คารวะ เผด็จการหัวใจรักชาติ ชื่อ ลีกวนยู by Bunnaroth Buaklee

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 23 Mar 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แต่ผมโคตรเกลียดมันเลย
    ตั้งแต่เด็กจนโต
    ผมเห็นมันถึงสกัดประเทศเราตลอด
    ไม่เว้นแม้แต่รับรองไอ้แม้ว

4. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ท่านก็ทำได้ดีที่สุดในช่วงชีวิตท่าน
    พูดๆกันว่าที่ท่านทำได้เพราะสิงคโปรเป็นประเทศเล็กพลเมืองน้อย
    ผมก็สงสัยว่า พลเมืองน้อยอย่างนั้น ต้องต้องถึงขั้นบีบบังคับกันอย่างหนักหรือ
    แต่ก็เถอะประเทศของเขา เมื่อผลมันออกมาดี คนของเขายอมรับกันได้
    ยังไงมันก่อดีกว่าไม่มีคนกล้าเสนอตัวเป็นผู้นำ
    เอาเป็นว่าคนที่เหมาะสม ณ.ช่วงเวลาหนึ่ง ในสถานการณ์หนึ่ง

5. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    เผด็จการหัวใจรักชาติที่ผมยอมรับมี แค่ 2 คน คือ นายพลปาร์คจุงฮี บิดาของประธานาธิบดีเกาหลีใต้คนปัจจุบัน กับลุงลี
    นอกนั้นยังไม่เจอใครเจ๋งๆ แบบ 2 คนนี้เลย

6. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    เพราะยิ่งคนน้อยยิ่งต้องบีบบังคับครับ
    เพราะต้องการดึงประสิทธิภาพของคนออกมาให้มากที่สุด
    เหมือนสงครามระหว่างอิสราเอล-อาหรับนั้นละครับ อิสราเอลกำลังเจ็ดหมื่นต้นๆ อาหรับเกือบสามแสน
    ถ้าไม่ดึงประสิทธิภาพของคนออกมาให้ได้สูงที่สุด ตอนนี้คงถูกลบหายไปจากแผนที่แล้วครับ

Last edited: 24 Mar 2015
  7. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ถ้าพูดตาม หัวใจรักชาติไทย ดีแล้วครับ

8. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ปัจจุบันอยู่ราวๆ 5.5 ล้านคนครับ เป็นคนจีน 74%

9. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ตอนนี้บรรดาขาใหญ่ใน Human Rights Watch คงจัดปาร์ตี้ดมกาวฉลองการจากจากไปของลีกวนยิวจนเมาหัวทิ่มไปแล้วกระมัง

architeer, Novice, Maratiraj และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ผมก็ชื่นชมเขานะ เขารักชาติตัวเอง และทำเพื่อประเทศชาติของตัวเองให้เจริญรุ่งเรือง ถึงแม้จะเอาเปรียบประเทศเราอยู่หลายอย่าง
    ก็ดีกว่า คนที่คิดเอาเปรียบคนชาติเดียวกันเหมือนอย่างอดีตผู้นำประเทศเรา...

11. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ผมไม่รู้จริง ๆ ว่า นักธุรกิจ สิงคโปร์

ส่วนใหญ่ ได้แนวทางการทำธุรกิจ แล้วก็

การเผด็จการ มาจาก ลีกวนยู หรือเปล่า

ที่ผมรู้จักคนหนึ่ง เห็นลูกน้อง เค้าบอกว่า

เป็นคนอารมณ์ฉุนเฉียวมาก (แต่แน่ล่ะ หัวทางธุรกิจ

นี่นะ เอาเปรียบได้ทุกคน ที่ สมองไม่ทันเค้าเลย)

เคยนะ เขวี้ยงของใส่ลูกน้อง ที่ ปฏิบัติงาน ไม่ตรงคำสั่งมาแล้วอะ

ผมมานั่งคิดเทียบเจ้านายตัวเอง

เค้าก็เป็นคน เฮี้ยบ ในระดับหนึ่ง แต่ไม่เคยแสดงออกขนาดนั้น

แล้วก็อีกล่ะ คือ มีหัวทางธุรกิจระดับหนึ่ง แต่แน่นอนว่า

ยังเป็นรอง เจ้านายสิงคโปร์ บริษัทนั้น อยู่ตลอด

ผมเลยมานั่งคิดว่า คนฉลาด อีโก้ต้องสูง แบบนี้ทุกคนหรือเปล่า

ตัวผมเอง ครั้งหนึ่งก็เคยอีโก้สูง (แต่ไม่ฉลาดนะ ฮะ ๆ )

ก็รู้ว่า การเป็นคนอารมณ์ฉุนเฉียว มันไม่ดี

แต่ก็เห็นว่า หลายคนที่ เป็นระดับเจ้านาย มักมีบุคลิก แบบนี้

บางคนก็เก็บอารมณ์ได้มาก แต่ระดับเผด็จการ

คือ ความมั่นใจตัวเองสูง น่ะนะ

จะมากเลยล่ะ ยากจะเปลี่ยนสิ่งที่เค้าตัดสินใจไปแล้ว

ผมไม่รู้หรอก เรื่องของเจ้าของธุรกิจเค้า

ถ้าเค้าไม่เป็นแบบนี้ ธุรกิจ เค้าจะไปรอดไหม

ผมก็คิดอย่างลูกน้องคนหนึ่งว่า

ถึงแม้เราจะอยากให้ธุรกิจ ประสบความสำเร็จ

แต่ว่า ถ้าต้องเครียดตลอดเวลา ต้องอยู่ในสถานะ กดดัน

อยู่เรื่อย ๆ (พนักงาน บริษัทในสิงคโปร์ บอกมาว่า

ความกดดันในบริษัทเค้า สูงมาก)

มันจะทำให้เรา สุขภาพเรา สุขภาพจิตเรา เป็นอย่างไร

แล้วมันจำเป็นต้องเป็นแบบนี้ จริงหรือเปล่า

มันก็เป็นเรื่อง ที่ก้ำกึ่งนะ

เพราะผมคิดแบบนี้ ผมถึงไม่เจริญ

หรือไม่กล้า ก้าวหน้า ก็เป็นได้

แต่ว่าเลือกได้ ก็อยากอยู่ แบบพี่น้อง เพื่อนฝูง

มากกว่า ต้องเจอแรงกดดัน เยอะ ๆ แบบนั้น อะ

12. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอจอมพลสฤษดิ์ อีกคนนะครับ

13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมไม่เคยชอบนะ เพราะมันขวางเราทุกด้านเลย มันขวางเราสร้างสนามบิน เป็นประเทศที่ต้องใช้เงินซื้อทุกอย่างแม้แต่ประชากร

14. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    จอมพลสฤษดิ์ เรื่องพัฒนาประเทศนั้น แกก็ทำได้ดี แต่ติเรื่องเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองนั้นละ
    ถึงแกจะไม่ได้โกงเงินชาติ แต่เงินบริจาคอเมริกาต่อต้านคอมมิวนิสต์ แกชักเปอร์เซนต์ตลอด

15. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ไม่ได้ชอบ แต่ยอมรับในฐานะคู่แข่งที่มีความสามารถสูงมากครับ

อู๋ คาลบี้, -3-, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    วาทะกรรมที่ดี

Share This Page