คิดอย่างไรกับข่าว "นางงามเก็บขยะ" บ้างครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 27 ต.ค. 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้าออกกฎระเบียบมาแบบนั้นก็สมควรที่จะยึดรางวัลคืนครับ เพราะขาดคุณสมบัติตั้งแต่ก่อนสมัครอยู่แล้ว
    แต่สงสัยว่าคนออกกฎทำไมต้องบังคับให้ต้องจบ ม.6 มิทราบ

apollo, ปู่ยง, architeer และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มโนเองนะครับ
    กิจกรรมที่ตามมาทีหลัง อาจจะต้องให้นางงามมีความรู้บ้างพอสมควรมังครับ
    เกิดได้คนอ่านไม่ออกเขียนไม่ได้แล้วจะยุ่ง :p

4. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เรื่องอ่านออกเขียนได้ สมัยก่อนคนจบ ป.4 ก็ทำได้ดีกว่าเด็กจบ ป.ตรีสมัยนี้บางคนอีกนะครับ พอไปดูเกณฑ์ที่สมัคร ระบุแค่อายุ 17-27 ปีเอง ซึ่งคนอายุ 17 ปี หลายคนก็ยังไม่จบ ม.6 นะ

Last edited: 27 ต.ค. 2015
    temp, ปู่ยง, architeer และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    จริงๆมันควรจะตรวจคุณสมบัติตั้งแต่ตอนสมัครแล้วครับ... จะบอกว่า "ญาติได้ส่งประวัติที่ไม่ชัดเจนเกี่ยวกับวุฒิการจบการศึกษา" ก็ดูจะฟังไม่ขึ้นนะครับ ไม่ชัดเจนแต่รับเข้าประกวด พอได้รางวัลแล้วดันเอามาอ้าง​

apollo, Anduril, ปู่ยง และอีก 5 คน ถูกใจ
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    กตัญญู ก็อยู่ส่วนกตัญญู
    ทำผิดกติกาการรับสมัคร ก็อยู่ส่วนการทำผิดกติกาการรับสมัคร เหมือนกันครับ ต้องแยกแยะ

ผมไม่รู้ว่าผู้เข้าประกวดศึกษากติกาการรับสมัครไม่รอบคอบ หรือมีวิธีที่มิชอบ ?
    ประวัติ ข้อมูลและหลักฐานของตัวเอง ไม่รู้ว่าผ่านตาเจ้าตัว(ผู้เข้าประกวด)หรือเปล่า
    น่าจะเช็คก่อน หรือให้ญาติดำเนินการเองทั้งหมด

ปัญหาหลายเรื่องที่ผ่านมา ตกม้าตายเพราะศึกษาข้อมูลไม่รอบคอบมาแล้ว
    อย่างได้เอกสาร สัญญา มาก็เซ็นเลย แบบนั้น
    เซ็นแกรกเดียว ชีวิตเปลี่ยน

apollo, bookmarks, มิติใหม่ และอีก 5 คน ถูกใจ
  7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตามข่าว-รู้ลึก ยิ่งกว่าผมอีก :inlove:

8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กตัญญู ก็อยู่ส่วนกตัญญู
    ทำผิดกติกาการรับสมัคร ก็อยู่ส่วนการทำผิดกติกาการรับสมัคร เหมือนกันครับ ต้องแยกแยะ
    -----------------------------------------------------------------------------
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

อู๋ คาลบี้, bookmarks, ต้นหอม และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    เป็นลูกกตัญญูดีกว่าเป็นนางงาม3หมื่นอีก

Bayonet, ปู่ยง และ kokkai ถูกใจ
  10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กองประกวดน่าให้รางวัลเธอด้านเป็นลูกกตัญญูแทน
    แต่มงกุฏก็ต้องเอาคืน เพราะทำผิดกติกา
    กรณีนี้เป็นกรณี"หินลองทอง"ดีเนอะ

11. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ดีกว่าพวกปลอมวุฒิมาเป็น สส เพราะอย่างน้อยเธอก็ยอมรับ

12. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

หม่ายยยยจิ้งงงงม้ายยจริง!!!!!
    ป.4 นะ ทำได้ดีกว่า เด็กนอก จบ ป.โท นะ บ่องตง?

Alamos likes this.
  13. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    จบด็อกเตอร์แต่ทำตัวเป็น Dog ก็มี แต่ประเด็นคือเขามีกฎ แล้วคุณเธอทำผิดกฎ มันต้องว่ากันไปคนละเรื่อง จะว่าไปกรณีนี้ทำให้นึกถึงพวกที่ขโมยของ แล้วอ้างว่าทำไปเพื่อลูกบ้าง อะไรบ้าง

kokkai likes this.
  14. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ก็คงต้องว่ากันไป
    อ่านดูเหมือนเธอเจตนาจะทำผิดกฏเองด้วย

แต่สงสัยประเด็นของกองประกวด
    เมื่อเปิดกว้างขนาดได้ทั้งชายและหญิง ทำไมต้องเอาวุฒิซีเรียสกันขนาดนั้น
    อีกอย่าง ถ้าเป็นการปลอมเอกสารก็ว่ากันไป
    แต่นี่ คือญาติส่งเอกสารไม่ชัดเจน ทำไมไม่ตรวจดูให้เคลียร์ก่อนจะได้รางวัล

15. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ว่ากันไป

Last edited: 28 ต.ค. 2015
  16. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เป็นการประกวดแบบระดับล่างๆ การตรวจสอบของเจ้าหน้าที่ เลยปล่อยๆ แต่เรื่องอาจจะมาแดงตอนหลัง นางงามคนอื่นๆ ที่พลาดตำแหน่งไป ก็เหมือนไปแย่งตำแหน่งเขามา ก็ต้องให้ความเป็นธรรมกับเขา เรื่องกตัญญู มันคนละเรื่องกับการทำผิด อย่าให้เกิดซ้ำเลยครับ กับคำว่า บกพร่องโดยสุจริต ส่วนเรื่องกตัญญู ดูกันนานๆ ครับ ทำไมต้องมาเก็บขยะกับแม่ รายได้เก็บขยะมันไม่มาก แทนที่จะไปทำงาน หางานประจำทำ เด็กล้างจาน เด็กเสริฟร้านอาหาร น่าจะได้เงินดีกว่ามาช่วยแม่เก็บขยะนะ มันเหนื่อยกว่าเก็บขยะหรือเปล่า

17. บูรพา วงศ์เทวัญ

บูรพา วงศ์เทวัญ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    25
    ถ้ากฎเค้าตั้งไว้แต่แรกก้อต้องคืนครับ แต่ก้ออย่าได้ซีเรียสเรื่องมงกุฎกับเงินรางวัลเลยครับ
    เพราะตอนนี้ผมคิดว่าตัวน้องคงมีรายการทีวีจองตัวยาวแล้วครับ

Kiriwian, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เรียกว่า มีมูลค่ามีราคาทางสัมคมแล้ว จะสูงหรือติดลบ อยู่ที่การกระทำต่อไปภายหน้า

19. มิติใหม่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ว่ากันตามตรงแบบไม่ตอแหล ผึ้งรู้สึกว่าผู้หญิงคนนี้โคตรจอมปลอม ตั้งแต่ตอนกราบแม่แล้ว ไปกราบที่บ้านก็ได้ ทำไมต้องแต่งตัวเต็มที่ไปกราบข้างถนน มันแยะไปอ่ะ แล้วทีงี้ก็ทำมาเป็นร้องไห้ร้องห่ม อีกหน่อยจะกลายเป็นนาธานสองรึเปล่าก็ไม่รู้

apollo และ bookmarks ถูกใจ.
  20. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ดราม่าดี

:D:D:D

bookmarks และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  21. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    "ผอ.กองประกวดพา"น้องมิ้น"นั่งแถลงข่าว ไม่ยึดตำแหน่งคืน หลังโลกโซเชียลถล่มยับ

เวทีเล็ก ก้อควรยึกกฏหลักกฏเกณฑ์ที่ถูกต้อง ผิดน่าเป็นผิดนะ

22. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ข่าวว่า ทางกองประกวดไม่ได้กำหนดวุฒิการศึกษาไว้นะครับ เพียงแต่อาจมีปัญหาเพราะการแจ้งวุฒิที่คลุมเครื่อรึปบ่าว

23. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    “ำหรับความคืบหน้านั้น ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ฝ่ายผู้จัดประกวดเวทีดังกล่าว จะไม่ยึดรางวัลและมงกุฎของน้องมิ้นต์แล้ว เพราะเห็นออกมาขอโทษสังคม และกองประกวดไม่ได้มีการกำหนดเกณฑ์วุฒิการศึกษาขั้นต่ำเพื่อใช้ในการประกวดอยู่แล้ว พร้อมจะสนับสนุนให้เต็มที่อีกต่างหาก”

http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/671840

bookmarks, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  24. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แหบปี้ เอนดิ้ง

bookmarks, อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ
  25. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    อันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ในทางลบนะครับ
    ผมพูดตาม ที่มองเห็น ชีวิตของคนทั่วไปนะครับ
    ประชาชน ทั่วไป ไม่ใช่ว่าทุกคน ที่ต้องการความช่วยเหลือ
    คนเก็บขยะ ก็มี คนยากจน ก็เยอะ แต่พวกนี้ ไม่เคยเลย ที่จะมาร้องขอความเมตตา ให้ช่วยเหลือ

ถ้ากิเลส มันมีมาก ก็อาจบีบคั้น ตัวเอง
    อาจบางที ออกข่าว ก็ว่ากันไป

นักเรียนหญิง ที่เป็นข่าว บ้านรวย กว่าเพื่อน ร่วมชั้นเรียนอีก
    ถามว่า ทำไมเขาถึง ร้องขอ และอยากรับความช่วยเหลือ ด้านเงินทอง

ทุนก็มี ถ้าเรียนเก่ง แต่บางพวก หวังทางลัด คือออกข่าว

มิติใหม่ และ apollo ถูกใจ.
  26. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    หนังจีน บางเรื่อง
    คุกเข่าขอ 3 วัน คืน ได้แต่ วิชา กิ๊กก๊อก

27. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ทำให้ผมมองในมุมมองที่เปลี่ยนไปนะ เมื่อก่อนเหมือนเป็นเวทีเด็กเส้น ลูกหลานนายทหาร นักการเมืองท้องถิ่น สปอนเซอร์นายทุนบริษัทเอกชน ส่วนลูกหลานชนชั้นกรรมาชีพ ก็มักจะเป็นไม้ประดับประกอบรายการ น้องไม่ได้เป็นแค่ดาว แต่เป็นดาว
    ที่ถูกปั้นจากก้อนดินเหนียวธรรมดา แต่ลอยขึ้นไปบนท้องฟ้าด้วยพลังงานในตนเอง สู้ ๆ ครับ

28. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    หลักฐานละครับ ไม่เอาคหสต.

29. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เรื่องล็อคโหวตเดอะสตาร์ก็ไม่มีหลักฐานแล้วทำไมถึงเชื่อล่ะ :rolleyes::wondering:

30. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ยกคำพูดมาหน่อยซิครับว่าผมเชื่อ

31. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมก็รู้ว่าคุณไม่เชื่อ
    งั้นก็กรุณาจี้หาหลักฐานจากคำว่า "ล็อคโหวตเดอะสตาร์" ด้วยเอาให้มันมาตรฐานเดียวกับผมด้วยครับ

กรุณาใช้ไม้บรรทัดอันเดียวกันวัดความยาวนะครับ :nod:

32. มิติใหม่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ไม่ใช่อะไรหรอก มันเป็นแผนประชาสัมพันธ์เวทีประกวด เริ่มตั้งแต่ตอนแรกๆ ที่มีข่าวมีคนปีนห้องนางงามมั่งล่ะ มีปัญหากับดาราที่มาร่วมงานด้วยมั่งล่ะ เรื่องนางงามที่เป็นลูกคนเก็บขยะนี่ก็เล่นมาตั้งแต่ก่อนได้มงกุฏ (เผลอๆ ที่ได้มงกุฏก็เพราะเขาต้องการเล่นดราม่านี่ล่ะ ไม่ใช่ความสวยหรือความสามารถ) พอจัดฉากกราบแม่จนเป็นข่าว ก็เล่นเรื่องวุฒิให้เป็นกระแส คนไม่รู้เรื่องก็โดนปั่นหัวกันไป

bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  33. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    ว่าแต่ มิสอะไรนะ

34. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าขำ คนที่ลำเอียงโกหกกล่าวหาชาวบ้านมาตลอดจะพูดแบบนี้ คุณอ้างมีอะไรบอกว่าเป็นแบบนั้น เขาบอกเหรอว่าคนนี้ลูกทหาร คนนี้ลูกนักการเมือง เรื่องล็อคโหวตคุณนิจนิรันดร์เองอาจจะผิดที่พูดเหมือนฟันธงเลย แต่เจ้าของรายการเดอะสตาร์เองก็ไม่สามารถแสดงผลคะแนนได้ ทำให้ยังมีคนอื่น ไม่ใช่แค่คุณนิจนิรันดร์สงสัยเรื่องคะแนน สุดท้ายผมคุยกับคุณ ทำตัวแมน คุยกันตรงๆ ไม่ต้องอ้างคนอื่นหรือแถ ตอบให้ตรงคำถาม
    ผมตอบคำถามคุณแล้วและคราวนี้คุณต้องตอบ

35. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page