คนไทยเขาถือนะ

กระทู้ใน 'ห้องนั่งเล่น' โดย เผด็จการที่รัก, 22 พ.ย. 2014

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    Alamos likes this.
  2. LazyLemon

LazyLemon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,931
    เดี๋ยวนี้เป็นธรรมดาไปแล้ว ทำใจเถอะค่ะ บางคนมีสองหัวที่ใช้คิด หัวที่อยู่ข้างบน คือศีรษะ และ
    หัวที่อยู่ข้างล่าง คือหัวแม่เท้า
    รูปที่เห็นจึงแปลว่าเขาใช้ความสำคัญกับหัวข้างล่าง
    อย่าบอกว่าพ่อแม่สอนมายังไงเลยค่ะ สะเทือน เพราะแม่มะนาวจะบอกลูกเสมอว่า เธอจะทำอะไร เธอแบกหน้าพ่อแม่
    ไปด้วยนะ ถ้าทำอะไรไม่ดีแล้วโดนตำหนิ จงบอกเขาไปว่า พ่อแม่สอนแล้ว แต่ไม่จำ :fubar: อิอิ

3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าไปต่อว่า เชื่อเถอะเดียวก็จะบอกว่าเราเป็นพวกหัวโบราณหรือคิดมาก เด็กสมัยนี้มีอะไรก็เป็นวัตถุนิยมไปหมด (บูชาแต่ของตัวเองนะ ของคนอื่นช่างมัน) ไม่มีใครสอนเขาเรื่องจิตวิญญาณหรือคุณค่าของผู้อื่น ทำให้พวกเขาไม่รู้และไม่อยากรับรู้ความเจ็บปวดของผู้อื่น การนับถือหรือสละชีวิตตัวเองเพื่อสิ่งหนึ่งที่แตะต้องไม่ได้เป็นเรื่องงี่เง่า

4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เห็นด้วยครับ ลูกสาวเรียน ม ๑ บอกอยากได้โทรศัพท์มือถือใหม่ ผมบอกว่ามีแล้วจะซื้อทำไมอีก ขนาดพ่อทำงานหาเงินยังใช้โทรศัพท์เครื่องล่ะ พันห้าเลย ลูกสาวตอบว่า นั่นมันเรื่องของพ่อ แต่ที่อยากได้เพราะเพื่อนๆในห้องมีแต่รุ่นแพงๆ ใหม่ ผมก็ต้องมาเสียเวลานั่งคุยปรับความเข้าใจอีกตั้งนาน

5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมเข้าใจครับ ผมไม่มีลูกหรอก แต่น้องสาวก็ไม่ต่างกัน จากที่สังเกตคือถ้าไม่โดนเลี้ยงแบบตามใจก็คบกับกลุ่มเพื่อนที่มีฐานะแล้วกลัวโดนทิ้ง น้องสาวผมเป็นแบบแรกเพราะเป็นลูกและหลานคนเล็ก ฉลาดเรื่องเรียน เล่นกีฬาเก่ง เรียกว่าต่างกับผมทุกอย่างเลยละ กระนั้นก็ไม่ใช่คนเลวร้าย เพียงชอบเอาแต่ใจ จนบางทีทำให้คนรอบข้างเสียใจ ตอนหลังผมมานั่งทบทวนดู อาจเป็นเพราะเราคุยกับเขาน้อยไป ทำอะไรร่วมกันน้อยไป ตอนหลังถึงมาคุยหรือทำอะไรร่วมกันกับเขาบ้าง ก็ดีขึ้นเหมือนกัน

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม เคยเจอครั้งนึงที่เกาะเสม็ด ที่ท่าเรือ บ้านเพ เด็กวัยรุ่น กรุ๊ปเล็กๆ สี่ห้าคน คุยกันสนุกสนาน สักพักเด็กสาว พูดซุบซิบกัน แล้วอีกคนบอกว่า เฮ้ย ไม่เป็นไร เดี๋ยว กรู โทรไปบอกแม่เอาเงินใส่บัญชีให้สักหมื่นนึง เดี๋ยวไปกดเอา แล้วก็ทำตามปากว่า สักพักเดินไปที่ตู้เอทีเอ็ม แล้วก็เดินถือเงินมาโชว์เพื่อน สื่อถึงอะไร

Share This Page