คิดยังไงกับบอร์ด Pantip.com

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย annykun, 6 Jul 2017

1. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมมีหลักคิดแบบนึง คือ โลกสวยตายก่อน
    ถ้าโลกสวยแล้วยังหลับตาข้างนึงให้ความชั่ว ยิ่ง บรรลัย
    อ่านพันทิปมากๆ แล้วรู้สึก ปวดกบาล ยิ่งจินตนาการว่า
    ประชาชนไทยส่วนใหญ่ ถ้าเป็นแบบพวกในพันดริฟนี่
    เตรียมไว้อาลัย ช่วงหลังๆนี่ ยังมีแอบอำมหิต ด้วยนะ
    ขัดผลประโยชน์เมื่อไหร่ เหมือนแทบสนับสนุนให้ฆ่ากันตายไปเลย
    ขัดแย้งดีชะมัด โลกสวย อยากได้หน้า แต่ปล่อยปละเรื่องชั่วๆ ถ้าตัวเองได้ประโยชน์แถมแอบอำมหิต

หรือว่านี่คือสันดานแฝงลึกๆ ของคนไทย ที่ทำให้มาเฟียเต็มเมืองในทุกวันนี้

ผมไม่ได้พูดถึงลากดำนานะ ก็แค่ ดราม่าทั่วๆไป ในห้องต่างๆ

ParaDon, Alamos, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ส่วนหนึ่งเหมือนสนามให้เด็กใหม่ลองฝีมือขีดเขียน
    บางทีอ่านแล้วไม่ได้มีความลุ่มลึกอะไร
    บางประเด็นกลับเข้าไปช่วยกระพือเรื่องราวอย่างกับแร้งลงงับเหยื่อ
    พิพากษาลงโทษจากข้อมูลน้อยนิดด้านเดียวซะงั้น

ParaDon, Alamos, hillton(ปาล์มาลี) และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คอมเมนท์บางกระทู้ออกไปทางหวงแหนปัจเจกตัวเองมากเกินไป คือเห็นแก่ตัว

ParaDon, Alamos, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    อ่านไม่ค่อยเข้าใจ หลังๆเลยไม่ตาม

ParaDon, Alamos, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คราวแอนนี่-ฟิลม์ ก็รุมด่าฟิลม์จนเงิบทั้งpantip คราวปีเตอร์-พลอย ก็สร้างดราม่าทีมเมียจนเขาเลิกกัน

ผมว่ามนุษย์pantipสะท้อนว่าเสียงส่วนใหญ่มักมั่ว

ParaDon, Alamos, Apichai และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ผมว่าน้ำเยอะ คอมเม้นต์ปูเสื่อรอบ้าง ปักหมุดบ้าง (ทั้ง ๆ ที่เขาทำ pin มาให้แล้วแท้ ๆ) รกบอร์ดครับ
    นอกจากคอมเม้นต์รกบอร์ดพวกนั้นแล้ว ต่อมาก็คอมเม้นต์ธรรมดาจากคนธรรมดาที่ไม่ได้มีความรู้อะไรพิเศษในกระทู้นั้น ๆ กรณีพวกกระทู้เชิงวิชาการ หรืออะไรที่ต้องคนในแวดวงหน่อยถึงจะรู้ ซึ่งก็รู้สึกเสียเวลาอ่านอีกเช่นกัน

pantip มันเป็นเว็บบอร์ดรวมไม่ได้เฉพาะเจาะจงในเรื่องใด ๆ มันก็เลยเป็นอย่างนี้ จะผิดกับพวกเว็บบอร์ดเฉพาะ อย่างบอร์ดนี้ก็เรื่องการเมือง หรือเว็บบอร์ดเกม เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์ ถ้าแบบนี้จะได้เนื้อมากกว่า แต่น่าเสียดายกับการมาของโซเชียล facebook ที่ทำให้เว็บบอร์ดเฉพาะต่าง ๆ เหล่านี้ตายกันไปเกือบหมด

ParaDon, Alamos, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  8. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แต่เสื้อแดงติดคุก ตัดแปะไม่สนใจ

AlbertEinsteins, bookmarks, อู๋ คาลบี้ และอีก 4 คน ถูกใจ
  9. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตามนั้นปกติผมเข้าไปดูแท็กอาวุธยุทธปกรณ์ในห้องหว้ากอนะ จะดูว่า่มันจะมีอะไรดีขึ้นไหม แต่ไม่ ยิ่งนับวันยิ่งแย่ลงไปเรื่อยๆ คือ มันมีแต่เด็กน้อย ไม่ก็ผู้ใหญ่ป่วย คือ พูดเหมือนรู้ แต่ก็มั่ว ไม่ก็คนที่มีอคติแบบเต็มล้น ใครพูดอะไรไม่ฟัง กูรถูกตลอด สรุปคือ กระทู้ 98% เป็นเรื่องไร้สาระทั้งนั้น

มันไม่ควรจะเป็นแบบนี้ เพราะทุกวันนี้การเข้าถึงข้อมูล ทำได้ง่ายและดีกว่าเดิมมากๆๆ

เมื่อก่อนสมัยเว็บบอร์ดยังรุ่งเรืองอยู่นั้น ผมว่าสังคมออนไลน์น่าอยู่กว่านี้เยอะ เวลามีกระทู้วิชาการ หรือบทความ ถ้าเจ้าของกระทู้เขียนผิด มันก็จะมีคนมาแย้ง นำเสนอข้อมูลแย้ง ใส่ภาพประกอบ ใส่คลิบ เขียนข้อความ เยอะได้เท่าๆ เจ้าของกระทู้ เรียกได้ว่าโต้แย้งกันอย่างเสรี

ตอนนี้ย้ายไป Facebook กันหมดแล้ว แต่มันเลอะเทอะกันไปหมด แอดมินเพจเป็นใหญ่ แต่ให้แอดมินเพจมันผิด มั่นมั่ว เราไปแย้ง ความเห็นเราก็นิดเดียว ใครผ่านไปผ่านมา ไม่กดดู บางทีก็ไม่เห็นด้วยซะงั้น ดีไม่ดี แอดมินไม่พอใจ มันก็กดลบ บางครั้งหิ้วปีกเราออกจากลุ่มเลยก็มี นี่มันเผด็จการชัดๆ

แล้ว.....เสรีภาพของเราอยู่ตรงหน่ายยยย

จริงอยู่ Facebook ทำให้เรารวมกลุ่มคนที่สนใจเรื่องเดียวกันง่ายขึ้น แต่บางทีมันก็ง่ายเกินไปหน่อย กลุ่มที่เคยเป็นกลุ่มใหญ่มาก่อจะมี Facebook ในเว็บบอร์ด ก็จะมีกลุ่มย่อย ที่รู้จักกัน แต่วันนี้มันกลับแตกกระจาย ไปแล้วครับ กลาเป็นกลุ่มเล็ก กลุ่มน้อย ไม่รู้จักกัน ต่างคนต่างอยู่ และแทบไม่มีทางรวมกันได้อีกแล้ว

ผมจะไม่ทน คุณไม่ควรทน เช่นกัน ฉะนั้นน เราต้องทวงคือเว็บบอร์ด !!!

ยิ่งเขียน ก็ยิ่งเริ่มหวนถึงอดีต แล้วก็รู้สึกว่า " แก่ " 555+

ParaDon, Alamos, bookmarks และอีก 6 คน ถูกใจ
  10. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    พันทิป ชื่อนี้คุ้นๆนะ เหมือนว่าเมื่อก่อนเป็นยาเสพติด ต่อนี้เป็นข้าวผัดไข่ดาว
    กระทู้ดีๆ ก้ออยู่ไม่ได้ สะใภ้ซาอุ ก้อต้องถอดใจออกไป ลากดำนาไม่ต้องอ่านเลย
    กดดูหัวข้อ ก้อกดออกแล้ว ที่อ่านๆอยู่ ก้อซิลิคอนวัลเลย์ กับอื่นๆเล็กน้อย
    แต่หากมีปัญหา รีบโพสตลงพันทิปเลยนะ ขอบอก จะมี คอคัตเตอร์ออกมารีบตัดปัญหาทันที

ParaDon, Alamos, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ยังจำได้วันที่ก่อนจะมาเป็นบอร์ดเสรีไทย แอดมินเว็บห่านี้มันทำอะไรไว้กับสมาชิกไว้บ้าง
    ผมไม่เคยโดนยึดไอติมแต่ผมไม่ชอบพฤติกรรมของเว็บนี้ตั้งแต่ออกมาผมไม่เคยไปอีกเลย
    เพราะไม่อยากไปเกลือกกลั้วกับพวกร่าน

Last edited: 8 Jul 2017
    Alamos, bookmarks, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ผมคิดว่าทั้งเฟซบุค พันทิป หรือเว็บบอร์ดสำเร็จรูปแบบเรา ยังมีข้อดีข้อเสียที่ยังไม่สามารถกินกันได้ลง 100% ครับ พันทิปก็ยังคงติดในความเป็นธุรกิจ ส่วนเฟซบุคก็ไม่ค่อยเหมาะกับการถกเถียงยาว ๆ และอาจจะเป็นแบบนั้นตลอดไป ส่วนเว็บบอร์ดทั่วไปถึงจะเป็นอิสระก็มีปัญหาว่าคนเข้าถึงน้อยเพราะค่อนข้างจะเป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม

ParaDon, Alamos, อู๋ คาลบี้ และอีก 5 คน ถูกใจ
  13. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    บางเรื่องที่น่าสนใจมากๆ มักจะดีครับ อย่างพวกนักสืบพันทิปนี่ผมตามจนตาแฉะ จำได้ตอนคดีคุณเอกซ์ จักรกฤษ เมื่อสามสี่ปีที่แล้ว แทบจะเหมือนกับหนังสืบสวน แต่ที่พิเศษมากๆคือ บทสรุปจะค่อยๆก่อตัวขึ้น จนทุกคนที่อ่านจะร้องอ๋อว่าใครคือคนร้าย คิดไปแล้วตอนจบเหมือนในหนังเลย คือพอรู้ตัวคนร้าย ไม่นานตำรวจก็ไปจับ แถมมีดราม่าแบบเศร้าๆอีก

ถ้าว่ากันโดยรวม ผมว่าหาเรื่องซีเรียสอ่านยากครับ คล้ายๆกับที่คุณควันหลงบอก ส่วนใหญ่เป็นคนรู้ไม่จริง ผมเดาว่าเป็นเพราะคนดีๆเบื่อหน่ายกับความเกรียน การใช้คำที่ค่อนข้างรุนแรง( ถึงแม้จะสุภาพ ) อย่างห้องหว้ากอ ผมรู้สึกว่าคุณภาพต่ำลง ผมหากระทู้ที่ได้สาระแทบไม่เจอ เลยหยุดอ่านไป แต่บางอันก็ยังดีอยู่นะครับ อย่างพวกเรื่องประวัติศาสตร์เนี่ยใช้ได้เลย การสนทนาค่อนข้างมีอารยะหน่อย อันที่แย่ที่สุดน่าจะเป็นราชดำเนิน เลิกอ่านตั้งแต่สมัยม็อบยุคแรกๆ ที่กระทู้แนะนำเป็นกระทู้สมน้ำหน้าคนถูกกระทืบ ทรามเกิน รับไม่ไหว

ปล. ช่วงหลังตามแต่กระทู้ The Mask Singer วิเคราะห์หน้ากากกันได้ละเอียดมาก นับว่ายังรักษามาตรฐานนักสืบพันทิปเอาไว้ได้ อย่างทุเรียนกับอีกานี่ คณะกรรมการในรายการยังต้องไปเอาข้อมูลในพันทิปมาวิเคราะห์เลย ตอนหลังๆนี่ วิเคราะห์ร่องเสียงกันจนไม่อยากเชื่อว่าการร้องเพลงมันละเอียดซับซ้อนได้ขนาดนี้เลยหรือ

ParaDon, annykun, ridkun_user และอีก 5 คน ถูกใจ

Share This Page