+++ คิดกันอย่างไร ถ้าประเทศนี้ จะมีนายกฯ ชื่อ "พานทองเหลือง" +++

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย GOD_SATAN, 19 May 2015

1. GOD_SATAN

GOD_SATAN สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    203
    +++ คิดกันอย่างไร ถ้าประเทศนี้ จะมีนายกฯ ชื่อ "พานทองเหลือง" +++

มีข่าวเหลือกันหนาหูในพรรคนั้น ว่าคนแดนไกล จะให้ "พานทองเหลือง" ขึ้นเป็นหัวหน้าพรรค

ซึ่งมีโอกาส ที่ "พานทองเหลือง" จะได้รับเลือกให้เป็นนายก ของประเทศนี้ เหอะๆๆๆ...

อย่าคิดว่าเป็นไปไม่ได้ e-ngo มีประสบการณ์การเมือง 40 วัน ยังเป็นนายก ได้..

แล้วทำไม "พานทองเหลือง" ถึงจะเป็นนายก ไม่ได้..

suraphan07, อาวุโสโอเค และ Alamos ถูกใจ
  2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    เด็กจะคิดว่า โง่ ก็เป็นนายกฯ ได้
    แสดงว่าคนเลือกมันโง่กว่า

3. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็จะมีคนพูดต่อไปว่า พรรคนี้มีแต่คนโง่ หลอกคนโง่ด้วยกัน

4. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    นายก พกโพย! นโยบายยาเสพติดเสรี?

5. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ดีใจครับเพราะ
    1. คนไทยทุกคนจะจบด๊อกเตอร์โดยไม่ต้องเข้าเรียน
    2. ยาไอซ์จะกลายเป็นสิ่งถูกกฏหมาย
    3. ใครๆก็ลงชื่อนายกฯในบทความที่ตัวเองเขียนได้ เพราะนายกฯก็จ้างคนเขียนแทนตัวเองเหมือนกัน
    ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ

suraphan07, Bayonet, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าทุกท่านคิดว่าแย่แล้ว ยังมีแย่กว่านั้นอีกคือจะได้เห็นคนแก่ที่เล่นการเมืองมามากกว่าครึ่งชีวิตตามเลียตูดเด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้ เหมือนตอนมาแก้ตัวเรื่องพูดไม่คิดคดีจับอาวุธสงคราม เห็นแล้วทุเรศนัยตา

suraphan07 และ ปู่ยง ถูกใจ.
  7. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ผมว่าทักษิณเค้าฉลาดพอที่จะมองออกว่าลูกชายมันโง่ขนาดไหน ผมว่าไม่กล้าส่งหรอกครับ ฆ่าตัวตายเปล่าๆ

ยิ่งลักษณ์เห็นอย่างนั้นก็เถอะ งานการก็เคยผ่านมาบ้าง พอพูดเอาตัวรอดไปได้วันๆ แต่โอ้คนี่ไม่เคยทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ผมว่าถ้าเอาลงจริงๆ ยิ่งจะเร่งความฉิบหายให้พรรค กุนซือฉลาดๆฝั่งโน้นน่าจะทราบดี

8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็ดี จะได้เละให้หมด จบตระกูล

9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ทีมงานคงเหนื่อยหนัก ในการปั้นหาเสียง

10. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ดีกว่า ปชป เอาโฆษกพรรค มาเป็นหัวหน้าพรรค เอามะม่วงบ่มแก้ส มาเป็นหัวหน้าพรรค เพราะเพียงว่ากะล่อนเก่ง และรูปหล่อ

11. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    พานทองเหลืองเขียนเฟซเองยังไม่เป็น ตอบโต้ประเด็นไรก็ไม่ได้ ใช้นักเขียนผีเขียนให้ ยิ่งจะเน่ากว่าโฆษกพรรค
    แถมหน้าตายังไม่หล่อ เห่ยอีกตังหาก ตาปรือราวติดยาไม่ปาน ไม่ไหวหรอกพี่สี่ขา 555+ :giggle:

apollo, Bayonet, suraphan07 และอีก 3 คน ถูกใจ
  12. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ช่วยบอกความดีของลูกโอ็คให้ฟังซักข้อได้ไหมครับ

13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่ต้องฉลาดก็รู้ได้ว่าพานทางแท้เป็นยังไง

ขนาดSC Asset ยังต้องให้ลูกเขยมาคุมแทน

apollo, มิติใหม่, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    จะดีกว่าได้ไง โฆษกพรรค ปชป เขาจบอ๊อกฟอร์ด เกียรตินิยม อีโอ๊คเรียนราม ยังต้องลอกข้อสอบ เปรียบเทียบแค่นี้ ยังไม่ออก โง่ยันตายเลยนะคุณ

Bayonet, Kiriwian, JSN และอีก 5 คน ถูกใจ
  15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สมใจพวกร่านมั้ยล่ะ ชอบเทียบไทยเหมือนเกาหลีเหนือ

16. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    อืมม
    ผมว่าคุณเขียนเป็นเรื่องเป็นราวดีกว่าโอ้คอีกนะ

suraphan07 และ Alamos ถูกใจ.
  17. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ก็ไม่หวังอะไรกับประเทศนี้มากครับ อีโง่เป็นนายกได้ พานทองเก๊ ก็เป็นได้ครับ ขี้ข้าในพรรค เซ็นต์ใบลาออกล่วงหน้าไว้แล้ว จะกล้าหือ กับเจ้าของพรรคหรือ

suraphan07 likes this.
  18. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมก็ว่าน่าจะมีชื่อพานทองเหลืองเป็นนายกครับ ให้เป็นนายกแค่ 3 เดือน แค่นี้กระบังลม ก็คงปลื้มแล้ว มีหน้าลูกมันติดข้างฝาทำเนียบ มีรายชื่อลูกมัน เป็นนายก แถมได้ขี้ข้าตะกวดไปใช้ฟรีๆ จนตาย ด้วยเงินภาษีคนไทย สุดจะเวิร์ค :D

19. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ผมก็จะกลับไปตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินให้มาก ๆ แล้วย้ายไปเป็นพลเมืองชั้น 2 ที่ประเทศอื่นให้เร็วที่สุด

เพราะประเทศนี้อยู่ไม่ได้แล้ว คนโฉดเขลาดันเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ ผมคงไม่อยู่เสียภาษีเพื่อเอาไปปรนเปรอคนโฉดเขลาทั้งชีวิตหรอกครับ

20. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่เหลือให้เราวิจารณ์เลย ไปดีกว่า เอิ้กๆๆๆๆ

21. Annekun

Annekun สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    143
    คิดว่าคนไทยต้องทำบุญประเทศครั้งใหญ่

bookmarks และ suraphan07 ถูกใจ.
  22. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ชูวิทย์ รองนายก+มท1 น่ะๆ เค้าขอ

apollo likes this.
  23. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ไม่เคยได้ยินคำคมนี้กันหรอกหรื๋อ...;)

"ประสบการณ์ที่ดีที่สุด มักจะได้จากคนที่ เลวที่สุด"...:happy:
    ผมจำไม่ได้แล้วว่า เอามาจากไหน...;)

ถ้าเป็นจริง ก็เชื่อได้ว่า...ไอ้ขี้ข้าหน้าโง่ทั้งหลาย
    จะได้รับประสบการณ์ที่ดีที่สุด อย่างแน่นวล...;)

24. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ดีกว่าโอ๊คร้อยเท่าเลยนะ แค่การศึกษาก็เทียบไม่ติดแล้ว จบออกซ์ฟอร์ดกับเด็กลอกข้อสอบ
    พรรคที่เอาอีโง่มาเป็นนายก เอาบ้องตื้นเป็นรัฐมนตรี เอาอันธพาลมาเป็นโฆษกพรรค ยิ่งพิสูจน์ว่า คนเลือกนี่โง่ยิ่งกว่าพรรคโง่ๆอีก

apollo, Kop16 และ bookmarks ถูกใจ
  25. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    ท่านคิดผิดแล้ว เพราะถ้าทำเช่นนั้นก็ไม่ต่างจากการยกประเทศให้โจร
    ทางที่ควรทำคือ การก่อตั้งกองกำลังต่อต้านและหาพันธมิตรต่างหาก ไม่ใช่การหนีเอาตัวรอด

apollo และ JSN ถูกใจ.
  26. Bayonet

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ยากครับ เพราะคนไทยมีประสบการณ์ที่จะแยกแยะนักการเมืองเลว กับ นักการเมืองดี....มากพออยู่แล้ว ไม่ต้องย้อนหลังไปไกลเอาแค่ พฤษภาทมิฬ 2535 ที่บ่งบอกถึงนักการเมืองเทพ-มาร จนถึงวิกฤตเศรษฐกิจต้มยำกุ้งที่ทำเอาเกือบล้มละลายทั้งประเทศ

.....เมื่อบทเรียนและประสบการณ์ก็มีแล้ว แต่ยังคงเลือกนักการเมืองเลว (แถมหน้าเดิม ๆ ซะด้วย) เข้ามาอีก แบบนี้คงบอกว่า ขาดสำนึกอย่างร้ายแรง แล้วล่ะครับ

ในอดีตวิกฤตภายนอกประเทศยังไม่รุมเร้ารุนแรงมากนัก มีแค่วิกฤตโอเปคหยุดส่งน้ำมันและสงครามในประเทศลูกค้า เท่านั้นที่จะกระทบถึงเมืองไทย ในขณะที่สินค้าไทยยังคงสามารถขายให้ต่างประเทศเรื่อย ๆ การได้นักการเมืองประเภทไหนมาบริหารไม่ค่อยส่งผลต่อปากท้องของคนไทยมากนัก อย่างมากก็มีเสียงบ่นว่าไข่แพง มะนาวแพง แตกต่างจากปัจจุบันที่มีการกดดัน เอารัดเอาเปรียบ กีดกัน เพื่อกดราคาด้วยวิธีการต่าง ๆ นานาจาก ประเทศผู้ซื้อ ถ้ายังคงเลือกนักการเมืองเลว+ไร้ฝีมือ มาบริหารประเทศ นั่นคือหายนะอันใหญ่หลวง นี่ถ้าตอนนี้ทหารไม่ทำรัฐประหารและประชาชนไม่สามารถขัดขวางการกู้เงิน 2 ล้าน ๆ ได้ คนไทยจะกลายเป็นทาสทางเศรษฐกิจ ต้องทำงานเพื่อเสียภาษีทั้งทางตรงและทางอ้อมมาใช้หนี้แทนนักโกงเมืองทั้งหลายไปอีก 1-2 รุ่น เรียกว่าใช้หนี้ตั้งแต่ปู่ยันพ่อ ตั้งแต่พ่อยันลูก

ถ้าหลังจากยุคนังโง่แล้ว คนส่วนใหญ่ยังไม่สำนึก สำเหนียก ผิด-ชอบ-ชั่ว-ดี ยังจะไปเลือกไอ้ขี้ยาจัญไรมาบริหารประเทศ ผม คุณ หรือใครที่เป็นคนส่วนน้อย ยังจะทำอะไรได้อีกหรือ :swear:

bookmarks likes this.
  27. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    ผมไม่มาสนใจว่าใครจะมีสำนึกรึเปล่าหนอกครับ
    ผมสนแค่ว่า ประเทศนี้จะยังคงอยู่ต่อไปอีกหรือเปล่า มันก็เท่านั้น

ถ้าถึงวันนั้นจริงๆ ผมก็เตรียมใจไว้แล้วว่าจะทำอะไร และผมขอรับบาปกรรมทั้งหมดไว้โดยไม่กล่าวโทษผู้ใด
    ส่วนตัวผมมองว่าคนในประเทศนี้ยังไม่เป็นแบบที่คุณว่าหรอก แต่ที่เกิดขึ้นมันมาจากการใช้เงินและอิทธิพล รวมถึงการใช้สื่อขายตัวหลายๆเจ้าช่วยกระพือข่าวต่างหาก

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ดังนั้น ต้องทำงานเก็บเงินไว้ให้เยอะๆครับ

29. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
  30. yoshikiryuichiro

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    อย่ามาเสือกแถวนี้ ไอ้ขยะสด

31. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    เอาไอ้คนลอกข้อสอบมาเป็นผู้นำ ผมคืนบัตร ปชช ดีกว่า กระจอกๆอย่างผมยังไม่เคยลอกใคร:(

32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไอ้โอ๊คเทียบให้ได้ก่อนเถอะ ปล่อยวีรพงศ์มันไปเถอะ ไม่ได้ประโยชน์แล้วก็แสดงสันดานแบบนี้แหละ

bookmarks likes this.
  33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตั้งรัฐค่ายไหน

34. Bayonet

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    การที่ประเทศนี้จะคงอยู่ได้ต่อไปอีกหรือเปล่า ย่อมสัมพันธ์กับความมีสำนึกของคนในประเทศอย่างมีนัยยะสำคัญที่สุด

ถ้าเลือกไม่สนใจเรื่องที่เป็นต้นเหตุ แต่วาดฝันกับเรื่องที่เป็นปลายไว้อย่างสวยหรู ก็ไม่ต่างกับการคาดหวังลม ๆ แล้ง ๆ ว่าอนาคตอยากจะร่ำรวย แต่ปัจจุบันยังคงลุ้นด้วยการซื้อล็อตเตอรี่แล้วหวังฟลุคถูกรางวัลใหญ่

ถ้าคิดแบบนี้แล้วสบายใจก็เอาตามถนัดเลยครับ :rock:

Share This Page