ความกลัวที่เกิดขึ้นภายหลังได้ยินคำตอบของเด็กน้อย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 31 Mar 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เมื่อมื้อเย็นที่ผ่านมาผมได้ไปกินหมูกะทะที่ร้าน ๆ หนึ่ง ไปกันห้าหกคน มี ผม หลานชาย พี่สาว พี่ผู้ชายกับแฟนเขาซึ่งอยู่แถวบ้าน แล้วก็ลูกของเขา ส่วนตัวสิ่งที่ผมกลัวอย่างหนึ่งคือ บ้านเค้า่เป็น
    กปปส กันทั้งบ้าน ส่วนตัวพี่เอฟนี่ ตัวยงเมื่อก่อนเลิกงานเสร็จตรงไปที่ชุมนุม
    ราวกับเป็นบ้านอีกหลังหนึ่งเลยทีเดียว ส่วนแฟนสาวเขาก็เป็นพวกนักรบหน้าจอ
    จุดนี้เองที่ผมกลัวว่าการสนทนาวันนี้หลีกเลี่ยงเรื่องการเมืองไปไม่พ้น
    เราก็ไปนั่งกินกันเรื่อย ๆ ถามสารทุกข์สุกดิบกันไป
    เราสองครอบครัวก็นั่งกินไปเรื่อย ๆ จนเริ่มรู้สึกอิ่มแน่นเราก็นั่งคุยกันต่อ

โตขึ้นอยากเป็นอะไรกันบ้างฮ่ะพ่อหนุ่ม
    ปิ๊ค : "ปิ๊คอยากเป็นนายร้อย !!! ครับ" เจ้าปิ๊คตอบด้วยความฉะฉาน
    พี่สาว : ดีแฮะ แล้วเราอยากเป็นทหารหรือตำรวจล่ะ
    ปิ๊ค : "เปล่าครับ ปิ๊คอยากเป็นนักการเมือง ปิ๊คเห็นนักการเมืองก็เป็นทหารทั้งนั้น"

สิ้นเสียงเจ้าปิ๊คเสร็จ เสียงระเบิดขำของพี่สาวผมกับแฟนพี่เอฟก็ดังขึ้น ต่างกับเจ้าเฟรมที่พอได้ยิน
    คำว่าทหาร จากที่เคยคุยจ้ออยู่ตอนแรก ก็กลายเป็นนั่งนิ่งลงไปในทันที พี่เอฟเริ่มยิ้มเจิ่น ๆ แบบเสียมิได้ ผมเองก็ได้แต่ยิ้มเล็กน้อย แต่ในใจลึกๆ ก็ยังแอบสงสารพี่เอฟเหมือนกันที่แกขำไม่ค่อยจะออก ซึ่งผมก็รู้สึกไม่ค่อยต่างจากแกเท่าไร ผมรีบดื่มน้ำแล้วขอตัวเข้าห้องน้ำทันที ในขณะที่พี่สาวผมและแฟนพี่เอฟที่หัวเราะกันจนเสียงหลงและแห้งผาก บอกตรง ๆ ว่าเรื่องนี้ผมขำไม่ค่อยออก

หลังเข้าห้องน้ำเสร็จก็ได้แต่ถอนหายใจ และครุ่นคิดว่า
    ทำไมบางคนต้องการเป็นหมอเพื่อที่จะรวย อยากเป็นทหารเพื่อที่จะมีอำนาจ นั่นใช่จุดมุ่งหมาย
    ที่สำคัญของสองอาชีพนี้หรือไม่ ผมเองนึกไปถึงคุณหมอสภา หรือ ที่คนทั่วไปเรียกกันว่า
    คุณหมอห้าบาท ซึ่งอดีตท่านก็เป็นระดับอาจารย์หมอของศิริราชพยาบาล กับ ทหารที่ชื่อ
    เพียร เอกสมญา ผมเองยอมรับว่าเงินและอำนาจเป็นสิ่งใฝ่ฝันของคนทุกคน แต่การที่เด็กรุ่นต่อๆ
    ไปมีแนวคิดเรื่องเงินและอำนาจ สิ่งนี้เป็นเรื่องค่อนข้างน่ากลัว เพราะวันหนึ่งถ้าคนเป็นหมอ
    เป็นหมอเพื่อเงิน คนเป็นทหารเป็นทหารเพื่ออำนาจ บ้านเมืองต่อไปเราจะเป็นอย่างไร
    ผมเหลือบมองไปดูพระอาทิตย์ที่กำลังจะตกดิน เกิดความใจหายขึ้นมาโดยไม่รู้ตัว

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: เสร็จกิจแล้วก็ไปนอนได้แล้วล่ะ...

apollo likes this.
  3. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คนกลางมีนิทานเยอะจังครับ แต่ขาด...สาระ

apollo และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  4. คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    88
  5. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ที่เลวร้ายกว่าคือนักการเมืองเพื่อแม้ว เพื่อโกง เพื่อหาแด็กกับงบประมาณ ...

emujack likes this.
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ความสมเพชที่เกิดขึ้นภายหลังการอ่านนิทานเรื่องนี้ :D

emujack และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  7. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

ผมเผ้ามองวรรณกรรมเพื่อชีวิตเพื่อประชาชนแบบว่าถ้าเจ๋งก็ต้องเพื่อการปฏิวัติด้วย
    แต่ว่า ไม่เห็นไม่เจอ หรือว่าคงไม่มี
    ไม่รู้ว่าทำไมเสื้อแดงเลิกเขียนแล้ว และก็ไม่เห็นใครจะให้ความสำคัญ

ก็มีคนกลางนี่แหละพยายามฟื้นฟูขึ้นมา
    อยากให้วิญญาณจิต ผู้มีศาก ได้รับรู้
    ว่า
    มีนิดๆน้อยๆดีกว่าไม่มีเสียเลย
    ทำนองว่ามีกากย่อมเกิดปุ๋ย

ตายตาหลับเหอะวะท่าน

stormtrooper และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  8. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    แวะมาอ่านนิยายครับ เด็กฉลาดนะครับ รู้จักนายร้อยด้วย :D

Novice likes this.
  9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    พาเฟรมไปเที่ยว แต่ทิ้งปิ๊คไว้บ้าน เป็นน้าที่นิสัยดีจริงๆ
    ปิ๊คอายุเท่าไหร่หว่า ทำไมรู้ว่านักการเมืองเป็นทหารเยอะ ไม่เคยเห็นเด็กคนไหนสนเรื่องการเมืองซักคน
    โตขึ้นอยากเป็นอะไรกันบ้างฮ่ะพ่อหนุ่ม เป็นคำพูดที่สำเนียงแปลกแฮะ ไม่เคยได้ยินใครพูด ฟังดูเหมือนเกย์ชอบกล
    พี่เอฟเหมือนกันที่แกขำไม่ค่อยจะออก ขำไม่ออกเรื่องอะไรหว่า ถ้าพี่เอฟเป็นเสื้อแดงก็ว่าไปอย่าง พี่สาวเป็นนักรบหน้าจอ แล้วยังไง ไม่มีความหมายอะไรเลย
    หัวเราะดังมาก พี่สาวไร้มารยาทมาก สงสัยคนกลางก็คงได้เชื้อมาด้วย
    ฟังดูแล้วเหมือนคนกลางเกาะเขากินเลยนะครับ ครอบครัวเขาทำไมมีคนกลางหลงมาอยู่คนเดียว หรือว่ายังโสดแล้วหางานทำไม่ได้ ก็เลยหน้าด้านเกาะพี่สาวกิน

10. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แต่งเรื่องแบบนี้ ยากมั้ย!!! ว่างๆน่าไปเขียนบทละครให้ พิง ลำพระเพริงหน่อยนะ จะได้ตังค์ใช้ ไม่เสียเวลาเปล่าๆ

11. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ฝากบอกหน่อยว่า ทำไมน้าป๊อป ตอแหลจังครับ
    เป็นทหารเพื่อ อำนาจ อันนี้โคตรขำครับ สงสัยเจ็บใจเรื่องสติ๊กเกอร์ ก๊ากๆๆๆๆ

หนูอ้อย likes this.
  12. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    มีหนึ่งคำถามครับ

คนกลางร่วมช่วยค่าหมูกระทะด้วยหรือไม่

หรือว่ารู้ทั้งรู้ว่ากลุ่มพี่น้องเป็นกปปส.แต่ก็ไปกินกับเขาเพราะอยากกินฟรี ไม่ช่วยเขาออกตังค์

ถ้าใช่ก็นับว่าคนกลางเป็นแดงแท้โดยจิตวิญญาณทีเดียว

Alamos, อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ
  13. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เด็กก็เหมือนกับผ้าขาว สิ่งที่เด็กคิดมาสะท้อนว่าครอบครัวใส่อะไรลงไป

ข้าราชการดี ๆ ก็มีตั้งเยะแยะ ที่สามารถเอามาเป็นแบบอย่างได้กลับไม่กล่าวถึง

จะว่าไปกฏเหล็กของการทำสื่อก็ยังขลังอยู่ ข่าวร้ายมักขายดี แต่สิ่งเหล่านี้

จรรโลงบ้านเมืองให้เจริญงอกงามหรือไม่ หากคำตอบมือไม่จรรโลงบ้านเมืองให้ดีงามแล้ว

รีบแก้ไขเถอะครับ วันข้างหน้าเมื่อเราแก่ตัวยังคาดหวังได้ว่าสิ่งดีงามที่จะเกิดขึ้น

มือเล็ก ๆ ของเราก็ได้มีส่วนร่วมสร้างและส่งต่อให้ลูกหลานไทย

temp และ Alamos ถูกใจ.
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คนบ้า มโนขึ้นมาเอง เชื่อในสิ่งมโนขึ้นมาและกลัวในสิ่งที่มโนขึ้นมา :worried::worried::worried:

Alamos และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    โห

ridkun_user และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  16. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    โฮ โฮ้

หนูอ้อย และ JSN ถูกใจ.
  17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นางยังคงแรดเสมอต้นเสมอปลาย

bookmarks, conservative และ หนูอ้อย ถูกใจ
  18. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    พี่น้อย อาแปะขายก๋วยเตี๋ยว และล่าสุด พ่อค้าไก่ปิ้ง เป็นยังไง

หายไปนานเรยนะ

:rolleyes::rolleyes:

หนูอ้อย, Alamos, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไก่ปิ้งกับไก่ย่างนี่เหมือนกันมั้ย

apollo likes this.
  20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ชาวไทยจาก นิวยอร์ค
    นิวเจอร์ซี ชิคาโก เวอร์จิเนีย แมริแลนด์
    วอชิงตัน ดี.ซี. เข้าเยี่ยมแสดงความยินดี กับนายกฯประยุทธ์.ที่ได้รับรางวัล..!!!

conservative, Alamos, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. TheGreatBeyond

TheGreatBeyond อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    294
    เจอความคิดเห็นนี้ ทำเอาคนกลางหาทางกลับกระทู้ไม่เจอเลย

การเอาเรื่องไม่จริงมาเล่าเป็นตุเป็นตะ มักจะมีข้อบกพร่องในรายละเอียด

อู๋ คาลบี้, หนูอ้อย, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  22. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ความกลัวของผมเกิดขึ้นตั้งแต่มีนักธุรกิจที่รวยจากการผูกขาดสัมปทานเข้ามาแวดวงการเมืองแล้วครับ
    แล้วแกก็ผูกขาดการเมืองด้วยการไล่ซื้อพรรคการเมืองซื้อ สส. ซื้อคะแนนเสียงด้วยประชานิยม ซื้อสื่อให้ pr ตัวเอง ล้างสมองประชาชน
    เพื่ออำนาจและการล้างแค้นคนไม่เห็นด้วย ทำให้ประเทศชาติฉิบหาย บ้านเมืองลุกเป็นไฟ ประชาชนแตกแยก

บ้านเมืองต่อไปเราจะเป็นอย่างไร ผมเหลือบมองไปดูพระอาทิตย์ที่กำลังจะตกดิน เกิดความใจหายขึ้นมาโดยไม่รู้ตัว :cry:

อู๋ คาลบี้, conservative, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  23. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    พี่สาวน่ะ พี่สาวผม หลานน่ะ หลานผม แล้วก็ส่วนคนอื่นน่ะเป็นเพื่อนบ้าน พี่เอฟกะแฟนเขาแล้วก็ลูกเขาชื่อปิ๊ค 11 ขวบแล้ว
    โทดทีครับ เดี๋ยววันหลังผมจะพยายามย่อให้เหลือ 3 บรรทัด
    เพลีย.......:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

24. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตลกดีครับ ไม่เกี่ยวกับบรรทัดหรอกครับ คนแต่งนิทานห่วยต่างหาก ไปกันห้าหกคน มี ผม หลานชาย พี่สาว พี่ผู้ชายกับแฟนเขาซึ่งอยู่แถวบ้าน มีอะไรที่แยกกันครับนอกจากแค่แฟนของพี่ผู้ชายที่อยู่ข้างบ้าน เป็นผมคงใช้คำว่ามีเพื่อนบ้านคือพี่เอฟ แฟนเขา และลูกชายปิ๊ก ไปด้วย แล้ว อีกอย่าง ผมไม่เคยเห็นใครจะเชิญครอบครัวอื่นที่ไม่ใช่ญาติมาชวนไปกินข้าวด้วยกันในขณะที่ตัวเองก็กินข้าวกันกับครอบครัวอยู่แล้ว
    คนกลางก็ประจานพี่สาวตัวเองว่าหัวเราะต่อหน้าเด็ก ดูไม่งามเลยสำหรับผู้ใหญ่แต่นั้นแหละคนกลางบอกเป็นพี่สาว นิสัยดูถูกชาวบ้านคงเหมือนกันข้อนี้อนุโลมให้ แฟนพี่เอฟก็อำมหิตมากหัวเราะลูกตัวเองต่อหน้าแขกแถมทำเหมือนเพิ่งรู้ว่าลูกอยากเป็นอะไร พี่เอฟก็ดีจริงๆไม่ปกป้องลูกเลย เลี้ยงลูกยังไง 2 ครอบครัวเนี้ย
    ปล. สุดท้ายไม่ต้องมาแกล้งจับผิดผมแก้เขินเรื่องจ่าสมเพียร เอกสมญา หรอกครับ เพราะกลายเป็นการแฉว่าจริงๆคนกลางเป็นพวกเห็นแก่ตัว ที่เล่ามาตลอดไม่เคยเห็นคนกลางห้ามศึก หรือประนีประนอมอะไรเลย เอาแต่ตัวรอด เพื่อนทะเลาะกันก็เดินหนี เป็นพธม.แล้วก็หนีออกมาแล้วก็โกหกใส่ร้ายเพื่อนตัวเอง หลานกลัวไม่มีเหตุผลก็ไม่อธิบายสิ่งที่ถูกต้องให้หลานฟังกลับให้หลานต้องเผชิญกับความกลัวต่อไป คนหัวเราะเด็กก็ทำเป็นนิ่ง ไม่คิดปลอบเด็กหรือพูดโต้แย้งอะไรบ้าง ผมห่วงแต่คนโตอย่างคนกลางที่เอาแต่โกหกและวิ่งหนีมากกว่าว่าต่อไปมีอะไรจะปกป้องลูกเขาหลานเขาได้ไหม ใครจะรู้ว่าถ้ามีคนจะแทงคนกลาง คนกลางอาจจะเอาหลานเป็นโล่ก็ได้

Last edited: 2 Apr 2016
  25. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    อย่ามาลบหลู่ จิตร ภูมิศักดิ์ ‘บิดาแห่งแนวคิดล้มเจ้า’ เชียวนะ

ปู่ยง likes this.
  26. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เค้ามีเมียหรือเปล่าครับ
    สงสัยว่าพวกลูกๆจะไม่มีแม่มัง
    หรือว่าเค้ามีเมียแต่เก็บเอาไว้
    บิดาแห่งความคิดล้มเจ้าถึงได้มีลูกเป็นควายแดง

เอาเฮอะ ไม่ต้องการลบหลู่ครับ
    แต่ที่ผมสังเกตมาวรรณกรรมเพื่อชีวิตเพื่อประชาชนมันไม่เห็นเล้วละครับ
    ก็เลยตื่นเต้นครับ ที่เห็นความพยายามของคนกลาง
    ................

27. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอครับ ตอนนี้ยังทำงานบน BTS อยู่หรือเปล่าครับ

Alamos likes this.
  28. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

Share This Page