[คำถาม] ข้อดี - ข้อเสีย ของประชานิยม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 25 Apr 2016

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ข้อดีนี่ ในเชิงบวก นโยบายประชานิยม ช่วยแก้ปัญหาความเหลื่อมล้ำทางสังคม ทำให้คนจนมีรายได้เพิ่มขึ้น ("Pantip"บอกว่าเก็บภาษีได้มากขึ้นจริงหรือ?)
    แล้วข้อเสียนี่มีอะไรบ้าง ลองแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

ปล ผมอยากลอง เปลี่ยนบอร์ดเราเป็นบอร์ดเชิงสร้างสรรค์ ให้ความรู้ มากกว่าเดิม ไม่ใช่วันๆต้องคอยตอบพวก "กวน" บางคนผมว่าไม่เกิดประโยชน์อะไร นอกจากสร้างความรำคาญเท่านั้น ดังนั้นอันนี้คือกระทู้แรกที่ผมจะลองเปลี่ยนแนวดูครับ

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    พยายามหาข้อมูลของประชานิยมดูแล้ว ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ครับ
    แต่ที่นำมาใช้กัน หมายถึงการที่พรรคการเมืองนำนโยบายมาใช้เพื่อหวังผลคะแนนเสียงจากประชาชน โดยจะให้ผลประโยชน์กับประชาชนกลุ่มเป้าหมายที่ต้องการ มักใช้กรณีเกิดปัญหาเฉพาะหน้าเช่นราคาผลผลิตภาคเกษตรตกต่ำ หรือการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ฯลฯ
    ที่ว่าข้อดีเรื่องลดการเหลื่อมล้ำทางสังคมนี่ยังสงสัยครับว่า ลดลงอย่างไร ?
    แต่ข้อเสียนี่น่าจะมากนะครับ เพราะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า รัฐบาลนั้นๆก็ไม่มีการวางแผนระยะยาว ไม่มีการวางรากฐานพัฒนาประเทศ เพียงแค่รอใช้ประชานิยมเพื่อให้ได้คะแนนเสียงและกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้ง
    ตย.ที่ชัดเจน ตอนนี้ราคาข้าวจากการประกันราคา ยังอยู่ในคลังสินค้ารอการระบาย เงินงบประมาณที่จมอยู่ตรงนี้นับ แสนล้านบาทไม่ร่วมค่าใช้จ่ายอื่นๆหรือค่าเสียโอกาสอีกมากมาย ประเทศชาติเสียโอกาสกับเงินที่จะสามารถนำไปพัฒนาประเทศด้านอื่นๆอีกหลายอย่าง
    ..............................................................................
    โดยเริ่มประมูลตั้งแต่สัปดาห์หน้าเป็นต้นไปครั้งละประมาณ 1 ล้านตัน แบ่งเป็นข้าวที่มีคุณภาพดี ประมาณ 200,000 ตัน ข้าวที่ปนข้าวคุณภาพต่ำกว่ามาตรฐาน (เกรดซี) ปนไม่เกิน 20% ประมาณ 7.5 ล้านตัน ข้าวที่มีข้าวเกรดซีปนเกิน 20% ประมาณ 1.5 ล้านตัน และข้าวเสื่อมคุณภาพ ประมาณ 2.4 ล้านตัน ซึ่งคาดว่า หากประมูลได้ทั้งหมด จะคิดเป็นเงินมากกว่า 100,000 ล้านบาท
    http://www.naewna.com/politic/213038

3. ปีเตอร์

ปีเตอร์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    ประชานิยม เขาเปลี่ยนชื่อเป็นประชารัฐแล้วไม่ใช่เหรอ คนคิดนโยบายนี้ก็มาจากคนเดียวกัน คือท่านสมคิด
    เหมือนอย่าง 30บาท ก็เปลี่ยนเป็นประกันสุขภาพทั่วหน้า
    หรือกองทุนหมุ่บ้าน ก็เป็น ตำบลละล้าน
    หรือโอทอป ก็เปลี่ยนเป็น "ผลิตภัณฑ์ชุมชน"

4. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ใช่ครับ ปล ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ เพราะถ้าเอาแต่แจกโดยไม่คำนวนให้ดี จ่ายไปร้อย เก็บภาษีได้ 7 อย่างนี้ หรือ การทำแบบไม่อยู่บนความจริงคือสักแต่ว่าเสียเงินเข้าว่าจนในที่สุดเงินก็หมดจนต้องกู้ส่วนเงินที่จ่ายไปก็หมดไปโดยเปล่าประโยชน์

5. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เวลาบริษัทใหญ่ ๆ ขอทุนวิจัยจากรัฐ เราเรียกมันว่า ทุนวิจัยเพื่อการพัฒนาระบบอุตสาหกรรม
    แต่เวลาเกษตรกร ชาวไร่ ของบประมาณ ทำโรงสีชุมชน ทำสหกรณ์ ทำเครื่องจักรการเกษตร เราเรียกมันว่า ประชานิยม

6. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เห็นความคิดนี้ของคนกลางแล้วผิดหวังครับ เพราะเข้าถึงแหล่งข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตได้มากมาย แต่ไม่สามารถแยกแยะประชานิยม
    ซึ่งหมายถึงนักการเมืองที่กระทำเพื่อความนิยม กับความต้องการของเกษตรกร(ประชาชน)ที่เดือดร้อน และรัฐฯซึ่งมีหน้าที่สนับสนุนให้ดำเนินกิจการต่อไปได้

7. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แมร่งขี้เกียจ ไม่คิดจะเอาเบ็ด ไปตกปลา แต่จะแบมือขอเอาปลาตัวโตๆ จากคนอื่น

8. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    เพราะสิ่งนั้นเกิดการพัฒนามีผลงานจับต้องได้ อีกแบบเอาเงินผ่านธนาคารเข้าโงสีแล้วจบ เรียกว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนครับ

9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตลกดี เสียดสีเรื่องชนชั้นประจำ ทั้งที่น้าป๊อปเองดูถูกคนอื่นเสมอ หาว่าคนเข้า รพ.บ่อยไปจีบหมอ ชาวนาไม่สำคัญเท่าชาวสวนยางพารา คนจนต้องกินเหล้าเสมอ เสียดสีคนที่เป็นกปปส.ว่าไร้ความคิด ไม่เคยรู้ชีวิตคนจริงๆแม้กระทั้งโรงเรียนมีสอนนอกเวลาหรือไม่มีพ่อค้าปิ้งหมูไปขายไป

por likes this.
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    นี่แหละที่อยากเห็น ไม่ใช่ปล่อยให้มีคนมาปล่อยสัตว์เลื้อยคลานวิ่งเล่นแล้วก็ไปรุมกันตอบ

por likes this.

Share This Page