คิดว่านะ........ยักษ์ใหญ่ 2 ตน กะลังเดือดร้อน.....ใช่ป่าว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 10 May 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมไม่เชื่อว่าเพจนี้สร้างโดย คนที่มองด้วยใจเป็นกลางจริงๆ
    ลองอ่านคอมเม้นต์ แล้วรู้สึกแปลกๆ หรือผม มโนไปเองอะครับ
    ------------------------------------------------------------------------------
    https://www.facebook.com/BuddhaSamakkee?fref=nf

Last edited: 10 May 2015
    Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เคยได้ยินชื่อและเคยเข้าไปส่อง เพจนี้หนุนจานบินเห็นๆ
    อ้างเรื่องความสามัคคีเพื่อกลบเกลื่อนความผิดที่บิดเบือนพุทธศาสนา

Apichai, Bayonet และ kokkai ถูกใจ
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คล้ายๆกะยักษ์อีกตน ที่บอกว่า อย่าทำลายธุรกิจของคนไทย เด๋วเข้าทางต่างชาตินิ :cool:

JSN likes this.
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อ่านเพจให้ดีๆ

kokkai likes this.
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สงสัยผมไม่หนุนความสามัคคีแบบนี้มังขอรับ :tmi:

6. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    วิกฤต “แบรนด์” วิกฤต CP เมื่อ “เจ้าสัว” ติดกับดักโซเชียลมีเดีย
    ซีพี ออลล์ ระบุถึงทิศทางดำเนินธุรกิจร้านสะดวกซื้อเซเว่นอีเลฟเว่นตลอดช่วงที่ผ่านมา ล้วนมีเป้าหมายเป็นศูนย์รวมความสะดวกให้กับลูกค้า ไม่ว่าจะเป็นร้านขายยา ร้านหนังสือ อาหารตามสั่ง ร้านกาแฟ มุมให้บริการรับฝากซัก-อบ-รีด บริการส่งพัสดุไปรษณีย์ สินค้าเฮาส์แบรนด์ที่หลากหลาย

กระทั่งล่าสุดการขยายสาขาที่คู่ขนานกันระหว่างการลงทุนของบริษัทและแฟรนไชส์ เปิดร้านประกบสาขาที่มียอดขายสูง ๆ ซึ่งกำลังเป็นประเด็นร้อน พัฒนาต่อเนื่อง “ซีพี” กำลังกินรวบทุกอย่าง ได้รับคำชี้แจงจากซีพี ออลล์ อีกครั้งหนึ่งว่า การขยายสาขาในลักษณะดังกล่าวมาจากการขยายตัวของชุมชน และการเพิ่มขึ้นของประชากรเป็นสำคัญ รวมถึงคำยืนยันว่า ทุกครั้งที่มีการเปิดสาขาลักษณะนี้ได้มีการปรับปรุงเงื่อนไขการดำเนินธุรกิจสาขาใกล้เคียงให้เข้ากับสถานการณ์ทำให้ร้านของแฟรนไชส์ยังคงมีผลประกอบการโดยรวมที่ดีเช่นเดิม
    http://chaoprayanews.com/blog/canthai/2015/05/09/วิกฤต-แบรนด์-วิกฤต-cp-เมื่อ/

7. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ผมเห็นพยายามโพสในแนวว่า

........เรื่องผิดที่ผ่านมา ให้มันแล้ว ๆ ไป อย่าไปฟื้นฝอยหาตะเข็บ เราต้องสามัคคีกัน นะจ๊ะ นะจ๊ะ

แต่ที่ฮาก็คือ สาวกน้ำเหลวไอ้แป๊ะในเฟส ดันแชร์เพจนี้มาตั้งหลายครั้งหลายหน :giggle:

Thai de Lion, Alamos, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    สอนว่า นิพพาน เป็น อัตตา ไม่บิดเบือนพระไตรปิฎก นะจ๊ะ

Thai de Lion, อู๋ คาลบี้, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    296
    เข้าไปอ่านเพจดูแล้ว เป็นธรรมกายแท้ๆ ทีเดียว แต่อ้างไปเรื่อยหละ
    อ้างหลวงปู่มั่น อ้างท่านพุทธทาส อ้างพระพุทธโฆษาจารย์เลยทีเดียว

ที่น่าตกใจคือคนกดไลท์ 700,000 คนนี่มันจริงหรือปั๊มไลท์ก็ไม่รู้ ดูๆแล้วก็น่าตกใจที่คนไทยพุทธจะห่างจากพุทธศาสนาขนาดนี้ (ถ้าจำนวนไลท์มันจริง) เรียกว่านับถือศาสนาตามทะเบียนบ้านเสียมากจริงๆ แล้วก็ขาดความเข้าใจเรื่องการแยกแยะมากๆ อยู่ๆก็อ้างว่าพระธรรมแท้บิดเบือนไม่ได้ คนก็เชื่อกันว่ามันบิดเบือนไม่ได้ แต่ไม่ยักเฉลียวใจว่า ไอ้ที่เขาว่าแท้หน่ะ รู้หรือยังแท้ๆที่ว่า มันเป็นยังไงกันแน่

ธรรมะบิดเบือนไม่ได้ เพราะตัวธรรมะมันเป็นความจริง แต่พระธรรมที่สอนเรื่องความจริงหน่ะมันบิดเบือนได้ (ก็ทำกันอยู่โครมๆ)
    แล้วพระธรรมที่สอนเรื่องความจริงอย่างตรงไปตรงมาถูกบิดเบือนเสียแล้ว คนจะเอาที่ไหนมาเข้าใจว่า ธรรมะ(หรือความจริงที่แท้)มันคืออะไรกันแน่ เมื่อพระธรรมถูกบิดเบือนที่ปริยัติแล้ว ปฎิบัติจะไปขึ้นเขาลงห้วยที่ไหนกันละ...
    ...ถือว่าเป็นเพจที่ดูแล้วน่าเหนื่อยใจแทนชาวพุทธนะครับ เพราะอุบาวท์แบบแนวทักษิณธรรมกายเลย ปนดีปนชั่วให้คนมั่วๆไปแล้วก็หลอกใช้ หลอกปั่นหัวไป...รู้สึกปลงสังเวชครับ โดยเฉพาะคนที่ทำเพจ ส่วนตัวแล้วผมว่าเขารู้ตัวนะว่ากำลังทำอะไร แต่ตั้งใจจะทำ คงคิดว่าเหมือนทำโฆษณามั้ง จริงๆ หลอกๆ ไม่เป็นไรหรอก ...เหนื่อยใจครับ

ขอบคุณครับ

Last edited: 11 May 2015
    Mobonji, Apichai, Thai de Lion และอีก 4 คน ถูกใจ
  10. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ไหว้พระ
    คนชั่วก็ไหว้ได้
    บริจาคทาน
    คนชั่วก็บริจาคได้
    สวดมนต์
    คนชั่วก็สวดได้
    เข้าวัดปฎิบัติธรรม อย่างพระเทวทัต และสาวก
    คนชั่วก็เข้าได้

แล้วอะไรที่คนชั่วทำไม่ได้บ้าง

dek-harte, Thai de Lion, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  11. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถ้าพูดถึงวัดใหญ่วัดนั้น

ตอนสร้างเจดีย์ ไปยกตนข่มทุกวัดทุกศาสนาขึ้นป้ายมหึมาว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สุดของมนุษยชาติ ระหว่างก่อสร้างลงโฆษณาเต็มหน้าหนังสือพิมพ์อวดอ้างปาฏิหารย์ให้คนทุ่มทำบุญ จัดห่มเหลืองเดินพล่านทั่วเมืองจนการจราจรเป็นอัมพาตแล้วส่งพระปชส.มาออกทีวีว่าประชาชน99%เห็นด้วยกับห่มเหลืองเดินชมเมือง ตอนที่ิยังคุมการเมืองได้ บังคับเกณฑ์ครูนักเรียนมากักตัวทำกิจกรรมในวัดอย่างไม่กลัวเกรงใคร แถมตอนสตีฟ จ๊อบส์ตายยังอ้างเป็นฉากๆว่าตามไปพบที่นั่นที่นี่ ฯลฯ

ถึงตอนที่ห่มเหลืองสังกัดตนเองถูกจับได้ว่าขนต่างด้าวเข้าประเทศโดยผิดกฎหมาย ถึงตอนที่ถูกตรวจสอบได้ว่าเงินบริจาคเป็นพันล้านมาจากการฉ้อโกงประชาชน ถึงตอนที่ถูกจับโกหกหาหนังคาเขานับครั้งไม่ถ้วน ถึงตอนที่การตรวจสอบการบุกรุกที่ดินสาธารณะเข้าใกล้ตัวขึ้นทุกที ฯลฯ

พอถึงตอนกำลังจะถูกถลกหนัง ออกมาชักชวนให้สังคมหยุด Hate Speech

ดูจะกลับลำช้าไปนิดนะ

kokkai และ Alamos ถูกใจ.
  12. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ขั้นแรก ต้องเอาเด็กออก โดยเฉพาะหลอกว่าไปทัศนศึกษา ต้องระบุให้ชัดเจนว่าไปที่ไหนบ้าง ห้ามเข้าที่ๆอโคจรมาจากต่างดาวเด็ดขาด

13. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    วาทกรรม ตื่นเถิดชาวพุทธ เอาเข้าจริงๆ เพจนี้ใช้แบบไม่กระดากอายเลย

dek-harte, Alamos และ chackrapbong ถูกใจ
  14. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ไลท์ 700,000 คนนี่มันจริงหรือปั๊มไลท์ก็ไม่รู้

ไม่ใช่ อัตตา นะจ๊ะ

dek-harte, kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมเห็นจำนวนไลค์ก็ตกใจเหมือนกัน โอ้ว.....มันยังมีคนงมงายเยอะจริง
    แต่ถ้าเป็นของเก๊ แสดงว่าวัดนี้สมควรจัดการจริง เพราะมันหลอกได้ทุกอย่าง
    แสดงว่าหมดความเกรงกลัวและละอายต่อบาป แล้วจะเหลือความเป็นวัดตรงไหน

dek-harte และ chackrapbong ถูกใจ.
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ..อิ....ตั้งใจทำความดีตลอดชีวิต มันทำไม่ได้อะครับ :p

17. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    หน้าที่ของพระภิกษุ คือ ฟังพระธรรม ศึกษาพระธรรม อบรมเจริญปัญญา ขัดเกลากิเลสของตนเอง
    น้อมประพฤติตามพระธรรมวินัย ไม่ใช่เที่ยวย่ำยีพระธรรมวินัยที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงบัญญัติ
    และทรงแสดงไว้ พระภิกษุที่ไม่น้อมประพฤติตามพระวินัย ย่อมไม่ใช่พระภิกษุในพระธรรมวินัยนี้
    ไม่ว่าจะบวชนานเท่าใดและอาศัยอยู่วัดใดก็ตาม

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  18. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรียกว่า วัดไม่ช่วยอะไรเลย

chackrapbong likes this.
  19. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    จะบอกว่าวัดไม่ช่วยอะไรเลยก็ไม่ถูก
    วัดช่วยให้รู้ว่า กว้าง ยาว เท่าไหร่ครับ

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  20. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ดี้ นิติพงษ์ มองต่างมุมปมดราม่าจักรยาน-ซีพี ชี้ทุกคนบนโลกเป็นสีเทา
    ซีพี เซเว่นอีเลฟเว่น เจ้าสัว...เกลื่อนเฟซบุ๊กไปหมด..
    ปลาใหญ่กินปลาเล็ก...โมโนโปลี่...ฯลฯ
    ฮุบวิถีชีวิตคนไทย ตั้งแต่เกิด ยันตาย ขายแคเทอริ่งในงานศพ...

ฉันเคยนั่งร่วมโต๊ะอาหารกับเจ้าสัวครั้งหนึ่ง...ฟังเขาคุยกัน ที่ปักกิ่ง
    ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยหรอก เขาคุยกันภาษาไทยบ้าง จีนกลางบ้าง...
    ต่อให้เขาคุยภาษาไทยกันหมด ฉันก็ตามไม่ทันดอก เรื่องธุรกิจ...
    ฉันเคยนั่งร่วมโต๊ะอาหารกับอดีตนายกรัฐมนตรีท่านหนึ่งด้วย...
    วิสัยทัศน์ท่านหวือหวามาก...น่าชื่นชม น่าคล้อยตาม...

แต่ที่ฉันรู้สึกได้อย่างหนึ่งคือ... ผู้ยิ่งใหญ่เหล่านี้ เขามีจิตใจที่อยากทำสิ่งที่ดี เพื่อส่วนรวม มีแผนการที่ดีมากมายเพื่อบ้านเมือง...

แต่มีข้อแม้นิดเดียว คือ ต้องทำตามวิธีของเขา...

ประเทศชาติจะได้ประโยชน์มาก..
    เขาก็บังเอิญได้ประโยชน์มากด้วย...

สีเทา...อาจเป็นสีที่อึมครึมที่สุด..
    แต่เป็นสีที่แสบที่สุดแล้ว..ในหมู่มวลมนุษย์
    http://hilight.kapook.com/view/120143

-------------------------------------------------------------------------
    แต่ผมว่า ผู้ยิ่งใหญ่ทั้งสอง นั่นแหละ ดราม่า ยิ่งกว่าโลกโซเชี่ยล

21. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    คนที่มองโลกสีเทา ผมบอกได้เลย ร้อยทั้งร้อยเป็นคนเลว

Bayonet และ Words of the Buddha ถูกใจ.
  22. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    :D :D :D

23. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ผมมองแยกเป็นเรื่องส่วนตัวกับเรื่องของโลกธุรกิจทุนนิยม
    เจ้าสัวโดยส่วนตัวอาจเป็นคนดีก็ได้ แต่ในทางธุรกิจวิถีทุนนิยม แล้วก็มุ่งกำไรสูงสุดเป็นหลัก

น่าสงสาร ผู้เล่นในระบบทุนนิยมจำนวนมหาศาล ตั้งแต่แม่ค้าขายส้มตำ เด็กปั๊ม เจ้าของร้านชำ หรือพวกโชห่วย ที่เดี๋ยวนี้มารวมตัวกันเพื่อต่อสู้กับซูปเปอร์มาร์เก็ต หรือร้านสะดวกซื้อ คนเหล่านี้ถือว่าเป็นผู้เล่นปกติของทุนนิยม แต่ผู้ชนะในระบบนี้ก็คือเศรษฐีแสนล้าน ซึ่งเป็นจำนวนที่น้อยกว่ามากๆ

ปัญหามาจากการที่คนไม่กี่คนเข้ามาครอบงำแล้วก็มีอำนาจมากเกินไป
    หากรัฐบาลวางกติกาให้รัดกุมและบังคับใช้ให้ดี เช่นกฎหมายป้องกันการผูกขาด ก็จะทำให้ทุกอย่างดีกว่านี้
    แต่หากรัฐบาลไม่ทำงานผู้ครอบครองตลาดดั้งเดิมที่มีอำนาจและทรัพยากรอยู่แล้วก็จะครองตลาดได้ตลอดไป
    และจะพยายามกีดกันไม่ให้คนอื่นเข้ามาในที่สุดทุกคนก็ต้องอยู่ภายใต้อิทธิพล คนเพียงไม่กี่คนในบ้านนี้เมืองนี้
    ในที่สุดเราเกือบทุกคนก็จะกลายมาเป็นทาสยุคใหม่

24. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าเป็นคนดี เราคงได้เห็นเจ้าสัวออกมาขอโทษคนไทยทั้งประเทศละครับ
    เอาเป็นว่าเรื่องธุรกิจ ยังพอกล้อมแกล้มไปได้(แม้ว่าจะยังติดใจ)
    แต่เรื่อง"ทิสะลี สองสุง" กะเรื่องจำนำข้าว ยังไม่เห็นแอะปากเลยสักคำ

25. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าเกิดมาเคยทำผิดอะไรหรือไม่?

ผมว่าที่เขาว่าสีเทาเพราะทุกคนมีข้อเสียและข้อดีครับ

26. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  27. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076

28. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  29. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    296
    ผมขอยกมาแค่นี้นะครับ...เพราะพี่ดี้เขากล่าวว่าเคยฟัง..."เขา" พูดครับ
    ทำให้ผมนึกถึงคำอาจารย์แก้วสรร ประโยคที่ด่าทักษิณ

"พูดดี ทำเฮี่ย เสียหายแล้วไม่รับผิดชอบ"

ผมว่าคนประเภทนี้พวกเดียวกัน ไม่ใช่สีเทาหรอกครับ "ดำ" มาเลยต่างหาก ใจดำครับ

emujack, chackrapbong และ kokkai ถูกใจ
  30. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นด้วย100% คนแบบนี้ถึงจะรวยล้นฟ้า แต่ขาดมโนสำนึก
    ยิ่งรวยมาก ยิ่งสร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้อื่นได้มาก

chackrapbong และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  31. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: ด่าต่อจากในเฟส... เพ่เค้าหาแดร๊กร่ำรวย มีชื่อเสียงจากลอกเมโลดี้ชาวบ้านเค้ามาตั้งเท่าไหร่แล้วขอรับ จนสุดท้ายอดีตเจ้าสัวของเพ่เค้าที่เพ่เค้าว่ารวยเพราะกรูไปเท่าไหร่ยังออกมาด่าดังๆ... เงินเดือนเป็นแสน แต่แต่งเพลงปีล่ะสามสี่เพลง... อะไรทำนองเนี้ย...

... ถึงไม่แปลกใจ และเห็นด้วยที่ว่า ใครมองโลกเป็นสีเทา แม่มก็เลวทุกตัวจินๆขอรับ...

chackrapbong likes this.
  32. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: กระพ๊มพินามันมานาน... อ่านแค่โพส สองโพส... หางก๊ะโผล่แว๊ว... ไข่พยาธิทำมะกวยล้วนๆขอรับ... ทำโพสเลี่ยงซ้าย ป่ายขวา แต่ไม่เกินสามประโยคก็ยกหางพ่องขึ้นมาเป็นระยะ... แล้วคนพวกนี้ก็จะส่งกระจายสายไปตามเพจวัดต่างๆ แทรกซึม ป่วน พวกไม่เห็นด้วย... แพร่ไปแบบเห็บหมา ยิ่งบี้ยิ่งกระจายยังไง ยังงั้น...

chackrapbong และ kokkai ถูกใจ.
  33. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่ใช่ครับ วันหนึ่งคุณสร้างสีดำได้ อีกวันหนึ่งคุณก็สร้างสีขาวได้ ชีวิตคนไม่สามารถทำให้เป็นสีขาวได้ทั้งหมด มันจะเป็นสีขาวสลับดำ หรือสีดำสลับขาวครับ ใครจะมีสีขาวมาก หรือใครจะมีสีดำมาก ขึ้นอยู่กับตัวคนๆนั้น มีสำนึกดีชั่วมากเพียงใด

ก่อนที่จะเป็นคนดีได้นั้น จะต้องแยกแยะอะไรดำ อะไรขาวให้ได้ซะก่อน ถ้ามองทุกอย่าง หรือหลายๆอย่างเป็นสีเทา ก็แทบไม่ต่างจากคนที่แยกแยะถูกไม่ได้ และคนที่แยกแยะถูกผิดไม่ได้ ก็ไม่ต่างอะไรจากคนที่พร้อมจะทำชั่ว หรือคนเลวนั่นแหละครับ

kokkai, chackrapbong และ Words of the Buddha ถูกใจ
  34. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ก็นั่นนะสิ

Words of the Buddha likes this.
  35. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มีแชร์กันในไลน์ ว่าสมีหนีไปต่างประเทศแล้ว
    ข่าวจริงป่าวครับ

36. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    โซเชียลไม่สงสัย หมาของใครก็ต้องเห่าให้เจ้าของ…เมื่อ”TNN24″ เข้าร่วมสงครามข่าวโจมตี “ซีพี”หลัง“เจ้าสัวธนินท์” สั่งลั่นกลองรบ

สำนักข่าวอิศรา…รายงาน

“… เมื่อสำนักข่าว TNN 24 เป็นของ “ทรู” , “ทรู” เป็นของ “ซีพี” , “ซีพี” เป็นของ “เจ้าสัวธนินท์” ว่า ด้วยเรื่องกฎแห่งความเป็นเจ้าของ “สื่อ” จึงไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจอะไร ที่จะต้องนำเสนอ “สกู๊ปข่าว” ชิ้นนี้ ออกมาเพื่อให้สังคมรับทราบความจริงอีกด้าน โดยเฉพาะในส่วนของซีพี ..”
    http://chaoprayanews.com/blog/socialtalk/2015/05/12/โซเชียลไม่สงสัย-หมาของใ/

37. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ประเทศนี้ ถูกออกแบบโครงสร้างมาโดยกลุ่มทุนยักษ์ใหญ่ และผูกขาด
    ทุกอย่างถูกออกแบบให้ สอดรับกันอยู่แล้ว
    ประเทศไทยมีหน่วยงานรัฐชื่อ
    สำนักงานคณะกรรมการการแข่งขันทางการค้า
    แต่ไม่เคยเห็นผลงาน

สังคมไทยควรช่วยกันประเมินผลงานหน่วยงานรัฐให้ชัดเจนได้แล้ว

kokkai, JSN และ Words of the Buddha ถูกใจ
  38. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    เคยเห็นสักครั้งในชีวิตนี้ไหมว่า
    หน่วยงานของรัฐ เดินนำก่อนประชาชน....

Words of the Buddha likes this.
  39. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ที่เดินนำก่อน โดยไม่ถามว่าต้องการไหม จำเป็นไหม
    มีครับ.....แต่ต้องมีการจัดซื้อจัดจ้าง(ยิ่งถ้าใช้วิธีพิเศษ ยิ่งชอบ)
    บางอย่าง เป็นการทิ้งเงินลงแม่น้ำชัดๆ
    ***สะพานลอยคนเดิน ที่สร้างข้ามถนนเอเซีย เท่าที่เห็นกว่า 80% ไม่มีคนใช้
    ***ประปาหมู่บ้าน เห็นทิ้งร้างใช้งานไม่ได้หลายหน่วย
    ***คลองชลประทาน มีน้ำเฉพาะหน้าฝน หน้าแล้งแห้งแตกระแหง แต่มีงบซ่อมแซมตลอด(มรึงทำไปทำไม)

Words of the Buddha, chackrapbong และ Bayonet ถูกใจ
  40. Words of the Buddha

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rofl: ไม่ทำ... แล้วจะแดร๊กอัลลัยล่ะขอรับ... เคี๊ยกๆๆๆๆ

kokkai และ JSN ถูกใจ.
  41. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อ่านแล้วจะรู้ว่า เขามองทุกอย่างเป็นธุรกิจหมด ฉกฉวยโอกาสทุกครั้งที่เห็น
    กำไรสูงสุดนำหน้าทุกอย่าง ทั้งคุณธรรม มโนธรรม ความกตัญญู ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ในสังคม ฯลฯ

aneak likes this.
  42. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ชาติหน้าตอนบ่ายๆ จะมีใครโดนฟ้องบ้างไหมเนี๊ยะ
    --------------------------------------------------------
    กฎหมายต่อต้านการผูกขาด : รัฐจะยื่นฟ้องผู้ประกอบการแทนประชาชน
    14 พ.ค. 2558 ประเทศ ต่างๆทั่วโลกมีกฎหมายต่อต้านการผูกขาด เพราะการผูกขาดทำให้ ผู้บริโภคโดยรวมเสียประโยชน์ หน่วยงานของรัฐจะทำหน้าที่แทนประชาชนยื่นฟ้องเอง
    http://chaoprayanews.com/blog/article/2015/05/14/กฎหมายต่อต้านการผูกขาด/

JSN likes this.

Share This Page