คะแนนจัดตั้งในการเลือกตั้ง และ การเสียภาษี

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 15 Feb 2015

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

ระบบอุปถัมภ์ที่ฝังรากมานานก็ทำให้เกิดคะแนนจัดตั้ง หัวคะแนน อะไรต่อมิอะไร
    แล้วผู้มีสิทธิเลือกตั้งส่วนหนึ่งก็ไม่มีภูมิคุ้มกันที่ดี ขอให้ได้เลือกตั้งแค่นี้พอ ไม่สนใจเงินภาษีของตัวเองว่าจะถูกใช้แบบไหน อย่างไร ชนชั้นปกครองที่ได้คะแนนเลือกตั้งมาก็ลำพองใจ พอถูกตรวจสอบก็บอกว่ามาจากการเลือกตั้ง ตรรกะคนละเรื่องเลย ถามแมวตอบหมา

หลักการอะไรที่ยึดเพียงแค่เปลือก มันก็ไม่ได้ผลลัพธ์ที่ดี

ผมเคยส่องคอมเมนท์ในเพจเฟซบุ๊คแนวสังคม การเมือง ก็เคยเจอข้อความประมาณว่า อยากได้รัฐสวัสดิการเต็มขั้น ก็ต้องเก็บภาษีโหดๆ คุณกล้าที่จะเสียภาษีแบบนั้นมั้ย ? เพราะทุกอย่างบนโลกนี้ล้วนมีต้นทุน ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ

Last edited: 15 Feb 2015
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: Respect My Vote... คนเท่ากัน... ได้ยินแน่นอนครับ....

3. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมว่าประเทศไทย ก็ต้องไปในแนวทางนั้นล่ะ กระจายอำนาจออก ใช้นโยบายแนวสังคมนิยมมากขึ้น ที่สำคัญต้องทำระบบเศรษฐกิจสมดุลอย่างที่สุด หากไม่ใช่แนวนี้ ผมแทบมองไม่เห็นโอกาสที่จะยุติวิกฤติการเมืองได้เลย

4. mee-sua-man

mee-sua-man สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    181
    รัฐสวัสดิการไม่ทัดเทียมกัน ในเมื่อผู้เสียภาษีและผู้ประกันตนซึ่งเป็นบุคคลธรรมดา (มนุษย์เงินเดือน) ถูกเอารัดเอาเปรียบสารพัด

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตราบใดที่เวลามีใครเอาของเอาเงินมาให้แล้วรู้สึกว่าเป็นบุญคุณต้องตอบแทน คงยากที่จะให้คะแนนจัดตั้งหมดไปจากเมืองไทย

6. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ผมว่าวิธีการเอาตัวเข้าไปอุปถัมภ์ชุมชน
    จ่ายภาษีสังคม ทุกงาน งานบวช งานแต่งงาน งานศพ
    ช่วยฝากลูกเข้าเรียน ฝากญาติพี่น้องเข้าทำงาน
    ช่วยอำนวยความสำดวกในการลัดขั้นตอนเข้าถึงอำนาจรัฐต่างๆอย่างรวดเร็ว
    ออกหน้าเป็นเจ้าถิ่นคุ้มครองความปลอดภัยให้ชุมชน
    ใช้อำนาจอิทธิพลออกไล่ล่าผู้ร้ายได้อย่างมีประสิทธิภาพมากกว่าตำรวจ
    จนกลายเป็นคนสำคัญที่ชุมชนขาดไม่ได้

Last edited: 16 Feb 2015
  7. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    มาจ่าย tax เหมือนกัน คุณจะได้รับ respect ทันทีครับ จริง ๆ ก็ respect อยู่แล้วนะ vote น่ะ แต่ไม่ respect พฤติกรรมการดูดเงินภาษีเข้ากระเป๋าตัวเองครับ

Share This Page