คำพูดของปราชจะลอย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ไศเรนทรปัสถ์, 21 Sep 2015

1. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    กระเบื้องคือคำพูดของปราชญที่มีน้ำหนักกลับเลื่อนลอยไม่ได้รับการนำไปปรับใช้ให้เกิดประโยชน์ พูดถึงเศรษฐกิจพอเพียง ทุกวันนี้เราเห็นภาครัฐและเอกชนปลูกพืชผักต้นไม้ที่กินและใช้สอยประโยชน์ได้ตามพื้นที่ต่าง ๆ ของตนเองแล้วหรือยัง ไม่ต้องพูดว่าใครทำเพื่อใครเนื่องจากการกระทำจะเป็นตัวสะท้อนคำพูดเอง การที่จะไปเที่ยวบอกให้ชาวบ้านทำ ตัวผู้มีอำนาจบริหารต้องทำให้เห็นอย่างจริงจังเสียก่อน การกระทำต้องตรงกับใจ ทำประโยชน์เพื่อปวงชนอย่าทำประโยชน์แค่ปวงตน

์NooK likes this.
  2. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

apollo likes this.
  3. Red Moron

Red Moron สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    201
    พอเพียงคือการทำอะไรโดยรู้จักประมาณ ไม่เกินตัว
    คุณคงเข้าใจคลาดเคลื่อนไป
    ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องปลูกผัก เลี้ยงไก่ กินเอง

Tonky, kengdragon, Bayonet และอีก 10 คน ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ปราชญ์เค้าชี้ทางสว่าง ทางสวรรค์ ถ้าไม่เชื่อ หรือไม่เข้าใจ มันก็เรื่องของคุณ มีใครไปบังคับ?

apollo, ปู่ยง, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมอยากให้ดูความคิดนี้กับฝรั่งที่เขาใช้เป็นปรัชญาในการดำเนินชีวิต เขาทำแค่พอกำลังแห่งตน แต่ไม่ได้หยุด

นั่ง ๆ นอน ๆ เมื่อยังมีกำลังก็พัฒนาไปเรื่อย ๆ

6. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    พระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ ทันสมัย อยู่เสมอจริงๆๆ เช่นเรื่อง บัวสี่เหล่า
    สติปัญญาของคนเหมือนบัวสี่เหล่า

1. บัวพ้นน้ำ คือ ผู้มีสติปัญญาเฉลียวฉลาดสามารถเรียนรู้เข้าใจสิ่งต่างๆได้ง่าย
    2. บัวเสมอน้ำ คือ ผู้มีปัญญาระดับกลางๆ ไม่โง่แต่ก็ไม่ฉลาด พอจะมีความรู้ความสามารถเข้าใจในสิ่งต่างๆ ได้ถ้าเกิดศรัทธานำไปพิจารณาแล้วพิจารณาอีก
    3. บัวใต้น้ำ คือ (จะค่อยๆเจริญขึ้นได้) เหมือนคนไม่มีปัญญา(โง่) ถ้าได้อยู่ใกล้ชิดคนมีปัญญา หรือ ได้กัลยาณมิตรที่ดี ได้สิ่งที่ยึดถืออันถูกต้อง เหมือนคนลอยคออยู่กลางทะเลได้มีเครื่องพยุงตัวอยู่ได้ก็พอจะรอดปลอดภัย เหมือนคนแม้โง่เขลา แต่มีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ แม้ไม่สามารถจะบรรลุธรรมได้ แต่ก็ไม่ตกต่ำ เช่น ยึดในพุทธคุณเป็นต้น
    4. บัวใต้น้ำ คือ (ไม่สามารถเจริญเติบโตจนเสมอน้ำได้) ซึ่งเป็นอาหารของเต่าและปลา เป็นคนที่ไม่มีปัญญา มักถูกคนอื่นหลอกลวงต่างๆ นานา พาให้ลุ่มหลงงมงาย เห็นผิดเป็นถูก เห็นกงจักรเป็นดอกบัว เห็นชั่วเป็นดี เห็นผีเป็นคน คนที่มาหลอกมาลวงก็เหมือนเป็นเต่าเป็นปลา คอยแทะคอยเล็มบัวใต้น้ำเป็นอาหาร บำรุงบำเรอตนด้วยอุบายต่างๆ ซึ่งเป็นหนทางห่างปัญญา หานิพพานไม่พบ หลงงมในที่มืด

Tonky, Strangerman, kengdragon และอีก 9 คน ถูกใจ
  7. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ถ้าไม่รู้จริง อย่าแค่นจะแพล่มดีกว่า มันเป็นการโชว์โง่ อีกอย่าง ถ้าอยากจะดูดีมีความรู้ ช่วยสะกดภาษาพ่อภาษาแม่ให้ถูกต้องด้วย

Bayonet, kokkai, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    โง่แต่ขยัน -- ยิงทิ้ง
    ถ้าขีเกียจรอแต่ให้ช่วย -- เปรดตเลว ๆ ตัวหนึ่ง

kokkai, apollo, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ถ้าคำพูดคำนี้หลุดปากจากคนที่เป็นผู้นำ หากเป็นสมัยโบราณคงต้องมีการประหารด้วยกฎจารีตมณเฑียรบาลเพื่อมิให้เป็นเยี่ยงอย่าง ข้อหาอะไรค่อยไปคิดในนรกเอาเอง

คนโง่ - ทำไมไม่สอนเขา
    คนขี้เกียจ - ทำไมไม่หางานให้เขาทำ

สาบานให้ตัวข้าพเองตกนรกก็ได้ ว่านี่ไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้า

Kop16 likes this.
  10. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    http://www.phuttha.com/พระพุทธเจ้า/ตรัสรู้/ทรงพิจารณาบัว-๔-เหล่า

11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    "การที่จะไปเที่ยวบอกให้ชาวบ้านทำ ตัวผู้มีอำนาจบริหารต้องทำให้เห็นอย่างจริงจังเสียก่อน"
    คิดถึง"เห็ด"ขึ้นมาทันที

kokkai, อาวุโสโอเค, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    คนโง่บางคนมันสอนไม่ได้จริงๆ นะ เพราะมันโง่ขนาดไม่รู้ตัวว่าโง่ แถมหาว่าคนที่สอนน่ะโง่

Strangerman, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 4 คน ถูกใจ
  13. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  14. ต้นหอม

ต้นหอม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    313
    คนโง่ - ทำไมไม่สอนเขา-เขาเปิดโอกาสให้สอนหรือเปล่า หรือเขายังคิดแบบเดิม สอนไปมีแต่โต้เถียงกัน จะไปพูดให้ขัดเคืองใจเขาทำไม
    คนขี้เกียจ - ทำไมไม่หางานให้เขาทำ-เขาอยากทำหรือไม่ ไม่อยากทำเขาจะบอกว่าบังคับ หาวิธีต่อต้านต่างๆนานา

เข้าใจเพราะตัวเองก็เคยเป็นคนที่สอนไม่ได้มาก่อน แค่ลองเปิดใจ แค่มองหลายๆด้าน แค่เริ่มทำ ถ้าไม่เสียหายก็ทำต่อ แค่นั้นเอง พระพุทธเจ้าสอนพระเทวทัตมาตลอดชีวิตแต่พระเทวทัตเข้าใจในคำสอนเมื่อเกือบสิ้นชีวิต ทั้งที่เป็นคนที่ใกล้ชิดที่สุด ติดที่อัตตา

15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    วินัยในการใช้เงินนี่แหละคือเศรษฐกิจพอเพียง ไม่ว่าคุณจะทำอาชีพใดก็ตาม

16. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    คำพูดของปราชญ์น่ะถูกต้องงงง

"ปราชญ์เอาชนะได้ทั้งดินฟ้า

แพ้อยู่อย่างเดียว คือ คนหน้าด้าน"

ตูเชื่อแล้วว่ะ

:rofl::rofl::rofl:

kengdragon, Redbuffalo010, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  17. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  18. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า พอเพียงคือรู้จักประมาณตนในการใช้ชีวิต ไม่ใช่ให้ไปปลูกพืชที่กินได้ ไม่ใช่มีหมื่นใช้แสน ไปกู้มาอีก เห็นคนอื่นมีก็อยากมี ทั้งๆที่ตัวเราไม่มีกำลังพอ

kokkai likes this.
  19. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ถ้าบ้านเมืองมีแต่ของที่กินได้ คิดว่าคนไม่มีกินจะมากเท่าทุกวันนี้หรือไม่ ขึ้นชื่อว่าผู้ปกครองต้องทำให้เขาอิ่ม ปัญหาบ้านเมืองคือต้องทำให้ประชาชนเขามีกินมีอยู่ก่อน กฎหมายคือสิ่งที่รักษาความยุติธรรมไม่ใช่เครื่องมือกดขี่ ผู้นำที่ทำอย่างนี้ได้จึงเอ่ยปากให้ประชาชนพอได้

ชื่อว่าคนก็ล้วนมีความอยาก การจะไปห้ามความอยากคนอื่นว่ากูมีได้ ส่วนมึงห้ามมีนั้นมันมากเกินไปนะ

์NooK likes this.
  20. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มันถึงพินาศไงครับ การใช้เกินตัว มันก็ทำให้การเงินขัดสน แล้วจะเกิดอะไร มันก็เกิดการเบียดเบียนคนอื่น พอถึงตอนนี้จะทำไงต่อครับ จะบอกการกู้หนี้ยืมสิน หรือทำผิดกฏหมายเพื่อเอาตัวรอดเป็นสิ่งถูกหรือครับ

21. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ใครห้ามใคร ใครห้ามคุณ มันเป็นแนวทาง คุณไม่ปฏิบัติตามมีใครว่าอะไรคุณ ใครกดขี่อะไรใคร แล้วจะให้ผู้ปกครองเลี้ยงประชาชนแบบผู้ไร้ความสามารถหรือ

อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ.
  22. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เข้ามากดlikeให้อย่างเดียว
    เพราะผมคงโง่กว่าจขกท.เยอะมาก จนงงกะกระทู้ของคุณ

apollo likes this.
  23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    บ้านเมืองมีอาหารเพียงพอให้กินอยู่แล้วครับ แต่ปัญหามันเกิดจาก คนไม่รู้จักพอไงครับ
    กฎหมายคือสิ่งที่รักษาความยุติธรรมและความสงบเรียบร้อยครับ แต่การบังคับกฎหมายให้เข้มงวดคือเรื่องที่สำคัญ เพราะถ้าไม่เข้มงวด คนก็จะละเมิดกฎหมายกันจนชินแบบปัจจุบันนี่ไงครับ และมันก็เป็นปัญหามาตลอด โดยเฉพาะน้ำท่วมขัง โทษแต่คนทำงาน แต่ตัวเองทิ้งขยะไม่เป็นที่นี่ไม่เคยสนใจเลยสักนิด และรัฐบาลนี้ยังไม่เคยใช้กฎหมายไปกดขี่ใครนะ แต่คนที่โดนดำเนินคดีละเมิดกฎหมายต่างหากครับ คุณพูดแบบนี้มันไม่ยุติธรรมกับคนที่ปฏิบัติตามกฎหมาย
    ขึ้นชื่อว่าผู้ปกครองต้องทำให้เขา อิ่ม ผมว่าผู้ปกครองแนะนำวิธีไปแล้วนะครับ แต่ไม่ทำตามกันเองรอแต่จะแบมือขอ แบบนี้จะพึ่งตัวเองได้ยังไงครับ คิดสิคิด
    ใช่ คนก็มีความอยาก แต่อยากได้ทุกอย่างแต่ไม่มีกำลังทรัพย์ ถามว่าใครเป็นทุกข์ครับ
    มึงคิดว่าใครห้ามครับ ไม่มีใครห้าม ถ้าจะห้ามไปห้ามตัวเองเถอะครับ จะได้ไม่สร้างทุกข์

ดังนั้นมึงกลับไปทำความเข้าใจใหม่ครับ

Last edited: 21 Sep 2015
  24. Crazydaimond

Crazydaimond สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    58
    "ขึ้นชื่อว่าผู้ปกครองต้องทำให้เขาอิ่ม"

โห จะเอากันแบบนี้เชียวหรือ!!!

JSN และ kokkai ถูกใจ.
  25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
  26. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมไม่เอาน่ะ ผมหากินเองได้ ผมไม่ใช่สัตว์เลี้ยง

apollo, Crazydaimond, มิติใหม่ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    5555น่าจะตกนรก

JSN likes this.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่เอาครับ มีมือมีเท้าเราทำงานหาเลี้ยงชีพได้ครับ

29. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    งง เปลี่ยนชื่อทำไม จุดยืนตัวเองยังหาไม่เจอ

รู้ทันน่ะ กำลังแขวะเรื่องอะไร รู้ตั้งแต่ตั้งชื่อเกี่ยวกับเพชรแล้ว

apollo และ JSN ถูกใจ.
  30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คนโง่ ถ้าอยากฉลาดต้องเรียนรู้ความผิดพลาด แต่มันมีพวกโง่บางพวกที่ไม่เรียนรู้แถมขยันโชว์โง่อีก พวกนี้มีเยอะ เช่นควายแดงเป็นต้น
    คนขี้เกียจ ทำไมไม่หางานให้เขาทำ ตอบให้ ถ้ามันหางานทำ มันจะขี้เกียจมั้ย ต่อให้หาให้ มันก็ขี้เกียจทำ คิดสิคิด

Last edited: 21 Sep 2015
  31. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ไศลิงเป๋ หายหัวไปนาน ....... โผล่ที ตรรกะก็ยังเพ้อเจ้อจัญไรเหมือนเดิม :giggle:

JSN likes this.
  32. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    การปกครองเบื้องต้นต้องแก้ปัญหาปากท้องก่อน ต้องคิดว่าเรามีอะไรบ้างเช่น ดิน น้ำ ป่า และต่อมาเราจะใช้สิ่งเหล่านั้นเลี้ยงคนได้อย่างไร ทำอย่างไรก็ได้ให้มันคุ้มค่า ไม่ใช่ล้างผลาญสิ่งที่เรามี ผู้นำต้องทำก่อน ทำให้คนอื่นเห็น ตนมีอำนาจก็ใช้อำนาจนั้นทำตั้งแต่บนลงมาเลย
    แล้วจะเลี้ยงประชาชนแบบทาสอย่างนั้นหรือ นี่บ้านเมืองที่มีของกินและคนในนั้นรู้จักทำกินเรียกว่าพวกเขาเป็นง่อยอย่างนั้นหรือ
    ในบ้านเมืองที่เอื้ออำนวยแบบสุดๆ แล้ว หากทำไม่ได้ตั้งก็ตัดหัวเสียบไว้ประจานตนเสียเพื่อไม่ให้เป็นแบบอย่างแก่คนรุ่นหลัง

33. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มาดูว่าผู้นำจะทำยังไง

34. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เริ่มต้นจะเป็นปราชญ์... สุดท้ายเป็นขอทาน

35. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ผมไม่พูดว่าไงนะ แค่อยากให้ไปดูโครงการหลวง นั่นแหละคือตัวอย่าง ไม่เข้าใจก็ดูหลาย ๆ รอบ หลาย ๆ โครงการ ดูไปดูมาเดียวความคิดมันก็จะกระจ่างเอง

36. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่านะุณไปดูหลายๆรอบนะ และหัดคิดหลายๆด้านนะ

ต้นหอม และ Bayonet ถูกใจ.
  37. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    การปกครองเบื้องต้นต้องแก้ปัญหาปากท้องก่อน ต้องคิดว่าเรามีอะไรบ้างเช่น ดิน น้ำ ป่า และต่อมาเราจะใช้สิ่งเหล่านั้นเลี้ยงคนได้อย่างไร ทำอย่างไรก็ได้ให้มันคุ้มค่า ไม่ใช่ล้างผลาญสิ่งที่เรามี ผู้นำต้องทำก่อน ทำให้คนอื่นเห็น ตนมีอำนาจก็ใช้อำนาจนั้นทำตั้งแต่บนลงมาเลย

แก้ให้แล้วเพียงไม่ใช่เอาอาหารไปป้อนที่ปาก แต่ต้องให้เขาเลี้ยงชีพได้ด้วยตัวเอง

แล้วจะเลี้ยงประชาชนแบบทาสอย่างนั้นหรือ นี่บ้านเมืองที่มีของกินและคนในนั้นรู้จักทำกินเรียกว่าพวกเขาเป็นง่อยอย่างนั้นหรือ

เลี้ยงแบบทาสยังไง มรึงเข้าใจอะไรป่ะเนี่ย ทำไมเมื่อกับวันนี้เขียนคนละเรื่อง เขาหมายถึงไอ้ที่เป็นง่อยมันพวกแบมือขออย่างเดียวโว้ย

ในบ้านเมืองที่เอื้ออำนวยแบบสุดๆ แล้ว หากทำไม่ได้ตั้งก็ตัดหัวเสียบไว้ประจานตนเสียเพื่อไม่ให้เป็นแบบอย่างแก่คนรุ่นหลัง

ตัดหัวมรึงคนแรกเลยมั้ย ข้อหาโง่แต่ขยันโชว์โง่

38. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมไม่เคยได้ยินอะไรแบบนั้นเลยครับ สิ่งที่คุณพูดมานี้มันยูโทเปียชัดๆ เลิกเพ้อฝันซะเถอะ มันไม่เคยมีอยู่จริง และมันไม่มีวันเป็นจริงด้วย

39. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    จะแน่ใจได้อย่างไรว่าสิ่งนั้นไม่มีอยู่จริง ตำนานย่อมมีที่มา

ของง่ายกลายเป็นของยาก ก็เพราะความคิด ถ้าไม่มองตาความจริงสิ่งง่าย ๆ ก็กลายเป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้

40. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มันไม่ใช่ตำนานครับ แต่มันคือนิยาย เคยอ่านหรือทบทวนไหมครับว่าที่คุณพูดเองมันขัดแย้งกันแค่ไหน

ต้นหอม, มิติใหม่ และ JSN ถูกใจ
  41. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อันนี้ไม่มีคำพูด......ทุบอย่างเดียว......ชอบไหมๆ

42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันไม่ใช่ตำนาน มันเมืองในอุดมคติ เข้าใจซะใหม่นะ ไอ้ควาย

Last edited: 24 Sep 2015
  43. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ตอนแรกนี่ก็อ่านนะเพราะอยากรู้เรื่อง พอมายูโทเปียนี่ฮาเลย ไปรับยาระงับประสาทก่อนค่อยมาพิมพ์ใหม่นะ

Alamos และ ปู่ยง ถูกใจ.
  44. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    สไตล์เพ้อ ๆ แบบนี้ เหมือนบ้านอยู่ศรีธัญญา ในบอร์ดเก่ามีคนนึง ชื่อ log in คือ “สมพร”

“จะขัดแย้งกันทำไม” “สร้างความเกลียดชังแล้วได้อะไร” >:)

แต่ผมชอบวิดวะสร้างตึก 24 ชั้นมากกว่า อันนั้นฮาดี

Alamos, มิติใหม่ และ ปู่ยง ถูกใจ
  45. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ปลูกทุกอย่างที่กินที่ใช้ได้ เรื่องนี้จะไร้สาระตรงไหน ที่รัฐที่ว่างก็รู้จักปลูกกันเข้าไป

46. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    แล้วไมไม่ไปปลูกมานั่งเล่นคอมทำไมอ่ะ

47. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอ้า ทที่รัฐปลูกให้ประชาชนไปลักลอบขโมยเหรอครับ ประชาชนจะทำอะไรเป็นบ้างเนี่ย ทำไมไม่บอกให้แม้วทำหล่ะ

48. ไศเรนทรปัสถ์

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ใครจะเก็บกินก็เรื่องของเขาสิ ทำให้ประชาชนท้องอิ่มมันไม่ดีตรงไหน อีกอย่างคือนายแม้วเขาเป็นผู้บริหารประเทศหรือ ทำไมต้องให้นายแม้วทำ

49. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ้าว เมื่อก่อนเขาเขาเป็นผู้นำ เขาไม่เห็นทำเลยนี่ ทีงี้ไม่พูด
    ไม่ดีตรงที่ประชาชนหากินเองไม่เป็น ต้องให้รัฐบาลปลูกให้ไงครับ
    หมู่บ้านที่นำร่องก็มีอยู่ เศรษฐกิจพอเพียงสอนให้ประชาชนอยู่ได้ด้วยตนเอง ไม่ใช่ไปแบมือขอใคร เรื่องนี้ผู้นำก็ทำนะ ที่บินไปยูเอ็นคราวนี้ก็ไม่ได้เช่าเหมาลำไปแบบบางคน ไปลำบาต่อเครื่องที่ญี่ปุ่น อาหารเที่ยงก็กินง่ายๆไม่แพง ไม่ใช่มื้อเป็นแสน
    แบบนี้พอเป็นตัวอย่างได้มั้ย

ต้นหอม และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  50. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    มักง่ายดีเน๊อะ :tmi:

ต้นหอม และ JSN ถูกใจ.

Share This Page