คิดเห็นกันเช่นไร ถ้า สธ.จะออกกฏห้ามขายเหล้าปีใหม่ ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 9 Dec 2014

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    บังเอิญไปเจอข่าวนี้เข้า...เห็นว่าน่าสนใจ...
    ---------------------------- ---------------------------- ---------------------------- ----------------------------
    Screen Shot 2014-12-09 at 10.31.18.png
    Screen Shot 2014-12-09 at 10.31.46.png
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1418086972
    ---------------------------- ---------------------------- ---------------------------- ----------------------------
    จากที่อดีต เคยติด เคยดื่มเป็นประจำทุกวัน
    ยิ่งในวันเทศกาล ไปเที่ยวเยี่ยมญาติ ตจว. เจอพรรคพวก เพื่อนฝูง
    ก็มักจะเล่นเหมาลัง เอามาวางไว้ใกล้ๆวง หรือไม่ก็หมกแช่ไว้ในตู้เย็น...:mm:
    การห้ามซื้อ ห้ามขาย คงไม่ถึงกับทำให้ 'งด' ไปได้ เพราะมักจะตุนไว้ก่อน...:sick:

สำหรับท่านอื่นๆ ที่ยังดื่มกันอยู่
    ไม่ทราบว่า จะส่งผลอันใดหรือไม่ ?:cool:

ผมว่าข้อที่กำหนดให้ตามร้านในปั๊มน้ำมัน งดจำหน่าย
    น่าจะช่วยลดเรื่อง เมาแล้วขับ ไปได้มาก
    แต่สำหรับกรณีนี้ ไปๆมาๆ ผมว่า ที่หลังร้าน หัวกระไดน่าจะไม่แห้งแหง๋ๆ...
    เพื่อนๆ คิดเห็นกันเช่นไร เชิญได้ครับ...

สำหรับผมตอนนี้ กฏหมายข้อนี้ ชิลๆแล้ว
    เพราะเลิกดื่มแอลกอฮอร์ทุกชนิดไปนานแล๊ะ...;)

Last edited: 9 Dec 2014
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ห้ามขายก่อนวันไหน... เขาก็ซื้อตุนก่อนวันนั้น...

อาบังคนเหนือ, Takob, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ที่อาจารย์หมอสมศักดิ์ ท่านว่ามาก็น่าคิด ที่ว่า...
    "เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ไม่มีประเทศไหนเขาทำกัน"
    สู้เน้น 'การดำเนินคดีอย่างหนัก' เหมือนประเทศที่เจริญแล้วทั่วไป ไม่ได้...:shake:

ผมว่าปัจจุบัน จับติดคุก รอขึ้นศาลปรับหนัก ไม่ออกใบสั่งนี่
    ก็น่าจะถือว่าหนักแล้ว...
    เพียงแต่ของไทยๆ จ่ายแค่หลักพัน ก็อาจไม่ต้องเป่าแล้ว …:wondering:

ปัญหาหลักๆเลย จึงน่าจะเป็นที่ ผู้รักษากฏหมาย ไม่เข้มงวดกวดขันจริงๆจังๆ
    ลูบหน้า ปะจมูก แอบซุก แอบซ่อน ใช้ประโยชน์จาก กม. …

ยิ่งโทษหนัก ยิ่งหวานคอแร้งกันไป...
    ประเทศไทย จึงเป็นเช่นนี้...:wasntme:

อาบังคนเหนือ, kokkai, Takob และอีก 7 คน ถูกใจ
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ต่างประเทศ ที่กฎหมายเขาเข้มๆ เรื่องเมาไม่ขับ ถ้าเขาดื่มหนัก เขาจะไม่ขับ จะนั่งแท๊กซี่กลับบ้าน หรือไม่ก็นอนบ้านเพื่อนไปเลย เพราะเขากลัวโดนยึดใบขับขี่ โดนศาลตัดสินห้ามขับ 2 ปี พ้น 2 ปี ต้องมีคนมีใบขับขี่่ นั่งไปด้วย อีก 1 ปี เขาถึงบังคับคนของเขาได้ เมาห้ามขับ แต่เมืองไทย กฎหมายมันอ่อนไปครับ

JSN, Takob, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ครับ ถ้าเทียบกับประเทศที่เจริญแล้ว ของไทย ยังถือว่าเบากว่าอยู่มาก...

แต่ปัญหาของไทยจริงๆ แล้ว ผมเชื่อว่าน่าจะมาจาก...
    ผู้พิทักษ์ฯ มักไม่อยากเอาเรื่อง เข้มงวดจริงๆจังๆมากกว่า...

ดังนั้น ไม่ว่ากฏหมายจะหนัก จะเบาแค่ไหน
    เจอด่านแรกเข้าไป ก็จบเห่ ไม่รู้สึกสะดุ้งสะเทือนกันเท่าไหร่.. ..:cool:

kokkai, Takob, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    หลายปีก่อน มีโอกาสได้ไปทำธุระที่เมืองใหญ่ทางเหนือ ...
    มีผู้รู้จักไปรับทีสนามบิน... ระหว่างทางสังเกตไปตามท้องถนน
    เห็นผู้คนขับขี่มอเตอร์ไซค์กันพลุกพล่าน แต่…ที่สำคัญ...
    หาคนใส่หมวกกันน็อค แทบไม่ได้...:yawn:

ยังรู้สึก งงงง อยู่ว่า หรือว่ากฏหมายข้อนี้
    จะกำหนดการใช้งานเฉพาะพื้นที่ ?!?...

อู๋ คาลบี้, Alamos และ bookmarks ถูกใจ
  7. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    แม้จะแอบชอบใจ (เพราะผมไม่ดื่ม อิอิ)
    แต่ก็ไม่คิด ว่ามันจะเป็นจริงได้นะครับ เพราะมันเป็นเทศกาลรื่นเริง ที่มันคงต้องมี
    เชื่อว่า หากออกกฏนี้ขึ้นมาจริงๆ ไม่แคล้วมีคนแหกกฏกันเพียบ
    แถมจะโดนด่ากันอีกมาก

การบังคับเจ้าหน้าที่ให้เข้มงวด เอาจริงกับการดื่มแล้วขับ
    หรือทำในสิ่งอันตรายต่อตนเองและผู้อื่น น่าจะเป็นไปได้ง่ายกว่ารึปล่าว

บางที เราแก้ปัญหากันที่ปลายเหตุเสียทุกเรื่องนะครับ ผมว่า
    กฏหมายมีอยู่ ความถูกต้องมีอยู่
    แต่คนมันไม่ปฏิบัติตาม มันฝ่าฝืน มันมักง่าย

กี่ร้อยกี่พันปัญหาในบ้านเรา หรือทั่วโลกก็เถอะ
    ถ้าคนมีจิตสำนึกดีๆ มันก็คงไม่เกิด (อันนี้แก้ยาก)
    หรือเจ้าหน้าที่เอาจริงกับการทำตามกฏหมาย ใครจะกล้า

Takob, อู๋ คาลบี้ และ suraphan07 ถูกใจ
  8. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    ขอพ่วงบทลงโทษ ตัดสิทธิเลือกตั้ง พวกกินเหล้าแล้วขับรถด้วยได้มั้ย

CASSAVA likes this.
  9. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ท่านผู้กำกับท่านนี้ ให้ข้อคิดเห็นไว้ได้น่าฟัง เช่นกันว่า...
    ---------------------------------------------------- ---------------------------------------------------- ----------------------------------------------------
    "ด้าน พ.ต.อ.วีระวิทย์ วัจนะพุกกะ ผู้กำกับการกอง 5 กองบังคับการตำรวจจราจร (ผกก.5 บก.จร.) ในฐานะผู้รับผิดชอบการตรวจเมาแล้วขับในกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า ต่อให้มีกฎหมายมาบังคับใช้อีกกี่ฉบับเกี่ยวกับการห้ามจำหน่ายสุรา นักดื่มก็ยังพยายามหาช่องทางหลีกเลี่ยง หรือซิกแซ็กได้อยู่ดี...
    Screen Shot 2014-12-09 at 12.54.02.png
    http://www.posttoday.com/วิเคราะห์/รายงานพิเศษ/334582/งดเหล้าปีใหม่-เหวี่ยงแห-แก้ไม่ตรงจุด
    ---------------------------------------------------- ---------------------------------------------------- ----------------------------------------------------

10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ห้ามแมวไม่ให้จับหนูง่ายกว่ามั้ง?

11. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    จำกัดสถานที่ขายเหล้า แล้วบังคับใช้กฎหมายหนักๆ กับเมาแล้วขับ ดีมั้ย
    การบังคับใช้กฎหมายไม่เข้มงวดก็เป็นสาเหตุของหลายๆ ปัญหาในสังคมนะ

12. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    "เป็นเมียทหาร นับขวด
    เป็นเมียตำรวจ นับแบ็งค์" :giggle:

ผมว่า งานนี้เจอต่อต้านกันกระหน่ำ แหง๋ๆ…>:)

ยิ่งจากบรรดาพลพรรค ขี้ข้าไพร่แดง คอเหล้าด้วยแล้ว...
    นานๆ จะได้กินเหล้ายาปลาปิ้ง ฟรีจาก นักการเมือง/สส./ผู้แทนฯ ฯลฯ กันซักทีนุง...
    จู่ๆ ครม.ของบิ๊กตู่ จะมาออกกฏหมายแบนกันแบบนี้
    จาอยู่เฉยๆกันได้ไง ?...:emo:
    ------------------------------ ------------------------------ ------------------------------ ------------------------------
    Screen Shot 2014-12-09 at 13.49.46.png
    Screen Shot 2014-12-09 at 13.50.05.png
    http://www.posttoday.com/กทม.-ภูมิภาค/ภาคอีสาน/334560/ร้านอาหารโคราชต้านงดขายน้ำเมาปีใหม่
    ------------------------------ ------------------------------ ------------------------------ ------------------------------

หนูอ้อย likes this.
  13. อ่อนโลก

อ่อนโลก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    88
    งดขายคงยากนะครับ แต่ถ้าอนุญาตช่วงเทศกาลขึ้นราคาเเอลกอฮอล์ทุกชนิดได้ซัก300% คงดื่มกันน้อยลงล่ะครับ ^^

หนูอ้อย และ suraphan07 ถูกใจ.
  14. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ดีครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง
    ควรจำกัดสถานที่กินเหล้าด้วย
    โดยเฉพาะร้านอาหารริมถนนและในป้อมตำหนวด
    ยกเว้นในผับ โรงแรม ที่ส่วนบุคคล

15. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ห้ามไม่ได้หรอก ขัดกับโลกแห่งความเป็นจริง เน้นเรื่อง "เมา แล้วไม่ขับ" ยังเวิร์คกว่า คือเมาแล้วนอนให้คนไม่เมาขับ
    เน้นกวดขันตั้งด่านเป่าวัดระดับ alc. ใครสูงให้นอนพักจนระดับลด สำคัญตำหนวดก็เมาด้วยนั่นแหละ

ขนาดวันวิสาขะ มาฆะ ตามร้านอาหารยังเอาเหล้า-เบียร์ใส่กาน้ำขายให้ลูกค้าเล๊ยจะบอกให้ 555+

อาบังคนเหนือ, bookmarks, Takob และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  17. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    กีรเต้ likes this.
  18. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    นายกนี่ก็พูดอะไรย้อนแย้งกันเอง ให้ขี้เหล้ามีความรับผิดชอบ ถ้ามันมีความรับผิดชอบ มันก็ไม่เป็นขี้เหล้าหรอก

พูดอะไรไร้สาระ

bookmarks, suraphan07, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. อมพระมาพูด

อมพระมาพูด สมาชิกใหม่

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    14
    แร้ว อุบัติเหตุก้อเพิ่มมากขึ้นทุกปี สถิติตาย-บาดเจ็บช่วงปีใหม่ สงกรานต์ไม่เคยลด ผมว่าไม่มีประโยชน์ในการห้ามซื้อขาย ห้ามยังไง มันก้อแอบซื้อ แอบขายอยู่ดี เห้ออออ

กีรเต้ likes this.
  20. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    แหมท่าน คุณที่ดื่มแล้วมีความรับผิดชอบ ก็มีครับ ไม่ได้เหมือนกันทุกคนไปซะหน่อย

21. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ปัญหาทุกอย่าง เห็นพยายามกันจังที่จะแก้
    แต่หาดูไม่ว่า มันคือปลายเหตุจริงๆ
    ทำไมไม่ไปรณรงค์แก้ที่ต้นเหตุของปัญหาละ
    ห้ามขายเหล้า เพราะอะไร
    เมาไม่ขับ คนมันจะขับห้ามได้รึ

22. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ถ้าห้ามขายเหล้าจริง ฟูลมูลปาร์ตี้คงเจ๊ง:party:

ปู่ยง likes this.
  23. Takob

Takob อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
  24. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เนี่ยะ แบบเนี๊ยะ...
    การบังคับใช้กฏหมาย แบบไทยๆ
    ของผู้ที่มีอาวุธอยู่ในมือ... จ่อและส่ายไปมา
    ยิ่งใหญ่คับฟ้า...หาที่ตำหนิมิได้...
    ตายได้ง่ายๆเหมือนกัน กับผู้บริสุทธิ์...
    -------------------------- -------------------------- -------------------------- --------------------------

-------------------------- -------------------------- -------------------------- --------------------------

ช่วยกันแชร์ ต่อๆกันไปครับ...:speechless:

Last edited: 10 Dec 2014
  25. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    คือถ้ามันทำแค่นี้ มันไม่ต้องชักปืนก็ได้มั้ง

ตอบสอบโรงเรียนตำรวจ แอบลอกข้อสอบกันมาเหรอ หรือเค้าสอนให้ถือปืนพกมือเดียว ส่วนมืออีกข้างเก็บไว้เกาดากฮะ ถ้าเป็นคนร้ายที่พร้อมใช้อาวุธสู้ด้วย แล้วมันอยู่ในท่าที่ไม่พร้อมใช้อาวุธ ไม่มีที่กำบัง ฟันธงเลยว่าตำรวจนอน

คือ ถ้ามั่นใจว่า ไม่ยิงสู้อยู่แล้ว แล้วมันชักปืนทำไม

แถมจะเอารถขวางถนน ก็ขวางซะ เหลือถนนให้ตั้งเลนนึง ถ้าขับสิบล้อมา ก็ยังเลี้ยวหลบมันได้เลย ซึ่งสิบล้อ แม่งก็วิ่งผ่านจริงๆ 555+ แล้วยังจะมีหน้าหันหัวรถมาให้อีกตะหาก ถ้าเป็นคนร้าย มันตีขวาออกไป ตรงไปเหยีบมิด ก็สบายแล้วฮะ กว่าตำรวจจะถอยกลับรถงรถไล่ตาม คงไปไหนต่อไหนแล้ว

พอมันสกัดรถเค้าไม่ได้ ก็ยิงใส่รถ ยิงก็ไม่ค่อยจะแม่น ยิงนกตกปลาไปเรื่อยเปื่อย โดนมั่ง ไม่โดนมั่ง โดนชาวบ้านมั่ง นี่ยังโชคดี มันใส่เครื่องแบบมา ไม่งั้นครบสูตรฮะ

นี่คือวงจรอุบาว์ของการสกัดจับของตำรวจไทยฮะ :giggle:

suraphan07 likes this.
  26. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ขึ้นอยู่กับคุณภาพของขี้เมา ซึ่งขี้เมาประเทศเราคงถามหาความรับผิดชอบยากหน่อยนะฮะ
    ต้องลงโทษหนัก แล้วก็หาทางเลือกให้ขี้เมาไม่ต้องขับรถถ้าจะเมาอย่างมีความรับผิดชอบละมั้งฮะ
    หรือถ้ามากันเป็นหมู่คณะ เอาผิดมันทั้งคันรถเลยถ้าปล่อยให้คนเมาขับจะได้ห้ามปรามกันมากขึ้นอะไรแบบนี้มั้ยฮะ

kokkai และ suraphan07 ถูกใจ.
  27. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เรื่องนี้ ผมไม่มีความเห็น ปกติิในช่วงเทศกาล
    จะดื่มบ้างกับเพื่อนสนิทรุ้ใจภายในบ้านเท่านั้น
    จะขายหรือไม่ขายไม่เดือดร้อน มีก็ดื่ม ไม่มีก็อด
    สาบานกับอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะตั้งวงนานแค่ไหน
    ผมจะดื่มครั้งละแก้วเท่านั้น:cool::p:D:call::hi::envy:

ปู่ยง, kokkai และ suraphan07 ถูกใจ
  28. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ทหารทุกนายแทนจะ100% กินเหล้ากันทั้งนั้น กินตั้งแต่นักเรียนเตรียมทหารแล้ว

29. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ห้ามได้เหรอ??? ขนาดวันเลือกตั้ง ยังซื้อขายได้เลย วันพระใหญ่ ยังซื้อกินได้
    ยิ่งเป็นวันสังสรรค์วันรื่นเริง ยิ่งยาก ทำให้ถูกจุดจะดีกว่า ไม่งั้นค่อไป คงมีการห้ามออกจากบ้านแน่!!!

kokkai และ suraphan07 ถูกใจ.
  30. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    แล้วคนเสื้อแดงละ ไม่มีใครกินเหล้าเลยหรือ

31. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ทุกบรรทัดเหมือนกัน ยกเว้นบรรทัดล่างสุด
    เพราะผมดื่มแค่ครั้งละอึก หมดแก้วค่อยเติมใหม่
    แต่กินแก้วเดียวตลอดงาน ไม่เปลี่ยนแก้วไหม่ยกเว้นแก้วแตก :nerd:

32. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ต้องให้น้ำเกลือทุกวัน น่าเห็นใจกันบ้างนะ...!!!!

33. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D เสื้อแดงแบนไม่กินสิงห์....

34. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ไร้ประโยชน์ ต้นเหตุมันอยู่ที่คน "ที่กิน" แล้วไม่เคารพสิ่งรอบตัว (เมาแล้วคึกคะนอง) ซะมากกว่า

ถ้าเมาไม่ขับ ปัญหาก็ไม่เกิดครับ

วินัย คือปัญหาใหญ่ของคนไทยครับ

อู๋ คาลบี้ และ suraphan07 ถูกใจ.
  35. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    ออกกฎหมายมาก้อดีฮัฟฟ.....กระผมจะได้ซื้อมาตุนล่วงหน้า......เอาไว้โก่งราคาสำหรับขายต่อ.....โดยอ้างว่สให้ข้างบ้านยืมไปกินก่อน เงินมาจ่ายให้วันหลัง........กรั่กกรั่กกรั่ก

36. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    กลุ่มเครือข่ายเฝ้าระวังน้ำเมาเสียดาย"บิ๊กตู่"ไม่รับลูก
    ข้อเสนอ สธ.ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ช่วงเทศกาลปีใหม่-สงกรานต์
    ผจก.สคล.ระบุควรมีมาตรการเข้มข้นกว่าปีก่อนๆ
    คำนึงถึงชีวิตของประชาชนในช่วงเทศกาลให้มากขึ้น
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1418270328

Share This Page