คิดยังไงกับระบบ Single Gateway กันบ้างครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 26 Sep 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

สองสามวันที่ผ่านมาหลายคนน่าจะทราบข่าวเกี่ยวกับการเร่งผลักดันให้มีการจัดตั้ง Single Gateway หรือที่เคยเป็นข่าวก่อนหน้านี้ในชื่อว่า "เกตเวย์แห่งชาติ" โดยข้อมูลที่กล่าวถึง Single Gateway นั้นมาจากเอกสารข้อสั่งการของนายกรัฐมนตรีฉบับวันที่ 27 สิงหาคมโดยมีเนื้อหาตอนหนึ่งระบุว่า "...ให้หน่วยงานที่รับผิดชอบมาตรการและโครงการสำคัญต่างๆ เร่งดำเนินการให้เกิดผลเป็นรูปธรรมภายในปีงบประมาณ พ.ศ. 2558 ซึ่งรวมเรื่องการจัดตั้ง single gateway ที่ให้กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเป็นผู้รับผิดชอบ"

ผมจะขอพักเรื่องเกี่ยวโครงการไว้ก่อนและจะพูดถึงคำว่า 'Gateway' ที่ปรากฏบ่อยมาก และเชื่อว่าน่าจะมีคนจำนวนไม่น้อยเช่นกันที่ยังไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร ถ้าหากแปลคำว่า Gateway เป็นภาษาไทยตรงๆ ก็จะแปลได้ว่ามันคือ "ทางผ่าน" ซึ่งคำแปลนี้ก็ไม่ผิดจากความหมายเต็มๆ เท่าไรนัก แต่คำว่า Gateway ในที่นี้หมายถึง "ทางผ่านของการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต" ครับ กล่าวอีกอย่างก็คือเป็นเส้นทางที่ข้อมูลเราไหลไปในเวลาที่เราส่งข้อมูลผ่านอินเทอร์เน็ตนั่นเอง

ผมจะขออธิบายด้วยภาพต่อไปนี้ครับ โดยทรงกระบอกแบนๆ ในภาพนั้นหมายถึงเราเตอร์ครับ
    สมมติว่าเราใช้อุปกรณ์ที่ต่อินเทอร์เน็ตกับเราเตอร์ X อยู่และต้องการส่งข้อมูลให้กับเพื่อนที่ต่ออินเทอร์เน็ตกับเราเตอร์ Z ที่อยู่คนละเขตให้บริการอินเทอร์เน็ตกัน เส้นทางที่ข้อมูลจะไหลไปก็จะผ่านเราเตอร์ 1 ผ่านเราเตอร์ Y เข้าสู่เราเตอร์ 2 และถึงไปยังเราเตอร์ Z ก่อนจะส่งต่อเข้าอุปกรณ์ของเพื่อน เราเรียกเราเตอร์ 1 กับ 2 ว่าเป็น Gateway ของเขต A และ B ตามลำดับครับ คือเป็นทางที่ผ่านเพื่อเข้าหรือออกจากเขตหนึ่งๆ และในกรณีที่เราเตอร์ Y อาจจะไปเชื่อมกับกลุ่มของเขตให้บริการอื่นๆ ก็จะเป็น Gateway ระหว่างกลุ่มอีกเช่นกัน
    สมมติว่ามีข้อมูลที่ต้องส่งข้ามโซนมากขึ้นแต่ Gateway นั้นยังน้อยเท่าเดิมก็จะทำให้ Gateway (ที่ลูกศรชี้) ทำงานหนักขึ้นและอาจจะไม่สามารถรับภาระงานไหวจนล่มได้ครับ หากล่มก็จะส่งผลให้เครื่อข่ายฝั่งซ้ายไม่สามารถติดต่อกับฝั่งขวาได้เลย
    ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตจึงมักจะกระจาย Gateway ของแต่ละพื้นที่ไว้เป็นแบบลำดับขั้นตามภาพบนครับ และมีการเชื่อมต่ออีกทอดหนึ่งที่เส้นสีแดงที่ Gateway บนสุด โครงสร้างลักษณะนี้ถูกนำไปใช้กับโครงสร้างของ Gateway ที่ส่งข้อมูลระหว่างประเทศ เวลาที่เรารับส่งข้อมูลกับเว็บไซต์ที่อยู่นอกประเทศก็ต้องมีการส่งผ่านข้อมูลผ่าน Gateway เหล่านี้เพื่อส่งต่อไปยัง Gateway ที่ประเทศอื่นๆ ก่อนจะถึงเป้าหมายครับ

ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตแต่ละเจ้าก็จะมี Gateway สำหรับส่งข้อมูลระหว่างประเทศเป็นของตนเอง และนอกจากของผู้ให้บริการแล้วก็ยังมีของ CAT ที่ให้บริการร่วมกันด้วย โดยข้อมูลล่าสุดจาก NECTEC ระบุว่าปัจจุบัน Gateway สำหรับส่งข้อมูลระหว่างประเทศของไทยนั้นมีรวมกัน 10 Gateway ซึ่ง Gateway เหล่านี้มีประสิทธิภาพสูงกว่าเราเตอร์ธรรมดาๆ มากและรองรับโหลดได้มหาศาล

ข้อมูลการใช้งานอินเทอร์เน็ตระหว่างประเทศของไทยเราเมื่อเดือนที่ผ่านมานั้นสูงถึง 1,954,083 Mbpsหรือจะให้เห็นภาพมากขึ้นก็คือมีข้อมูลไหลออกจากไทยเป็นปริมาณ 238.5 GB ต่อวินาที และจากแนวโน้มที่ผ่านๆ มาปริมาณข้อมูลนั้นก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ อย่างรวดเร็วครับ ซึ่งก็ได้ Gateway ทั้ง 10 ตัวนี้มาช่วยกระจายโหลด และแม้ว่าจะมีบาง Gateway ล่มไปก็ยังสามารถสลับเส้นทางไปส่งข้อมูลทาง Gateway อื่นได้ ทำให้เราสามารถส่งข้อมูลไปยังเป้าหมายที่อยู่นอกประเทศได้รวดเร็วและครบถ้วน
    ทีนี้แนวคิดของ Single Gateway ที่ว่าก็คือแทนที่จะใช้งาน Gateway ทั้ง 10 ตัวที่มีอยู่ในปัจจุบันนั้น ก็หันมาใช้งาน Gateway ตัวเดียวเท่านั้นและข้อมูลทุกอย่างที่จะส่งออกจากประเทศไทยไปก็จะผ่านเจ้าGateway ตัวนี้ โดยทางภาครัฐได้ให้เหตุผลว่า "เพื่อใช้เป็นเครื่องมือควบคุมเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสมและการไหลเข้าของข้อมูลข่าวสารจากต่างประเทศผ่านทางอินเตอร์เน็ต"

สำหรับประเด็นที่กำลังคุกรุ่นอยู่ในสังคมโซเซียลตอนนี้ก็คือนโยบาย Single Gateway ตัวนี้นั้นให้ผลเสียมากกว่าประโยชน์ โดยพิจารณาออกเป็น 2 ประเด็นใหญ่ๆ คือ

1. ปัญหาทางเทคนิคที่จะเกิดตามมา และ
    2. ประเด็นเรื่องความเป็นส่วนตัวของข้อมูลและการควบคุมอินเทอร์เน็ตของภาครัฐ
    สำหรับปัญหาทางเทคนิคที่จะเป็นผลพวงตามมาจาก Single Gateway นั้นก็คือเราจะเหลือ Gateway ที่รับข้อมูลที่คนทั้งประเทศส่งออกไปยังนอกประเทศเพียง Gateway เดียว นั่นก็คือข้อมูลที่ไหลมาจำนวนมหาศาลนั้นจะถูกบีบให้อยู่ในท่อเดียวกันก่อนที่จะออกไปยังนอกประเทศ และหากท่อนั้นไม่สามารถรับข้อมูลได้เพียงพอก็จะทำให้เกิดสภาพคอขวด การเชื่อมต่อระหว่างประเทศก็จะช้าลงหรืออาจจะไม่สามารถเชื่อมต่อได้สำเร็จเลย และหาก Single Gateway ไม่สามารถรับโหลดได้ไหวก็อาจจะสูญเสียความสามารถในการทำงานและล่มในที่สุด และในกรณีที่มี Gateway เดียวนั้นก็จะต่างจากเดิมที่เรามีเป็น 10 ที่หากมีตัวไหนล่มก็ยังสามารถส่งข้อมูลได้ แต่ถ้าหากมี Gateway เดียวแล้วล่มขึ้นมาก็เท่ากันว่าคนทั้งประเทศจะไม่สามารถส่งข้อมูลออกนอกประเทศได้เลย

นอกจากประเด็นทางเทคนิคแล้วก็ยังมีความน่าเป็นห่วงในเรื่องข้อมูลที่ถูกส่งผ่าน Single Gateway ด้วยว่าการที่ภาครัฐสามารถเก็บบันทึกข้อมูลไปได้ และถ้าหาก พ.ร.บ. ความมั่นคงดิจิทัลที่เคยเป็นประเด็นมาเมื่อต้นปีนั้นถูกดันจนผ่านด้วย เจ้าหน้าที่รัฐจะได้สิทธิในการเข้าถึงข้อมูลทุกๆ อย่างได้โดยไม่ต้องขออนุญาตเจ้าของได้เลย รวมถึงข้อมูลที่ต่างชาติส่งเข้ามาในไทยก็สามารถดักจับได้ง่ายขึ้นเช่นกัน แน่นอนว่าการดักข้อมูลนี้ก็จะทำให้ประเทศเราเสียความเชื่อมั่นจากต่างชาติ เพราะเค้าอาจจะถูกดักข้อมูลความลับทางองค์กรหรือธุรกิจได้ง่าย และพลอยจะทำให้ต่างชาติไม่อยากเข้าหาทำธุรกิจกับในไทย ซึ่งส่งผลโดยตรงต่อเศรษฐกิจที่ปัจจุบันนี้ก็ไม่สู้ดีอยู่แล้วไปด้วย

จากความกังวงนี้ก็ทำให้หลายๆ คนตั้งข้อสงสัยและกลัวว่าจะโดนเจ้าหน้าที่ที่ไม่หวังดีหรือกลัวภาครัฐจะแอบจับตามองเราทุกฝีก้าวในโลกออนไลน์ ทำให้สูญเสียความเป็นส่วนตัวไป และการที่มี Gateway ที่ให้ข้อมูลในประเทศออกนอกหรือข้อมูลจากนอกเข้าไทยเพียงช่องทางเดียวก็ทำให้ง่ายต่อรัฐที่จะควบคุมข้อมูลได้ เช่น ภาครัฐอาจจะบล็อกไม่ให้อินเทอร์เน็ตในประเทศไทยเข้าถึงเว็บไซต์ที่ต้องการได้ คล้ายกับหลายๆ ประเทศ เช่น ลาว จีน เมียนมา เกาหลีเหนือที่สามารถบล็อกเว็บไซต์ที่รัฐไม่ต้องการให้ประชาชนเข้าถึงได้เบ็ดเสร็จ

พิจารณาจากผลเสียต่างๆ แล้วก็จะพบว่าโครงการ Single Gateway นี้ดูจะสร้างผลเสียซะมากกว่าผลดีที่รัฐบาลได้อ้างและคาดหวังไว้ ทำให้โลกออนไลน์ในไทยตอนนี้เริ่มตื่นตัวและแสดงความคิดเห็นต่อต้านแนวคิดการจัดตั้ง Single Gateway กันเป็นจำนวนมากแล้ว

และในตอนนี้ก็ได้มีคนตั้งแคมเปญคัดค้านการจัดตั้ง Single Gateway แล้วในเว็บไซต์ Change.org และปัจจุบันมีผู้เห็นด้วยกับการคัดค้านร่วมลงชื่อแล้วกว่า 27,000 คน และยังคงเพิ่มขึ้นเรื่อย โดยหวังว่าทางรัฐบาลจะรับฟังความคิดเห็นของผู้คัดค้านและยอมยกเลิกโครงการนี้ไป

สำหรับผู้สนใจลงชื่อร่วมคัดค้านด้วยสามารถทำได้ที่เว็บไซต์ตามลิงค์นี้เลยครับ

อย่างไรก็ตาม นอกจากจะมีประเด็นที่คนให้ความเห็นว่าการจัดตั้ง Single Gateway นั้นเป็นเรื่องน่าวิตกแล้ว ก็มีผู้ที่แสดงความคิดเห็นว่าด้วยหลักการแล้ว Single Gateway เป็นโครงการที่ไม่มีทางทำได้สำเร็จ โดยได้ยกสาเหตุหลายๆ สาเหตุให้เราได้อ่านกันครับ ซึ่งก็น่าสนใจมากๆ และทำให้เห็นภาพในอีกมุมมองหนึ่งด้วย ลองอ่านกันดูได้ครับ

ขอบคุณเครดิตจาก droidsan.com ครับ

์NooK และ chackrapbong ถูกใจ.
  2. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ทำไมควายแดงเค้ากังวลเรื่องนี้มากนักนะ สอบถามกันมาหลายวันแล้ว
    Screen Shot 2015-09-26 at 10.35.35 AM.png
    และควายแดงกังวลถึงขั้นต้องเตรียมรับมือ
    Screen Shot 2015-09-26 at 10.36.06 AM.png
    ทำแต่เรื่องเลวๆ ก็เลยต้องกังวลหนักหน่อย :rock::rock::rock:

bookmarks และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  3. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    คิดว่าจะตัดผ่านสนามหลวง

:D:D:D:D

อู๋ คาลบี้, bookmarks, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ห่วงเรื่องเทคนิค หรือห่วงเรื่องจะเข้าเว็บแดงไม่ได้ล่ะ...

อู๋ คาลบี้, bookmarks, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คิดว่าควายแดงคงดิ้น

bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  6. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คิดว่าคนกลางยังตอบไม่ได้ว่ากฎหมายฉบับไหนมาตราไหนที่อยุติธรรม แต่แถไปเรื่องสนช.ไม่ยอมรายงานบัญชี และตอบตัวเองด้วยการยืนยันว่า กฎหมายบอกให้รายงาน

ปู่ยง likes this.
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จะเกลียดจะกลัวทำไหมละครับ นี้ก็เป็นวิถีแห่ง ปชต. ไม่เชื่อถามอเมริกา เจ้าพ่อแห่งการดักฟังและละเมิดสิทธิมนุษยชนดูซิ

emujack, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ยังตอบไม่ได้ครับ ยังไม่เห็น Model หรือถ้ามีแล้วช่วยแสดงหน่อย แต่จริงๆมันน่าจะทำในส่วน Logical ได้อยู่แล้วโดยไม่กระทบกับโครงสร้างเดิม ในกรณี Block Website เว้นเสียแต่อยากจะดักจับข้อมูลภายใน อันนั้นคงต้องลงไปที่ Physical

9. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    ทำไมคนกลางแอบแดงไม่แสดงวิสัยทัศน์ ออกความเห็นก่อนละครับก่อนจะถาม ปกติเค้าจะยกบทความมาแล้วแสดงความเห็นของตนเองก่อนที่จะถามความเห็นของสมาชิกนะครับ :nod:

อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ.
  10. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ผมว่าเราไม่ลองใช้ intranet แบบท่านผู้นำคิมน้อย ไปเลยเหรอครับ น่าจะดูแลง่ายกว่า
    ควบคุมได้เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

์NooK likes this.
  11. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
  12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช้แบบอเมริกาดีกว่าครับ ดักฟังได้ทั่วโลก

kokkai likes this.
  13. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ประเด็นคือ ถ้าเกิดสมมติ พรบ.เรื่องนี้ผ่านจริง ผลกระทบตกอยู่กับทุกสีเสื้อแน่นอนครับ
    แล้วรัฐบาล ไม่ว่าจะสีไหน(สีเขียว,สีแดง,สีฟ้า) ได้ประโยชน์ทั้งสิ้นครับ

14. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    606
    นี่คือความเห็นหรอครับ :worried:

15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถ้ามันปิดง่ายขนาดนั้น ตอนนี้ก็ปิดได้หรือเปล่าครับ

16. Red Moron

Red Moron สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    201
    คนกลางมีความเห็นอย่างไรกับ PRISM ของ NSA ครับ

17. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ก็เพราะตอนนี้มันเป็น multi อยู่ไงครับ มันถึงปิดยาก :wait:

18. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมว่าอย่างประเทศเราคงไม่ต้องสอดแนมมั้งครับ เพราะขนาดทุกวันนี้ก็ฝึกคอบร้าโกลด์ ร่วมรบกันอยู่แล้ว
    ข้อมูลทางการทหารแทบจะรู้ข้อมูลกันถึงแก่นอยู่แล้ว

19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    multi ก็ไม่ได้ปิดยากหรือเปล่าครับ เพราะเว็บหมิ่นหลายเว็บ เว็บผิดกฎหมายหลายเว็บก็โดนปิดไปแล้ว ที่มีอยู่นี่ทำในต่างชาติทั้งนั้น กฎหมายบ้านเราก็มี กฎหมายที่คุณบอกว่าอยุติธรรมอ่ะ ปิดซี้ซั้วไม่ได้ครับ
    เข้าใจมั้ยครับ
    :wait::wait:

20. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตื้นมากครับ ฝึกร่วมมันได้แค่ยุทธวิธีครับ:wait:

21. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    คงไม่ได้อ่านเลยสินะครับ ที่ท่าน รมต ให้สัมภาษณ์กับเนชั่นว่าไม่ได้บังคับให้ใช้ ให้ใช้ตามความสมัครใจ
    ตื่นตูมกันไปเรื่อย ยังกะเด็กสิงเว็บ บิททอเรนท์กลัวจะโหลดหนังโป๊ไม่ได้ยังงั้นแหละ

คราวเหลิมหาเรื่องของบ 400 ล้านจะซื้อเครื่อง sniffer เห็นหุบปากกันเงียบ

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  22. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เรื่องนี้เข้าใจว่าแค่โยนหินถามทาง แต่วันหลังเลือกหินก้อนเล็ก ๆ พอ เวลาโยนจะได้ไกล ๆ ไม่ต้องหล่นใส่
    นิ้วโป้ตัวเอง
    :giggle::giggle::giggle::giggle:

23. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่ตรงโพยครับ ถามใหม่...

24. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คนไม่มีนิ้วโป้ครับ มีแต่นิ้วโป้ง ทำหินหล่นใส่ ยังดีกว่ากระต่ายตื่นตูม วิ่งตกเหวตาย

Familie likes this.
  25. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่ได้ทำชั่ว จะกลัวคนเห็นทำไม

Familie, kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ
  26. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D วันนึงก็บอกว่าเขาเผด็จการไม่เสียงค้าน...
    อีกวันก็บอกว่าเขากลัวเสียงค้านไม่กล้าทำ...

อู๋ คาลบี้, Tonky, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    สมมติคอนโดโครงการใหญ่แห่งหนึ่ง มีประตูเข้าทางเดียว พอเกิดไฟไหม้ วันต่อมาเราต้องไปเก็บศพคนที่เหยียบกันตาย
    ออกันที่หน้าประตู หรือเราจะเลือกสร้างประตูทางออกให้มีหลายทางดีครับ

28. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อ่านเฉยๆ ไปละ

29. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็ให้เข้าทางเดียว แต่มีทางออกหลายๆทางได้นี่ครับ แบบในโรงหนังไง

30. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    งงตรงที่ว่าอยู่ดี ๆ จะสร้างคอขวดให้ตัวเองทำไมกัน ถ้าถามว่าจะบล็อกเว็บไซท์ตอนนี้มันก็ทำได้อยู่แล้ว
    แล้วจะสร้างคอขวดให้ตัวเองอีกทำไม เปลี่ยนระบบทั้งประเทศใช้เงินไม่ใช่น้อย

เฮ้อ...ฉู่ฉู :wondering::wondering::wondering:

31. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    606
    อนาทคนกลาง รู้แค่ผิวๆ ก็อมขี้คนอื่นมาพ่น ข้อมูลมีให้อ่านก็เลือกอ่านที่นอกเหนือจากที่เห็นในเวบแดงมั่งก็ได้ครับ

http://www.adslthailand.com/post/ไอ...ื่อประโยชน์ทางเศรษฐกิจ-ไม่เกี่ยวกับความมั่นคง

kokkai และ Octavarium ถูกใจ.
  32. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    คนสบาย ควายเดือดร้อน!

Octavarium, Sarakan และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  33. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    คิดยังงี้ครับ
    ถ้าเสื้อแดงมันทนไม่ไหวให้มันออกมาต่อต้านเอง มันไม่เอาเผด็จการอยู่แล้ว ปล่อยให้เป็นหน้าที่มัน
    หรือแกล้งตายอยู่ ก็ออกมาต่อต้านหลังเลือกตั้งก็ตามใจ เด๋วเพื่อไทยก็จะกลับมาเป็นรัฐบาลมัง

สลิ่มหรอ นั่งๆนอนๆจิบชา อิอิ กิกิ คิคิ

34. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ปัจจุบันมี 10 เจ้า Advance, BB, Cat, Csloginfo, Jastel, Symphony, SBN, True, Tot
    การแข่งขันแบบเสรีย่อมทำให้ผู้บริโภคได้ประโยชน์ เหมือนมีร้านขายของชำ 10 ร้าน
    แต่ละร้านก็ลดราคาแข่งกัน อยู่ ๆ มาควบรวมเป็นเจ้าเดียว หรือ ควบรวมเหลือ 2-3 เจ้า
    ประชาชนตัวเลือกน้อยลง การแข่งขันก็น้อยลง การผูกขาดก็มากขึ้น แค่นั้นเองครับ

lagrangian, ์NooK และ hey guys ถูกใจ
  35. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ถ้าปูมันโยนหินถามทางแบบนี้บ้าง ป่านนี้ตึกไอซีที โดนลุงกำนันยึดไปแล่ว
    :giggle::giggle::giggle:

์NooK และ hey guys ถูกใจ.
  36. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ก็ไม่ยากครับ ให้สัมปทาน single ไปเจ้านึง จะเป็น ais ก็ได้ gateทั้ง10 ก็ยังให้บริการอยู่ เพื่อ ถ้เสื้อแดงทนไม่ไหว ก้ต่อต้านมันเจ้าเดียว ง่ายๆ

37. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ใช่เหรอ ไม่ใช่มั้ง อย่างมากรัฐก็แค่มาเป็นญี่ปั้ว

38. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ้าว ผมเข้าใจผิดเหรอเนี่ย ผมนีกว่าเสื้อแดงจะต่อต้าน นี่ถ้าเป็นปู เสื้อแดงเอางั้นด้วยหรอเนี่ย
    อะไรกันนี่ เวร

อู๋ คาลบี้, maya และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  39. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่มีทางเกิดครับ เพราะปูไม่เคยถาม ทั้งพี่ทั้งน้องอยากทำอะไรก็ทำ ไม่เห็นหัวใคร กฏหมายนิรโทษกรรม จำนำข้าว โครงการน้ำ โครงการรถไฟ ฯลฯ ถามหน่อยซิ มีอะไรที่ปูทำประชาวิจารณ์หรือยกเลิกตามเสียงประชาชนบ้าง

maya และ JSN ถูกใจ.
  40. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    นี่ข่าวสด ตีข่าว

วันที่ 25 กันยายน พ.ศ. 2558 เวลา 23:32 น.
    จำนวนคนอ่านล่าสุด 97901 คน

แชร์กันว่อนตอนนี้ เป็นภาพรูปปั้นกำนันสุเทพ เทือกสุบรรณ โดยพบว่าต้นตอมาจากเพจ Dislike Yingluck For Concentration Citizen ได้โพสต์ภาพช่างกำลังสร้างรูปปั้นกำนันสุเทพเมื่อวันที่ 23 ก.ย.ที่ผ่านมา

ไม่ได้เชื่อข่าวนี้นะ และไม่ด้ชวนให้ใครเชื่อ

แค่จะรูปกำนันมาโชว์ เห็นคนกลางเอ่ยถีง เผื่อเสื้อแดงดูด้วยอาจจะตื่นเต้นเล็กๆน้อยๆ

41. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เห็นข้อมูลโครงการที่ไม่ใช่มโนโซเชี่ยลหรือยัง...

42. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    กลัวไอ้พวก นปช USA มันไม่ลูกค้าเหรอ

43. Red Moron

Red Moron สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    201
    PRISM นี่ใช้สอดแนมข้อมูลออนไลน์แบบเหวี่ยงแหครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับคอบร้าโกล์ดเลย
    แต่ก็อย่างว่าทหารบ้องตื้น โยนหินถามทาง แบบรัฐบาลประชาธิปไตย ถ้าเป็นเผด็จการจริงๆ ต้องทำก่อน จะบอกหรือไม่บอกก็อักเรื่องนึง

44. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

์NooK และ hey guys ถูกใจ.
  45. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    606
    เอาลิงก์มาให้อ่านก้อไม่อ่าน แต่ริจะเรียกตัวเองว่าคนกลาง คอนเซปต์คือรวมไอ 10 ร้านนี่แหล่ะมาบริหารร่วมกันเพื่อแข่งขันกับต่างประเทศครับ ส่วนข้อมูลที่ห่วงนักห่วงหนาเนี่ยเดี๋ยวนี้ข้อมูลสำคัญมันเข้ารหัสกันมานมนานแล้ว คายขี้ที่อมออกมาได้แล้วครับ :D

ไอที่เอามาอ้างและด่ากันเนี่ยก็มีสมาชิกเอาข้อมูลมาแปะแล้วว่ามันเป็นไปไม่ได้ โครงข่ายมหาศาลที่โตขึ้นทุกวันมันจะมาวิ่งเข้า-ออกที่จุดเดียวได้ยังงัย เปลี่ยนไอดีเป็น "คนเสื้อแดง" เหอะเชื่อผม คุณสมบัติได้เลยคุณเนี่ย :cool:

kokkai, คนกลาง และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  46. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ผมก็ไม่เห็นด้วยที่จะใช้ Single Gateway เพราะดูจากเว็บหน่วยงานราชการแม้แต่ ict ยังโดนแฮกอยู่เรื่อย ๆ แบบนี้ แต่ก็ไม่ร่วมรณรงค์ต้านกับเขาหรอก เพราะคนวาดภาพก่อตั้งเรื่องรณรงค์ต่อต้านดันไปทำงานในประเทศที่ใช้ Single Gateway ฮาดีไหมล่ะ

Last edited: 26 Sep 2015
    chackrapbong และ คนกลาง ถูกใจ.
  47. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ยัง สุเทพยังไม่ถึงจุดสุดยอด
    ปูสิ ถึงไปแล้ว

48. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    สรุปห่วงผู้ประกอบการ แต่ไม่ห่วงผู้บริโภคสินะคับ แล้วที่สำคัญไอ้สิบบริษัทนี่มันก็ไม่ใช่บริษัทต่ำสิบกระจอก ๆ เลย
    ปีนึงกำรี้กำไรก็ไม่ใช่น้อย ๆ จะห่วงทำไม ส่วนถ้าจะกลัวพนักงานในบริษัทพวกนี้ตกงาน ผมว่าเอาเวลาไปดูแล
    บริษัทที่ใช้แรงงานเข้มข้นหรือพวก sme ดีกว่า เพราะพวกนี้ถ้าปิดบริษัทหรือร้านไปคนตกงาน
    คงไม่ย้ายฐานการผลิตไปไหนได้ นอกจากเมืองไทย
    ส่วนพวก 10 บริษัทนี่ถ้ารู้ว่าไปไม่ไหวอย่างมากก็ย้ายฐานบริษัทออกไป ไปลงทุนที่อื่น
    แล้วอีกอย่างผู้ถือหุ้นรายหลักบางคนก็เป็นต่างชาติซะเยอะ เผลอ ๆ เจ้าของเดียวกัน
    กับบริษัทคู่แข่งในต่างประเทศอีก ดึงเงินจากกระเป๋าซ้ายเข้ากระเป๋าขวาครับ

ส่วนที่ท่านบอกว่า ให้เปลี่ยนชื่อน่ะ ผมยืนยันว่าผมเป็นกลาง ไม่เอาทั้งทุนและศักดินา :inlove::inlove::inlove::inlove:

49. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    น่าสงสารลุงกำนันนะครับ จิง ๆ แล้วเขาอาจจะปั้นแล้วสร้างไว้ที่สุบรรณฟาร์มก็ได้
    คนถ่ายนี่ก็ช่างไปถ่ายมาซะจริง :blush::blush::blush::blush:

50. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    606
    ไอ 10 ร้านที่ว่าเนี่ยก็ทำการแข่งขันกันอยู่แล้วภายในประเทศ แค่เอาทรัพยากรที่มีมาบริหารร่วมกันเพื่อการแข่งขันเป็น Hub ของภูมิภาค แล้วมันไปกระทบผู้บริโภคตรงไหน ตอบ!!! แล้วเค้าเชิญผู้ประกอบการนะครับไม่ได้บังคับ ใครจะเข้าร่วมหรือไม่เข้าร่วมก็ได้

ผมว่าคุณไปหาอ่านข้อมูลมาให้ชัดเจนดีกว่า ว่าโครงการนี้วัตถุประสงค์จริงๆ เพื่ออะไร ผมคงไม่เอามาป้อนนะ น่าเบื่อ
    ps. อ่อ อย่าอ่านแต่เวบแดงล่ะ ริจะเป็นกลางต้องลงลึกข้อมูลทั้ง 2 ฝั่งนะครับ :giggle:

Share This Page