งงกับคุณชายกันทั้งประเทศ ของฟรีไม่เอา!

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 16 Jul 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ถ้าคิดไม่ออก ผมแนะนำสร้างที่บ่อขยะอ่อนนุชครับ ที่อ่อนนุชมันคงไม่มีอะไรเลวร้ายไปกว่านี้แล้ว

กลิ่งขยะจากอ่อนนุชลอยไปไกลไม่ต่ำกว่า5กิโลเมตร

https://www.google.co.th/maps/@13.7161431,100.6855164,1225m/data=!3m1!1e3

คุณชายทำงี้กองเชียร์เพลีย กองแช่งเฮ:rolleyes:

conservative, ปู่ยง, Novice และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมว่า ทำโรงไฟฟ้าจากขยะที่อ่อนนุชนั่นเลยซะก็ดี
    ได้ 2 เด้ง เลย

3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เท่าที่อ่านข่าว ผมว่าหม่อมแกก็ทำถูก ทำตามหลักการ ให้แน่ใจว่าไม่มีผลกระทบ เกิดทำตามพวกเอาแต่ใจแล้วผิดพลาดขึ้นมาก็ถูกด่าและไม่มีใครมารับผิดชอบคำพูดที่แนะนำของตัวเองหรือไม่มีใครออกมาช่วยหม่อมอยู่ดี แถมคนเขียนข่าวก็ปัญญาอ่อนเขียนว่า "เมิน" ทำให้ดูเหมือนแกไม่สนใจ

notcomeng likes this.
  4. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เห็นข่าวว่า เอาของจีนนี่ครับ

5. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    จข กท. ช่วยเอารายละเอียดเหตุผล ที่ กทม. ไม่เอา มาลงด้วย คงไม่ใช่ เขาให้เราต้องเอา ทุกอย่างมีผลประโยชน์ต่างตอบแทน มากน้อยว่ากันอีกที แล้วผลกระทบที่ตามมา ของจีน กะญึ่ปุ่น คัยดีกว่ากัน ยังมีของ สวีเดนอีก ที่มีดีถึงขนาดขอซื้อขยะจากต่างประเทศนะ

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมอ่านมาของฮิตาชิคให้ฟรี แต่กทมจัดซื้อเองจากจีนอยู่แล้วครับ

Last edited: 16 Jul 2015
    ปู่ยง และ tonythebest ถูกใจ.
  7. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    กทมซื้อของจากจีน แต่ของที่ได้ฟรีคือฮิตาชิจากญี่ปุ่น บอกตามตรงผมปวดตับ

8. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    รง.เตาเผานี้ เกี่ยวกะ แจ้ด ป่าววว?

ปู่ยง likes this.
  9. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เขาเสนอมาแล้ว ทำงานช้าเป็นเต่า อย่างนี้ขายขี้หน้ากระทรวงอุตสาหกรรม ที่เป็นหน่วยงานรัฐเหมือนกัน

อย่างน้อยๆถ้าไม่เอาก็ออกมาชี้แจง พร้อมเหตุผล ไม่ใช้นิ่งเงียบ ต้องให้สื่อกระทุ้งถึงทำ

คือบอกตรงๆ ผมเชียร์จนเซ็ง ทั้งๆที่ผมชอบคุณชายมากกว่าหัวหน้าพรรคอีก

Alamos likes this.
  10. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้าใจครับ ตอนนี้ผมเองก็รอฟังว่าแกจะออกมาแก้ตัวยังไง เพราะข่าวที่ออกมาตอนนี้มีแต่ลอกกันมาหมด อ้างแต่คำพูดอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรมฝ่ายเดียว

11. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อ่านข่าวดีๆ อย่าอ่านแต่หัวฟาดข่าว กทม. ไม่ได้เมิน แต่กำลังวิเคราะห์ผลกระทบ และหาที่ตั้งอยู่ เงือนไขต่างๆ ไม่ได้ว่าฟรี คำว่าฟรี หมายถึงให้ไม่มีเงื่อนไขนะ ถ้าให้ฟรี แต่ให้รับเลี้ยง ก้อถือว่าไม่ฟรีนะ ไหนค่าก่อสร้างแรงงาน มลภาวะที่จะเกิดจาก NGO. ที่จะมาขอส่วนแบ่งอีก คุณ SPDZ. ก้อพอให้ข้อมูลได้ ไม่รู้พอจะเข้ามาบอกรายละเอียดไหม??

notcomeng และ Alamos ถูกใจ.
  12. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ตามข่าวเป็นเตาเผาที่ซื้อเองจากจีนครับ

ผมว่ากระทุ้งไปก็ดีนะ ไม่งั้นแกจะทำเนียนเงียบๆไป

ถ้าไม่เอา กทม ต้องออกมาชี้แจงว่า ทำไมถึงไม่เอาของฟรีจากญี่ปุ่น แต่จะซื้อเองจากจีน?

14. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  15. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ผมว่ารายละเอียดของข่าวน้อยเกินไป และก็มาจากแหล่งเดียวคือ เดลินิวส์

ส่วนที่บอกว่า กทม. ไม่เอา ผมว่าก็ไม่น่าใช่เพราะในข่าวนี้ก็บอกอยู่ว่า กทม.กังวลเรื่องปัญหาสิ่งแวดล้อม แล้วคำว่าฟรี อะไรฟรีบ้าง อะไรที่คิดเงิน หรือจะเอาค่าอะไรที่หลังหรือไม่รายละเอียดก็ยังไม่พอเกินกว่าจะบอกว่าดีครับ

ความเห็นส่วนตัว - ผมคิดว่าเรื่องการที่จะเอาเตาเผาขยะขนาดใหญ่แบบนี้ลงไปติดตั้งในพื้นที่ใดพื้นที่หนึ่ง ต้องมีการศึกษาถึงผลกระทบให้ดีก่อน เพราะขนาดการสร้างคอนโดแต่ละที ยังต้องรอให้ EIA Approved ก่อนเลยครับ

lagrangian, อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ
  16. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    กทม มีโรงขยะของจีนอยู่แล้ว

ญี่ปุ่น เสนอโรงขยะฟรีๆ ให้ แต่ กทม ต้องหาสถานที่ลงก่อน ซึ่งตอนนี้ยังหาไม่ได้ และไม่เห็นคนที่บอกว่าทำไมไม่เอาไปเสนอพื้นที่ข้างๆ บ้านให้

และก็ถ้าจะเอาไปวางนอก กทม ก็เป็นหน้าที่ของมหาดไทยครับ กทม ไม่เกี่ยว

เมิน กับ ระหว่างศึกษาความเป็นไปได้ มันต่างกันเยอะนะครับ :rolleyes:

17. mongkuaymai

mongkuaymai สมาชิกใหม่

สมัคร:
    8 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    ขาดการวางแผน วิสัยทัศน์สั้นเหมือนหางเต่า ได้เป็นผู้ว่าเพราะอีกฝ่ายมีภาพโกงและเผาบ้านเผาเมือง

ทางพรรคปชป ก็คุยกันแล้วว่าสมัยหน้าจะไม่ส่ง ดูเหมือนเจ้าตัวน่าจะรู้ดี เลยทั้งขึ้นภาษี ทั้งทำภาพเสื่อมเสียเล่นงานกลับทางพรรค

18. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่ได้มาจากกเลือกตั้งก็หาว่าเผด็จการ... มาจากการเลือกตั้งก็หาว่าได้เพราะอีกฝ่ายไม่ดี...
    สรุปคือไม่ถูกใจฝ่ายประชาธิปไตยแดง ก็ไม่ดีไปหมดซิ่นะ...

19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นึกถึงนโยบายรัฐบาลส่วนกลาง เรื่อง รถคันแรก

Redbuffalo010 และ kokkai ถูกใจ.
  20. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ผมว่าคุณทำความเข้าใจ ก่อนนะ
    แม้เขาจะให้ เอาแบบเปล่าๆ ก็ได้ แบบโยนทิ้ง ให้ฟรีๆ
    เมื่อรับมาแล้ว สิ่งนั้นคือ สมบัติรัฐนะครับ ไม่ใช่ส่วนตัว
    ระบบ ระเบียบ ราชการก็มี ถ้าไม่มีที่ตั้ง ที่วาง เพราะยังไม่ได้ดูผลกระทบ
    แล้วจะเอาไปใหน แยกส่วน ชั่งกิโล ? ถ้าไปตั้งที่อื่น ก็พ้นจากเขตอำนาจ หน้าที่

ถ้าใจเร็ว ด่วนได้ รับมาแล้ว ถ้าเกิดผลเสีย หละ ผมว่า ยิ่งจะโดนโขกสับ กว่านี้
    ดีแล้วครับ ชะลอไว้ก่อน

21. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    โรงงานกำจัดขยะผลิตไฟฟ้า ที่พุทธมณฑลสาย 3 สร้างมา 2-3 ปี แล้วครับ พี่ที่รู้จักแถวบ้านก็เป็นวิศวกรควบคุมงานอยู่ เห็นบอกว่าที่จริงเกินกำหนดเวลาเดิมแล้ว ไม่รู้ว่าติดปัญหาด้านไหน ปัจจุบันยังไม่สามารถเปิดใช้งานได้

ข้อกำหนดเดิม ขยะจะถูกนำไปแยก+อัดเป็นก้อนที่หนองแขม (ตรงนี้เป็นภาระและค่าใช้จ่ายของ กทม.) จากนั้น ขยะอัดก้อน จะถูกส่งไปยังโรงงานที่สาย 3 โดยจีนจะกำจัดให้ฟรีไม่คิดมูลค่า แลกกับการเอาไปเป็นเชื้อเพลิงผลิตกระแสไฟฟ้า

ในข่าวเดลินิวส์ไม่ได้ระบุว่าที่ญี่ปุ่นให้ฟรี ต้องการพื้นที่ติดตั้งขนาดเท่าไหร่ มีความสามารถในการกำจัดขยะได้วันละกี่ตัน สามารถผลิตไฟฟ้าได้กี่ เมกะวัตต์

ตามความคิดของผม (อันนี้คาดเดาจากข่าวหลายด้าน) ไม่ว่าเตาเผาจะกำจัดขยะอย่างหมดจด มีระบบกำจัดฝุ่น กาก ที่เกิดจากการเผาสมบูรณ์เพียงใดก็ตาม อย่างน้อยจะต้องเกิดมวลอากาศร้อนที่จะแผ่ออกไปในบริเวณรอบ ๆ โรงขยะ ปกติโรงงานลักษณะนี้จะต้องตั้งอยู่ห่างจากชุมชน หรือไม่ก็ต้องมีการปลูกต้นไม้รอบ ๆ โรงงาน เพื่อให้ต้นไม้ดูดซับมวลอากาศร้อนที่เกิดจากเตาเผา โดยจะต้องปลูกต้นไม้ขนาดกี่ต้น กี่ไร่ ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถในการเผาต่อวัน

ซึ่งผมดูแล้ว โรงงานเผาไม่ควรจะอยู่ที่สาย 3 แต่ควรจะอยู่แถว ๆ (หรืออยู่ใกล้กลาง) พุทธมณฑล ที่มีต้นไม้เยอะหลายร้อยไร่ ซึ่งไม่รู้ว่าเพราะเหตุนี้หรือเปล่า ที่ทำให้งานสร้างโรงงานเผาขยะที่สาย 3 ถึงคาราคาซังเพราะ EIA มีปัญหาด้วยหรือไม่

notcomeng, Anduril, 5555 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    กำจัดขยะให้ฟรี ขายไฟฟ้าอย่างเดียว ยังคุ้มการลงทุนเลยคับ

23. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ถามคัยมารึ! หรือฟังคัยมา???

24. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    งงทำไมครับ
    กทม.ไม่เอาก็ไปตั้งที่ เชียงใหม่ อุดรสิครับ บอกทักษิณให้
    ก็ถ้าทั้งประเทศชอบของฟรีอยู่แล้วนี่ เอาไปๆ แล้วอย่างงกับ กทม.
    งงแล้วเงิบกับกทม.มานานเท่าไรแล้วอ๊ะ โถทั้งประเทศ

25. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถามหน่อยครับ
    โรงไฟฟ้าที่ว่า
    ของใหม่ล้ำยุค
    หรือของเก่าที่เค้าโล๊ะทิ้งครับ

kokkai likes this.
  26. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    รอนักข่าวเก่งๆ ไปถามคุณชายให้ครับ

27. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ส่วนผมนึกถึงโครงการ"รับจำนำข้าว" อันนี้"วางแผนแดรก"กันอย่างเป็นขั้นเป็นตอน วิสัยทัศน์ในการแดรกก็ชาญฉลาด

อู๋ คาลบี้, Anduril และ redfrog53 ถูกใจ

Share This Page