คิดแบบร่าน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ลมสุริยะ, 17 Feb 2015

1. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ทุกวันนี้ความคิดแบบร่านๆจากนักวิชาเกิน ชักจะออกมามากขึ้น มากขึ้น

อยากเชิญชวนชาวสภากาแฟมาแชร์กันว่า ความคิดประหลาดๆที่เคยเจอนั้นมีอะไรบ้าง

เพื่อที่ว่า เราจะสามารถเข้าใจ และโต้แย้งได้ถูกต้อง แม้ว่าเราจะไม่มีตำแหน่งวิชาการ หนังสือหนาๆมาค้ำฐานะในการพูด และรู้ทันการตีรวนทางวาทกรรม ที่เขาพยายามทำให้เรางงและตกหลุมได้โดยง่าย บางเรื่องก็เป็นเรื่องที่รับฟังได้ แต่เขา "พูดไม่หมด" เท่านั้นเอง...

ขอเริ่มจาก...
    1. ประเทศไทยไม่มีจริ๊งงงงง เพิ่งมามีตอนรัชกาลที่ 5 นี่เอง
    2. เส้นเขตแดนเป็นเรื่องสมมู้ดดดดดด
    3. พม่าไม่ได้เผากรุงศรีนะ ไทยเราทั้งนั้นทำกันเอง
    4. แต่เราไปเผาเวียงจันทน์
    5. พระแก้วมรกตเป็นของลาว เราต้องคืนให้นะ
    6. 7. 8. ...(แชร์ต่อได้เลยครับ)

thai4u, ทองเค, มิติใหม่ และอีก 7 คน ถูกใจ
  2. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    1 การปฏิวัติฝรั่งเศส 1792 คือสุดยอดบิดาแห่งการต่อสู้ของประชาชนต่อระบอบกษัตริย์ และหลังจากนั้นฝรั่งเศสก็โชติช่วงชัชวาลตลอดมาจวบจนวันนี้ (ตัดตอนประวัติศาสตร์มันดื้อ ๆ)

2 ในหลวงไม่เคยนั่ง ผมถามหน่อยมนุษย์คนไหนในโลกไม่เคยนั่งบ้าง (อันนี้จากสิ่งมีชีวิตไม่เต็มบาทบางตัว เมื่อวันก่อน)

3 จำนำข้าวคือการช่วยชาวนา ถึงจะโกงแต่ก็ช่วยชาวนาได้ (ชาวนาที่ตายคงเป็นชาวนาเทียม)

4 พ่อ PD คือผู้นำประชาธิไตยมาสู้ประเทศไทย หลังจากยึดอำนาจประเทศก็เป็นประชาธิปไตย (แต่ลืมบอกไปว่าพ่อ PD ออกรัฐธรรมนูญรวบอำนาจไว้ 10 ปี + 10 ปี แถมจำกัดสิทธิคนเลือกตั้งด้วยว่ะ)

5 ไอ้แม้ว คือคนดีที่โดนใส่ร้ายต่อจากพ่อ PD (ใช่ไอ้คนที่ RUN ไปจนตาย เพราะเห็นว่าน้องปอไม่ยอมตั้งศาลพิเศษมาช่วยหรือเปล่าหว่า)

thai4u, ทองเค, มิติใหม่ และอีก 8 คน ถูกใจ
  3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เอามาแปะปลากรอบฮะ

thai4u, แสงธูป, ทองเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    อันนี้เข้าใจว่านิธิมันคงเมา กัมม๊อกโซน พูดมาน่ะครับ

5. บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    29 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    46
    -ด่าคนอื่น Freedom of speech คนอื่นด่า Hate speech

thai4u, มิติใหม่, Apichai และอีก 7 คน ถูกใจ
  6. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    สงสัยเมาบ่อย มีอีกเยอะฮะ :rofl:

แสงธูป, bookmarks, ลมสุริยะ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    อันข้างบนนี้ยังเรียกว่าตรรกะร่านฯได้ครับ แต่บอกว่าผู้ไม่รักประชาธิปไตยจะรักมาตรา 112 นี่แม่งคิดได้ไง กฎหมายมีมาตั้งนานแล้วไม่มีใครเคยไปแตะ สงสัยนักการเมืองทุกพรรคมันคงไม่รักประชาธิปไตยทุกคน 55555555+

8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ประชาธิปไตยเป็นระบบที่ดีที่สุด มีระบบตรวจสอบ ใครโกงก็เข้ากระบวนการตรวจสอบ โดยมีศาลตัดสิน แต่พอศาลตัดสินให้ผิด ไม่ยอมรับคำตัดสินของศาล ศาลไม่ยุติธรรม เราโดยกลั่นแกล้ง :D:D

9. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    1. หลังการปฏิวัติ ต้องแลกอีกกี่ศพ? ใครขวางเสรีภาพ กูฆ่า เอาไปใส่กิโยติน เลือดนองท้องสนาม
    แล้วฝรั่งเศสเจริญอีกทีตอนไหน...นโปเลียนใช่ไหม ตอบบบ นโปเลียนเป็นเอมเปอเรอนะเข้าใจ๊?
    ฝรั่งเศสมาเป็นสาธารณรัฐครั้งล่าสุดหลังนโปเลียนที่สามทำศึกแพ้ปรัสเซีย เข้าใจไหม?

2. ไม่เคยเรียนภาษาไทยหรือ อติพจน์ การกล่าวเกินจริงเพื่อบอกอารมณ์ความรู้สึกให้มันชัดๆ เช่น หิวไส้ขาดแล้ว ไส้เราไม่ได้ขาด แต่ฟังแล้วรู้ว่ามันหิวมากจริงๆ

3. คิดแบบนี้ การโกงถึงยังมีอยู่ไง ไอพวกร่าน

4. ปฏิวัติมา แล้วผู้แทนประเภทที่คณะร่านเลือกมาคืออะไร เรื่องนี้คือชนวนสำคัญอีกอันที่ทำให้รัชกาลที่ 7 สละราชสมบัติ

5. ไอ้แม้ว ถูกใส่ร้ายจริงๆ เพราะมันร้ายจริงๆ ร้ายโลกไม่ลืมเลย

10. phoebus

phoebus อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    :rolleyes::rolleyes:

ไม่เอาทุนนิยมสามานต์

หรือจะเอาศักดินาล้าหลัง

พิชิต ลิขิตกิจสมบูรณ์

Apichai, อาวุโสโอเค, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    1. ส่งลอริอัลไปอ่านวิกิพีเดียครับ http://th.wikipedia.org/wiki/ประวัติศาสตร์ไทย
    2. เงินก็เป็นเรื่องสมมติ บอกร่านเอาเงินมาให้หมดครับเก็บไว้ทำไมของสมมติ
    3. ไม่ว่าพม่าจะเผาหรือไม่ ผมก็ไม่ได้เกลียดพม่าครับ และไม่ว่าคนไทยจะเผาหรือไม่ ผมก็ไม่เกลียดคนไทย
    4. แล้วไง
    5. ลาวไม่มีจริงครับ เพิ่งมาเริ่มมี พ.ศ. 2436 นี่เอง :rofl:

Duke_th1, thai4u, JSN และอีก 8 คน ถูกใจ
  12. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    นิธิ เอียวศรีวงศ์
    ไม่ได้สร้าง แล้วอย่าทำลาย เลยครับ

13. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ต้มซุปจริยธรรมให้กินถ้าจะดี

Duke_th1, อาวุโสโอเค, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    นึกถึงผู้เฒ่าผู้แก่ที่ว่า
    ต้มหนังสือสมบัติผู้ดีให้กิน
    ท่าจะดี...

15. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความดีคืออะไร คนดีคืออะไร:rofl:

phoebus, มิติใหม่, -3- และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    1. อยากให้คนอื่นคิดต่าง (แต่คนอื่นจะคิดต่างจากตัวเองไม่ได้ โดนยัดเยียดให้เป็น ซ่าหริ่ม คอนเซอร์ฯ ฝุ่นใต้ตรีน ฯลฯ)
    2. ต้านนักการเมืองคอรัปชั่น ต้านทุจริตการเลือกตั้ง ก็หาว่าไม่รักประชาธิปไตย
    3. โครงการแนวคิดของเบื้องสูง ตรวจสอบไม่ได้ (ก็คุณไม่ทำเรื่องขออนุญาตดูข้อมูลให้เป็นกิจจะลักษณะ แล้วมาโวย)

Last edited: 17 Feb 2015
  17. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ประชาชนไม่เคยเป็นหนีบุญคุณใครทั้งนั้น

ประชาชนไม่เคยติดหนี้บุญคุณทหาร ทหารปกป้องประเทศต้องทำเป็นหน้าที่อยู่แล้ว

ประชาชนไม่เคยเป็นหนี้บุญคุณชาวนา เพราะประชาชนใช้เงินซื้อข้าวมาไม่ได้ขอข้าวชาวนากิน

18. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    เทวดา เป็นคนดี ทำเรื่องดีๆ ถึงจะเป็นความจริงแล้วยังไง
    ความรักไม่ใช่รางวัลของความดี

19. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ใครเป็นผู้วัดว่าสิ่งนี้ดี สิ่งนี้ไม่ดี :D:D

phoebus, เผด็จการที่รัก, -3- และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ความดีไม่ใช่สิ่งสากล
    และจะไม่มีวันเป็นสิ่งสากลได้
    หากใครที่พยายามจะทำให้ความดีเป็นสิ่งสากลนั้นคือเผด็จการ

21. Novice

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    อันนี้เด็ดสุดครับ

เด็กเกิดจากพ่อมีSexกับแม่ ดังนั้นจึงไม่มีหนี้บุญคุณอะไรกันกับลูก เข้าใจว่าเป็นวรรคทองจากไอ้อ้วนที่พึ่งโดนหิ้วไปเมื่อวานซืน พูดเมื่อนานมาแล้ว

อู๋ คาลบี้, A better tomorrow, phoebus และอีก 3 คน ถูกใจ
  22. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ริเบอรัลเขาฉลาดกว่าเราๆนะครับ

ข้อ3ของริเบอรัลที่ว่าพม่าไม่ได้เผาอยุธยา เขาก็มีหลักฐานชัดเจน

ไปอยุธยาก็ยังเห็นหลักฐานนี้

ขึ้นป้ายชัดเจนเลยว่า

"กุ้งเผาอยุธยา"

แล้วเราจะไปเถียงท่านๆได้อย่างไร

23. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    แต่สากล คือทุกคนอยู่ได้นะครับ :D:D

24. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เอาภาพมาปลากรอบฮะ

Duke_th1, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 4 คน ถูกใจ
  25. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คนพูดไม่เคยมีลูก

การเลี้ยงดูให้โตเป็นคนดีมีอนาคต

ยากกว่าทำให้เกิดเยอะ

kokkai, อู๋ คาลบี้, -3- และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ช่วงนี้ฮิตกันเหลือเกินครับในการเป็นลิเบอรัล มาดูกันดีกว่าครับ
    ว่าทำยังไงเราถึงจะดูเป็นลิเบอรัล เพื่อความแนว ทันสมัย หัวใหม่ ไฉไลเสียจริง
    1. เริ่มต้นจากการ บ่น ด่า กระทบกระเทียบความด้อยพัฒนา
    ของประเทศตัวเอง ยิ่งแรงยิ่งเท่ห์ ยิ่งหยาบยิ่งเก๋า ดูหัวใหม่ทันสมัยไฉไลเสียจริง
    2. ต้องรู้จักพูดถึงสาเหตุที่ดูเป็นเหตุเป็นผลที่จะสนับสนุนในข้อ 1
    เช่น ต้องทำให้คนโง่จะได้ปกครองง่ายๆ (ไม่ต้องกังวลเรื่องที่มา
    หรือหลักฐาน เพราะสามารถใช้คำว่า”เสรีภาพ”เป็นบาเรียป้องกันได้
    ใครไม่เห็นด้วยกับลิเบอรัลถือว่าละเมิดเสรีภาพนะจ๊ะ)
    3. อ้างคำว่า ลิเบอรัล ฟรีสปีช เสรีภาพ ตาสว่าง พรอพพาแกนด้า ฯลฯ บ่อยๆ
    แล้วพอสบโอกาสให้เล่นหิ้งทันที รวมทั้งด่ากราดทุกคนที่ขวางหน้าโดยไม่จำเป็น
    ต้องพะวงเรื่องหัวข้อการพูดคุย ไม่ว่าจะคุยการเมือง การศึกษา รถไฟหัวกระสุน
    ผ่าตัดมะเร็ง สูตรทำกับข้าว ลิเวอร์พูลแมนยู ฯลฯ เอาเป็นว่าเรื่องอะไรก็ได้
    (เรื่องมารยาทอย่าไปสนใจนะฮะ เดี๋ยวไม่ลิเบอรัล)
    4. พอกลุ่มอุลตร้า รยล.เริ่มตอบโต้ด้วยความไม่พอใจ ก็เริ่มโอดครวญว่าทำไม
    ถึงไร้เหตุผลกันอย่างงี้ พวกตะเองนี่โดนล้างสมองกันไปหมดแล้ว โง่จริง
    (ห้ามลืมพูดคำว่าพรอพพาแกนด้าบ่อยๆนะ เดี๋ยวจะไม่ลิเบอรัล)
    5. แต่ถ้าเจอสถานการณ์คับขัน เช่น มีคนแย้งด้วยเหตุผลแล้วปรากฏว่าเถียงสู้ไม่ได้
    ก็ให้เริ่มเฉไฉ เช่น อ้าง 112 บ้าง เก้าอี้ฟาดบ้าง ห้ามถามห้ามสงสัยบ้าง ล้างสมองบ้าง ฯลฯ
    6. ถ้าไปต่อไม่เป็น หรือนึกอยากจะลิเบอรัลอีก ก็กลับไปที่ข้อ 1 .ใหม่
    เห็นแบบนี้แล้ว เรามาเป็นลิเบอรัลกันเถอะ ๆ:finger::mask::swear:

27. ชามู

ชามู สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    57
    การประท้วง ม. 112 กับการได้โชว์นมดำๆ เป็นเรื่องเดียวกัน.... ลงชื่อ ดีออกทอง

อย่าเถียงนะ.... เดี๋ยวแปะรูปเบย

28. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    วิธีเป็นลิเบอร่านระดับแอดวานซ์

1.พวกแกน่ะคิด เป็นฝุ่นใต้ตรีน ต้องฉันนี่ อิสระเสรีวี๊ดวิ่วววว นี่มันยุคไหนแล้ว ศ.21 แล้วนะ
    2.ห้ามคิด ห้ามถาม ห้ามสงสัยนะประเทศนี้
    3.ทำไมฉันจะตรวจสอบไม่ได้ งบประมาณสูงขนาดนี้ๆๆๆ
    4.ยกเลิก 112 สิจะเล่าให้ฟัง
    5.ไม่เป็น Humanism เอาซะเลย
    6.กะลาแลนด์ ทุยแลนด์ เมืองดัดจริต ไทยแลนด์แดนกะลา
    7.พระที่นั่งบรมพิมานวันนั้นน่ะๆๆๆๆๆ
    8.หกตุลาน่ะหกตุลาาาาา ใครไม่รักโดนฟาดนะจ้ะ
    9.เพชร เพชร เพชร...
    10.สิบเก้ากันยา เมษาห้าสาม รัวๆๆๆๆ

ลิเบอร่านแอดวานซ์แค่ไหนก็วนลูปอยู่ได้เท่านี้แล

thai4u, อู๋ คาลบี้, A better tomorrow และอีก 2 คน ถูกใจ
  29. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ต่อต้านศาสนา ความเชื่อทุกสิ่ง แต่กลับไปนับถือศาสนาใหม่ที่เรียกว่าศาสนาเสรีภาพนั่นเอง...ศาสนานี้ ทะลวงได้ทุกอย่างในนามของพระผู้เป็นเจ้าอันมีนามว่าเสรีภาพ ข้าพระองค์ขอทำลายวัฒนธรรมรากเหง้าแห่งแผ่นดินในนามเสรีภาพ

อู๋ คาลบี้ และ Maratiraj ถูกใจ.
  30. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    พวกร่านนี่คือร่านเฉพาะในเน็ตนะคะ คงกลัวว่าถ้าพูดต่อหน้าอาจจะโดนเตะปาก

31. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    รูปนี้อธิบายครบเลยครับ :D

32. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ไไไไมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม่ :banghead::banghead::banghead:

bookmarks likes this.
  33. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ศาสนาคือยาฝิ่น แต่ลัทธิการเมืองคือยาไอซ์

34. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648

:rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

Duke_th1 และ JSN ถูกใจ.
  35. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ....อิ....แค่ตัวเราเอง ยังมั่วเลยอะครับ
    บริษัท............จำกัด ในเมืองไทยหลายบริษัท เรายังเรียกพรรค........เลยอะครับ :giggle:

36. mee-sua-man

mee-sua-man สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    181
    การเรียนเอเชียศึกษา, ญึี่ปุ่นศึกษา ฯลฯ เพื่อทราบแนวคิดมุมมองของประชาชนในประเทศนั้นๆ แต่แนวคิดแบบร่านๆ แบบคิดเฉียงๆ ฉีตงๆ ก็ล่าย

37. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    เราควรจะมีพรรคการเมืองที่เป็นสถาบันทางการเมือง มีแนวทางกว้างๆเป็นของตน ที่ใครๆก็เข้าร่วมได้
    ไม่ใช่ "บริษัทการเมือง" ที่ซ้ายหันขวาหันได้ตามเจ้าของพรรคสั่ง

38. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ตอนนี้พวกร่านกำลังเยาะเย้ยลุงนายกเรื่องเทือกเขาอัลไตกันเต็มที่เลย

39. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เพื่อแก้ปัญหาระยะยาว ไม่ให้เกิดนายทุนสามาลย์ ตั้งพรรคเพื่อมาโกงชาติอีก
    สมควรแก้กฎหมายเกี่ยวกะพรรคการเมืองเสียใหม่
    กำจัดบริษัทการเมืองออกไปให้หมด ห้ามทั้งเจ้าของและพนักงาน ลงเลือกตั้งตลอดชีวิต
    ผมว่าถ้าทำได้ อย่างน้อยก็ช่วยลดการโกงโดยนักการเมืองได้ระดับหนึ่ง
    แต่ก็ต้องหาทางแก้ไม่ให้พวกนายทุน หลบลงใต้ดิน ให้ทุนแล้วคอยสั่งการอยู่เบื้องหลัง

40. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    โถ ช่างเปราะบาง

สถาบันคงไม่อ่อนแอพังทลายง่ายๆเพราะคำพูดของคนหรอก

41. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ปวศ แบบร่านๆ

ขบวนการเสรีไทย ไทยรอดพ้นจากสถานะผู้แพ้สงครามได้ ปรีดี ปรีดีคือผู้ทำให้เป็นยังงั้น

แล้ว ม.ร.ว.เสนีย์ ล่ะ ไม่กล่าวถึงบ้างเลยหรือ...

42. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ชิบรรพบุรษแมงว๊าป

43. ลมสุริยะ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    411
    อ๋อช่ายยยย

อี๋ แมลงว้าป น่าเกลี๊ยด น่าเกลียด ต้องของพวกเราเท่านั้น บรรพบุรุษร่าน

Maratiraj และ JSN ถูกใจ.

Share This Page