คนไทยซื้อสโมสรอังกฤษ คว้าแชมป์ลีก ยังเคารพ "ในหลวง"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Kop16, 3 May 2016

1. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    รักในหลวง “เลสเตอร์” ผูกริบบิ้นเหลืองรับถ้วยแชมป์พรีเมียร์ลีก

559000004608204.JPE

“เสี่ยต็อบ” อัยยวัฒน์ ศรีวัฒนประภา รองประธานทีม เลสเตอร์ ซิตี แชมป์พรีเมียร์ลีกทีมล่าสุด เผย วันรับถ้วยจะผูกริบบิ้นสีเหลือง และสีน้ำเงิน อันเป็นสีประจำของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสีของสโมสร ย้ำ นำทีมมาลงนามถวายพระพรหลังจบฤดูกาล ยันไม่ปล่อยนักเตะหลักออกจากทีม

ภายหลังผลฟุตบอลพรีเมียร์ลีก อังกฤษ ในเกมลอนดอนดาร์บีแมตช์ เมื่อคืนวันจันทร์ที่ 2 พฤษภาคม 2559 เชลซี เปิดบ้านรับการมาเยือนของ ท็อตแนม ฮอตสเปอร์ ที่จบเกมเสมอกัน 2-2 ส่งผลให้ “จิ้งจอกสยาม” เลสเตอร์ ซิตี ประกาศศักดาคว้าแชมป์พรีเมียร์ ลีก ประจำฤดูกาล 2015/16 ได้อย่างเป็นทางการแล้ว พร้อมกับสร้างประวัติศาสตร์คว้าแชมป์พรีเมียร์ลีก เป็นสมัยแรกของสโมสรด้วย
    ...
    “ก่อนหน้านี้ ทาง พรีเมียร์ลีก อังกฤษ ได้สอบถามเรื่องการรับถ้วยรางวัลที่มีกำหนดเป็นธรรมเนียมว่าต้องมีการผูก ริบบิ้นสีที่ตัวถ้วย ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นสีประจำสโมสร โดยผมเองก็ตอบกลับไปว่าเราต้องการให้เป็นสีน้ำเงิน ซึ่งเป็นสีประจำสโมสร กับสีเหลือง ที่ถือเป็นสีประจำขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ โดยเราต้องการให้นักเตะเดินทางมาลงนามถวายพระพร เพื่อแสดงความจงรักภักดี”
    ....

http://manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9590000044651

นำมาให้อ่าน อาจแทงใจใคร :rofl::D:giggle::talking:>:)

hillton(ปาล์มาลี), hey guys, saranart และอีก 8 คน ถูกใจ
  2. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    เจ๋งกว่าไอ้คนที่ไปซื้อแมนซิเยอะ ไอ้นั่นหวังสร้างกระแสอย่างเดียว ชื่อนักบอลยังไม่รู้จัก อันนี้ของจริง ลงทุนน้อยกว่าได้ผลเยอะกว่าแยะ รวยๆของแท้ไม่ต้องพึ่งไอ้ชิตังเม

hey guys, saranart, Kop16 และอีก 9 คน ถูกใจ
  3. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ความประทับใจเกิดขึ้นตั้งแต่สามารถกดดัน ลงโทษนักเตะเลสเตอร์ที่ดูถูกหญิงไทยได้แล้วครับ

hey guys, saranart, Kop16 และอีก 7 คน ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ทีมนี้ถูกจารึกเป็นตำนาน คราใดเรียกขานถึงทีมนี้ ชาติไทยอย่างภาคภูมิ
    ทีมนั้นถูกจารึกไว้เป็นแผลเป็น คราใดขานเรียกถึง คนก่นด่าแช่งสาปส่งทุกคราไป

hey guys, saranart, Kop16 และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถึงผมไม่ชอบฉายานี้เท่าไหร่ เพราะรากเหง้าที่มาของทีมก็มาจากอังกฤษ
    แต่ก็ยินดีด้วยครับ ที่บริหารทีมจนมาไกลได้ขนาดนี้ :)

foyfon, hey guys, Kop16 และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. Kop16

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    "ประยุทธ์" ยินดีเลสเตอร์ ได้แชมป์พรีเมียร์ลีก ดีใจมีชื่อคนไทยเป็นเจ้าของ แขวะดีกว่าซื้อทีมประสบความสำเร็จแล้วขายต่อ บอกเคยได้ทั้งพระและของดีจากเจ้าคุณธงชัยมาเป็นกำลังใจ

http://thaipost.net/?q=ยินดีเลสเตอร์คว้าแชมป์บิ๊กตู่แขวะดีกว่าซื้อทีมแล้วขายต่อ

hey guys, Alamos และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  8. serialnu

serialnu สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    82
    ผมไม่ได้หวังอะไรมากกับเลสเตอร์ว่าให้มาเมืองไทย หรือให้มาทำความรู้จักอะไรทั้งสิ้น แต่แค่หวังว่า อยากให้ทางทีมงานทางนั้น ช่วยยกระดับพัฒนาอาชีพบอลไทยโดยเอาการฝึกเทคโนโลยีการดูแลนักเตะและหลายๆอย่างมาพัฒนาประเทศเราบ้าง แค่นี้ผมพอใจละนะ

hey guys, Kop16, Gop และอีก 4 คน ถูกใจ
  9. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    king power กะ เนวิน คงมีการพัฒนา แน่ แต่ทีมอื่นๆ ไม่แน่ใจ คงต้องใช้ส่วนรวมร่วมกับ ซิโก้ หากเป็นอื่น จะเฮ็งไม่เฮ้งไมรู้ กลับเข้าวังวนอีกแน่แท้

hey guys และ Kop16 ถูกใจ.
  10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่ได้สนใจกีฬามากนัก แต่ก็ดีใจด้วย แต่ข้องใจนิดนึง เพราะพระเหรอ??? ทำหลายอย่างเลย 555

11. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แต่อย่าให้ถึงขั้น "หมอไพ่ยิปซี" กะ "หมอกฤษฏ์ คอนเฟิร์ม" เลยนะ เห็นตอนนี้เริ่มโหนละ

12. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ในมุมมองคนไทย ผมมองว่าเป็นเรื่องน่าภูมิใจ ที่ผู้บริหารไทย สามารถทำให้สโมสรเป็นแชมป์ลีกระดับโลกได้ โดยไม่จำเป็นต้องใช้เงินมหาศาลอย่างพวกทุนตะวันออกกลางที่ทุ่มเป็นหมื่นๆล้าน นี่แสดงถึงภูมิปัญญา ที่ใช้ทรัพยากรที่มีอย่างจำกัด และด้อยกว่าทีมอื่นๆ แต่ทำให้ชนะทุกทีมที่เพียบพร้อมกว่าได้ ชนิดที่เป็นแชมป์ก่อนจบฤดูกาลเลยทีเดียว

ด้านหนึ่งก็คิดว่าหลายๆเกม เลสเตอร์ก็โชคดีอยู่ไม่น้อย แต่จากการติดตามชมหลายๆนัด ผมคิดว่าต่อให้ไม่ได้แชมป์ ก็ต้องติดอันดับต้นๆแน่ ทั้งความสามารถผู้เล่น การเล่นอย่างมีวินัย ความมั่นคงทางจิตใจของผู้เล่นและผู้จัดการทีม ฯลฯ ต้องถือว่าไม่ธรรมดาจริงๆ น่าชื่นชม และขอแสดงความยินดีด้วยครับ

hillton(ปาล์มาลี), Alamos, hey guys และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

เชื่อเถิด!! มีคนเห็นภาพตอนนี้ ต้องคิดว่าเป็นตัวเขา กะลูกไอซ์ ดีใจลึกๆในฝันที่ไม่เป็นจริง

hillton(ปาล์มาลี), Kop16, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ช่วงนี้มีคนบางกลุ่มกำลังดิ้นกับภาพเหล่านี้

hillton(ปาล์มาลี), Kop16, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    นโรตม์ อยู่อย่างจงรัก ภักดีด้วยชีพ
    ชอบๆๆๆ
    ป้ายข้างสนามมาก คู่ เลสเตอร์ ซิตี้ VS เอฟเวอร์ตัน ที่ คิง เพาเวอร์ สเตเดี้ยม ในอังกฤษครับ
    @Tennyson

ใชัภาษาไทยด้วย ทำให้เข้าถึงความรู้สึกได้ดีกว่าภาษาอังกฤษ
    ทำให้หลายคนสนใจมาเรียนเพื่อรู้ อีกมากมาย

Last edited: 8 May 2016
    Kop16, hey guys และ ปู่ยง ถูกใจ
  16. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ช่วงเช้าวันที่เลสเตอร์ได้แชมป์
    ผมยังไม่ได้นอน ยังอิ่มอยู่กับความสุข

ผมมาบอกข่าวดีกับแฟนบอลสายวัด วัดดวงทุกนัด
    เป็นพวกเสื้อแดงครับ ที่ผมอยู่มันกลางดงเสื้อแดง
    คิดว่ามันจะดีใจได้เงิน

เอ๋อ ครับ เอ๋อ
    มัน เงียบ ไม่พูดไม่จา ตาเหลือกเหม่อมองฟ้า
    เหมือนมองหาใครที่อยู่แดนไกล
    ดูท่าอาการหนักมากครับ

พวกควายแดงนี่มันไม่รักเลสเตอร์จริงๆ
    คุยกับพวกมันเลือเลสเตอร์ของเจ้าของคนไทยไม่ได้เลยครับ มันทำท่าเหมือนน้ำลามจะฟูมปาก
    ต้องถอยห่างๆมันครับ ไม่รู้มันเป็นคนไทยประเภทไหน เฮ่อ

ชายน้ำ และ Kop16 ถูกใจ.
  17. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    คอมเม้นท์จากชาวเวียตนาม

Anh Ba Duy
    เจ้าของทีมเลสเตอร์เป็นคนไทย … และตอนนี้ไทยมียังทีมเยาวชนไปฝึกอยู่ที่เลสเตอร์ … ช่างก้าวกระโดดอะไรเช่นนี้

Huân Trần
    คนไทยไปลงทุนให้กับทีมเลสเตอร์จนพวกเขาได้แชมป์ ถ้าพวกจะดีใจฉลองแชมป์มันผิดตรงไหน?

Binh Laam
    ทีมไทยใส่เสื้อสีน้ำเงินมานานแล้ว ในทีมชาติพวกเขาก็ใส่เสื้อสีน้ำเงินมาเชียร์กันเต็มสนาม

Công Thịnh
    เลสเตอร์มีคนไทยเป็นเจ้าของ … มันก็ถูกแล้วที่คนไทยจะเชียร์

Tùng Lâm
    เลสเตอร์มีเจ้าของเป็นคนไทย … ดังนั้นคนไทยก็ควรจะเชียร์ทีมนี้แน่นอน

Nguyễn Thành
    เป็นธรรมดาเพราะว่าเลสเตอร์มีคนไทยเป็นเจ้าของ คนไทยก็สมควรที่ภูมิใจกับพวกเขาอยู่แล้ว … ถ้าคนเวียดนามเป็นเจ้าของทีมแชมป์ในพรีเมียร์ลีก คนเวียดนาม 99% ก็จะเชียร์ทีมนั้น … รวมถึงวัตฟอร์ดด้วย

Lê Đức Phúc
    ขอถามหน่อย … เวียดนามทำได้เหมือนไทยไหม? แน่นอนไม่ได้ เพราะว่าเวียดนามล้าหลังเกินไป … ทีมไทยมีแต่ขึ้นไปเรื่อยๆๆ

Vũ Ngọc Hoàng
    คนไทยมีความสุข … ตอนนี้ทีมไทยจะได้รับการสนับสนุนที่มากขึ้นไปอีก

แปลโดย แอดมินอีเจ้ เพจคอมเม้นท์แฟนกีฬาต่างชาติ
    เครดิตเพจ https://web.facebook.com/commentinternationalfans/
    เครดิตเว็บ http://www.thaiwinds.com
    แปลโดยใช้โปรแกรมแปลอัตโนมัติ … หากแปลผิดพลาด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

เอามาลงฉลองความสุข เสื้อแดงมันคงใกล้บ้าน้ำลายฟูมปาก
    ไงละเสื้อแดง เรื่องนี้ยังไม่จบง่ายเฟ่ย

ชายน้ำ, hillton(ปาล์มาลี), Kop16 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อย่างนี้ครับ

ต้องบอกว่า
    ฉีกทุกกฏ
    ฉีกทุกทฤษฎี
    ฉีกทุกความเชื่อ

เหมือนคำถามที่ว่า ทำไมชาติเล็กกว่าทำสงครามชนะชาติใหญ่กว่าได้

19. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    อ่านในพันทิพห้องกีฬาสะดุดกึก เรื่องดราม่าเรื่องเจ้าของตอนรับถ้วยทุกช็อท เหมือนกัน

คือมันเป็นประเด็นที่คนไทยควรเข้าใจ แต่อย่างว่าพวกลิเบอร่าน สิงไปทั่วทุกหย่อมหญ้า

นิดๆหน่อยๆก็เอา บอร์ดพวกเด็กๆสิงเยอะ ยิ่งเหมาะกะการเผยแพร่ลัทธินี้ ..จ้า

Anduril, hillton(ปาล์มาลี), Kop16 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ลองแมนซิได้แชมปฺ์ตอนนายใหญ่เป็นเจ้าของดูเฮอะ
    เสื้อแดงมันคงนรกแตกจนสลิ่มไม่มีหน้ามาเสนอ
    เหยย ขนลุกยันขนตูด

เห สวรรค์มีจริง
    พระเจ้าไม่เข้าข้างคนชั่ว

ชายน้ำ, hillton(ปาล์มาลี), Kop16 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ส่วนอันนี้จิ้งจกสยาม :giggle::giggle::giggle::giggle:
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

22. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: มีบางคนทนไม่ได้...

Kop16 likes this.
  23. Kop16

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    เนวิน เกี่ยวไรกะ เลสเตอร์ วะ งง

24. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คงไม่เกื่ยวเท่าไร แต่ เนวิน อาจขอตัว จข.มู้ ไปเป็น ประตูทีม บุรีรัมย์ฯ

25. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ฝรั่งสงสัยทำไมคนไทยรักพระเจ้าอยู่หัว ตามมาดูจะจึงได้รู้ถึงพระราชกรณียกิจ พระมหากรุณาธิคุณต่อคนไทย
    ฝรั่งสงสัยทำไมคนไทยบางคนจงเกลียดจงชัง ตามมาดูจึงได้รู้ อ้อ......มันคนบ้า

26. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ขออนุญาตมองอีกมุมนึงนะครับ การที่ทำสโมสรหนึ่งจากก้นตารางให้มาเป็นแชมป์ ถือว่าประสบความสำเร็จค่อนข้างมากก็จริง
    แต่บางคนที่ไปเรียกฉายาว่า จิ้งจอกสยาม หรืออะไรก็แล้วแต่ ไม่อยากให้เรียกอย่างนั้นครับ ส่วนหนึ่งมันเหมือนการเอาทีม
    ฟุตบอลทีมหนึ่งไปผูกติดกับชื่อเสียงของประเทศ ถึงเจ้าของจะเป็นคนไทย แต่ก็ไม่มีใครรับประกันได้ว่าในอนาคตทีม ๆ นี้
    จะยังโชว์ฟอร์มได้ดีอย่างนี้ต่อไปอีกหรือเปล่า ถามว่าฤดูกาลนี้ได้แชมป์ ฤดูกาลหน้าหลุดท็อปโฟร์ ไม่ได้ไปแชมเปี้ยนส์ลีก
    อาจโดนแฟนบอลรุมด่าก็ได้ เพราะบรรทัดฐานมันกลายเป็นการลุ้นแชมป์ไปแล้ว ส่วนแฟนบอลต่างชาติของเลสเตอร์ก็คง
    ไม่ได้มองหรอกว่าใครจะเป็นเจ้าของ แค่ขอให้ทีมประสบความสำเร็จก็พอ แต่ถ้าล้มเหลวมันก็กลับมาด่าเหมือนเดิม

Anduril likes this.
  27. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มุมมองแบบจิตใจคับแคบของน้าป๊อปมากกว่า คิดเองเออเองตลอด ถ้าคิดอย่างนั้นน้าป๊อปทำไมไม่เลิกเรียกตัวเองว่าคนกลาง เพราะลำเอียง เอาแต่โกหกใส่ร้ายฝั่งตรงข้าม เข้าข้างแต่คนที่ตัวเองชอบ ดูแล้วงี่เง่าสิ้นดี

28. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่ได้แชมป์ ตกชั้น มันก็เรื่องธรรมดาไม่ได้เลวชาติอะไร จริงๆมีคนไม่อยากให้ได้ดีมากกว่า ต้องมีเรื่องชั่วๆประเทศเสียหายถึงจะสบายใจกัน พวกที่เผาป่าทั้งป่าเพื่อล่ากระต่ายตัวเดียว

HiddenMan likes this.
  29. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ๊ะ ไม่จบง่าย
    มองอีกมุม จนเดี๋ยวนี้ควายแดงมันยังไม่ได้สติ ยังผูกติดแมนซิตี้อยู่เลย ถึงเจ้าของจะแค่เคยเป็นของคนไทย
    เจอเลสเตอร์เป็นแชมป์ ที่นี้ควายแดงสิ้นสติ นั่งยองๆศอกพาดเข่า ตาเหลือกเหม่อมองฟ้า ปากพะงาบๆไม่มีเสียง

แฟนบอลนะอาจจะไม่มองหาเจ้าของ แต่เจ้าของตะหากที่มองหาแฟนบอล ไม่ใช่มองหาแต่เงิน
    อย่างนี้ไงถึงได้แชมป์

ยังไม่รู้ตัว ว่าคนไทยเค้าเชียร์อะไร เห่อ

30. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
  31. Kop16

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    หน้าด้านเทียบ
    สงสัย นกเค้าแมวจะโดนโหนอีกแน่

32. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    “ฟุตบอลถือเป็นอุตสาหกรรมที่ค่อนข้างใหม่สำหรับผม” นักธุรกิจชาวไทยกล่าว “มันมีความท้าทายหลายอย่างมาก”

“แต่ผมเองก็ตื่นเต้นกับความท้าทายพวกนี้นะ และจากการที่เข้าถึงแก่นแท้ของการทำธุรกิจ ทำให้ผมรู้สึกว่าตัวผมสามารถช่วยให้พวกเขาพัฒนาขึ้นได้”

(เจ้าของนกเค้าแมวคนใหม่)

ว่าไปแล้ว เจ้าของมาด้วยแนวคิดทางธุรกิจแบบนี้
    คงงั้นๆ ไม่น่าตื่นเต้น ต่อให้เทียบชั้นแมนซิตี้ได้ก็เฮอะ

Last edited: 11 May 2016
  33. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    จนถึงวันนี้
    ผมก็ยังไม่นับว่าเลสเตอร์เป็นหรือจะเป็นทีมชั้นนำ

การเตรียมทัพ 1000วัน เพื่อเอาชนะศึกในวันเดียว อย่างเจงกิสข่าน
    การฝึกฝน 4ปี เพื่อชิงชัยช่วงเวลาเพียง 10วิ

ใครที่ไม่กลัว ขอชนะสักครั้ง
    ชัยชนะที่มาพร้อมน้ำตานั่นแหละ สมคุณค่า

รู้หรือยัง ทำไมควรเชียร์ เลสเตอร์

34. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

นาทีที่ 45

35. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คิดว่า เชลซี จะตกชี้นไหน!! มีโอกาสมั้ย!!

36. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

เชลซีจะไปสวยกับมูรินโญ่ นะตามความคิดผม

37. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    หลายข้อหลากประเด็นถูกนำมาถกเถียงบนโต๊ะน้ำชาภาษาลูกหนังว่าปัญหาใหญ่ของเชลซีมันอยู่ตรงไหนกันแน่??

ชัดเจนที่สุดว่า นี่เป็นอีกครั้งหนึ่งที่นักเตะ ''ล้มโค้ช''

ไมเคิ่ล เอเมนาโล่ ผู้อำนวยกีฬาที่เป็นตัวเชื่อมระหว่างโค้ชกับบอร์ดยืดอกยอมรับเองว่า เจ้านายกับลูกน้อง หันหลังให้กัน ความสัมพันธ์ที่เคยแนบแน่นแตกร้าวเป็นเสี่ยงๆ จะให้ปฏิเสธความจริงเหล่านั้นไม่ได้ เพราะที่ตรงนั้นมีปัญหาขัดแย้งกันจริง นำมาซึ่งการแยกทางของเชลซีกับกุนซือที่ดีสุดในประวัติศาสตร์สโมสร

มูรินโญ่โดนเหล่าสมุนที่เคยไว้เนื้อเชื่อใจกันเล่นงานลับหลัง จากที่เคยคอนโทรลได้อยู่หมัดทุกเรื่องกลับกลายเป็นคุมไม่อยู่ สอนสั่งอีกอย่างแต่เล่นอีกอย่าง บอกอีกอย่างแต่เข้าหูซ้ายทะลุออกรูหูขวา แล้วอย่างนี้มันจะกอดคอเดินไปต่อได้อย่างไร

ลุกลามหนักหน่วงถึงในสนาม เมื่อผลงานบอกกับเราเช่นนั้น เมื่อมีนักเตะเชลซีมากกว่า 1 คนที่ไม่ได้ทุ่มเทเพื่อมูรินโญ่เหมือนที่ผ่านๆ มา จากแชมป์ที่ต่อให้แข็งแกร่งเพียงใดก็เอาชนะได้ กลายเป็นทีมที่กระเสือกกระสน หมดท่า สิ้นลาย แม้แต่บอร์นมัธยังแพ้ เลสเตอร์ที่แม้ยืนฝูงแต่ศักยภาพทีมเป็นรองสุดกู่ ก็ยังพ่าย และ ฯลฯ

ที่ผ่านมา การแก้เกมหรือเปลี่ยนตัวแต่ละครั้งของกุนซือโปรตุกีส มักช่วยให้เชลซีกลับมาคึกคัก เล่นดีขึ้น มีก๊อกสอง สาม สี่ ห้า จนพลิกสถานการณ์ที่เป็นรองหรือเท่ากันให้กลับมาเป็นฝ่ายชูมือเหนือหัวในท้ายที่สุด

ที่ผ่านมา เชลซีของมูรินโญ่มีแคแรกเตอร์ผู้ชนะ มีความเป็นพิเศษ เป็นความคุ้นเคยที่เรามักคุ้นในยามที่นักเตะใส่เสื้อสีน้ำเงินลงสนาม ต่อให้ระบบการเล่นบางครั้งไม่ลงล็อก ทว่าพวกเขามักจะมั่นใจเล่นเหนือกว่าคู่แข่งเสมอ เกมตื้อตีบตันแค่ไหน เดี๋ยวก็ยิงประตูได้

ที่ผ่านมา นายใหญ่โปรตุกีสควบคุมทุกอย่างเบ็ดเสร็จ ลูกน้องแทบทุกคนต้องหงอ จะก่อหวอดไม่ว่าจะรูปแบบใดแทบไม่มี ทุกคนพร้อมใจสู้เพื่อโค้ช เพื่อทีม เพื่อแฟนบอล

แต่ครั้งนี้แตกต่างสิ้นเชิง

ทำไงได้ละครับ เมื่อนักเตะนัดกันหมดใจ ถึงจะเป็น ''เดอะ สเปเชียล วัน'' ก็เถอะ

Anduril และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  38. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ทีมแตก ถึงจะไม่ตกชั้น
    คงกลับมาไม่เหมือนเดิม
    กว่าจะสร้างทืมคงต้องใช้เวาลา

พูดกันแบบการเมืองครับ ไม่เน้นกีฬา เด๋วจะหาว่าผิดห้อง

39. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เชลซี ไม่ใช่ของมูรินโญ่
    บอร์ดจ้าง มูรินโญ่ จัดการทีม ซื้อผู้เล่นเพื่อเล่นเกม ควบคุมเกมไม่ได้
    คัยเป็นคนไป หรือขายทิ้งผู้เล่น หาตัวใหม่
    แต่เลสเตอร์ จข. คนไทย ซื้อทีมฯเพื่อสร้างทีม ไม่ได้สร้างผู้เล่นเพื่อขาย
    หรือสร้าง images ขึ้นให้คนเชื่อ แล้วขายปั้นราคาเหมื่อนบางคน

40. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เห็นด้วยกรณีเชลซีครับ
    ส่วนเลสเตอร์ เจ้าของเป็นคนไทยที่นำทีมสู่ความสำเร็จ และสร้างชื่อเสียงให้ประเทศไทย แต่จะเป็นทีมชั้นนำได้หรือไม่ ฤดูกาลหน้าจะพิสูจน์เอง เป็นแชมป์ว่ายากแล้ว รักษาแชมป์ยากกว่าหลายเท่า เพราะคู่แข่งทีมใหญ่ๆอย่างแมนยู อาร์เซนอล ลิเวอร์พูล เชลซี แมนซิ จะไม่ยอมพลาดอีกแล้ว พรีเมียร์ลีกเป็นลีกที่น่าดูสูงสุดเพราะอย่างนี้เอง

41. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ฤดูกาลหน้า เลสเตอร์ยืนกลางตาราง ก้อโอเคแล้ว หากยืนได้ 4-5ฤดุกาล ก้อถือว่ายอดเยี่ยม

42. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ถ้าเป็นผมจะไม่ห่วงเกมส์ในพรีเมียร์ครับ อยู่ลำดับไหนก็ช่าง
    แต่จะดันทุกเกมส์ใน ชปล.

Share This Page