คิดเห็นกันเช่นไร ที่ 'อี้ แทนคุณ' ถอนฟ้อง 'เก่ง สกายคิก'...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 4 Feb 2016

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    คดีหมิ่นประมาทที่อยู่ในชั้นอุทรณ์ ที่ผมบังเอิญได้ทราบช่าวจากโควตนี้...
    --------------------
    Screen Shot 2016-02-04 at 12.52.41.png
    Screen Shot 2016-02-04 at 12.51.33.png
    Screen Shot 2016-02-04 at 12.53.36.png
    https://www.facebook.com/poojidtakorn/posts/1016663408372124:0
    ---------------------------------------
    หรือเพื่อนๆ ว่าไงครับ?:)

Last edited: 4 Feb 2016
  2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    บางทีถ้าไอ้เก่งมันมายกมือไหว้แล้วบอกว่าขอโทษ เป็นผมก็คงยอม แต่ความจริงเป็นไงก็คงต้องให้เจ้าตัวชี้แจง

suraphan07 likes this.
  3. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    จะมองมุมไหน มันก็เป็นเรื่องระหว่าง อี้ กับ เก่ง เท่านั้น

ศาลชั้นต้นบอกว่า มันมีผลกระทบต่อส่วนรวม ทำให้การเลือกตั้งมีปัญหา มันเป็นมุมมองของศาลที่มองว่าพฤติกรรมของ เก่ง มันมีผลกระทบอย่างไร ไม่เกี่ยวกับ อี้ ที่เกี่ยวกับอี้จริง ๆ คือ เขาได้รับความเสียหาย เขาเสียหายอย่างไรเขาก็ฟ้องศาลไปอย่างนั้น ส่วนพฤติกรรมของ เก่ง จะไปมีผลกระทบต่อส่วนรวม ทำให้การเลือกตั้งมีปัญหา อย่างที่ศาลมอง อี้ คงไปเรียกร้องอะไรไม่ได้เพราะไม่ใช่เรื่องของเขา ถ้าเราจะไปหยิบประเด็นนี้มาพูดแล้วบอกว่า น่าจะฟ้องให้ถึงที่สุดเพราะมันมีผลกระทบต่อส่วนรวม ทำให้การเลือกตั้งมีปัญหา ก็เท่ากับว่า เราเอาความรู้สึกในเรื่องที่ไม่ใช่ปัญหาของเขาไปขอพ่วงไว้ในปัญหาของเขา เพื่อบังคับให้เขาทำตามที่เราต้องการหรือเปล่า เพราะผลกระทบต่อส่วนรวมนั้น ส่วนรวมซึ่งไม่รู้ว่าเป็นใครก็ต้องไปฟ้องร้องเอง ไม่ใช่อี้ การเลือกตั้งมีปัญหา ก็อาจเป็น กกต ไปฟ้อง ไม่ใช่อี้

เรื่องสมประโยชน์ อันนี้น่าจะเป็นเรื่องธรรมดามาก ๆ ในคดีหมิ่นประมาท การที่เขาถอนฟ้อง มันก็คือ เขาตกลงกันได้ พอใจทั้งสองฝ่าย มันก็สมประโยชน์ แต่ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งยังไม่พอใจ มันก็อาจไปถึงฎีกา ซึ่งมีให้เห็นเยอะแยะมากมาย

สิ่งที่เราพึงระมัดระวังก็คือ ถ้าเราไม่ชอบขี้หน้าใครคนใดคนหนึ่ง แล้วไปกดดันอีกคนหนึ่งซึ่งเป็นคู่กรณีกัน ให้ ซัด ไอ้คนที่เราไม่ชอบขึ้หน้าให้คว่ำไปเลย ถ้าเขาไม่ซัดให้คว่ำไปเลย เราก็เลยไม่ชอบขี้หน้าคนที่เราไปกดดันเพ่ิ่มขึ้นมาอีกคนหนึ่งหรือเปล่า

อู๋ คาลบี้, kokkai และ suraphan07 ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    :):):) การเมือง

อู๋ คาลบี้, kokkai และ suraphan07 ถูกใจ
  5. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ยิ่งเป็นผลดีต่ออี้นะผมว่า ทำให้เห็นว่าเขาเหนือกว่าไอ้เก่งทุกด้าน ทั้งความคิด ทั้งจริยะธรรม ทั้งความเปนผู้ใหญ่กว่า(ทางความคิด) ที่พร้อมอภัยให้ผู้ด้อยกว่า ไอ้เก่งเจอไม้นี้ เลือกตั้งอีกกี่ครั้งก็เสร็จอี้

Gop, suraphan07, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ใช้ครับต่อไปใครจะเชื่อ ที่ไอ้เก่งมันพูด ยิ่งพรรคเพื่อไทยสนับสนุนใครจะเลือก

7. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ความเป็นจริงก็เรื่องนึง
    ผลการเลือกตั้งก็อีกเรื่อง

Bayonet และ suraphan07 ถูกใจ.
  8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เรื่องของ อี้ ครับ แต่ถ้าโดนใส่ร้ายอีก คงไม่มีใครเชียร์ให้ฟ้องแล้วล่ะครับ

9. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    หลายๆเรื่องที่นักการเมือง ไม่จัดการกันเองให้ถึงที่สุด
    โดยเฉพาะเรื่องการโกงกิน
    บางทีผมก็ไม่เข้าใจความคิดของพวกเขาเหมือนกัน
    ปัญหาของประเทศเราจึงเหมือนดินพอกหางหมู ซับซ้อนซ่อนเงื่อน จนยากจะแก้ไขหรือแก้ไขไม่ได้เลย เช่นหมดอายุความ

10. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เจ๊ร้านขายบะหมี่ข้างบ้านแฟนคลับตัวยงอี้พอได้ยินข่าวนี่หัวเสียเลย บอกรอลุงกำนันตั้งพรรคจะสั่งสอนประชาธิปัตย์
    ผมพยายามพูดปรับทัศนคติแกแล้วไม่ได้ผล ไม่ยอมฟังไรเลย :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

11. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เรื่องของอี้ครับ แต่ถ้าอี้ลงเลือกตั้งผมเลือกคนอื่นมันก็เรื่องของผม ดูท่าเลือกไอ้เก้งทารุณยังดีซะกว่า :D:D:D

12. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าอี้ลงเลือกตั้งดอนเมืองอีก ก็คงโดนสาดโคลนอีก ถ้าถึงตอนนั้นมาฟ้องประชาชนขอความเห็นใจ มาฟ้องศาลขอความยุติธรรม จะรอสมน้ำหน้าครับ:rolleyes:

Share This Page