คุณว่าสนธิ(ผู้จักดาร)มโนหรือไม่

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 12 ต.ค. 2014

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

หลวงปู่พุทธะอิสระ (Buddha Isara)
    4 ชม. · แก้ไขแล้ว ·
    จิ๊กซอว์แห่งอํานาจ บิ๊กป้อม บิ๊กตู่ หลวงปู่ และกํานัน

วลีดังกล่าว เป็นของผู้จัดการรายวัน ๑๑ ตุลาคม ๒๕๕๗
    มีคนเอามาถามฉันว่า ไม่คิดจะตอบโต้ หรืออธิบายอะไรบ้างหรือ ปล่อยให้เขา มโนอยู่แต่ฝ่ายเดี่ยว จะทำให้คนที่เขาไม่รู้ความจริงเข้าใจผิดได้

ฉันตอบพวกเขาไปว่า จะไปสนใจอะไร กับคนเขาทำอาชีพ พวกคุณมีอาชีพอะไร เขายังไม่มาสนใจพวกคุณเลย แล้วทำไมพวกเราต้องไปสนใจในอาชีพที่เขากำลังทำ เขาเขียนเขาก็มีรายได้ แล้วเราจะไปกังวลอะไรหนักหนา เขาอยากเขียน อยากมโน หรือ อยากทำให้คนเข้าใจ ผู้ถูกเขียนอย่างไร ทั้งหมดล้วนแต่เป็นผลประโยชน์ ของเขาทั้งนั้นอย่างน้อยก็มีคนซื้อหนังสือของเขา ถ้าเขาแจกฟรีก็ว่าไปอย่าง

พระพุทธเจ้า ท่านยังโดนพวกมโน ตำหนิ ติ ว่า ฉันเป็นปุถุชน คนถือศีลครบบ้างไม่ครบบ้าง แล้วจะหลุดพ้นเรื่องมโนมันก็เกินไปหล่ะ

ปล่อยเขาเขียนไปเถอะ ถ้าทำให้เขาอยู่ได้ ฉันกลับได้บุญ อย่าคิดมาก เดี๋ยวเช้าแล้ว

พุทธะอิสระ
    ๑๒ ตุลาคม ๒๕๕๗

http://www.manager.co.th/AstvWeekend/ViewNews.aspx?NewsID=9570000116982

----------------------

:p

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ทำไงได้ครับ... เขาเก่งที่สุดใน 3 โรคแล้ว

4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ยอมรับ เค้าเก่งจริงๆ ขนาดใช้ส้วมล้อมทำเนียบ ยังทำได้

5. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    มโน หรือไม่ ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าสิ่งที่พูดมาหลายเรื่องไม่มีหลักฐานครับ:cool:

6. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เรื่องดี ๆ ลิ้ม ไม่ ... เรื่องจัญไร ลิ้ม ทำ

7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

ชอบอวาตาร์ :p

Thai de Lion likes this.
  8. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ได้อ่านเรื่องนี้มา
    ผมว่า มันเป็นประเด็นที่ไม่มีหลักฐานหรือประเด็นอะไร
    นอกจากสร้างเรื่องและมโนให้สาวกเอาไปคิดต่อยอด
    สุดท้าย ก็เป็นการผลักมิตรออกไปจากตัวเองเช่นทุกครั้ง ทุกเรื่อง ทุกคน เหมือนที่ผ่านมา
    สุดท้าย ลิ้มก็ดีที่สุดในสามโลก แม้จะถูกชี้ว่ามีความผิดโน่น นี่ นั่น
    แต่ก็ดีไปกว่าคนอื่นทั้งสามโลก
    และควรยึดถือความคิดอ่านเป็นสรณะต่อไป

บางที ในกาลข้างหน้า
    ถ้าคณะรัฐบาลลุงตู่จะอยู่ต่อไปและต้องฟาดฟันกับคู่ตรงข้าม
    ลุงอาจต้องตัดหัวไอ้ลิ้มทิ้งเสียก่อนฝั่งโน้น
    เพราะฝั่งโน้น มันกล้าหาญเพียงพอที่จะบอกใครๆ ว่า ฉันเป็นฝ่ายตรงข้ามนะ
    ไม่เป็นอิแอบ คอยล้วงลูกและแอบดึงมือฝูงชนออกจากแถวเรื่อยๆ

9. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เมื่อเร็วๆนี้ มีงานรำลึกฯ เห็นของทอดขายของ เหลือเต็มโต๊ะ คราวไปเร่ขายที่ส่าทรฯ .. ไมีรู้ว่ากำไรขาดทุนค่าน้ำมันเท่าไร แต่เห็นโพสว่า บริจาค 1000.- ไม่ให้จอดับ ยังอยู่ แพรตบริจาคแล้วยัง???
    ปล. อีก 5เดือน ถึงเกณฑ์ทหารอีกละนะ 5555

10. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    สงสัยเรื่องนี้ต้องให้หนูกอนกด กะ phat21
    มา แถ-ลง เองมั้ง ถึงจะเคลียร์ทุกประเด็น

11. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ด้ะแน้ ฝรั่งหลายตนก้อรู้จักไทยแล้นมาก นักร้องก้อเอาเพลงไปร้องมากขึ้น พูดไทยได้ดีกว่า ด้อกฯจบนอกหลายคนเน้

อธิภัทร เจาะข่าวเด่น
    เราจะทำตามสัญญา..อย่างฮา
    ลุงเนลสัน ฝรั่งเกรียนรักประเทศไทย
    และยังทิ้งท้ายให้ชาวไทยดีใจอีกว่า "เดี๋ยว-ึงเจอ-ู"

12. sunset

sunset สมาชิกใหม่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2
    ไร้ราคาไปซะแล้วเครือนี้
    ตอนนี้ผมอาศัยอ่านข่าวต่างประเทศกับข่าวกีฬาเป็นหลัก

13. เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    460
    คุณสนธิ ผมว่าเขาไม่ได้มโนนะครับ

มโน น่าจะหมายถึงการคิดไปเอง แบบสั้นๆ ไม่เป็นเรื่องเป็นราว ไม่ซับซ้อนนัก
    แต่ผมว่าคุณสนธิเนี่ย ก้าวข้ามมโนไปแล้วครับ แต่งเรื่องหลอกชาวบ้านมั่วไปหมด (หรือใครจะเถียง) :D

14. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    ขอรับบริจาคเป็นงานถนัดของค่ายนี้ไปซะแล้ว

Share This Page