ควรจะถึงเวลาสำหรับลุงตู่หรือบิ๊กป้อมแล้ว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย โก๋แก่, 2 May 2017

1. โก๋แก่

โก๋แก่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 พ.ย. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    299
    อยากจะพูดถึงเรื่อง 2 เรื่อง ที่ตอนนี้กำลังถูกวิพากษ์วิจารณ์กันในสังคมไทย ซึ่งสะท้อนถึงปัญหาใหญ่ของเราให้เห็นได้เด่นชัดครับ
    1. คดีลูกชายเจ้าของกระทิงแดงพยายามหลบเลี่ยงกระบวนการยุติธรรม
    2. คดีค้ากามเด็กที่ จว.แม่ฮ่องสอน

โดยส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะเป็นเวลาที่ผู้มีอำนาจในคณะรัฐบาลปัจจุบัน จะต้องลงมาดำเนินการด้วยตนเองให้คดีทั้งสอง ก้าวคืบหน้าไปให้เห็นผลและสิ้นสุดได้โดยเร็วครับ ด้วยเหตุผลว่า
    1. จัดการให้เห็นว่า กฎหมายไทยสามารถเอาผิดกับผู้ทำผิดที่มีฐานะทางการเงินได้ เรื่องนี้ถึงแม้ชาติอื่นๆทั่วไป ก็มักเป็นเช่นนี้คล้ายๆกัน แต่ผู้นำของไทยควรจะเข้ามาดำเนินการครับ เพื่อเป็นตัวอย่างให้ข้าราชการในทุกระดับได้มีสำนึกว่า ต้องปฏิบัติตามกฎหมายให้เท่าเทียมกันกับคนทุกฐานะอาชีพ อย่างที่ลุงตู่ยกมาพูดเสมอๆ
    2. เรื่องใช้เด็กเป็นเรื่องระบายอารมณ์ใคร่ก็มีกันทุกชาติคล้ายกันอีก แต่ในเมื่อไทยเป็นเมืองพุทธที่ชาวโลกรับรู้กัน เราต้องทำกฎหมายให้จัดการกับคนที่ทำผิดในเรื่องนี้ ให้สอดคล้องกับคำสอนทางศาสนาให้ได้ครับ บิ๊กป้อมจะบอกว่าไม่รู้อย่างที่ชอบพูดบ่อยๆ ไม่ได้ครับ เรื่องนี้จำเป็นต้องรู้

อย่างที่เรารู้ๆกัน ทั้งสองเรื่องเกี่ยวข้องกับคนมีเงินและข้าราชการระดับสูง ถ้ายังขืนทำนิ่งเฉยปล่อยให้เจ้าหน้าที่ผู้น้อยปฎิบัติงานไปตามระเบียบราชการ ยากนักที่จะทำเรื่องให้โปร่งใสเป็นที่ยอมรับของประชาชน ที่ไม่พอใจกับเรื่องนี้ ขอย้ำว่า มีประชาชนไม่พอใจกับเรื่องนี้เป็นจำนวนมากครับ
    ..ลุงตู่หรือบิ๊กป้อม น่าจะเห็นว่าทั้งสองเรื่อง ไม่ควรรอแต่รายงานจากข้างล่างส่งขึ้นไปถึงแล้วครับ
    ..เพราะผู้นำของประเทศ ต้องลงมือขจัดในสิ่งที่ก่อให้เกิดความไม่พอใจต่อระบบปกครองที่ตนเป็นผู้บังคับบัญชาอยู่ จะมองว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยไม่ได้แล้วนะครับ
    สิ่งที่สำคัญเมื่อท่านคนใดคนหนึ่ง ลงมาจัดการเดินเรื่องด้วยตนเองและสามารถทำให้เรื่องร้ายๆที่เกิดขึ้น สงบลงได้ด้วยดีเป็นที่พอใจ ย่อมทำให้ประชาชนรักใคร่ยกย่องท่านมากขึ้น และชาวโลกก็จะเข้าใจในเมืองไทยว่าไม่ปล่อยให้คนไม่ดีอยู่ลอยนวลในสังคม ประเทศไทยก็ย่อมจะมีขื่อเสียงเพิ่มขึ้นในสายตาของมิตรประเทศ
    ..... ก็พูดไปคิดไปและหวังไปครับ .....

2. Anurid

Anurid สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    21
    ไม่ใช่พวกทักษิณ เลยไม่อยากยุ่ง

3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แม้แต่คนทรยศปู ทักกี้ anurid ก็ไม่ยุ่ง

4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    พวกไอ้แม้ว ก็ไม่ค่อยยุ่ง เพราะตีแล้วสะเทือนไม่ถึง ลุงตู่ ลุงป้อม

5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ในความคิดผม น่าจะต้องรอดูกันไปก่อน เรื่องค้ากามเพิ่งเริ่ม อาจจะยังไม่ถึงเวลาก็ได้ เพราะดูแล้วนายกเองก็ไม่อยากใช้ ม.44 บ่อยๆ เพราะพวกต่อต้านกับพวกสิทธิมนุษย์ที่วันๆไม่ทำอะไร คดีอาชญกรรมเยอะแยะ สงครามมากมายไม่ไปดู ดันเสือ-กอ สนแต่เรื่อง ม.44 ส่วนคดีกระทิงแดง นี้อยากให้ปรับกฎหมายใหม่และปฏิรูปข้าราชการจริงๆ ตั้งแต่ทักกี้ พวกล้มเจ้าหนีออกนอกได้กันเป็นว่าเล่นนี้ ต้องพิจารณากันใหม่แล้ว

Last edited: 2 May 2017
    gaiser, อาวุโสโอเค, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แม้วหนีคดีกับบอสหนีคดี คนยังมองต่างกันเลย ทั้งที่ผิดทั้งคู่ :D

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  7. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    นายวรยุทธ อยู่วิทยา หรือ บอส ทายาทเครื่องดื่มบำรุงกำลังยี่ห้อดัง ประสานขอเลื่อนฟังคำสั่งฟ้อง ขับรถชน ด.ต.วิเชียร กลั่นประเสริฐ อดีตผู้บังคับหมู่ปราบปราม สถานีตำรวจนครบาลทองหล่อ เสียชีวิต เมื่อวันที่ 3 ก.ย. ปี 2555
    บอสเขาน่าจะมีไอ้แม๊วเป็นไอดอล

ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร
    รับตำแหน่ง 5 สิงหาคม 2554
    ถูกถอดถอนจากตำแหน่ง 7 พฤษภาคม 2557
    (ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยให้พ้นจากตำแหน่งขณะรักษาการ หลังจากยุบสภาผู้แทนฯ)
    คดีเกิดเมื่อ 3 กันยายน 2555

พวกควายแดงโยนขี้ทั้งนั้น

ถ้าวิเคราะห์ปัญหา ควรไปบ่นตำรวจก่อน
    ตามด้วยรัฐบาลยิ่งลักษณ์
    สุดท้ายค่อยเป็นพี่ตู่นะจ๊ะ

Last edited: 3 May 2017
    Tonky, Anduril, โก๋แก่ และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    Anuridพูดเอง

ถ้าเรื่องที่ลุงตู่ลุงป้อมยุ่งด้วย เป็นแค่เรื่องของทักษิณและพรรคพวก ทักษิณและพรรคพวกก็ล้วนมีแต่ทำเรื่องวินาศให้กับชาติ

มาดูกันว่าลุงตู่ลุงป้อมดูเรื่องอะไรกันบ้าง
    • เรื่องบุกรุกป่าสงวนและที่สาธารณะ
    • เรื่องธรรมกาย
    • เรื่องค้ามนุษย์
    • เรื่องละเมิดสิทธิทางปัญญา
    • เรื่องการจัดระเบียบรถตู้และรถสาธารณะ
    • เรื่องมาตรฐานการบิน
    • เรื่องความเสียหายจากโครงการรับจำนำข้าว
    • เรื่องแก้ปัญหาความไม่สงบภาคใต้
    • เรื่องควบคุมสื่อฯรับจ้าง
    • เรื่องการจัดระเบียบสื่อสังคมออนไลน์
    • เรื่องม.112
    • ฯลฯ
    ทักษิณกับพรรคพวกมันเอาแต่สร้างความวินาศให้ชาติไทยนะ

Tonky, Anduril, AlbertEinsteins และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. โก๋แก่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    299
    จริงอย่างที่คุณ Anurid พูด และคุณชายน้ำ ช่วยอธิบายรายละเอียดครับ
    สังเกตุแล้วก็จะเห็นกันว่า ลุงตู่กับบิ๊กป้อม ไม่ค่อยอยากแตะอยากพูดเรื่องคุณทักษิณกับคุณยิ่งลักษณ์นะครับ
    เพราะคงรู้กันแล้วว่า ยื่นมือเข้าไปแตะทีไร ...เหม็นติดมือทุกที .. :sick:

AlbertEinsteins และ ปู่ยง ถูกใจ.
  10. โก๋แก่

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    299
    อยากเสริมว่าเรื่องคดีทายาทกระทิงแดงกับค้ากามเด็กที่แม่ฮ่องสอนนี่ ดูไปดูมามันขยายใหญ่ขึ้นเรื่อย เพราะคงมีเหล่าข้าราชการตำแหน่งสูงเข้าไปมีเอี่ยวด้วยหลายคนครับ
    ลำพังตั้งกรรมการในสังกัดของตน ไม่ว่าจะในการปกครองหรือตำรวจ ก็คงทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับ ควรจะต้องใช้ผู้ที่มีอำนาจของรัฐบาลในระดับที่สูงๆ เข้าไปจัดการ จึงจะจัดการได้ ..ข้าราชการตัวเล็กๆคนไหนมันจะกล้าบอกว่า ตัวใหญ่ตัวไหนมันเลวละครับ
    จึงอยากให้ลุงตู่หรือบิ๊กป้อม ช่วยออกคำสั่งไปถึง ดีเอสไอ หรือองค์การกลางที่ไม่อยู่ในสังกัดของมหาดไทยหรือ สนง.ตำรวจฯ เข้าไปทำเรื่องนี้ให้กระจ่างมากกว่าครับ

ชายน้ำ likes this.
  11. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    น่าจะแสดงให้เห็นว่า ปัญหาส่วนใหญ่ของประเทศไทยมันฝังรากลึกจนเป็นทั้งระบบ ยากเกินจะแก้ไขในเวลาสั้นๆจริงๆ
    2 คดีนี้คงเป็นอีกหนึ่งตัวอย่างในอีกหลายๆคดีในไทยที่มีความเหลื่อมล้ำทางสังคมมาก
    แต่จะว่าไปคดีคุณชูวงษ์ ซึ่งไม่ใช่คนจนก็ยังไม่ได้รับความเป็นธรรมเลย

Share This Page