คาบสมุทรเกาหลีเดือด เตรียมตัวประกาศเข้าสู่ภาวะสงคราม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 21 Aug 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เกาหลีเหนือ"ชน"เกาหลีใต้ ประกาศเข้าสู่ภาวะสงคราม | เดลินิวส์
    „เกาหลีเหนือ"ชน"เกาหลีใต้ ประกาศเข้าสู่ภาวะสงคราม เกาหลีเหนือประกาศเข้าสู่ "ภาวะสงคราม" กับเกาหลีใต้ตั้งแต่วันศุกร์นี้เป็นต้นไป หลังปะทะกันอย่างหนักหน่วงตามแนวชายแดนเมื่อวันพฤหัสบดี ด้านรัฐบาลโสมขาวสั่งอพยพคนตามแนวชายแดน วันศุกร์ที่ 21 สิงหาคม 2558 เวลา 7:50 น. สำนักข่าวต่างประเทศรายงานจากกรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ เมื่อวันที่ 21 ส.ค. โดยอ้างข้อมูลจากสำนักข่าวกลางเกาหลี (เคซีเอ็นเอ) กระบอกเสียงของรัฐบาลเปียงยาง ว่านายคิม จอง-อึน ผู้นำสูงสุดของเกาหลีเหนือ มีคำสั่งให้หน่วยรบผสมของกองทัพประชาชนเกาหลี (เคพีเอ) ซึ่งประจำการอยู่ในแนวหน้า เตรียมพร้อมเข้าสู่ "ภาวะสงคราม" ตั้งแต่เวลา 17.00 น. ตามเวลาท้องถิ่นของวันที่ 21 ส.ค. นี้เป็นต้นไป (15.00 น. ตามเวลาในประเทศไทย) ขณะที่ทหารทั้งหมดของเคพีเอต้องอยู่ในความพร้อมขั้นสูงสุดตลอดเวลา สำหรับการเปิดฉากปฏิบัติการที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ ด้านเจ้าหน้าที่ทั้งหมดในแนวหน้าเตรียมพร้อมสำหรับการเข้าสู่ "ภาวะกึ่งสงคราม" ซึ่งแถลงการณ์ดังกล่าวได้รับการเผยแพร่ หลังคณะกรรมาธิการทหารกลาง (ซีเอ็มซี) ของเกาหลีเหนือ เสร็จสิ้นการประชุมเมื่อวันพฤหัสบดี ในเวลาเดียวกัน นายจา ซอง-นัม เอกอัครราชทูตเกาหลีเหนือประจำสหประชาชาติ (ยูเอ็น) ยื่นหนังสือต่อคณะมนตรีความมั่นคงแห่งสหประชาชาติ (ยูเอ็นเอสซี) เพื่อขอให้มีการประชุมฉุกเฉินว่าด้วยสถานการณ์บนคาบสมทุรเกาหลี จากการที่เกาหลีใต้ซ้อมรบประจำปีร่วมกับกองทัพสหรัฐถึงวันที่ 28 ส.ค. อย่างไรก็ตาม น.ส.อีรี คาเนโก โฆษกหญิงของยูเอ็น กล่าวว่าแผนกที่เกี่ยวข้องกำลังติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด ทั้งนี้ บรรยากาศบนคาบสมุทรเกาหลีเข้าสู่ความตึงเครียดครั้งใหม่เมื่อวันพฤหัสบดี เมื่อกองทัพเกาหลีใต้ตรวจพบการยิงจรวดของเกาหลีเหนือมาตกยังเขตชายแดน จึงระดมยิงปืนใหญ่กลับไปหลายสิบนัด ซึ่งรัฐบาลเปียงยางไม่ได้ตอบโต้เพิ่มเติม แต่ยื่นคำขาดให้รัฐบาลโซลยุติการใช้ระบบกระจายเสียงโฆษณาชวนเชื่อบริเวณเขตปลอดทหาร (ดีเอ็มซี) ภายใน 48 ชั่วโมง หรือถึงช่วงบ่ายของวันเสาร์นี้ มิเช่นนั้นอาจต้องเผชิญกับการโจมตีที่รุนแรงขึ้นอีก ขณะที่ประธานาธิบดีปาร์ค กึน-เฮ ผู้นำเกาหลีใต้ เรียกประชุมด่วนหน่วยงานด้านความมั่นคง พร้อมทั้งสั่งอพยพประชาชนตามแนวชายแดนทั้งหมดแล้ว“
    http://www.dailynews.co.th/foreign/343011

e76a35ff1ccdef886e1d08c9dafd4%2Fmedia%3Acec9de3f86cd49a1b03511e6223218deNorthKoreaWarAnniversary.JPE
    ๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑
    ประเด็นคือ ถ้ารบกันแตกหักจริง ๆ คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ ว่าแต่พี่ ๆ ในสภากาแฟ ว่าเราจะร่วม
    รบกับเกาหลีเหนือไหมครับ เห็นคุณลุงทหารโปรจีนกับรัสเซียมาก :sweating: คงเป็นไปได้ยากที่จะ
    ร่วมกับเกาหลีใต้

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แล้วฝ่ายประชาธิปไตยจะไปร่วมรบกับเกาหลีใต้หรือเปล่าล่ะครับ...

pat lada, thai4u, สับปรับ และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อุยกูร์อยู่เบื้องหลังมั้งครับ

ตอนนี้ยิ่งกำลังเป็นแพะอยู่ด้วย

pat lada, thai4u, อู๋ คาลบี้ และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ท่าทางคนกางเพิ่งจะออกจากกะลา...

โดยสถานะภาพของสองเกาหลี ทั้งสองประเทศนี้จะกระโจนเข้าสู่สงครามได้อย่างไร ในเมื่อทั้งสองประเทศยังอยู่ในสถานะของคู่สงครามมาตั้งแต่หลังสงครามโลกครั้งที่สอง ที่ผ่านมานั้นมีแต่เพียงการเจรจาหยุดยิงชั่วคราวเท่านั้น ไม่เคยมีการเจรจาหรือข้อตกลงสันติภาพระหว่างสองเกาหลี

ดังนั้นถ้าสองเกาหลีจะรบกันต่อก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เมื่อประเทศทั้งสองยังอยู่ในสถานะคู่สงคราม

pat lada, thai4u, kokkai และอีก 18 คน ถูกใจ
  5. Wisary

Wisary อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    263
    ลองกินสักกระปุกก่อน ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นควรไปพบหมอนะ

pat lada, kokkai, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เล่นก่อนอีกแล้ว กำลังนึกเรื่องนี้อยู่ :( :( :rofl: :rofl:

pat lada, Anduril และ เช Neverdie ถูกใจ
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถูกใจ ใช่เลย

pat lada และ เช Neverdie ถูกใจ.
  8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

thai4u และ Anduril ถูกใจ.
  9. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เดือดนานแล้ว

pat lada, thai4u, มิติใหม่ และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไอ้อ้วนคิมมันช๊อตหุ้นไว้แน่ๆ วิธีหาเงินง่ายๆ อีกวันสองวันก็จบ _*_

เอาไปลอยอังคารซะ

pat lada และ Anduril ถูกใจ.
  11. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ผมดูคลิ้ปหลายๆคลิ้ปแล้ว ขอบอกว่าถ้าผมเป็นคิมเหนือละก็ ไอ้คิมใต้มึงโดนนุ้กไปตั้งแต่สี่-ห้าปีที่แล้วครับ

ถามใจคุณดู ถ้า สปป.ลาวหรือเขมรหรือมาเลย์ฯมันมาตั้งแถวลำโพงยาวเหยียด แล้วเปิดกระจายเสียงโฆษณาชวนเชื่อให้คนไทยตามแนวชายแดนฟังทุกวันๆ คุณจะไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไรเลยหรือครับ เป็นผมละก็ไอ้คิมใต้คงโดนนุ้กไปปีละลูกจนกว่าจะเลิกซ่า

ในความรู้สึกผม ประเทศในแถบเอเชียตะวันออกนี้ เกาหลีใต้เป็นชาติพันธุ์ที่...สุดแล้ว ฮา ฮา ฮา,,,

Last edited: 21 Aug 2015
    pat lada, conservative, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    โซ๊ยกันให้จริงสักทีเถอะ รำคาญไอ้เกรียนคิม ดีแต่เต้น ไม่ยอมชก เมริงออกมาเต้นทีไรหุ้นกรูตกทุกที ไอ้หอกหัก:envy:

เช Neverdie likes this.
  13. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วมีเหตุผลอะไรที่เราต้องไปรบละครับ บอกหน่อย แล้วเลิกแอ็บกลาง แอบด่าได้แล้วครับ พูดมาแต่ละคำ บอกได้ว่า ทหารเผด็จการ ทักกี้ดี

มิติใหม่, เช Neverdie, stormtrooper และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    จับคนวางระเบิดให้ได้ก่อนดีไม๊ค่อยไปรบกับเขาปัญหาภายในประเทศยังไม่จบสะเออะไปหาเหาไส่หัวอีก
    หรือลืมเรื่องระเบิดเมื่อวันก่อนแล้ว

15. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อ้าว...ปิดคดีไปแล้วไม่ใช่หรือครับ

ตกลงเป็นฝีมืออุ๊ย..กู โทษทีครับ ฝีมืออุยกูร์และบินหนีออกนอกประเทศไปเรียบร้อยแล้ว

ภาพจากกล้องวงจรปิดก็มี มอร์ไซค์ก็บอกแล้วว่าไปส่งเกสเฮ้าส์จากนั้นผู้ต้องสงสัยนั่งแท๊กซี่ไปสนามบินสุวรรณภูมิ

สื่อฯรับจ้างก็อนุมัติพล็อตเรื่องแล้ว ยังจะมาถามอะไรอีกครับ

pat lada, มิติใหม่, เช Neverdie และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    นั้นสิผมก็ว่าอย่างนั่นจะเอาคำตอบอะไรกับสายลมแสงแดดผ่านมาแล้วก็เลยไปหลายครั้งหลายๆคราวก็เป็นเช่นนั้นสงสัยผมจะยังไม่ชินขอเวลาสักแป๊บเดี๋ยวก็คงลืม

17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เป็นหมาตอแหลเหรอชอบกัด :wondering::wondering:
    โยงบ้าโยงบออะไรกันนักหนา:think::think:

อู๋ คาลบี้ และ เช Neverdie ถูกใจ.
  18. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    เกาหลีใต้เป็นประเทศที่เรียกตัวเองว่าอยู่ในภาวะสงคราม ชายเกาหลีถึงต้องเกณฑ์ทหารทุกคน
    เรื่องลำโพงโครตยักษ์นี่มันกวนโอ๊ย จริงๆ

pat lada, thai4u, มิติใหม่ และอีก 4 คน ถูกใจ
  19. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    กล้าเอาไอดอลผมไปลอยอังคารเหรอครับ

ไม่เคยตายด้วย ปตอ. ซะแล้ว :devil::devil:

pat lada, Anduril, เช Neverdie และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ข่าวไม่มันส์เท่าคนไทยเม้นต์ด่ากันเอง:speechless:

kokkai likes this.
  21. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    suthichai ‏@suthichai 3 นา3 นาทีที่ผ่านมา
    suthichai ได้รีทวีต somroutai

สงครามเกาหลีเหนือกับใต้จะระเบิดไหม? วิเคราะห์ใน "ห้องข่าวฉุกเฉิน" 1 ทุ่มคืนนี้ Nation TV
    .......................................................................
    สนใจลองติดตามดูครับ

maya likes this.
  22. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    แย่แล้ว จะระบกันแบบนี้ คสช ต้องรีบเลือกตั้งให้เร็วที่สุดแล้ว

pat lada, thai4u, maya และอีก 4 คน ถูกใจ
  23. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมแน่ใจว่าไม่มีอะไร

กำลังทางอากาศต่างกันราวฟ้ากับเหว

ถ้าเกาหลีเหนือจะเอา และจีนไม่ยุ่ง สงครามจบใน7วัน

ดูเครื่องบินของไอ้หมูคิม เอามาบินก็ตลกแดก โดนยิงร่วงตั้งแต่ยังไม่เห็นเครื่องบินเกาหลีใต้
    557000004833801.JPE

แสงยานุภาพเป็นรองเกาหลีใต้เยอะมากๆ

ดูหุ่นนักบินก็รู้แล้วใครชนะ

pat lada และ maya ถูกใจ.
  24. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ดูช่างอากาศเกาหลีใต้ซะก่อน :cool:

pat lada, maya, Bayonet และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นาทีนี้เราติดตามอยู่ห่างๆ พอให้เราทันโลกทันเหตุการณ์ดีกว่า

26. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    พี่เป็นคนกลาง ตอบแบซ้ำซากๆๆๆๆๆ
    ไม่เป็นไร ชอบถามก็ชอบตอบ
    พี่ก็ตามใจลุงทหารเลย
    ลุงอยากทำ ชอบทำอะไร เอาเลยครับ จัดไปเต็มๆเร
    แถมเรือดำน้ำด้วยไวๆ เลือกตั้งละอดแน่ๆท่าน เวลาเหลือน้อยแล้วท่าน

แหม่ สบายใจจังลงเรือท่านแล้วอบอุ่นๆปลอดภัย หลับไปสบายๆ
    เป็นกลางดีกว่า ไม่ต้องยุแยงใคร ยังไงเสื้อแดงแม่นไม่สู้ เด๋วมันก็เป็นกลางมั่งละอ่า

27. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เชียร์หลีเหนือ
    ท่ายากเยอะ

28. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมงี้ขอไปสมัครเป็นเด็กล้างเครื่องบินเลย:h::inlove::heartbreak::party:

29. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เกาหลีเหนือมีดีแค่ทหารเยอะ แต่อาวุธกากมาก

สงครามสมัยใหม่เน้นครองน่านฟ้า ดูอย่างอิรักเป็นตัวอย่าง

ยิ่งสมันนี้มีโดรน ผมว่าถ้าไอ้หมูคิมมันจะเอาคลื่นมนุษย์เข้าสู้ก็ไม่รอด ทหารเกาเหนือตายเปล่าเป็นล้านแน่

http://pantip.com/topic/30337628
    http://pantip.com/topic/30355817
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=skyman&month=10-2006&date=15&group=3&gblog=8

ผมว่าถ้าไอ้คิมมันไม่บุกคนอื่นก่อน ก็ไม่มีใครอยากไปยุ่งกับมันหรอก

เกาเหนือทรัพยากรไม่มีเลย มันเป็นสงครามที่ขาดทุนยับ

แต่ถ้าอ้วนคิมหน้ามืดสั่งบุก ผมว่าจบใน7วัน

30. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ที่ดูข่าวกันมานี่ โสมขาวก็ร้าย โสมแดงก็เลว

31. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ขลิบนี้ฮา ผมพนันให้อมขี้หมามาพ่นใส่หน้าเลย อ้วนคิมไม่กล้าแน่ๆ

pat lada likes this.
  32. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    สองสิ่งที่ทำให้เพนตากอนไม่เคยคิดบุกคิมเหนือ

1.คิมเหนือมีจีนหนุนหลัง ไม่ว่าคิมเหนือจะแย่แค่ไหน อย่างมากจีนก็แค่กระแอมปรามๆ แต่ไม่มีทางที่จีนจะโหวตมติประณามเกาหลีเหนือในคณะมนตรีความมั่นคงสหประชาชาติ

2.คิมเหนือมีกองทัพปืนใหญ่ที่ใหญ่ที่สุดในโลก มีประสิทธิภาพมากที่สุดในโลก ไม่มีอากาศยานใดๆเล็ดลอดเข้าไปในน่านฟ้าเกาหลีเหนือได้โดยไม่โดนกองทหารปืนใหญ่ต่อสู้อากาศยานของคิมเหนือสอยร่วง ยังไม่รวมจรวดแซมอีกเป็นพันลูกที่ติดตั้งรอบประเทศ

ความเห็นส่วนตัว ในส่วนที่คิมเหนือมันสามารถยืนหยัดสามารถพัฒนาไปได้ระดับนี้ทั้งที่ประเทศก็ไม่ค่อยมีทรัพยากรณ์ธรรมชาติอะไร แถมยังโดนสหรัฐกับโลกตะวันตกคว่ำบาตรทางเศรษฐกิจมาตั้งแต่เริ่มสงครามเกาหลีจนถึงปัจจุบัน นับถือคิมเหนือเล็กน้อย

ต่างจากอิรัก กับประเทศอื่นๆแถวตะวันออกกลาง พวกนั้นกินง่าย

pat lada, conservative, thai4u และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ข้อสองผมว่าอาวุธที่มีมาตั้งแต่สงครามเย็นไม่รอดหรอกครับ อีรักที่ว่าแน่ยังแพ้ไฮเทคยุคใหม่เลย

ปืนใหญ่ หรือปืนต่อสู้อากาศยานของเกาหลีเหนืออนาล็อกทั้งนั้น คือต้องใช้ทหารจำนวนมากๆไปบังคับปืน เล็งด้วยมือ... มันจะรอดรึ:rofl:

เพียงแต่ไม่มีใครเขาอยากไปยุ่งกับมัน เพราะสงครามมันแพง

34. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เรื่องปืนใหญ่ของเกาหลีนี่ไม่ได้กินเกาหลีใต้หรอกครับ ยิงตรงไหน ก็หาจุดยิงสวนกลับได้หมด อาจะได้เปรียบระยะแรกๆ แต่ภายหลังจะละลายหมดแน่ครับ เพราะระบบตรวจจับในปัจจุบัน พัฒนาไปมาก เผลอๆจะถูกเกาะติดเป้าหมายก่อนจะยิงด้วยซํ้า

ส่วนเรื่องระบบป้องภัยทางอากาศ ถ้าบวกกันเต็มรูปแบบนี่ จะไปเหลือซากอะไรครับ เกาหลีเหนือมีแซมเยอะก็จริง แต่เป็นระบบที่เก่า ถูกแจมได้ง่าย สภาพความพร้อมรบ การส่งกำลังบำรุง อยู่ในขั้นยํ่าแย่ เทียบกับอิรักช่วงสงครามอ่าวครั้งแรกยังไม่ได้เลยครับ

กองทัพเกาหลีเหนือเรียกได้ว่า แทบจะหลุดออกมาจากช่วงกลางๆยุคของสงครามเย็นด้วยซํ้าไป อาวุธ เทคโนโลยี การฝึก แนวคิดทางการทหาร

ถ้าผมจำไม่ผิด กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ เคยวางแผนที่จะบุกเกาหลีเหนือมาครั้งหนึ่งแล้ว ช่วงหลังสงครามเย็นจบได้ไม่นาน แต่แผนก็ถูกระงับไปก่อนครับ

Last edited: 22 Aug 2015
  35. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เขาไม่เอาเครื่องบินไปถล่มรอบแรกด้วยซ้ำ เขาเอา

และเอา
    557000012927502.JPE

ไม่เกิน24ชม กองทัพอากาศและระบบป้องกันทางอากาศก็ละลายหมดแล้ว

36. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    สงครามตัวชี้ขาดแพ้ชนะไม่ได้อยู่ที่จำนวนหรือความทันสมัยครับ สิ่งสำคัญมันขึ้นอยู่กับยุทธศาสตร์+ยุทธวิธี
    ของอิรักนั้นดันไปใช้สงครามในแบบเดียวกับผู้รุกรานแต่ตัวเองด้อยกว่าทั้งที่รู้ จะไปเหลืออะไร
    แต่ของคิมเหนือ หลังสงครามเกาหลี ดิมเหนือมันก็ซ้อมรบของมันเป็นประจำ จำลองการทถูกรุกรานด้วยอาวุทยุทโธปกรณ์ใหม่ๆจากตะวันตกอยู่เสมอ

เอาเข้าจริงอินทรีอาจจะได้บุกแต่จะยืดเยื้อเหมือนสงครามเกาหลีเมื่อเกือบหกสิบปีที่แล้วแน่ๆ ด้วยจำนวนปืนใหญ่ที่มากที่สุดในโลก กับระบบอนาล็อกในอาวุทยุทโธปกรณ์ที่มั่นใจได้ว่าปราศจากไวรัสแน่นอน อิอิอิ

thai4u และ Gop ถูกใจ.
  37. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมว่าเกาหลีใต้กับอเมริกาไม่อยากยุ่งกับเกาหลีเหนือหรอก เปลืองตังเปล่าๆ:D

โทมาฮอว์คลูกละ22-45ล้าน เอาไว้จรวดใกล้ๆหมดอายุ อ้วนคิมอาจได้ลองสักชุด

38. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ยังไงก็แล้วแต่ ไทยก็สถาปนาความสัมพันธ์อันดีกับทั้งสองคิมมาตั้งแต่หลังสงเกาหลี ยังไงก็เบาๆมือกันหน่อยนะครับเพื่อนๆ อิอิอิ

39. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ดูคลิปนี้แล้วนั่งขำ พี่คิดคงกะมือเปล่าลุยกับปืน:D

temp และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  40. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ยังกับฝึกมวยวัดเส้าหลินในหนังจีนเก่า
    จนลืมไปว่า นี่มันสมัยไหนแล้วววววว

41. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

ดูของเกาหลีใต้บ้าง
    ติดใจหน้าน้องผู้หญิงในคลิป :giggle:

42. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ขอบคุณคนกลางที่เอามาแจ้งให้ทราบ
    พอดีมันรบกันไกลก็ช่างแมร่งมัน
    ตอนนี้ยังอินเรื่องระเบิดราชประสงค์

คุณคนกลางสงสัยว่าเป็นฝีมือกลุ่มเสื้อแดงที่โดนจ้างวานโดยนักโทษหนีคดีหรือป่าวครับ

แล้วคุณคนกลางว่าเหตุระเบิดนี่ทำไปเพราะต่อรองไม่สำเร็จตามที่นักโทษหนีคดีต้องการหรือป่าวครับ ประมาณว่าพอต่อรองไม่ได้ก็แสดงพลังให้รัฐบาลยอมตามที่เจรจาหรือกลับมาเจรจาใหม่
    คุณคนกลางเห็นอย่างไรครับ

สุดท้ายคิดยังไงที่ควายแดงรับนักโทษหนีคดีเป็นพ่องของควายแดง เป็นเทพเจ้าของควายแดงครับ แล้วมีอะไรเกี่ยวกับเงินจ้างผีโม่แป้งได้ครับ ผมนี่งงเลยทั้งควายแดง ทั้งผี ทั้งเงิน

43. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตอนสงครามอ่าวตอนนั้น กองทัพอิรักตั้งรับที่สุดแล้วครับ ผมมองว่าในสถานการณ์ตอนนั้น อิรักทำดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว

เท่าที่ทราบการซ้อมรบของเกาหลีเหนือ ค่อนข้างมีหลักนิยมที่ล้าสมัย แทบจะลอกหลักนิยมสมัยสงครามเย็นมาเปี้ยบ เน้นทำสงครามตามแบบ ต่อให้เกาหลีมีปืนใหญ่มากที่สุด มันก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ เพราะตั้งยิงเมื่อไร ก็จะถูกหาพิกัด และยิงทำลายในระยะเวลาอันสั้น

ถ้าสหรัฐฯบุก แล้วจีนไม่ช่วย คงไม่ยื้ดเยื้อแน่ๆครับ เพราะเกาหลีเหนือไม่พร้อมที่จะรบแบบนั้น ทหารเกาหลีเหนือขวัญกำลังใจตํ่ามาก ดีไม่ดีถ้าถึงจุดหนึ่ง อาจจะยอมแพ้เองโดยไม่ต้องรบด้วยซํ้าไปครับ

44. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถ้าเกาหลีเหนือไม่เปิดชุดใหญ่มาก่อน เกาหลีใต้คงไม่มีทางทำสงครามกับเกาหลีเหนือแน่ๆครับ เพราะยังไงก็ต้องมีคนล้มตาย (ไม่นับเรื่องเกาหลีเหนือยิงนิวเคลียร์นะเพราะผมไม่รู้ว่าของเกาหลีเหนือมีหัวรบที่ใช้งานได้จริงๆขนาดใหน) ผลสุดท้ายถ้ารบกันผมมั่นใจว่าเกาหลีใต้ก็ชนะอยู่ดี แต่ชนะแล้วได้อะไร ก็ต้องมาพัฒนาประเทศของทางเกาหลีเหนืออีก น่าจะหนักกว่าตอนเยอรมันรวมประเทศ แล้วจะส่งผลให้เศรษฐกิจเกาหลีใต้แย่ไปด้วย นี่ยังไม่นับค่าใช้จ่ายในการทำสงครามนะ ดูยังไงผมว่าคงยากที่จะเกิดสงครามตอนนี้

ส่วนที่เกาหลีเหนือประกาศจะทำสงครามถ้ายังไม่หยุดกระจายเสียงใน 48 ชั่วโมง ผมว่าสุดท้ายก็ไม่มีอะไร ถ้าอยากทำสงครามจริงๆก็ลุยแบบไม่ต้องเตือนไปเลยดีกว่าใหม มันเข้าทำนองหมาเห่าไม่กัดแน่ๆ แต่ถ้าสุดท้ายเกิดสงครามเพราะเรื่องนี้จริงๆก็แสดงว่าพวกเสนาธิการต่างๆของเกาหลีเหนือนี่โง่มาก ส่วนสิ่งที่ผมคิดก็คือ ตอนนี้เกาหลีใต้ก็เปิดลำโพงกระจายเสียงไปเรื่อย พอใกล้ๆเส้นตายก็หยุด แล้วก็แยกย้ายกลับบ้านนอน

45. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    Sermsuk Kasitipradit
    2 ชม. ·

46. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ถามจริงๆ นะ ไอ้คนกลาง กรูชักสงสัยว่า
    มึงเป็นอะไรกับ ไอ้ H่าเนี่ย ตอบหน่อย

47. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ในที่สุดไอ้คิมก็เจรจา เห็นมั้ยผมบอกแล้ว แม่มดีแต่เต้นไม่ชกหรอก หมาเห่าไม่กัด

48. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เครื่องบินใหม่สุดก็สมัยสงครามเย็น อ้วนคิมยังไม่เกิดเลย:D

อ้วนคิมจะเอาอะไรมาสู้เขา

49. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้ารบกันจริง ผมเชื่อว่าเกาหลีใต้ชนะ แต่จะเสียหายหนักกว่าเกาหลีเหนืออย่างมหาศาล กรุงโซลอยู่ห่างจากชายแดนไม่ถึง 50 กม. ไม่ต้องขีปนาวุธก็ได้ แค่ปืนใหญ่ยังยิงถึง เกิดเกาหลีเหนือมีินิวเคลียร์จริงนี่ไม่อยากคิด ส่วนเกาหลีเหนือคงได้โดนล้างผู้นำคิม และได้รวมประเทศก็คราวนี้แหละ

JSN, thai4u, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  50. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ผมว่ามันไม่รบกันหรอกมันก็เห่าไส่กันมาเป็นสิบๆปีแล้วสองประเทศก็จริงแต่เชื้อชาติเดียวกันถ้าทั้งสองรัฐบาลเปิดศึกถล่มกันประชาชนที่เขาเป็นพี่เป็นน้องกันเขาจะคิดยังไงประเทศใหนจะดีใจที่ญาติตัวเองที่อยู่ฝั่งตรงข้ามโดนถล่มทั้งวันทั้งคืนคงไม่แฮปปี้ทั้งคู่

ชายน้ำ, temp, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page