คืนความสุขให้คนไทย คนไทยความสุขล้น อิๆ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย นักล้างป่าช้า, 5 Mar 2015

1. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ด่ากันทั่วพันทิพแล้ว ทั้งแดง ทั้งนกหวีด อิๆ รัฐทหารก็แบบนี้ ห้ามเถียง จำยอมซะ
    ตัวเองมีบำนาญกินสบายๆ ภาษีจะขึ้นยังไงตรูก็ไหว แล้วคนเกษียร ไม่ได้บำนาญทำไงวะ

2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ต้องขอบคุณรัฐบาลก่อนที่ผลาญเงินภาษีเล่นละครับ

conservative, padd, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ใช่เลย ถูกต้องแล้วครับ อีโง่ใช้เงินหมดแล้ว สร้างหนี้ไว้อีก เจ็ดแปดแสนล้าน ก็ไม่แปลกที่จะต้องเรียกเก็บโน่นนี่นั่น เหมือนตอนบิ๊กจิ๋วไงที่บอกจะกระโดดน้ำตาย นั่นก็สร้างหนี้ไว้ให้ชวนเป็นคนใช้ สรุปเผาไทยขี้โม้ สร้างอย่างเดียวคือหนี้ให้ประเทศ (แล้วควายแดงก็ไม่เคยต้องรับผิดชอบอะไร เพราะ ภงด มันรู้จักหรือเปล่าก็ไม่รู้ คนรับกรรมก็มนุษย์เงินเดือนนี่แหละจ่ายภาษีหล่อเลี้ยงประเทศตลอด)

Kiriwian, padd, Mobonji และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไว้เป็นกฎหมายก่อนแล้วค่อยหัวเราะดีกว่ามั้ง อยากจะหาเรื่องด่าจนขาสั่น ออกมาต้านกันได้แล้วเค้ารัฐประหารจะจบอยู่แล้ว เร็วๆรีบๆไวๆ

Last edited: 5 Mar 2015
  5. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ประเทศประชาธิปไตยไม่เก็บภาษีบ้านกันรึ

bookmarks likes this.
  6. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เสื้อแดงนักเลงอันธพาล ก็แบบนี้หละครับ อมประชาธิปไตยไว้ในปาก หาเรื่อด่าว่า ว่าเขาทำดีเกินไป ก็ไม่ได้
    ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ครับ ใครรูปหล่อจะไมคบพวกนี้ มันจะหาว่าหล่อเกินหน้าเกินตา

"พี่ชกหน้าผมทำไม" "ก็เองหล่อเกินไป เพื่อประชาธิปไตย ก็แค่นั้น"

ที่ดินที่ปล่อยรกร้าง ควรเพิ่มภาษีครับ รวยจนไม่ได้ใช้ประโยชน์

Tatiana และ JSN ถูกใจ.
  7. นักล้างป่าช้า

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    45

BeastGuy likes this.
  8. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    แค่นี้ก็เอามาเป็นประเด็น อ่อนหัด ไปฝึกมาใหม่

emujack likes this.
  9. นักล้างป่าช้า

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ถ้าไม่ใช่ประเด็น รัฐบาลก็อย่าสั่น

10. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เก็บแบบประเทศประชาธิปไตยดีกว่ามั๊ย...

Tatiana และ Bayonet ถูกใจ.
  11. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รัฐบาลสั่นตอนไหน
    เห็นแต่ไอ้พวกไม่อยากจ่ายภาษีดิ้นกัน

Tatiana likes this.
  12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สุขครับ บ้านเมืองปลอดภัยจากควายแดง

13. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    น่าจะสุขมาตั้งแต่ ควายแดงมันไปถือป้ายให้ขึ้นค่าแก๊สแล้วมั๊ง

conservative, hillton(ปาล์มาลี), Tatiana และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มีบ้านที่เข้าข่ายเสียภาษีด้วยหรอฮะ มาโพสเนี้ย :wasntme:

conservative และ JSN ถูกใจ.
  15. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    มีปัญญาจ่ายครับ

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แปะเพื่ออะไรเหรอครับ
    แปะเพื่อจะบอกว่าจะไม่จ่ายภาษี เหรอครับ

17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไอ้ห้ามเถียงนี่ ผมว่าพฤติกรรมของรัฐบาลที่แล้วนะ ส่วนใหญ่คัดค้านนิรโทษกรรม ก็ดันทุรัง
    ปิดปากฝ่ายค้าน ห้ามเถียง
    นี่แหละพฤติกรรมเผด็จการ

18. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ป่าช้าครับ ถ้าคุณไม่คิดจะตอบคำถาม ถ้าคุณไม่คิดจะแสดงหลักฐาน ถ้าคุณจะเอาแต่ให้ร้ายผู้อื่น
    ผมว่าป่าช้าอย่าเข้ามาเล่นเลยครับ รกบอร์ด มันน่ารำคาญครับ หรือป่าช้ามีปัญญาทำได้แค่นี้ แปะแล้วชิ่ง ผลุบๆโผล่ๆมาสร้างความรำคาญ

19. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    เล่าเรื่องให้ป่าช้า ฟังสักเรื่อง

สมัยเรียน ม.ช. เคยอ้างอิงจาก wiki อาจารย์ ไม่ให้ผ่านครับ
    นี้ ป่าช้า อ้างมาจาก พันทิป ตลอด

ทำดีที่สุดได้เท่านี้เองหรือ

hillton(ปาล์มาลี), Tatiana, sailom และอีก 5 คน ถูกใจ
  20. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ประชาธิปไตย อำนาจเป็นของประชาชน ประชาชนใหญ่ที่สุดในแผ่นดิน แล้วทำไมจะต้องเสียภาษีมิทราบครับ :swear:

21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ป่าช้าต้องเข้าใจนะครับ กระทู้จากพันทิปไม่ใช่การนำเสนอข่าวนะครับ ใช้เป็นแหล่งข้อมูลยังไม่ได้เลย

Kiriwian และ chackrapbong ถูกใจ.
  22. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: ใช่ครับ... ต้องเอาภาษีมาให้นักประชาธิปไตยใช้ถึงจะถูก

23. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    เสียภาษี เพื่อ จะได้เป็นใหญ่ในแผ่นดิน ต่อไป....

24. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ก็แปลกที่คนเสื้อแดงทั้งหลายเรียกหาความเท่าเทียมตลอดแต่พอให้จ่ายภาษีเท่าเทียมกันทั้ง คนจน คนรวย คนชั้นกลาง กลับไม่ชอบใจโวยวาย

Tatiana, อู๋ คาลบี้, Kiriwian และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ตอนนี้มาทำเป็นด่า ตอนขึ้นราคาพลังงานไหงมาหนับหนุนล่ะ รวมทั้งปีแพงกว่าภาษีบ้านนาว๊อย :giggle:

Tatiana, sailom และ padd ถูกใจ
  26. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    พันทิปคือประเทศไทยไปแล้วรึเนีี่ย

sailom, thai4u, Kiriwian และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    มีที่ดินกันถึงเหรอ

ปู่ยง และ sailom ถูกใจ.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เฮ้อ ควายแดงจะมาทั้งทีทำไม ตัวนึงก็ขี้โม้ อีกตัวก็ขี้ปด
    จะหาคุณภาพจากควายแดงได้มั้ยเนี่ย

ปู่ยง likes this.
  29. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    อ้างพันติ๊บ 55555 เพิ่งรู้เป็นแหล่งข้อมูลใหญ่ของป่าช้านี่เอง

30. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ประเทศประชาธิปไตยที่เดี๊ยนมาอาศัยอยู่ เก็บภาษีโรงเรือน เก็บภาษีทรัพย์สิน เก็บภาษีซื้อ เก็บภาษีขาย แล้วก็เก็บภาษีมรดกอีกด้วยนะฮ้า
    ภาษีโรงเรือน เก็บจากผู้อยู่อาศัยไม่ว่าจะเป็นเจ้าของหรือผู้เช่า ไม่มีลดราคาสำหรับบ้านราคาต่ำกว่าเท่าไหร่ด้วย แต่จะเสียน้อยลงถ้ามีผู้อยู่อาศัยที่ไม่มีรายได้ เช่นภรรยา บุตรเป็นต้น
    ภาษีทรัพย์สิน เก็บจากราคาประเมิน ไม่มีลดหย่อน ถือว่าอยู่ในฐานะที่จ่ายภาษีได้ เพราะมีปัญญาซื้อบ้านเป็นของตัวเอง ที่ดินว่างเปล่าก็เสียด้วยแต่จำอัตราไม่ได้
    ภาษีซื้อตอนเราซื้อบ้านเราต้องจ่ายค่าธรรมเนียมที่สำนักงานทรัพย์สิน ประมาณ7.5% ของราคาที่ซื้อ
    ภาษีขาย ถ้ามีกำไรจากการขาย ก็ต้องเอาไปรวมจ่ายภาษีเงินได้
    ภาษีมรดก ถ้าผู้ได้รับมรดกต่ำกว่า 150,000 ยูโรต่อคน ได้รับยกเว้น เกินกว่านั้นเสีย 20% แสนห้าหมื่นยูโร คิดเป็นเงินไทยตอนนี้ยังไม่ถึง 6,000,000บาทเลย แต่เมืองไทยยกเว้นให้ตั้ง 50,000,000บาท ใจดีมากมาย
    ท้ายสุด ที่ต้องเสียกันแบบปชต.ฝุดๆ คือ VAT. 20.6% ถ้วนหน้าคร่า

Last edited: 8 Mar 2015
    ปู่ยง likes this.
  31. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ฟายแดงแม่มอยากให้อีปูขึ้นราคาแก๊ส ที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันทั้งชีวิต แต่ไม่อยากจ่ายภาษีบ้านและที่ดินแค่ 0.5-1.0 เปอร์เซนต์ของราคาที่เกิน 1 ล้าน แค่ปีละครั้ง
    ปล.ที่จริงแล้วมีบ้านเป็นของตัวเองรึป่าว แล้วราคาถึงล้านหรา ถามจิงๆนะ ป่าช้า

ปู่ยง และ padd ถูกใจ.
  32. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ผมก็บริจาค เด็ก นักศึกษาเยอะ ไมมีแต่ใบเสร็จ แต่หักภาษีไม่ได้

คนรวย งง

33. qooqle

qooqle สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    9
    หึคืนความสุข สำลักความสุขจนล้นประเทศเลย

34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ช่วยไม่ได้ รัฐบาลดันคว้าเงินในอากาศไปกับประชานิยมจนเกลี้ยงคลัง
    อย่าโทษรัฐบาลคสช.เลย ยอมรับความจริงบ้างเถอะ กรั๊กๆๆๆๆ

ปู่ยง, padd และ Bayonet ถูกใจ
  35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สงสัยต้องเรียกว่า ประเทศพันทิป

ปู่ยง และ padd ถูกใจ.
  36. juemmy

juemmy อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    517
    เห็นมีแต่พี่เสื้อแดงที่ออกมาเต้าข่าว เอาเข้าจริงๆคนชั้นกลางที่มีบ้านและที่ดินไม่เกิน100ตรว. จะอยู่ในข้อยกเว้นที่ไม่ต้องเสียภาษี

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  37. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ตอนนี้ผมนึก "ข้อยกเว้น" ได้ 2-3 ข้อ

1. ผู้ที่อยู่ในระบบภาษีเงินได้อยู่แล้ว จะได้รับยกเว้นสำหรับบ้านหลังแรกที่มีเนื้อที่ไม่เกิน 100 ตรว. และราคาประเมินไม่เกิน 3 ล้าน ส่วนที่เกินกว่า 3 ล้าน ชำระภาษี50% ของอัตราภาษีที่ดินปกติ

2. ผู้ที่ "เคย" อยู่ในระบบภาษีเงินได้ ที่ปัจจุบันเกษียณหรืออายุ 60 ปี ขึ้นไป ได้รับการยกเว้น

ข้อยกเว้นสำหรับผู้ที่มีภาระเสียภาษีเงินได้อยู่แล้ว และเป็นการ เฉลี่ยหน้าที่ การเสียภาษีไปสู่คนกลุ่มอื่นที่ไม่เคยเข้าสู่ระบบภาษีเงินได้ด้วย เพราะประชาชนมีหน้าที่ในการเสียภาษีเพื่อการพัฒนาประเทศ

ปู่ยง, juemmy, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  38. juemmy

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    517
    Screenshot_2015-03-08-19-12-19.png Screenshot_2015-03-08-19-12-28.png FB_IMG_1425816811578.jpg

39. juemmy

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    517
    ตามตารางข้างบนจะเห็นว่าที่เดือดร้อนกะมาตรการเก็บภาษีบ้านและที่ดินคืออภิมหาเศรษฐีและนักการเมือง

padd และ Bayonet ถูกใจ.
  40. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ที่ ภาษีนาพื้นน้อย เสียทุกเดือน ไม่บ่นบ้างเหรอ

41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คือตอนนี้ผมคิดว่าถึงจะลำบากกัน เดือดร้อนกัน ยังไงก็ต้องขึ้นครับ ผมก็ไม่อยากจ่ายภาษีเพิ่มแต่ทำไงได้ครับ รัฐบาลที่แล้วเงินไปผลาญซะเกลี้ยง
    ถังแตกตั้งแต่รัฐบาลที่แล้ว รัฐบาลนี้จะเช็ดสิ่งสกปรกเราก็ต้องช่วยครับ

42. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เขาจะเก็บภาษีคนรวย ลูกหาบกลับออกมาดิ้น

ป่าช้าไม่ต้องกังวลครับ พวกวางแผนชีวิตไว้แค่ช่วงวันหวยออก รับรองว่าภาษีเหล่านี้ไม่กระทบพวกท่านหรอกครับ

Tatiana, ปู่ยง, ridkun_user และอีก 3 คน ถูกใจ
  43. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอิ้กๆๆๆ

Share This Page