netx-cite26031488064-620x620.jpe

อาวุโสโอเค และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  20. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ตามสคริปป์เป๊ะ...

ภูมิใจที่มีเพื่อนเป็นควายแดงว่ะ คิดอะไรไม่ออกให้บอกว่า "ใครๆก็รู้" แล้วก็หาภาพหาคลิ้ปโง่ๆมาแปะซักรูปนึง แค่นี้ก็ได้เป็นควายแดงแระ...

น่าอิจฉาว่ะที่กุทำแบบนั้นไม่ได้ อิอิอิ

emujack, conservative, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    5555 เล่นกี่รอบแล้วรูปนี้ ยังหาหลักฐานมาแสดงไม่ได้ซักทีว่ามาจากข่าวแหล่งไหน

22. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    -httpwww.thaipost.netx-cite26031488064-620x620.jpe
    อันนี้มีที่มาครับ เล่นได้หลายรอบเลยครับ อิอิ

23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ทราบตุ้ดเวรจะมาตอบกระทู้ตามหัวข้อได้มั้ยครับ

24. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ตามประเพณี ต้องจุดธูปดอกเดียวครับ

อาวุโสโอเค, chackrapbong, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    เลือกตั้งมันแค่เครื่องมือของการปกครอง ไม่ได้ทำให้ชาติเจริญก้าวหน้าแต่ประการใด

แต่รูปแบบการปกครองมันห่วย ทรัทยากรทุกอย่างไปรวมอยู่ที่ส่วนกลาง

ประชาชนเรียนรู้แค่ต้องเลือกตั้งพรรคที่สามารถฉกฉวยเอาผลประโยชน์จากส่วนกลางมาแบ่งให้ตัวเองมากที่สุด

มากกว่าผลประโยชน์ของชาติในระยะยาว ไม่มีความรู้สึกในการเป็นเจ้าของทรัพยากร มีแต่จะจ้องฉกฉวย และส่วนแบ่งจากนักการเมือง

26. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เค้าเรียกว่า"วิถีแห่งโรนิน" ครับ ไม่จำเป็นต้องมีที่มาที่ไป อาศัยพวกมากลากไป หมาหมู่

27. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    การเลือกตั้งมันสะท้อนคุณภาพของประชากรประเทศ

28. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คำคมโดนใจ

อาวุโสโอเค, HiddenMan และ JSN ถูกใจ
  29. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เด๋วหายอกหักดีแล้วจะมาตอบละกัน...

เช Neverdie likes this.
  30. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    มีปัญญาตอบเค้าก็ตอบไปเหอะ ไม่ต้องออกลีลามากนัก

31. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    upload_2015-8-12_12-18-33.jpeg 1395745654-1000139061-o.jpg
    สมน้ำหน้า ทำเค้าก่อน:D:D

32. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มีแต่ข่าวสด ในเครือมติชนเท่านั้นแหละที่มี เจ้าอื่นๆมีแต่คนชกอ้างว่าพระด่า ไม่มีบอกซักคำว่าพระสารภาพว่าด่าจริง

33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอ
    ครับ ทำอะไรครับ บังเอิญผมไม่เชื่อศูนย์รวมสัตว์ครับ สำนักอื่นมีมั้ย โถ หน้าแตกซ้ำซากไม่พอเหรอ ดิ้นจัง
    สันดานควายแดงชอบบิดเบือนพอๆกับศูนย์รวมสัตว์แบบนี้ น่ารังเกียจที่สุด
    http://www.komchadluek.net/mobile/detail/20140325/181642.html
    '4 กวป.' เข้ามอบตัวรับทราบข้อกล่าวหา ปัดเจตนาทำร้ายพระ อ้างถูกตะโกนด่า ใช้ไม้เท้าชี้ใส่ จึงเข้าตรวจสอบจนเกิดเหตุชุลมุน ตร.ส่งผลัดฟ้องฝากขัง ก่อนปล่อยตัวชั่วคราว

25 มี.ค. 57 เมื่อเวลา 13.00 น. ที่ สภ.เมืองนนทบุรี สาขาย่อย รัตนาธิเบศร์ พล.ต.ต.ธนายุตม์ วุฒิจรัสธำรงค์ ผบก.ภ.จว.นนทบุรี พ.ต.อ.สมพล วงษ์ศรีสุนทร ผกก.สภ.เมืองนนทบุรี ร่วมกันแถลงข่าวกรณีผู้ชุมนุม กลุ่มสื่อวิทยุประชาชนเพื่อประชาชน (กวป.) ที่ร่วมกันก่อเหตุรุมทำร้ายพระปราชญ์ ศุภวิรุตม์ เมื่อวานนี้ (24 มี.ค.) ขณะออกมาจากบ้านญาติ ภายในซอยนนทบุรี 46 จนได้รับบาดเจ็บบริเวณใบหน้าและตามลำตัว

โดยในวันนี้ทางกลุ่มผู้ที่ร่วมกันก่อเหตุได้เดินทางเข้ามอบตัวกับเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อรับทราบข้อกล่าวหาด้วยกัน 4 คน คือ นายจักรพันธ์ อุดม อายุ 19 ปี นายกฤษณะ การบรรจง อายุ 19 ปี นายธนาท สงค์ประเสริฐ อายุ 21 ปี และนางหทัยกาญจน เชิงยุทธ อายุ 43 ปี ในข้อหาร่วมกันทำร้ายร่างกาย ก่อนจะนำตัวทั้งหมดไปส่งผลัดฟ้องฝากขังที่ศาลจังหวัดนนทบุรี และปล่อยตัวไป เนื่องจากทั้งหมดเข้ามามอบตัวกับพนักงานสอบสวนเองจึงปล่อยตัวชั่วคราว

นางหทัยกาญจน กล่าวว่าวันเกิดเหตุ ซึ่งกำลังเกิดความวุ่นวายขณะกลุ่ม กวป.ที่กำลังเดินทางมาที่หน้าสำนักงาน ป.ป.ช. แต่มีกลุ่ม กปปส.ที่กำลังจะออกไปจากบริเวณหน้าสำนักงาน ป.ป.ช. ได้มีชายแต่งกายคล้ายพระ ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นพระจริง หรือพระปลอม ได้เดินเข้ามาในกลุ่มผู้ชุมนุม พร้อมกับตะโกนด่ากลุ่มผู้ชุมนุม และใช้ไม้เท้าชี้มาทางตน ตนเกรงว่าจะถูกทำร้าย จึงได้ตะโกนบอกผู้ชุมนุมผู้ชายให้เข้าตรวจสอบ ก่อนจะเกิดเหตุการณ์ชุลมุนดังกล่าวขึ้น ตนและผู้ชุมนุมไม่ได้มีเจตนาทำร้ายพระ แต่พระรูปดังกล่าวเข้ามาด่ากลุ่มผู้ชุมนุม

สรุปไปหาเรื่องท่านก่อน ท่านก็ต้องไม่พอใจเป็นธรรมดา จริงมั้ย

Last edited: 14 Aug 2015
    อาวุโสโอเค และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  34. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    โถ่คำถามง่ายๆ ถ้าเลือกตั้งประเทศไทยจะได้หมามิตรอย่าง USA นะสิ ได้รับมาตรฐาน ISO 5001 จาก usa นะเฟ้ย ประเด็นการค้ามนุษย์ไทยจะเพิ่มลำดับ จากเทียร์ 3 ขึ้นไปเป็นเทียร์ 1 การประมงของไทยจะดีขึ้น iuu จะไม่เข้ามาวุ่นวาย เห็นหรือยังข้อดีของการเลือกตั้ง

Last edited: 13 Aug 2015
  35. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    https://xn--12c4db3b2bb9h.net/threads/คนกลางช่วยให้ความกระจ่างด้วยว่า-แบล็คบาเรียคือใคร.2770/page-2
    เชิญตอบกระทู้นี้ก่อนนะครับ อย่าได้นำภาพเด็กน้อยมาเลยนะท่าน เพราะผมไม่ใจอ่อนเเน่นอน

36. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    การเลือกตั้งไม่ได้เป็นหลักประกัน 100%ว่า จะทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้า
    อัตราความเสี่ยงพาประเทศล่มจม ก็มีพอๆกับระบอบอื่นๆ
    ตัวอย่างก็มีให้เห็นทั่วโลก ทั้งในอดีตจนถึงปัจจุบัน
    ผมเห็นด้วยว่า คุณภาพ-คุณธรรมของคน สำคัญกว่าระบอบ

37. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    เอ่ออ.. มันเกีี่ยวอะไรกับกระทู้นี้มิทราบ แล้วเมื่อไหร่จะเลิกนิสัย(ถาวร)บิดเบือนซะที
    ก็เป็นซะอย่างนี้เค้าได้ถึงเรียกควายแดง :lipssealed:

อาวุโสโอเค, JSN และ kokkai ถูกใจ
  38. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เจอสภาขับเคลื่อนปฎิรูป
    นักเลือกตั้งหงอยเป็นหมาป่วยเบย
    ตอนนี้ออกมาสามัคคีดิ้นกันทั้งพรรคเก่าพรรคใหม่

39. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมก็งงว่าพรรคเก่าจะดิ้นไปทำไม

ปล่อยให้พระเอกกระทืบผู้ร้ายให้จมธรณีก่อน

อย่าตีงูแค่หลังหักเดี๋ยวมันฟื้น

หรือพรรคเก่าพอใจแค่สิทธิ์สสฝ่ายค้าน?

ความจริงถ้ารอจนฝ่ายนั้นตายสนิด ตัวเองก็วินฟรีๆชัดๆ

40. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

41. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    งงเหมือนกันกะพรรคเก่า เขาแบ่งหน้าที่ หรือรอง หน. เขาไม่ค่อยมีงาน ก็หัดทำตามคนในพรรคคนอื่นๆ ไปทำรายการอื่น หางานออกทัศนากะชาวบ้าน ให้คนดูติดภาพลักษณ์ของตัวเองบ้าง ไม่ใช่อาศัยแต่ชื่อพรรค แถลงพูดอะไร

42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พฤติกรรมเหมือนพวกนี้เลยครับ

43. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ช่วงนี้ผมกำลังทำโทษหัวหน้าพรรคเก่าครับ ทีหลังอย่าหน่อมแน๊ม "ยุบสภาให้โจร" อีกนะครับ

44. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เค้ากลัวสภาขับเคลื่อนมีอำนาจเหนือรัถบานเลือกตั้ง
    ทำให้นาโย๊ะไม่สามารถบริหารงานได้มันปาก
    เลยต้องออกมาโวย
    ลืมไปว่าตัวเองไม่มีโอกาสนั้น

JSN likes this.

Share This Page