คิดถึงเรื่องที่เคยถกกันสมัยบอร์ดเก่า

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย กีรเต้, 20 Mar 2015

1. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Last edited: 20 Mar 2015
    อาวุโสโอเค, RaRa, nhum และอีก 9 คน ถูกใจ
  2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ดูจากวิถีแล้ว
    ชุดดำไม่น่าตั้งใจยิงคนในวัด
    แต่มุมยิงมันเงยสูงมาก
    เลยกะยิงลงพื้นให้กระดอนไปโดนทหารบน bts
    แต่พลาดไปโดนคน
    บกพร่องโดยสุจริต

อาวุโสโอเค, pat lada, LazyLemon และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ช่วงนั้น คุ้นๆ ว่า 5 M จะพูดถึงวิถีกระสุนของคนตายบ่อยๆ
    ดูเหมือนจะมั่นใจกับวิถีกระสุนแนวกด

ตรงนี้ น่าสงสัยครับ ว่าเวลานั้น เป็นแนวกด
    เวลานี้ เป้นแนวราบได้ยังไง
    (ไม่แน่ใจว่า ผมจะจำประเด็นผิดไปหรือไม่ รบกวนใครรู้ จำได้ มาอธิบายหน่อยก็ดีครับ)

อาวุโสโอเค, pat lada, LazyLemon และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    สมัยนั้นอ่านอย่างเดียว
    มาวันนี้ยังไม่มั่นใจว่านางแหวนพยาบาลอาสาจะพลิกลิ้นไปมายังไงอีก
    ก็คงต้องอ่านอย่างเดียวตามเคย (ตกฟิสิกส์ด้วยค่ะ 555+)

5. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ทีมไอ้จ่ายักษ์

6. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    สำหรับผมเอง ตั้งแต่แรกแล้วอะ

ผมไม่เชื่อเลยว่า พยาน คดีดังกล่าว

จะเห็นจริง ๆ ว่าใครยิง เพราะอย่าลืมนะครับ

ว่าเหตุการณ์ตอนนั้น มันชุลมุน

แล้วก็เสี่ยงมาก ที่ใครจะมามัวจ้องสถานการณ์

ที่เป็นไป ได้อย่างแน่ชัด

แล้วอีกอย่างคือ ความเร็วของกระสุนปืน

มันทำให้คนไม่สามารถเห็นได้หรอกครับ

ว่ามันถูกยิงมาจากทางไหน

นอกจากเดาเอาจากเสียง ของกระสุน

ที่สาดไปมา

ดังนั้น การที่มีชายชุดดำยิงสู้ กับทหาร

(ข้อนี้ น่าจะมีความเป็นไปได้สูง ไม่เช่นนั้น

ผมก็หาเหตุผลไม่ได้ ว่าทหารจะยิงไปเพื่ออะไร)

จึงทำให้ สรุปไม่ได้ง่าย ๆ ว่ากระสุนมาจากทิศใด

แล้วอีกอย่าง จะรู้ได้อย่างไร ว่าไม่มีใคร

ไปซ่อนที่อื่นอีก ที่สามารถ จะลงมือได้

ซึ่งอาจจะเป็นทิศทางเดียวกับ ชายชุดดำ

ที่ยิงสู้กับทหาร หรือ ทิศทางอื่น ในมุมอับ อื่น ๆ

หรือแม้แต่ มาจากทิศทางเดียว กับทหารก็ยังได้

ผมไม่เห็นว่า การเข้าไปใน sky walk จะทำไม่ได้

เพียงสาเหตุว่า ประตูมันปิด

อะไรมันก็เป็นไปได้ ทั้งนั้น

ผมจึงสามารถ สรุป ก่อนได้เลยว่า

พยาน ณ ขณะนั้น ไม่สามารถสรุปได้จริง ๆ หรอก

ว่าใครเป็นคนยิง แล้วยิงไปทั้งหมด กี่ศพ กันแน่

อาวุโสโอเค, por, temp และอีก 7 คน ถูกใจ
  7. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถกกันในเว็บเดิม ยาวเป็นหางว่าว โยงเส้นไปมาจนงง

อาวุโสโอเค, pat lada, LazyLemon และอีก 4 คน ถูกใจ
  8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    คิดๆ ก็เสียดายบอร์ดเดิมนะครับ ข้อมูลเพียบ
    ทำยังไงเราถึงจะค้นกลับมาใช้อ้างอิงได้บ้าง

por, pat lada, LazyLemon และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. ต้นหอม

ต้นหอม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    313
    ศพน้องเกดนี่น่าสงสัยสุด แหม่.มุมสูงแต่ยิงระนาบจากสะโพกมาที่หัว นี่ยังไม่นับที่สี่แยกคอกวัวที่กระสุนเข้าจากข้างหลังอีก เฮ้อๆๆๆๆ
    แม่น้องเกดเค้าจะช้ำใจขนาดไหน ปกป้องกลุ่มที่ฆ่าลูกตัวเอง แต่เดาว่าไม่มีการขอโทษ ไม่มีการคืนเงิน 7.5 ล้าน ไม่เอาเรื่องทักษิณ

10. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    แม่น้องเกดไม่ช้ำใจอะไรหรอก
    แค่หากินกับศพลูก
    ถ้าช้ำใจต้องหาความจริงว่าใครฆ่าลูก
    เพราะหากินกับศพลูก ใครจ่ายเงินก็ไม่ได้ฆ่าลูกกรู

อาวุโสโอเค, pat lada, LazyLemon และอีก 3 คน ถูกใจ
  11. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    นั่นสิ เสียดายไม่ได้เก็บข้อมูลไว้

12. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ถ้าจากรูปทัศนวิสัยนี่ถือว่าศูนย์เลยนะครับถ้าจะให้โดนนี่สาดกันเป็นแม๊กเลยนะครับ ต่อให้พลซุ่มยิงมายิงมันก็ไม่เห็น อย่างที่เพื่อน ๆบอกนั่นแหละครับวิถีกระสุนมันก็ไม่ใช่ หรือว่ากองทัพมีรีโมทในการบังคับวิถีกระสุนเหมือนบังคับโดรน

13. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

ขโมยไอเดียร์คุณ โยธกา มา ต้องขออภัยนะครับ
    เอาไปโพสต์ในเฟสเรียบร้อยแล้ว

14. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    น่ากลัวใ
    น่ากลัวใช้แบบนี้

อาวุโสโอเค, temp, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  15. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ได้ข่าวว่าของจีนกำลังพัฒนาอยู่ครับหลวงพี่

อาวุโสโอเค, kokkai, กีรเต้ และอีก 4 คน ถูกใจ
  16. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ใครยิงผมก็ไม่รู้ แต่ไอ้คนที่เชื่อว่า ทหารบนรางรถไฟฟ้ายิง ผมมั่นใจเลยว่า ในสมองมันคงมีแต่ขี้เลื่อย

อาวุโสโอเค, bookmarks, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  17. kairyuramon

kairyuramon สมาชิกใหม่

สมัคร:
    20 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    21
    ผมมาไม่ทันสมัยบอร์ดเปิดใหม่ ๆ แฮะ แต่ทันตอนช่วงกปปส.ปี 56 จนถึงตอนเว็บปิดไป เพิ่งมาเจอบอร์ดนี้อีกรอบก็วันนี้นี่แหละ เสียดายที่รู้ช้าไปหน่อย ตั้งแต่บอร์ดเปิดใหม่ก็ผ่านมาหลายเดือนแล้ว (เจอโดยบังเอิญตอนหาข่าวในกูเกิล)

อาวุโสโอเค, bookmarks, pat lada และอีก 4 คน ถูกใจ
  18. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ก็บอกแล้ว คนยิงชื่อคอบร้า ใช้ปืนไซโคกัน

อาวุโสโอเค, bookmarks, temp และอีก 4 คน ถูกใจ
  19. ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน สมาชิกใหม่

สมัคร:
    8 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    24
    วัดปทุม ต้องให้เครดิต ห่านจิกโคทมด้วย

อาวุโสโอเค, Tatiana, temp และอีก 6 คน ถูกใจ
  20. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    หนูแหวนบอกว่าทหารยิง ต้องเชื่อหน่อยสิ
    ถึงตอนหลังเธอจะพัวพันการโอนเงินให้มือบึ้มศาล
    แต่มันคนละส่วนกัน สลิ่มต้องรูจักแยกแยะสิ

อาวุโสโอเค, 5555, ต้นหอม และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606

ผมค้นเจอ 2 ภาพนี้ แต่จำไม่ได้แล้วว่าใครเป็นคนไปถ่าย เป็นการถ่ายจากจุดที่น้องเกดเสียชีวิตทิศทางไปยังรางรถไฟฟ้า จะเห็นว่าติดทั้งหลังคาเต้น และหลังคาร้านค้า

อาวุโสโอเค, bookmarks, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  22. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    ไปอัญเชิญไอ้ 5 m มาคุยดิครับ มันจะบอกว่า ก็ศาลตัดสินแล้ว ว่าทหารยิง เข้าใจตรงกันนะ

เรื่องนี้ผมเชื่อว่า อีกไม่นาน ไอ้ธาริต จะโดนจัดหนัก เพราะว่าเอาไม่เอาหลักฐานหลายอย่างที่ทางทหาร ส่งให้ นำเสนอศาล ศาลเค้าตัดสินตามหลักฐานครับ

อาวุโสโอเค, bookmarks, Tatiana และอีก 1 คน ถูกใจ.
  23. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อย่า....... ไม่อยากเวียนหัวกับการโยงเส้น

อาวุโสโอเค, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  24. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ไม่รู้ว่าประเทศไทยมีกฎหมายบังคับตำรวจให้เปิดเผยหลักฐานที่เป็นประโยชน์ต่อจำเลยแม้จะไม่ถูกร้องขอหรือเปล่า แต่เมืองนอกรวมถึงอเมริกามีกฎหมายนี้ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Exculpatory_evidence

กฎหมายทีว่านี้ ระบุให้ตำรวจและอัยการมีหน้าที่ที่จะต้องเปิดเผยหลักฐานและพยานที่เป็นประโยชน์ต่อจำเลยหากมีการค้นพบ เพราะตามหลักแล้วตำรวจและอัยการไม่ได้ฟ้องเพื่อชนะคดีอาญา แต่เพื่อให้ลงโทษจำเลยหากผิดจริง ดังนั้นหากรู้อยู่แก่ใจว่ามีหลักฐานที่เป็นคุณกับจำเลยแต่เอาไปซุกไว้ไม่บอกใคร ไม่บอกศาลไม่บอกจำเลย ย่อมไม่เป็นธรรมกับจำเลย เพราะถ้าทำแบบนี้ก็เท่ากับว่าตำรวจและอัยการอาจจะรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วก็ได้ว่าคดีตัวเองไม่หนักแน่นพอ จึงไม่อาจนำเสนอหลักฐานทุกอย่างอย่างตรงไปตรงมาได้

อาวุโสโอเค, bookmarks, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. qooqle

qooqle สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    17 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    9
    โจรเผด็จการข้างบนยิงใส่ชุดดำข้างล่าง
    ชุดดำข้างล่างยิงใส่คนข้างล่าง อ้อชุดดำใส่หมวกไหมพรมปิดหน้าปิดตา โจรข้างบนกับชุดดำพวกเดียวกัน จัดฉากคนในวัดว่าเป็นฝีมือชุดดำ ศาลได้ตัดสินถูกต้องว่ากระสุนของเจ้าหน้าที่เพราะศาลท่านรู้ว่าโจรมันจัดฉาก

hey guys likes this.
  26. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อ้อ ............... เหรอ โพสที่มาโพสไว้ไปตอบเขาบ้างหรือยัง

27. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    กระสุนพร้อมปืนของเจ้าหน้าทีโดนปล้นไปบานเลย ไม่รู้อะดิ
    แล้วตอนฟ้อง ไอ้จิ้งจกธาริต มันเอาหลักฐานไปให้อัยการ กับ ศาลครบป่าวยังไม่รู้

อาวุโสโอเค, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  28. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    คิดนานไหมกว่าจะแต่งประโยคนี้ได้เพราะดูแล้วมันสับสนในประโยคเอง

29. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ศาลแค่ระบุการตายไม่ได้บอกว่าควายแดงบริสุทธิ์ ศาลยังไม่ได้ตัดสินคดี แต่คดีเพิ่งจะเริ่ม เหตุที่ศาลตัดสินแบบนี้เพราะหมดเม็ดหลักฐาน ดูจากการย้ายหมอพรทิพย์เพราะ หมอพรทิพย์ระบุวิถีกระสุนว่าไม่ได้เป็นมุมเงย
    จริงมั้ย
    รู้ว่าคุณจะชอบจัดฉากนะ กล่าวหาคนนู้นคนนี้ว่าจัดฉาก แสดงว่าคุณชอบเอาสันดานตัวเองมาตัดสินคนอื่น
    ชาวนาที่ตายมันยังว่าจ้างมาเลย
    ไม่ชั่วนี่คิดไม่ได้นะเนี่ย
    คดียังไม่จบ กรุณาอย่านับศพทหาร ใน 99 ศพนะ
    ทุเรศจริงๆ

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  30. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ตอบหรอกครับ
    มันไม่แน่จริง

31. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มากันแต่ละราย ไม่เหมือนอยู่บอร์ดเก่าเลย เอิ้กๆๆๆๆ

32. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เคยได้ยินคน คนนี้ออกมาขอโทษบ้างไหมครับ

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  33. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

34. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    (โจรเผด็จการข้างบน) “ยิง” ใส่ [ชุดดำข้างล่าง]
    [ชุดดำข้างล่าง] “ยิง” {ใส่คนข้างล่าง}
    (โจรข้างบนกับ) + [ชุดดำ] = พวกเดียวกัน

(โจรเผด็จการข้างบน) + [ชุดดำ] = พวกเดียวกัน แต่“ยิง” ใส่กัน??!!

35. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ่อ ไม่เกี่ยวกับสลิ่ม
    โชคดี สลิ่มรอดอีกแล้วเว้ย
    เป็นสลิ่มมันก็ดียังเงียะ
    ใครก็ไม่กล้าว่าสลิ่มจัดฉาก ปลอมตัวมา กิกกิก

36. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ในฐานะนักศึกษาด้านจิตวิทยา เราอาจได้คำตอบที่บัดซบสุดตรีนกว่านั้น การที่แม่น้องเกตุยอมรับข้อมูลนี้
    อาจทำให้แม่น้องเกตุต้องเจ็บปวดแสนสาหัส จากความโง่ และการมีส่วนร่วมในการฆ่าลูกตัวเองกลายๆ
    และเพื่อหนีจากความจริงอันโหดร้ายนี้ เธอจะเลือกที่จะปฎิเสธข้อมูลนี้ ไม่รับรู้ โยนความผิดให้ไอ้นายก
    หน้าหล่อและอำมาตย์ลูกเดียว อย่างดูถูก "ความโง่" อันไม่มีที่สิ้นสุดของมนุษย์ ขี้เหม็น

อันนี้ข้อสันนิฐาน แบบโลกสวยของผมนะครับ บางทีมันก็อาจไม่ได้ซับซ้อนอะไรแบบที่ผมคิดก็ได้
    แต่อาจเป็นเหตุผลง่ายๆ เหมือนกับที่หลายๆท่านฟันธงกันก็ได้

ยิ่งบัดซบหนักเข้าไปใหญ่เลย

Last edited: 23 Mar 2015
    ต้นหอม likes this.
  37. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    รู้ความจริงเข้าคงจะนั่งช้ำใจ แต่จะให้คืนเงิน คงไม่มีทาง

ต้นหอม likes this.

Share This Page